เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==================

จากการตรวจสอบดวงชะตาขออธิบายได้อย่างนี้คือ
    1 กรรมที่ทำไว้กับคู่ครองในอดีตชาติคือไม่ดูแลไม่ให้เกียรติ เพราะภาระที่ตนมีและบางครั้งก็เกิดมิจฉนาทิฏฐิ ทำให้ทำบาปกรรมไว้กับสามี มาในชาตินี้ จึงต้องใช้คืนเขา เราเหมือนอยู่ตัวคนเดียวสามีไม่ห่วงใยดูแล ภาระในครอบครัวตกเป็นหน้าที่ของเรา ที่ต้องรับผิดชอบ แทนครับ
    วิธีแก้ไขคือการสวดมนต์ภาวนาแผ่อุทิศให้สามีทุกวัน เดี่ยวกรรมส่วนนี้จะเบาและหมดลงครับ ให้ทำบุญถวายพระพุทธรูปบ้างตามโอกาสนะครับจะช่วยแก้ไขได้มากครับ
    ไม่นานเกินสามปีสามีจะเปลี่ยนแปลงดีขึ้นครับ ถึงเวลานั้นค่อยชักจูงเขาทำบุญด้วยกันมากๆก็จะดีมากครับปั้นปลายจะรักกันมากขึ้นและดูแลกันได้เป็นอย่างดีเป็นปรกติครับ

2 ยังไม่ใช่ที่อยู่ที่สุดท้ายที่ถาวรครับ ให้รอเวลาอีกสามปี ก็จะย้ายอีกครั้ง เป็นครั้งสุดท้ายที่ตัดสินใจ ซึ่งจะคราวนี้นั้นจะเป็นการอยู่แบบถาวรครับ อีกสองปีก็จะเริ่มวางแผนได้ครับ คือจะรู้ใจตนเองดี ตอนนี้ดวงชะตาพลิกผันมาให้มาอยู่ที่ตรงนี้ครับ คงเข้าใจนะครับ

3การสวดมนต์ทุกวันนี้ทำได้ดีครับ มีสมาธิดีมากบ่อยครั้ง แต่ก็มีบ้าบางวันที่ไม่ค่อยสงบเพราะมีปัญหาในครอบครัวและการงานทำให้จิตฟุ้งคุมไม่อยู่ แต่ก็เป็นบทเรียนที่เราต้องเรียนรู้ ผมขอแนะนำว่า ให้ฝึกภาวนา ของคุณให้ใช้แบบพรหมวิหารสี่ นะครับ ให้แผ่เมตตาบ่อยๆ เทพพรหมที่ดูแลมีสี่ท่านครับ คือท่าน พระพรหมไม่ทราบชื่อ ท่านเทพหัสดินโกสีย์ เป็นพระอินทร์รูปหนึ่ง และพระนางเทพอัปสรบริวารของพระแม่ธรณีครับ นางเทพอัปสร จะอยู่กับคุณตลอดครับ
    การบูชาก็มาลัยดอกไม้ของหอม หมากพลูยุหรี และน้ำผลไม้เป็นต้นครับ ส่วนบรมครูที่สอนการปฏิบัติคุณได้ดีเยี่ยมคือปู่ฤาษีนารอดครับ

4 สมาธิฌาณขั้นต้นทำได้แล้ว เพราะสิ่งที่ปฏิบัติได้บ่งบอกว่าอยู่ในชั้นต้น แต่ให้ฝึกต่อยอด ให้ฝึกพรหมวิหารควบคู่ ให้ฝึก กสินสีนิลหรือสีม่วงดำก็ได้ หรือกสินดินดำ นั่นเองครับ
    การฝึกกสิน ยังไม่ต้องฝึกฤทธิ์ แต่ให้ฝึกแบบพุทโธ ก่อนเพื่อสร้างอุคหนิมิตรให้ได้แบบชำนาญก่อนครับ ให้ขอให้ท่านปู่ฤาษีนารอดท่านช่วยครับ

