เรื่องพระถูกตัวผู้หญิงไม่ได้นี่มันเป็นเรื่องลึกลับสำหรับข้าน้อยนะ เพราะ....

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย COME&Z, 17 เมษายน 2012.

1. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    สาธุ

2. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

99 คนเลือกที่จะสอน
    1 คนเลือกที่จะปฏิบัติ

เจอแล้วหนึ่งในนั้น ^^

3. bosslnwskr10

เห็น จขกท กล่าวถึงศาสนาเชน ว่าพระโดนตัวสตรีได้
    เท่าที่อ่านมานะ ตามที่อุดมกล่าวมา
    ศาสนาเชนเป็นสนาที่เคร่งมาก ไม่ยึดติดกับวัตถุ ไม่นุ่งเสื้อผ้า
    นักบวชจะไม่ใส่เส้อผ้า แต่ผู้หญิงเขาไม่ให้บวชเพราะเชื่อว่าร่างกายสตรีเป็นกิเลส
    ผมพูดคร่าวๆนะครับ
    ถ้ารูปไม่เหมาะสมก็ลบคอมเม้นเลยนะครับ
    นี่ก็เป็นอีกศาสนาหนึ่ง ที่ถ้าใครไปอินเดียก็จะเจอ
    หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  4. ทะเลลึก

ทะเลลึก Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2012
    เชนก็ตึงเกินไป พุทธมหายาน(พระมีเมีย)ก็หย่อนเกินไป

อะไรที่พอดีๆ ผู้ประสบพบย่อมโชคดีอย่างยิ่ง

5. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    อย่าไปเห็นนักบวช แก้ผ้าแล้วว่าเป็นเชนหมดนะครับ ของจริงเขามีรูปสองรูปเท่านั้นที่ทำ ส่วนใหญ่พวกนี้จะนุ่งขาวครับ

ในรูปนี้บางทีก็ไม่ใช่เชนนะครับ อันนี้พึ่งรู้มาจากเพื่อนที่ไปเรียนศาสนาที่อินเดียมาว่าของจริงเขามีรูปสองสามรูปเท่านั้น ไอ้ที่แก้ผ้าส่วนใหญ่ไม่ใช่เชน แต่เป็นพวกบำเพ็ญตบะ ในฮินดู บางพวกที่ยังรักษาการปฏิบัติแบบนี้ไว้ บางพวกเอาเหล็กเอานั้นถ่วงน้องชายด้วย

6. bosslnwskr10

อ่ะคับ.:'( ความรู้จากการอ่านมันก็นะ ก็แค่รู้ตามที่เขาพูด:'(
    จริงถูกก็ไม่รู้

ก็นะ ผมไม่เคยไป ไม่เคยสัมผัสอ่ะ ได้แต่หน้าคอมหรือนังสือบางเล่ม
    ผิดไปแล้ว ขอบคุณที่มาค้านนะ
    ไงก็ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  7. โฮดี้โจนส์

ครับคุณลิง ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณลิงนี่แหละ แต่ต่อมาถึงรู้ว่า มันไม่ใช่ ความจริงมันก็ไม่ผิดหรอก ถ้ายุคพระพุทธเจ้า เขาก็ทำกันหมดครับ ยุคลองผิดลองถุก พระพุทธเจ้าก็เคยทำ ท่านทำแม้แต่กินอุจจาระ อันนี้คุณลิงรู้อยู่แล้วล่ะ แต่ท่านเห็นว่ามันสุดโต่งไป เลิกเสีย

แต่พวกเชนนี่ เดี๋ยวนี้เขาปรับปรุงคำสอนแล้ว พระเขาก็เหมือนบ้านเรา แต่นุ่งขาว บางรูปก้ทรมานตัว บางรูปก็ไม่ทำ แต่เรื่องเปลือยนี่ มีไม่กี่รูปหรอกสมัยก่อนคงมีหลายพันแต่เดี๋ยวนี้เหลือน้อยและ
    ถ้าดูรูปดีๆๆ จะรู้ว่าไม่ใช่พวกเชน เพราะพวกนี้เขาโกนหัวครับ ด้วยมือเลย เจ็บชัวร์ พระเราใช้มีดโกนอยู่ พระเขาใช้มือถอน

