เมื่อ...แม่หมู ท้องแก่...มาร้องขอชีวิตกับพระ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย พธบ, 22 เมษายน 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    A nu mo ta na

A nu mo ta na na capig_ballet

2. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

55555555........

3. พธบ

ขอบคุณครับ

4. จันทราทร

จันทราทร สมาชิก

อย่ายกความรักลูกมาให้แม่ฝ่ายเดียวเลยค่ะ
    ผู้หญิงท้องเองไม่ได้นะคะ หากต้องหาผู้รับผิดชอบต้องปลูกสำนึกร่วมกัน
    และหากลูกเกิดมาแล้วกินอยู่อย่างลำบาก ประชาชนที่มีคุณภาพ จะมีไหมคะ
    บางเรื่องมองได้หลายมุม มองต่างมุมก็เห็นไม่เหมือนกัน
    คนที่เห็นไม่เหมือนเรา ก็ควรถูกต้องในมุมมองเขาเหมือนกัน
    เริ่มต้นที่ตัวเราก่อน ตำหนิที่ตัวเราก่อนค่ะ

5. พธบ

มันก็ถูกครับ....

มันต้องแบ่งแยกเรื่องของถูกใจกับถูกต้อง......

บ้านเมือง มี.....กฎหมาย ศาสนา มี....ศีล สิ่งไหนถูกหรือผิด ต้องพิจารณาจาก กฎหมายและศีลธรรม เป็นเครื่องวัดครับ

** ประเด็น มันไม่ได้อยู่ที่ ท้องอย่างไร ประเด็น...อยู่ที่ การฆาตกรรม ซึ่งต้องชี้ให้ชัดว่า ผิดหรือไม่

*** การุณยฆาต มีการพูดกันในเรื่องนี้เยอะครับ แต่เขาไม่ได้ให้นำมาทิ้งหรือฆาตกรรม แบบไม่มีขั้นตอนครับ

**** หากจะทำอย่างนั้น ประเทศที่เสนอหลักการ เรื่อง การุณยฆาต นั้นเขาบอกขั้นตอนไว้ชัดเจนว่า ต้องทำที่โรงพยาบาลครับ ต้องผ่านการพิจารณาจาก แพทย์ เสียก่อน จึงจะถูกกฎหมายครับ.....

6. จันทราทร

จันทราทร สมาชิก

ก็ลองมองหรือคิดต่อไปสิคะว่า
    ถ้าลูกหมูเกิดมาแล้วและแม่หมูโดนเชือดตายไป
    ลูกหมูจะเป็นอย่างไร แทบจะไม่มีใครเลย ที่เลี้ยงหมูเป็นสัตว์เลี้ยง
    ใช่ไหมคะ เขาเลี้ยงไว้เป็นอาหารค่ะ
    สัตว์รักลูก ตามสัญชาตญาณ
    แต่จะให้ลูกของสัตว์กตัญญุ รู้คุณแม่ ก็คงยากใช่ไหมคะ
    คน รักลูกด้วยจิตวิญญาณ
    ลูกต้องกตัญญูต่อพ่อแม่ เป็นปกติ ของทุกคน อยู่แล้ว
    ทุกสุภาษิต ยกพ่อแม่ เป็นพระอรหันต์ ในบ้าน เป็นพรหมของลูก
    พ่อแม่เลี้ยงลูกจากทารก ลูกค่อยโต ค่อยเรียนรู้ขึ้น แล้วก็ช่วยตัวเองได้
    ลูกเลี้ยงดูพ่อแม่ จากที่เคยรู้เรื่อง ร่างกายก็ถดถอย
    สมองก็ค่อยเสื่อม ลูกที่เลี้ยงดูพ่อแม่จึงเหมือนลูกก้าวขาเข้าไปในนรกแล้ว
    ความจริงเป็นอย่างนี้ ดิฉัน ไม่ได้ว่าใคร แค่เเสดงความเห็น
    ไม่ได้เถียง หรือจะมาสั่งสอนใคร
    คนที่คิดไม่เหมือนเรา ก็ไม่ได้แปลว่าเขาโง่
    คนที่มองไม่เห็นก็ไม่ได้แปลว่าเขาตาบอด
    วางลงปลงได้ ความสูขก็มาเองค่ะ

7. พธบ

มันคนละเรื่องเดียวกันครับ.....

คือ.....มันคนละเรื่องครับ เรากำลังพูดถึง กฏหมายและจารีตประเพณี อันดีงามของชาวพุทธที่ดี ที่ปฏิบัติตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและปฏิบัติตามกฎหมายบ้านเมืองครับ

กงจักร ไม่ใช่ ดอกบัว ถึงอย่างไร ก็คือ ผิดกฎหมายครับ เอาง่ายๆ คุณลองดูว่า จะถูกตัดสินจำคุกไหม....ฮิๆๆๆ ไม่รอดแน่นอน

***เข้าใจใน สิ่งที่พูดครับ แต่.....ประเด็นคือ มันผิดกฎหมายและศีล รวมไปถึง มนุษย์ธรรมครับ

จากข้อความเก่าของคุณครับ

อย่ายกความรักลูกมาให้แม่ฝ่ายเดียวเลยค่ะ
    ผู้หญิงท้องเองไม่ได้นะคะ หากต้องหาผู้รับผิดชอบต้องปลูกสำนึกร่วมกัน
    และหากลูกเกิดมาแล้วกินอยู่อย่างลำบาก ประชาชนที่มีคุณภาพ จะมีไหมคะ
    บางเรื่องมองได้หลายมุม มองต่างมุมก็เห็นไม่เหมือนกัน
    คนที่เห็นไม่เหมือนเรา ก็ควรถูกต้องในมุมมองเขาเหมือนกัน
    เริ่มต้นที่ตัวเราก่อน ตำหนิที่ตัวเราก่อนค่ะ