เน้นการรักษาศีล และสวดมนต์ภาวนา ทำทุกวันก็จะก้าวหน้าครับ
    สวดมนต์1ชม ภาวนา อีก1ชม แค่นี้ก็จะก้าวหน้ารวดเร็วครับ เพราะคุณมีของเก่าครับ ทำได้มีปู่ท่านช่วยเหลือครับ สาธุ

2. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    คุณก้องครับ ผมรบกวนหน่อยนะครับ...ผมส่งข้อความไปใน PM ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว
    ขอความกรุณาด้วยนะครับ

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

======================

บุตรชายเกิดมาวาสนาดีแต่มีทุกขลาภในปีเกิด คือปี2525 อายุไข1ขวบมีโชคลาภมีคนรักเอ็นดูดีมากครับ

ด้วยตกเศษ5 ต้นร้ายปลายดีชีวิตจะมั่งมีทรัพยนับแสนๆ ไปถิ่นฐานใดไม่ขาดแคลน มีผู้คนอุปภัมภ์และค้ำชู

ปีที่ไม่ดีและต้องทำบุญต่อชะตาให้ดีได้แก่ ปี ชวด เถาะ มะแม จอ
    ในปีมะแม ปีนี้ดวงเขาจะร้อนรุ่มมีเรื่องเดือดร้อนและมีสตรีเพศมาเกี่ยวพัน ห้ามยาก แต่ให้ประคับประคองเขา เพราะยังไม่ถึงเวลามีครอบครัว
    ชีวิตเขาการเงินดีแต่เก็บเงินไม่ได้ ต้องมลายหายหมดสิ้น ให้เก็นกับบุคคลอื่นและเก็ยเป็นทองหรือทรัพย์เท่านั้น ห้ามเก็บเงินเอง
    ปีที่จะมีคู่คือปี มะโรง ซึ่งอายุประมาณ30ปีจึงมีครอบครัวสร้างฐานะครับ

ปีชวดอันตรายมากปีที่ไม่ดีต้องทำบุญต่อชะตาสะเดาะห์เคราะห์ ทำให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ถวายสังฆทาน พระพุทธรูปปางนาคปรก ถวายผ้าป่า ถวายปัจจัยสร้างวิหารทาน ปล่อยปลา9ตัว ไม่ทานเนื้อสัตว์ใหญ่ ห้ามฆ่าสัตว์ ให้ทำบุญโลงศพ คนแก่คนพิการ เป็นต้น ปิดทองพระประทาน9แผ่น นะครับแล้วจะดีมาก

ในคราวอายุลงด้วย5,9 ควรทำบุญเสริมดวง ด้วยของ9อย่างอุทิสฬห้เทวดาที่ดูแลตน ของที่เป็นมงคล9อย่างเป็นปัจจัยสี่อะไรก็ได้ครับ เช่น เทียนพรรษา9 เล่มเป็นต้น ให้ลงด้วยเลข9ครับ แล้วจะก้าวหน้าสมปราถนาครับ

ให้ถือศีล สวดมนต์ภาวนา จะดีมากครับ คนวันเสาร์มีกรรมเก่า ให้ถือศีลปฏิบัติธรรมแล้วชีวิตจะก้าวหน้ารุ่างเรืองมากครับ

ให้บูชาพระราหูตามรอบของอายุไข คือตกช่วงเลข5,9 ด้วยพร้อมกับการเสริมดวงครับ พระราหูบูชาปีที่ว่าเพียงครั้งเดียว ก็ได้ครับ เพราะเป็นช่วงที่พระราหูเสวยเข้าแทรกอายุไขนั่นเองครับ

หากตั้งมั่นในความดีชีวิตก็จะร่ำรวยดีงามสมปราถนาครับ
    ศรัตรูไม่มี หรือมีน้อยให้ระวังวิบากกรรมจากกรรมเก่าจะเกิดอุบัติและโรคภัยจากภายในของตนเองครับ ให้ปฏิบัติธรรมก็จะแก้ไขได้มากครับ สาธุ