แต่นี่ในรูปมีผมก็ น่าจะเป็นพวกฮินดูบางลัทธิมากกว่านะผมเดา แต่น่าจะใช่แหละ

8. ไต้ซือฟาง

ไต้ซือฟาง สมาชิกใหม่

ประสก โปรดพิจรณา

ขึ้นชื่อว่า...ชีเปลือย..หลายท่านคงยังไม่เคยเห็นชีเปลือย และสงสัยว่า..ทำไมชีถึงเปลือย.. ทั้ง ๆ ที่เป็นผู้ชายแต่ทำไมถึงเรียกชี..วันนี้ก็เลยถือโอกาสนำภาพชีเปลือยนักบวชฮินดูนิกาย นุ่งลมห่มฟ้า..มาให้ดูว่า..ชีเปลือยยังมีอยู่จริง..ไม่ใช่เรื่องที่เล่าขานบอกต่อกันมาเท่านั้น..จะได้หายสงสัยว่านักบวชเหล่านี้มีอยู่จริง..ๆ บนโลกใบนี้
    ความจริงแล้ว สมณนักบวช ที่นุ่งลมห่มฟ้า..ที่บ้านเราเรียกว่า ชีเปลือย..ไม่ใช่จะมีเฉพาะแค่ศาสนาเชน นิกายทิฆัมพรตามที่เราเข้าใจกันเท่านั้น ชีเปลือยในศาสนาเชนคือพวกที่เที่ยวถือไม้กวาด..เพื่อกวาดมดกวาดแมลง ขณะเดินบนถนนเพราะนักบวชเหล่านี้ท่านเกรงว่าจะ..เหยียบสัตว์ตายโดยไม่เจตนาและปิดปากปิดจมูกเพราะจะเป็นบาปเมื่อหายใจเอาเชื้อโรคหรือแบคทีเรียเข้าไปทำให้เชื้อโรคเหล่านี้ตายก็จะเป็นบาปได้..หลักเรื่องกฎแห่งกรรมในศาสนานี้ถือว่าจะทำกรรมเจตนาหรือไม่เจตนาก็ตามจะส่งผลกรรมได้ทั้งนั้น .สำหรับศาสนาฮินดู ก็มีพวกที่ปฏิบัติตน..ไม่นุ่งห่มอะไร..และถือครองเพศพรหมจรรย์อยู่..เรียกว่าพวกนาคะบาบา..แต่ขอเรียกสมณะนักบวชนิกายนี้ว่า สมณขี้เถ้า ก็แล้วกัน..เพราะกิจวัตรประจำวันจะเริ่มด้วยการอาบน้ำที่แม่น้ำคงคาแล้วนำขี้เถ้ามาทาตัวแทนเครื่องนุ่งห่ม..ทำให้ตัวขาววอกเชียว..สาเหตุนี้กระมังคงเป็นที่มาของการเรียก นักบวชเหล่านี้ว่า ชีเปลือย เพราะชีแปลว่าขาว..สาเหตุที่ทาตัวด้วยขี้เถ้าเพราะเขาถือว่า ขี้เถ้าเป็นของบริสุทธิ์ สุดท้ายที่หลงเหลือหลังจากมนุษย์ถูกเผา..นักบวชเหล่านี้ถือว่า การได้ทาขี้เถ้าแล้วก็แสดงถึงสื่อแห่งความบริสุทธิ์ และพวกนี้จะไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งมักเที่ยวเดินทางรอนแรมเพื่อไปบูชาศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ ที่สำคัญพวกนี้จะไม่มีเพศสัมพันธ์ตลอดชีวิต

9. โฮดี้โจนส์

คราวะใต้ซือครับ วันนี้จะมาสอนมวยวัชระให้ผมป่ะ

มาซะกระจ่างเชี่ยวขอรับ

10. bosslnwskr10

ถึงยังไงก็นักบวช เว็ปที่ผมลิงค์มาเขาบอกว่า ใครไม่ศรัทก็อย่าวิจารเลย
    เพราะยังไงก็ต่างศาสนากัน

11. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ชกวืดแล้วพ่อหนุ่ม-_-!

มานะขนาด อุตสาห์หารูปมาแปะ อิอิ แต่ไม่ได้ดูให้ดีๆก่อนหน่ะ...

เชน ชอ ช้าง ไม่ใช่เซน ซอ โซ่ แล้วมันก็คนละอย่างกันเลยอ่ะ...

ทีหลังก็ดูให้ดีๆก่อนนะ
    เห็นผ่านมาหลายวันแล้วยังไม่มีผู้รู้ กูรูท่านไหนเข้ามาแย้งเลย-_-!

เชน นั่นมันเป็นศาสนาหนึ่งไม่ใช่พุทธ
    เซน เป็นชื่อนิกายหนึ่งในพุทธศาสนา

ไอ้นุ่งลมห่มฟ้าสุดโต่งนั้นไม่ใช่แนวทางของผู้เจริญปัญญาแบบเซนแน่นอน เค้าเรียกการบำเพ็ญตบะ ไม่ใช่พุทธด้วยซ้ำ

เพื่อความเข้าใจอันดี จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ^^

12. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    ของแขกก็ไม่เท่าไหร่นี่หว่าเนี่ย... 55555 ยู้ฮู จุ๊กกรู

13. bosslnwskr10

อย่านะ อย่านะ 5555

ขอโทษนะสำหรับบางคน ผมก็เม้นต้องแต่โฮดี้โจนแล้ว ว่าผมรู้เพราะอ่านเอาน่ะ ผิดบางถูกบ้าง
    บางทีก็อ่านทีอุดมเขียนอะไรอย่างเนี้ย...
    เฮ้อ ว่างๆจะเกบตังเที่ยวรอบโลกมั้ง จะได้รู้อะไรเยอะขึ้น ^^

14. bosslnwskr10

งืมๆๆ ความรู้ใหม อุสา นับมั่วตั้งนาน โฮ๊ะๆๆๆ ขอบคุณคร๊าบบ