เรียนรู้ความเป็นกลาง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Tboon, 2 มิถุนายน 2009.

1. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่ได้พูดว่าเราหมดกิเลส เพียงแต่เรารู้จักการทำงานของกิเลสแล้วอย่างแท้จริง และรู้หนทางที่จะจัดการกับมันอย่างไรแล้ว ก็เท่านั้ันเอง แค่ต้องการชี้ให้เห็นว่า คนที่เขาทำได้จริง ๆ นั้นมีอยู่ การสำรวมจิตนั้นจะมีได้เองโดยอัตโนมัติ บอกแล้วว่าไม่ได้พูดมั่ว ถ้ายังไม่รู้จักว่า กิเลสเขาทำงานกันเป็นกระบวนการยังไงก็อย่าเพิ่งเชื่อว่า ตนเองมีสัมมาทิฏฐิแล้วอย่างแท้จริง ยังหลงทางได้ นี่ผมแค่ขอคนยืนยันเพียงท่านเดียว จริง ๆ ในรุ่น ๆ นี้ยังมีอีกเป็น 10 ครับ ที่เขาทำได้จริง เฉพาะที่ผมรู้จักมานะ และตรงกับที่ครูบาอาจารย์ทั้งจากอดีตจนถึงปัจจุบันได้กล่าวไว้ไม่มีผิดเพี้ยน เราจะไปซี้ซั้วต่าไม่ได้ครับ ขออภัยที่ทำให้เสียเวลา จริง ๆ ไม่อยากพูดมากนะ คนไม่เข้าใจก็คือไม่เข้าใจ เพราะฉะนั้นทำให้ได้เถอะ อย่างที่ผมบอก อย่าถามเยอะ ถามเยอะสัญญามันเยอะ ผลเสียมากกว่าผลดี เพราะมันไปติดคิดหมดเลย

2. ธรรมภูต

ธรรมภูต เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ท่านทีฯครับ ยังไม่รู้จักโลกอีกหรือครับ โลกคือหมู่สัตว์ผู้ติดข้องในอารมณ์
    ใครกันแน่ครับที่ ไม่อยู่กับความจริง แถมยังชอบจินตนา และหลงกับความคิด

จินตนาการไปได้ว่า มีแต่สภาวะ แต่สิ่งลองรับสภาวะไม่มี
    แบบนี้ไม่เรียกว่าจินตนาการแบบสุดยอด ไม่อยู่กับความจริง(หลอกตัวเอง)ใช่มั้ย

;aa24

3. ธรรมภูต

1

ท่านทีฯครับ ผมได้พูดไปแล้วนะครับว่า ท่านชอบตอบแบบเล่นลิ้น
    หาประโยชน์ไม่ได้หรอกครับ ใครกันแน่ครับที่ตีโจทย์ไม่แตกครับ
    ท่นพูดเองแล้วยังชอบแกล้งลืมอีกต่างหาก ใครที่พูดว่า ความเป็นกลางคือ ไม่มีอคติ (ลำเอียง) ไปข้างใดข้างหนึ่ง อคติ ๔ คือ ความลำเอียงเพราะ รัก ชัง หลง กลัว

ผมถึงได้ถามไปท่านไปว่า ปัจจุบันธรรมนั้นตั้งอยู่ที่ไหน?...
    นั่นแหละความเป็นกลางที่แท้จริง อคติ๔ครอบงำไม่ได้หรอกครับ
    และไม่ตกเป็นทาสของอารมณ์ เมื่อรู้จักปัจจุบันธรรม

ท่านตีโจทย์แตกเอง แต่กลับโยนความเห็นผิดให้กับผู้อื่น
    อย่าใช้วิธีตีขลุม ตอบแบบไม่ตอบเลยครับ ไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นครับ

;aa24

4. ธรรมภูต

1

ท่านทีฯครับ ผมได้พูดไปแล้วนะครับว่า ท่านชอบตอบแบบเล่นลิ้น
    หาประโยชน์ไม่ได้หรอกครับ ใครกันแน่ครับที่ตีโจทย์ไม่แตกครับ
    ท่นพูดเองแล้วยังชอบแกล้งลืมอีกต่างหาก ใครที่พูดว่า ความเป็นกลางคือ ไม่มีอคติ (ลำเอียง) ไปข้างใดข้างหนึ่ง อคติ ๔ คือ ความลำเอียงเพราะ รัก ชัง หลง กลัว

ผมถึงได้ถามไปท่านไปว่า ปัจจุบันธรรมนั้นตั้งอยู่ที่ไหน?...
    นั่นแหละความเป็นกลางที่แท้จริง อคติ๔ครอบงำไม่ได้หรอกครับ
    และไม่ตกเป็นทาสของอารมณ์ เมื่อรู้จักปัจจุบันธรรม