4. tjs

===============

ตอบให้แล้วครับสาธุ

5. ต้น อิสระ

ต้น อิสระ Active Member

เรียน คุณ tjs ผมได้รับคำตอบทาง inbox แล้วครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ และจะนำสิ่งที่แนะนำไปปฏิบัติ และฝึกฝน แต่อาจจะมีคำถามเกี่ยวกับการปฏิบัติสอบถามคุณ tjs อยู่เรื่อย ๆ นะครับ ขอบคุณครับ

6. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    ขอบคุณมากครับคุณก้อง ขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำและปฏิบัติมาขอส่งบุญกุศลนี้ให้คุณก้องเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ สาธุ

7. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    อ้างอิง
    จากการตรวจสอบดวงชะตาขออธิบายได้อย่างนี้คือ
    1 กรรมที่ทำไว้กับคู่ครองในอดีตชาติคือไม่ดูแลไม่ให้เกียรติ เพราะภาระที่ตนมีและบางครั้งก็เกิดมิจฉนาทิฏฐิ ทำให้ทำบาปกรรมไว้กับสามี มาในชาตินี้ จึงต้องใช้คืนเขา เราเหมือนอยู่ตัวคนเดียวสามีไม่ห่วงใยดูแล ภาระในครอบครัวตกเป็นหน้าที่ของเรา ที่ต้องรับผิดชอบ แทนครับ
    วิธีแก้ไขคือการสวดมนต์ภาวนาแผ่อุทิศให้สามีทุกวัน เดี่ยวกรรมส่วนนี้จะเบาและหมดลงครับ ให้ทำบุญถวายพระพุทธรูปบ้างตามโอกาสนะครับจะช่วยแก้ไขได้มากครับ
    ไม่นานเกินสามปีสามีจะเปลี่ยนแปลงดีขึ้นครับ ถึงเวลานั้นค่อยชักจูงเขาทำบุญด้วยกันมากๆก็จะดีมากครับปั้นปลายจะรักกันมากขึ้นและดูแลกันได้เป็นอย่างดีเป็นปรกติครับ

2 ยังไม่ใช่ที่อยู่ที่สุดท้ายที่ถาวรครับ ให้รอเวลาอีกสามปี ก็จะย้ายอีกครั้ง เป็นครั้งสุดท้ายที่ตัดสินใจ ซึ่งจะคราวนี้นั้นจะเป็นการอยู่แบบถาวรครับ อีกสองปีก็จะเริ่มวางแผนได้ครับ คือจะรู้ใจตนเองดี ตอนนี้ดวงชะตาพลิกผันมาให้มาอยู่ที่ตรงนี้ครับ คงเข้าใจนะครับ

3การสวดมนต์ทุกวันนี้ทำได้ดีครับ มีสมาธิดีมากบ่อยครั้ง แต่ก็มีบ้าบางวันที่ไม่ค่อยสงบเพราะมีปัญหาในครอบครัวและการงานทำให้จิตฟุ้งคุมไม่อยู่ แต่ก็เป็นบทเรียนที่เราต้องเรียนรู้ ผมขอแนะนำว่า ให้ฝึกภาวนา ของคุณให้ใช้แบบพรหมวิหารสี่ นะครับ ให้แผ่เมตตาบ่อยๆ เทพพรหมที่ดูแลมีสี่ท่านครับ คือท่าน พระพรหมไม่ทราบชื่อ ท่านเทพหัสดินโกสีย์ เป็นพระอินทร์รูปหนึ่ง และพระนางเทพอัปสรบริวารของพระแม่ธรณีครับ นางเทพอัปสร จะอยู่กับคุณตลอดครับ
    การบูชาก็มาลัยดอกไม้ของหอม หมากพลูยุหรี และน้ำผลไม้เป็นต้นครับ ส่วนบรมครูที่สอนการปฏิบัติคุณได้ดีเยี่ยมคือปู่ฤาษีนารอดครับ

