เม็ดขนุนกรุทุ่งเศรษฐี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Tony8625, 6 มกราคม 2014.

1. thaiamulets

thaiamulets Active Member

13 มิถุนายน 2013
    สวยงามทุกองค์เลยครับ

2. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ผมไม่คิดว่าของผมจะแท้ร้อยตา อยู่ที่บ้านมาก็เกิน 30ปี เช่ามาตอน 2525ก็เกือบแสน แล้วกับเจ้าของเดิม 20กว่าปี
    พ่อผมเช่ามาจากเซียนใหญ่สมัยนั้น เคยลงหนังสือพระมาก่อน พอเข้าบ้านผมก็หายไปจากวงการ เอามาให้ดูเฉยๆไม่จำเป็นต้องคิดว่าของผมแท้เสมอไป

ว่านแร่มะขาม ของจริงจะไม่กระจายทั้งองค์พระ จะไปอยู่เป็นหย่อมๆ และผุดจากข้างในจริงๆ ใครดูของจริงครั้งเดียวจะติดตาไปเลย
    ถ้าขึ้นกระจายบางๆทั่วองค์เกิดจากการขัดเนื้อดินพระจนเปลี่ยนสีเป็นว่านแร่มะขาม แต่พวกนี้ถ้าดูก็รู้เลยทันที

พิมพ์ของทุ่งเศรษฐี ต่างกรุอาจมีบ้างต่างกันเล็กๆน้อยๆ ไม่อย่างนั้นทำไมบางคนแยกออกได้ว่าวัดป่ามืด วัดฤาษี วัดพิกุล วัดบรมธาตุ
    ปัจจุบันหาคนดูเป็นยากๆมาก ที่เราเห็นตามรูปเดี๋ยวนี้จะมาตราฐานเป็นวัดพิกุลกับบรมธาตุ ที่เหลือถ้าคนไม่เคยเห็นของกรุอื่น เปิดหนังสือมาตีเก๊หมด

แต่องค์นี้ผมถ่ายยังไงก็ถ่ายไม่สวย ไม่เข้าใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      285.3 KB
      เปิดดู:
      305
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2014
  3. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    เนื้อมันเกินไปครับ

4. Tony8625

Tony8625 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ขอชมได้มั้ยครับพี่โกลก เพื่อเป็นแนวทางครับ

5. เด็กโก-ลก

ปล.เม็ดขาวๆที่ขึ้นด้านหลังพระ อันนั้นคือตะกอนแคลเซี่ยมหรือบางคนเรียกพระธาตุอะไรก็ว่ากันไป อยู่ในตลับกับตู้เซฟมา30+ปี นานๆเอามาทีนึง เพิ่งสังเกตุเห็นมันงอกออกมาได้เอง ตอนเช่ามาเมื่อ2525 ยังไม่ขึ้นหรือไม่ได้สังเกตุ

6. Chatra

Chatra สมาชิก

แล้วองค์ของผมหล่ะครับ พอผ่านหรือเปล่าครับทุกท่าน รบกวนด้วยครับ

7. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ของพี่ยังไม่เก่าครับ ของผมดูเป็นแนวทางเนื้อได้ เขาว่าดินไช่แต่พิมพ์ยังไม่โดน แต่โดนใจผมอิอิ

8. Chatra

Chatra สมาชิก

ขอบคุณมากครับ แสดงว่าผมวืดรางวัลที่หนึ่งซะละครับ :'(

9. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    พี่โกลกได้มาผมไม่รู้เกิดยังเลย.(เกิด2525ครับ)
    ถ้าเป็นผงงอกน่าจะเป็นผงอิทธิเจหรือเปล่าครับส่วนใหญ่ผงเหล่านี้จะฟูหรืองอกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆสำหรับผู้ที่ปฏิบัิติดีปฏิบัติชอบครับ

ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      54
  10. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้แบบนี้ได้ไหมครับ

11. เด็กโก-ลก

อันบนของแท้ ตามตำราเป๊ะๆ โหวงเฮ้งน่าจะวัดพิกุล

กำแพงเปิดโลกของพี่ hiddenbhume คิดว่าแท้ ขนาดถ่ายมือถือนะ(ผมถ่ายยังไงก็ไม่สวย กำลังหัดถ่ายรูปอยู่) เนื้อแบบนี้แหละเนื้อดินกำแพง ปีกกว้างด้วย สมัยก่อนอดีตราคาใกล้เคียงกับซุ้มกอ แต่หายาก แค่ได้เห็นตามสื่อก็ยังหาแท้ๆได้ยาก ราคาเลยไม่ไปไหน ยังหลักหมื่นต้น-กลางสวยๆในปัจจุบัน