ท่านตีโจทย์แตกเอง แต่กลับโยนความเห็นผิดให้กับผู้อื่น
    อย่าใช้วิธีตีขลุม ตอบแบบไม่ตอบเลยครับ ไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นครับ

;aa24

5. ธรรมภูต

1
    ท่านทีฯ ไม่ต้องมากมารยาทหรอกครับ
    ผมสนใจแต่ตามจริง เรื่องจริง มีจริง เข้าถึงได้จริง
    ไม่ชอบอยู่กับการหลอกตัวเองไปวันๆอันหาประโยชน์ไม่ได้

ท่านเคยมีเสียงภาวนาเกิดขึ้นเองมั้ย ถึงมากล่าวหาว่า "รู้จักฟังผู้อื่นด้วย"
    ท่านเองเคยฟังคนอื่นบ้างมั้ย ผมตั้งแต่เห็นมาท่านไม่เคยฟังคนอื่นเลย

ถ้าท่านฟังเสียงคนอื่นบ้าง ท่านต้องตอบคำถามที่ถูกถามไปแล้ว
    ถ้าผมไม่ฟังคนอื่น ผมจะมีคำถามที่ตรงประเด็นธรรมเหรอ
    หยุดหลงความคิดได้แล้วครับ

ที่ผมถามไปก็เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ทางธรรม
    ท่านเองต่างหากที่ทำให้เป็นข้อขัดแย้ง แล้วจะโยนบาปให้ผู้อื่นอีกหรือ

;aa24

6. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

[ คุยกะ TBoon และ พี่ ณุ ]

ตราบใดที่ยังไม่ข้าม ก็ยังลังเลได้เสมอ ดีไม่ดี ลืมหมด

พระท่านว่า หากวันใดลืมหมด อย่าไปกลัว หรือ ตกใจ ให้ดูไป
    เลยว่า หายไปนานไหม กว่าจะกลับมาอย่างเดิมได้ แล้วให้
    รู้ไปว่า เป็นเพราะ มันยังรู้ทุกขไม่พอ

เว้นแต่ ตอนที่ไปคุยกับพระท่านนั้น จิตมีบางขณะไปเผลอรับเข้ามา
    ปราบปลื้มกำซาบ....อันนั้น ตัวใครตัวมัน ..คงต้องท่องไปดุจนอแรด

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดู แล้วเกิดความรู้สึกใดก็ระลึกรู้ดูเอา ธรรมบทนี้ไม่ใช่ของคนธรรมดา

http://palungjit.org/threads/จิตนี้เป็นพุทธะไม่มีความแตกต่างระหว่างพุทธะกับสัตว์โลกทั้งหลาย.190658/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  7. ธรรมภูต

1
    ท่านทีฯครับ ผมว่าเลิกเดาสวดมาเข้าหาความจริงดีกว่านะครับ
    ท่านเอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะ ถึงค่อยมากล่าวหาผู้อื่นว่า มองโลกในแง่ร้าย

ท่านเองยังคลายปมด้อยและจุดอ่อนของตัวเองยังไม่ได้
    จึงได้มีอคติคิดว่า ผู้อื่นเป็นเช่นท่าน ผิดแล้วครับ

ผมมองโลกเป็นเพียงที่อาศัยของตนเท่านั้น และก็ไม่ชอบคิดแทนใคร
    ที่พูดไปก็ตามเนื้อผ้าเท่านั้น ทุกวันนี้คนลวงโลก หลงโลก แต่สร้างภาพมีมาก

คำถามที่ผมถามก็เป็นเครื่องวัด สิ่งที่ผมกล่าวมาทั้งนั้น
    ผมเน้นเสมอว่า ธรรมถกกัน ความสัมพันธ์ต้องไม่ขาดหาย

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ห่วงตัวเองดีกว่า ทุกวันนี้ดีแบบสม่ำเสมออยู่แล้วครับ

;aa24

8. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอคุยด้วยคนนะครับ ^-^

9. jinny95

1
    หลอกตัวเอง หรือสับขาหลอก ระวังนะกิเลสมันไว อย่าประมาทล่ะครับ ^-^

10. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

^-^

อ้าว ไหนว่าไม่เกี่ยว

11. ธรรมภูต

1
    ท่านทีฯครับ ท่ายกตัวท่านเองซะเลิศหรูเลยนะครับ
    สภาวะที่ท่านพูดหนะเกิดจากควมคิดที่ตกผลึกเท่านั้น
    ท่านเคยฝึกสมาธิภาวนากระทั่งจิตรวมใหญ่มาหรือยัง