4 สมาธิฌาณขั้นต้นทำได้แล้ว เพราะสิ่งที่ปฏิบัติได้บ่งบอกว่าอยู่ในชั้นต้น แต่ให้ฝึกต่อยอด ให้ฝึกพรหมวิหารควบคู่ ให้ฝึก กสินสีนิลหรือสีม่วงดำก็ได้ หรือกสินดินดำ นั่นเองครับ
    การฝึกกสิน ยังไม่ต้องฝึกฤทธิ์ แต่ให้ฝึกแบบพุทโธ ก่อนเพื่อสร้างอุคหนิมิตรให้ได้แบบชำนาญก่อนครับ ให้ขอให้ท่านปู่ฤาษีนารอดท่านช่วยครับ

เน้นการรักษาศีล และสวดมนต์ภาวนา ทำทุกวันก็จะก้าวหน้าครับ
    สวดมนต์1ชม ภาวนา อีก1ชม แค่นี้ก็จะก้าวหน้ารวดเร็วครับ เพราะคุณมีของเก่าครับ ทำได้มีปู่ท่านช่วยเหลือครับ สาธุ

ขอขอบพระคุณคะ แต่อยากทราบว่ากสินสีนิลหรือสีม่วงดำ หรือกสินดินดำ คืออะไร หาได้จากไหนคะ

8. tjs

กสินแม่ธาตุ ดิน นั้น ให้เราเลือกใช้ดินที่มีสีดำ หรือบางท่านก็ใช้แร่นิลกลมๆ เป็นต้นครับ อย่างที่ผมเคยฝึก ผมได้เดินทางไป ตำบลท่าดินดำ ที่ลำนารายน์ ขอดินดำ ที่นั่นมาก้อนหนึ่งแล้วนำมาปั้นเป็นก้อนกลม ส่วนที่เหลือปั้นเป็นองค์ปู่ฤาษีนารอด เอาไว้บูชา ส่วนก้อนดินกลมๆสีดำ ก็ให้ใส่พาน ไว้ฝึกเพ่งกสินดิน นั่นเองครับ

ถ้าเราทำได้ดินต้องแข็งเป็นหินครับ และปรากฏนิมิตเป็นดวงกสินสีดำได้ตามปราถนาครับ สาธุ

9. tjs

การฝึก กสินแม่ธาตุ ดิน นั้น ให้เรากำหนด การเพ่งดูรูปก้อนดินสีดำ ที่มีลักษณะกลม ขนาดก้อนไม่ใหญ่มากเส้นฝ่าสูญกลางประมาณ 1นิ้ว ครับไม่ต้องใหญ่ ให้เพ่งดู จดจำเนื้อดินและสีและสันฐานของก้อนดิน ให้ฝึกเพ่งและจดจำและนำไปกำหนดในสมาธิ ให้เกิดเห็นภาพปรากฏทั้งหลับตาและลืมตา ฝึกทำจนชำนาญ นึกตอนไหน ภาพปรากฏ ได้ดังปราถนา นั่นแสดงว่า ทำได้แล้วครับเบื้องต้น ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2015
  10. จวนเพ็ญ