ให้ดูกำแพงซุ้มยอที่ผมเช่ามา ที่1งานนครสวรรค์ล่าสุด กับที่2งานอ.เปี๊ยก
    ให้ดูรูปถ่ายธรรมดาที่ไม่แต่งโฟโต้ชอปครับ กับภาพที่ร้านเขาถ่ายแต่งมาแล้ว
    เทียบกันดู ส่วนใหญ่พระที่เราๆเห็นตามตำรา คือพวกแต่งโฟโต้ชอปจนสวยหมดแล้ว

ขนาดไฟล์:
      373.6 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      74.4 KB
      เปิดดู:
      101
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2014
  12. เด็กโก-ลก

ไม่รู้ครับ มันงอกมาเอง ก่อนหน้านั้น 30ปี เลี่ยมใส่ในกรอบพลาสติก
    ที่บ้านทิ้งไว้ตู้เซฟจนลืม ตอนเอาออกมาใหม่ๆเนื้อนิ่ม เจอหินปูนงอกออกมาเอง

ถ้าวิทยาศาสตร์ผมว่า อากาศ+ความร้อน/เย็น ทำปฎิกริยากับแคลเซี่ยมที่ผสมในดิน ในเนื้อพระจนเกิดหินปูนงอกออกมา

13. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระแท้ ไม่แท้ ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับประสพการณ์ความสามารถของคนดู

พระที่แท้แต่บางท่านดูไม่แท้ อาจเพราะความรู้ท่านเหล่านั้นยังน้อย หรือเพราะเป็นเรื่องธุระกิจ พุทธพานิชย์ หรือเป็นเพราะอื่นๆอีกหลายเหตุผล มาก ที่ไม่สามารถกล่าวขยายความได้หมดครับ

แต่ของแท้ก็คือของแท้ไม่อาจเป็นอื่น อย่างน้อย พระแท้ของท่านก็ทำให้ท่านรู้สึกดีด้วยพุทธคุณ เมื่อนำไปบูชา หรือในกลุ่มนักสะสมพระด้วยกันเห็นแล้วก็มีคนอยากขอเช่าไปบูชาต่อก็มี มันมีวิธีหลากหลายครับในการที่จะศึกษาเรียนรู้

เสือสิงห์กระทิงแรดมีมากมาย ต้องระวังนะครับ แค่นี้ก็พอจะทราบได้ไม่ยากครับ

ด้วยความปราถนาดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2014
  14. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=================

ลองเข้าไปดูในเวป พระเครื่องดูครับมีเป็นร้อยเวป ท่านจะเห็นพระที่เขานำมาลงให้บูชากันมากมาย แล้วลองค้นหา ดูบางเวปจะบอกวิธีการดูพระและตำหนิ และประวัติทั้งหมด ตลอดจน ตัวอย่างพระ และราคา แต่ทั้งนี้คุณต้องมีเวลาเดินตลาดพระบ่อยๆเพื่อจะได้เห็นของจริงและเห็นของปลอมที่มีการทำเลียนแบบครับ เพราะนักสะสมพระที่เป็นครูอาจารย์ท่านล้วนผ่านสนามจริงมามากมายนับไม่ถ้วนแล้วครับ นั่นคือประสพการณ์ที่ต้องเรียนรู้ด้วยตนเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2014
  15. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้พอไหวไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      383.7 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      386.8 KB
      เปิดดู:
      114
  16. hiddenbhume

องค์นี้ศิลปะแปลกๆ
    พี่ๆว่าไงบ้างครับ

17. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เคยลงไปทีนึงแล้วครับ น่าจะออกไปทางด้านไม่ดีครับพี่ hiddenbhume ^_^

18. hiddenbhume

พี่ทิพย์มาเอง จบครับ

19. เด็กโก-ลก

ขอวิจารณ์แบบที่เห็นจากรูปถ่ายนะครับ
    ของพี่ทิพย์ น่าจะมีเปอร์เซ็นแท้ ดูด้านหน้าตำหนิพิมพ์ครบ ทั้งรอยเกลียวเชือก หน้าตาศิลป แบบนี้เหมือนของวัดบรมธาตุ
    เนื้อแบบนี้ของกำแพงแน่นอน แต่เก่าไม่เก่าต้องดูองค์จริงภาพถ่ายมันทำเล่นสีได้ แร่มะขามยังไม่โดนใจ
    แต่ด้านหลังยังไม่ค่อยชอบ ด้านหลังนิยมต้องแบบของผมหรือของพี่ hiddenbhume ครับที่นิยม สรุปต้องดูองค์จริง(จากภาพถ่ายไม่สรุปได้หมด)

20. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    อันนี้ เป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      83