ผมถึงว่า ไม่ตอบแต่ใช้วิธียกตนข่มท่าน
    จิตที่ว่างจากกิเลสเพราะสิ้นการปรุงแต่ง ถ้าไม่มีปัญญา
    ก็ไม่ต้องไปฝึกฝนอะไรอีกแล้วเพื่อหาความพ้นทุกข์

พระพุทธพจน์ "จิตของเราสิ้นการปรุงแต่ง บรรลุพระนิพพานเพราะสิ้นตัณหา"
    ท่านเก่งจริงๆเลยนะครับ แม้แต่มีพุทธพจน์รองรับ ท่านก็ยังกล้าเดาสวดอีกเหรอ

ท่านไม่ต้องช่วยอะไรผมหรอกครับ
    ตนนั่นแหละเป็นที่พึ่งแห่งตน
    คนอื่นไหนเหล่าจะเป็นที่พึ่งได้
    ผู้ที่มีตนฝึกดีแล้ว ย่อมได้ที่พึ่งอันประเสริฐ

;aa24

12. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ความจำกับตวามจริง
    สะกดคนละคำ มีคนละความหมาย

13. ธรรมภูต

1
    ท่านเองควบคุมเขาได้แล้วใช่มั้ย ใครควบคุมใครครับ
    ผมช่างแ...ม่งเถอะแล้วครับ....กับคนที่ดีแต่พูด พูดเอาแต่ได้ ไม่เคยฟังใคร
    ไม่เคยคิดจะให้คำตอบแก่ใครเลย....ดีแต่อบรมในส่วนที่อยากให้คนชื่นชมเท่านั้น

;aa24

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  14. ธรรมภูต

1
    ท่านทีฯ ท่านก็ยังไม่พ้นติดอยู่ดี "คือติดดีในดี"
    แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าเปิดใจ อย่าคิดเองสิครับ
    ถ้าเปิดใจจริงๆ ไม่ติดดีของตัวเองหรอกครับ

ที่ท่านเคยติดว่างก็ว่างไม่จริง เป็นความว่างเพราะคุ้นชินจนจิตกระด้างต่ออารมณ์ต่างหาก
    หลงคิดว่าตัวเองวางเฉย แต่พอเจาะเปลือกออกมาก็ยังติดความคุ้นชินกับคิดดีอีก
    แล้วเมื่อไหร่หละครับถึงจะหลุดออกมา รู้จักปัจจุบันธรรมที่แท้จริง
    ไม่ใช่อย่างที่ท่านคิดเองเออเอง ต้องปัจจุบันธรรมจริงๆเท่านั้น

ช่างแ...ม่งเถอะครับ...ไม่เปิดใจให้กว้างก็ตามใจ

;aa24

15. ธรรมภูต

1
    ท่านทีฯครับ ถ้ารักจะปฏิบัติ เอามรรคผลจริงๆ
    ควรเดินตามรอยพระบาทของจอมศาสดา
    ไมใช่เดินตามรอยพุทธบุตรที่ขานนาคเข้ามาสืบต่อพุทธศาสนา

โดยทำตัวเก่งเกินจอมศาสดา ไม่ย่อมฟังแม้แต่ คนที่เมตตา
    เพื่อไม่ให้หลงติดคิดว่าที่ตัวเองรู้นะดีที่สุดแล้ว(ติดดีในดี)
    โดยไม่เคยเทียบเคียงกับพุทธพจน์ โดยไม่เห็นอยู่ในสายตา

ช่างแ...ม่งเถอะครับ หัดวาง ๆ ปลง ๆ ซะบ้างก็ดีนะ

;aa24

16. ธรรมภูต

1
    ไปละ มีเวลามาใหม่
    หมดเวลา เวลาหมด

17. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างแ...ม่งเถอะ...

18. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ tboon ผมว่า ผมยังไม่ได้ถามอะไรคุณเลยจริงๆ นะครับ มีแต่คุณ สอนผมท่าเดียว

ผมเองก็น้อมรับมาพิจารณาอยู่ ไม่ได้ติดคิดหรอกครับ วางใจได้

สำหรับ คนอื่นๆ ไม่ต้องแย่งกัน ไปกดบัตรคิวก่อน

19. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ไม่ใช่พี่ฟลุ๊คแล้ว มาlook ใหม่ เป็นพี่บี้ ไปสะแล้ว

หมายเลข 5 เชิญ ช่อง 3 ค่ะ ให้ไว นะคะ คนอะไรไม่รู้ ทำอะไรก็น่ารักไปหมด

20. jinny95

1
    มารอชมอนุสัยท่านขันธ์ ^-^