จวนเพ็ญ Active Member

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดอกหอม อ่านข้อความ
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดอกหอม อ่านข้อความ
    กราบขอบพระคุณคุณ tjs มากมากคะที่ช่วยกรุณาตอบดวงให้พี่สาว
    ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งคะว่าเวลาบูชาเทพครูอาจารย์ที่เรียกว่าแม่พราหมฒ์และ นางไม้ที่ยังไม่ทราบชื่อ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และเครื่องหอมที่ต้องบูชาคุณ tjs ช่วยแนะนำด้วยคะว่ามีอะไรบ้าง ขออีกสักข้อหนึ่งนะคะต้องนี้ตัวเองเป็นทุกข์อยู่คะเพราะสุนัขชื่อ เฮงเฮงเป็นสุนัขของบุตรชายคะได้หายออกไปจากบ้านคะตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม 2558 บุตรชายก็เป็นทุกข์เพราะตอนนี้ยังหาไม่เจอคะเพราะรักและเป็นห่วงเขาคะขอรบกวนคุณ tjs ช่วยดูใหด้วยคะว่าจะได้คืนหรือไม่ เขายังมีชีวิตอยู่หรือเสียชีวิตไปแล้ว(เพราะบุตรชายตามหาทุกวันประกาศหาว่าถ้าใครนำมาคืนจะให้รางวัล 10,000 บาท)บุตรชายเกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2525 ปีจอคะขอรบกวนด้วยนะคะ ขอให้คุณ tjsมีความสุขมากมากคิดปราถนาสิ่งใดไม่ว่าทางโลกหรือทางธรรมขอให้สำเร็จทุกประการคะ

ส่วนเรื่องสุนัขที่หายไป มีคนเอาไปเลี้ยงครับ และขังไว้ในบ้านครับ คงยากที่จะได้คืนกลับมาครับ เขาคงไม่กล้านำมาคืนและสุนัขก็เริ่มคุ้นกับบ้านหลังใหม่ครับ อยู่ไกลกันคนละจังหวัดครับ กับที่คุณอยู่ครับ

เรื่องบุตรชายเดี่ยวจะตรวจดูชะตาให้ ให้รอก่อนครับจะตอบกลับไปในสัปดาห์หน้าครับ ถ้าเลยเวลาให้ทักท้วงด้วยครับ เผื่อผิดพลาดในการส่งข้อความหรือลืมตรวจดูให้ครับ สาธุ

"""คุณ tjs รบกวนอย่าลืมดูให้บุตรชายนะคะ รบกวนด้วยคะ สาธุ """

บุตรชายเกิดมาวาสนาดีแต่มีทุกขลาภในปีเกิด คือปี2525 อายุไข1ขวบมีโชคลาภมีคนรักเอ็นดูดีมากครับ

ด้วยตกเศษ5 ต้นร้ายปลายดีชีวิตจะมั่งมีทรัพยนับแสนๆ ไปถิ่นฐานใดไม่ขาดแคลน มีผู้คนอุปภัมภ์และค้ำชู

ปีที่ไม่ดีและต้องทำบุญต่อชะตาให้ดีได้แก่ ปี ชวด เถาะ มะแม จอ
    ในปีมะแม ปีนี้ดวงเขาจะร้อนรุ่มมีเรื่องเดือดร้อนและมีสตรีเพศมาเกี่ยวพัน ห้ามยาก แต่ให้ประคับประคองเขา เพราะยังไม่ถึงเวลามีครอบครัว
    ชีวิตเขาการเงินดีแต่เก็บเงินไม่ได้ ต้องมลายหายหมดสิ้น ให้เก็นกับบุคคลอื่นและเก็ยเป็นทองหรือทรัพย์เท่านั้น ห้ามเก็บเงินเอง
    ปีที่จะมีคู่คือปี มะโรง ซึ่งอายุประมาณ30ปีจึงมีครอบครัวสร้างฐานะครับ

ปีชวดอันตรายมากปีที่ไม่ดีต้องทำบุญต่อชะตาสะเดาะห์เคราะห์ ทำให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ถวายสังฆทาน พระพุทธรูปปางนาคปรก ถวายผ้าป่า ถวายปัจจัยสร้างวิหารทาน ปล่อยปลา9ตัว ไม่ทานเนื้อสัตว์ใหญ่ ห้ามฆ่าสัตว์ ให้ทำบุญโลงศพ คนแก่คนพิการ เป็นต้น ปิดทองพระประทาน9แผ่น นะครับแล้วจะดีมาก

ในคราวอายุลงด้วย5,9 ควรทำบุญเสริมดวง ด้วยของ9อย่างอุทิสฬห้เทวดาที่ดูแลตน ของที่เป็นมงคล9อย่างเป็นปัจจัยสี่อะไรก็ได้ครับ เช่น เทียนพรรษา9 เล่มเป็นต้น ให้ลงด้วยเลข9ครับ แล้วจะก้าวหน้าสมปราถนาครับ