ฮิๆๆ อ่านตรงนี้แล้ว งงๆ ครับ พี่ไปทะเลาะกับใครมาเหรอครับ งง

อันนี้ของใหม่....ของพี่ครับ

ช่วงแรก ก็....งง ครับ จุดประสงค์ของกระทู้ ต้องการให้......มีมนุษย์ธรรม ไม่ใช่วิจัยว่า ลูกหมูจะอยู่อย่างไร เพราะได้บอกไปแล้วว่า เจ้าของเขาก็คิด แบบคุณพี่ นั่นแหละ เขาเลยไม่ฆ่าไงพี่.....ฮา..ๆๆ

ยิ่งช่วงที่บอกว่า โง่ ใครเขาไปว่า พี่โง่....ครับ ถ้าพี่โง่ พี่คงเขียนหนังสือไม่ได้ และคิดไม่ได้อย่างนี้หลอกครับ

วางปลงได้ ความสุขก็มาเอง คำนี้....ดีครับ พี่น่าจะลองทำสักครั้งในชีวิตนะครับ จะได้รับความสุขบ้าง......ฮิๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  8. Heureuse

Heureuse เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    ซึ้ง อยากให้ คน คิดได้อย่างหมูบ้าง (สำหรับเรื่องนี้)

9. พธบ

อนุโมทนาครับ........

อนุโมทนา.....เด้อจ้า.....

10. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ฝ้ายได้อ่านเรื่องนี้แล้วเศร้าค่ะมนุษย์ทุกวันนี้มีกิเลสมากซะจนมองไม่เห็นแล้วว่าสิ่งที่ ทำลงไปคือการทำผิด พระพุทธเจ้าท่านก็บอกอยู่แล้วว่า ข้อ 1 ห้ามฆ่าสัตว์ พูดถึงเรื่องนี้แล้ว ฝ้ายมีเรื่องจะมาเล่าให้ฟังค่ะ เรื่องที่ทำงานที่ฝ้ายทำงานอยู่ค่ะ ผู้หญิงคนหนึ่ง อายุ 28 ปี มีสามี และเกิดตั้งท้อง ซึ่งสามีเขาอายุน้อยกว่า และยังไม่อยากจะมี ลูก เขาก็มาคุยให้ฝ้ายฟัง ฝ้ายก็พยายามบอกเขาเรื่อง คือพยายามห้ามไม่ให้เขาทำแท้งน่ะค่ะ สรรหาเรื่องต่างมาเล่า พูดเล้าโลม พยายามทำให้เขาเปลี่ยนใจให้ได้ ก็บอกไปว่าตัวเองก็อายุมากแล้ว คือผู้หญิงคนนี้เขาเคยมีสามีมาแล้ว 1 คน และมีลูกด้วยกันโต 12 ขวบแล้ว ฝ้ายก็เลยบอกเขาว่าคนนี้เก็บไว้เถอะ แล้วค่อยทำหมั้น ไปเลยก็ได้ถ้าไม่เอาอีก เดี๋ยวพอเราอยากจะมีเราก็จะไม่มีนะ พูดหว่านล้อมทุกอย่างแต่เขาก็ยืนยันที่จะทำ แล้วเขาก็ทำ น่าจะประมาณ เกือบ 2 เดือนนะค่ะถ้าจำไม่ผิด เขากินยาต้ม เขาเล่าให้ฟัง เด็กก็ไม่ยอมออก เราก็เลยบอกว่า พยายามพูดหว่านล้อมเขาอีก ว่าเก็บเอาไว้เถอะ ถ้ามีลูกแล้วจะรวยนะ ลูกจะพารวย ผลสุดท้ายเมื่อวานเราก็ซื้อผลไม้มาแล้วก็แบ่งเขากินด้วย เราก็บอกว่าเอาให้คนท้องหมดเลย เขาก็บอกว่าไม่ได้ท้องแล้วหลุดแล้ว ตอนนั้นสีหน้าถึงจะยังดูยิ้ม แต่ในใจเราเศร้ามากเลย สงสารเด็กที่ไม่รู้เรื่องอะไรด้วย เศร้ามากๆเลย เขาจะเกิดก็ไม่ได้เกิด เศร้าค่ะ และเขาไม่รู้หรอกว่าชีวิตเขาต่อไปจะต้องเจอกับอะไรบ้างต่อไปนี้ น่าสงสารจริงๆนี้ถ้า คนเรามีจิตเมตตาให้มากๆ กว่านี้ก็คงจะดีนะค่ะ โลกนี้ก็จะมีแต่การให้อภัยกัน

11. พธบ

อ่ะน่ะ........

อ่ะน่ะ.......

12. ทันจิต

ทันจิต Active Member

อ่านเมื่อใดก็ให้ระลึกว่า ชีวืตใครๆใครก็รัก ครอบครัวใคร ใสครก็รัก ขนาดหมูมันยังรักลูกมัน แต่ทำไมคนบางคน เห็นคนอื่นดีกว่า ครอบครัวและคนรัก ช่างน่าเวทนานัก

13. ภัทรศีล

ภัทรศีล เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2008
    ก่อนหน้านี้เรามีปัญหา เรากินเนื้อหมูไม่ค่อยได้ หากเอาหมูมาต้ม มาผัด กินไม่ได้เลย หากทอดยังพอกินได้ ช่วงหลังกินหมูทอดไม่อร่อยเลย

ขอบคุณเรื่องเล่าดีๆ เรื่องแม่หมูน่าจะทำให้เราตัดสินไม่กินเนื้อหมูได้ง่ายขึ้น ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

14. กูไม่กินPALA

กูไม่กินPALA สมาชิก

สงสารแม่หมู..... (*oo*)