ให้ถือศีล สวดมนต์ภาวนา จะดีมากครับ คนวันเสาร์มีกรรมเก่า ให้ถือศีลปฏิบัติธรรมแล้วชีวิตจะก้าวหน้ารุ่างเรืองมากครับ

ให้บูชาพระราหูตามรอบของอายุไข คือตกช่วงเลข5,9 ด้วยพร้อมกับการเสริมดวงครับ พระราหูบูชาปีที่ว่าเพียงครั้งเดียว ก็ได้ครับ เพราะเป็นช่วงที่พระราหูเสวยเข้าแทรกอายุไขนั่นเองครับ

หากตั้งมั่นในความดีชีวิตก็จะร่ำรวยดีงามสมปราถนาครับ
    ศรัตรูไม่มี หรือมีน้อยให้ระวังวิบากกรรมจากกรรมเก่าจะเกิดอุบัติและโรคภัยจากภายในของตนเองครับ ให้ปฏิบัติธรรมก็จะแก้ไขได้มากครับ สาธุ
    ---ขอบพระคุณมากคะที่คุณ tjs ช่วยดูให้คะ แต่สงสัยนิดหนึ่งว่า "อายุลงด้วย 5,9" หมายถึง ลงท้ายอายุด้วยเลข 5 หรือ 9 เช่น 35 หรือ 39 อย่างนี้ใช้หรือเปล่าคะ และบูชาพระราหูควรทำอย่างไรบ้าง รบกวนอีกนิดนะคะว่าสุนัขของบุตรชายที่หายไปมีคนปล่อยเขาไปหรือเขาหลุดไปเองรบกวนคุณ tjs ดูให้ได้ไมคะเพราะยังคาใจอยู่คะ และเทวดาที่ปกปักรักษาบุตรชายอยู่มีท่านใดบ้างและนามท่านว่าอะไรบ้างรบกวนคุณ tjs นะคะ ขอให้ผลบุญที่คุณ tjs ช่วยดูให้เป็นผลานิสงค์ให้คุณ tjs มีความสุขตลอดไปทั้งทางโลกและทางธรรม

11. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    อ้างอิง
    การฝึก กสินแม่ธาตุ ดิน นั้น ให้เรากำหนด การเพ่งดูรูปก้อนดินสีดำ ที่มีลักษณะกลม ขนาดก้อนไม่ใหญ่มากเส้นฝ่าสูญกลางประมาณ 1นิ้ว ครับไม่ต้องใหญ่ ให้เพ่งดู จดจำเนื้อดินและสีและสันฐานของก้อนดิน ให้ฝึกเพ่งและจดจำและนำไปกำหนดในสมาธิ ให้เกิดเห็นภาพปรากฏทั้งหลับตาและลืมตา ฝึกทำจนชำนาญ นึกตอนไหน ภาพปรากฏ ได้ดังปราถนา นั่นแสดงว่า ทำได้แล้วครับเบื้องต้น ครับ สาธุ

ดิฉันคงหาดินสีดำอย่างคุณบอกไม่ได้แน่จะเอาเซรามิกเคลือบสีดำนิลแทนได้ไหมคะขอช่วยแนะนำหาอุปกรณ์อะไรที่หาได้ง่ายๆด้วยนะคะ และดิฉันมีเรื่องปรึกษาอีกหนึ่งเรื่อง คือเมื่อเวลาหลับแล้วรู้สึกตัวตื่นขึ้นมาทุกครั้งดิฉันจะสวดอิติปิโสโดยนับลูกประคำ 108 จบบางครั่งสวดไปเกิดหลับไปตื่นมาก็สวดต่อจนครบลูกประคำดิฉันก็ไม่ได้นึกถึงลมหายใจเข้าออก สวดไปเรื่อยๆจิตก็จับอยู่กับบทสวดอยู่ตลอดเวลา ไม่มีอาการสมาธิที่สงบเลย แต่ถ้าตอนเข้านอนแล้วจะสวดมนต์ไม่ได้เลยจะนอนไม่หลับประสาทจะตื่นตัวเลยไม่กล้าสวดก่อนนอนเป็นเพราะอะไรคะ สาธุขอตอบให้หายข้องใจด้วยนะคะ

12. u0658

u0658 สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2008
    คุณก้องคะ......รบกวนด้วยค่ะ ดิฉันได้สอบถามท่านไปทางpm ขอให้ท่านกรุณาตอบทางinbox ด้วยค่ะ

13. จวนเพ็ญ

จวนเพ็ญ Active Member

อ้างอิง:
    กราบขอบพระคุณคุณ tjs มากมากคะที่ช่วยกรุณาตอบดวงให้พี่สาว
    ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งคะว่าเวลาบูชาเทพครูอาจารย์ที่เรียกว่าแม่พราหมฒ์และ นางไม้ที่ยังไม่ทราบชื่อ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และเครื่องหอมที่ต้องบูชาคุณ tjs ช่วยแนะนำด้วยคะว่ามีอะไรบ้าง ขออีกสักข้อหนึ่งนะคะต้องนี้ตัวเองเป็นทุกข์อยู่คะเพราะสุนัขชื่อ เฮงเฮงเป็นสุนัขของบุตรชายคะได้หายออกไปจากบ้านคะตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม 2558 บุตรชายก็เป็นทุกข์เพราะตอนนี้ยังหาไม่เจอคะเพราะรักและเป็นห่วงเขาคะขอรบกวนคุณ tjs ช่วยดูใหด้วยคะว่าจะได้คืนหรือไม่ เขายังมีชีวิตอยู่หรือเสียชีวิตไปแล้ว(เพราะบุตรชายตามหาทุกวันประกาศหาว่าถ้าใครนำมาคืนจะให้รางวัล 10,000 บาท)บุตรชายเกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2525 ปีจอคะขอรบกวนด้วยนะคะ ขอให้คุณ tjsมีความสุขมากมากคิดปราถนาสิ่งใดไม่ว่าทางโลกหรือทางธรรมขอให้สำเร็จทุกประการคะ

ส่วนเรื่องสุนัขที่หายไป มีคนเอาไปเลี้ยงครับ และขังไว้ในบ้านครับ คงยากที่จะได้คืนกลับมาครับ เขาคงไม่กล้านำมาคืนและสุนัขก็เริ่มคุ้นกับบ้านหลังใหม่ครับ อยู่ไกลกันคนละจังหวัดครับ กับที่คุณอยู่ครับ

เรื่องบุตรชายเดี่ยวจะตรวจดูชะตาให้ ให้รอก่อนครับจะตอบกลับไปในสัปดาห์หน้าครับ ถ้าเลยเวลาให้ทักท้วงด้วยครับ เผื่อผิดพลาดในการส่งข้อความหรือลืมตรวจดูให้ครับ สาธุ

"""คุณ tjs รบกวนอย่าลืมดูให้บุตรชายนะคะ รบกวนด้วยคะ สาธุ """

-----ขอบพระคุณมากคะที่คุณ tjs ช่วยดูให้คะ แต่สงสัยนิดหนึ่งว่า "อายุลงด้วย 5,9" หมายถึง ลงท้ายอายุด้วยเลข 5 หรือ 9 เช่น 35 หรือ 39 อย่างนี้ใช้หรือเปล่าคะ และบูชาพระราหูควรทำอย่างไรบ้าง รบกวนอีกนิดนะคะว่าสุนัขของบุตรชายที่หายไปมีคนตั้งใจปล่อยเขาไปหรือเขาหลุดไปเองรบกวนคุณ tjs ดูให้ได้ไมคะเพราะยังคาใจอยู่คะ และเทวดาที่ปกปักรักษาบุตรชายอยู่มีท่านใดบ้างและนามท่านว่าอะไรบ้างรบกวนคุณ tjs นะคะ "คุณ tjs ช่วยดูบ้านของบุตรชายให้ด้วยคะว่าต้องแก้ไขอะไรหรือไม่ เพราะดูแล้วเขาจะมีปัญหาอยู่เป็นระยะตั้งแต่เขาเข้าไปอยู่เลี้ยงพระแล้วนะคะ" ขอให้ผลบุญที่คุณ tjs ช่วยดูให้เป็นผลานิสงค์ให้คุณ tjs มีความสุขตลอดไปทั้งทางโลกและทางธรรม

14. tjs

ผมขอช่วยอธิบายเรื่อง บุญ กุศลกรรม และบารมีว่าคืออะไรแตกต่างกันอย่างไรดังนี้คือ
    บุญ มาจากภาษาบาลีคือคำว่าปุญญะ อันแปลว่า เครื่องชำระสันดาร หรือหมายถึงการชำระจิตใจ ดังนั้น อะไรคือการกระทำเพื่อชำระจิตใจให้ปกติสุขและขาวสะอาดบริสุทธิ์ ในทางพระพุทธศาสนามีกลยุทธในการอบรมสั่งสอน พระพุทธองค์ทรงมหาปัญญาธิคุณ จึงกล่าวสอนว่า การจะชำระจิตให้พ้นทุกข์ มีความสุขและสะอาดบริสุทธื คือ ต้องเริ่มจากการทำความดี นั่นคือการต้องละบาปหรือไม่ทำชั่วหรือละอกุศลกรรม และให้มุ่งเน้นทำความดี คือสร้างเฉพาะกุศลกรรม
    บุญคือเครื่องชำระจิต ซึ่งมีมากมายหลายประเภทตามวิธีการหรือชนิดของความดีที่ทำ วิธีการใดสามารถชำระจิตได้มากวิธีการนั้นย่อมได้บุญมาก แน่นอนพระพุทธองค์จึงกล่าวว่าการ เจริญภาวนาวิปัสสนา จึงเป็นกุศลกรรมที่มีอานิสงค์มากมีบุญมากเพราะเป็นบุญที่เกิดด้วยปัญญาชำระจิตให้บริสุทธิ์ นั่นเอง ทานมัยย่อมกำลังบุญส่วนหนึ่ง ศีลมัยก็มากกว่าส่วนหนึ่ง แต่ภาวนามัย นั้นมีกำลังมาก นั่นคือต้องเกิดจากการปฏิบัติธรรมเท่านั้น
    บุญที่เกิดแล้ว ย่อมปรากฏเป็นแสงสว่างแห่งบุญ ย่อมสามารถแผ่อุทิศให้แก่สรรพสัตว์ไม่มีประมาณ บุญที่ปรากฏแล้วปิติสุขปรากฏตาม บุญเหล่านั้นย่อมเคลื่อนไปยังทิพย์สมบัติวิมานอันเป็นของเฉพาะตน
    แล้วความดีหรือการทำดีคืออะไร กุศลกรรมคืออะไร บางท่านยังไม่เข้าใจ ผมขออธิบายว่า อันการทำความดีหรือ กุศลกรรม นั้น หมายถึงกรรมหรือการกระทำ ทั้งกายวาจาใจ ที่ทำแล้วก่อให้เกิดประโยชน์ดีงามทั้งแก่ตนเองและผู้อื่น จักไม่เป็นการไปเบียดเบียนตนเองหรือผู้อื่น เป็นการกระทำที่นำมาซึ่งสันติสุขและความเจริญทั้งตนเองและผู้อื่น ส่วนอกุศลกรรม ก็ตรงกันข้าม ขอให้ทำความเข้าใจให้ดี การทำความดีสิ่งสำคัญคือต้องไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น เพราะถ้าเราทำความดีแล้วเราดีเฉพาะตนเองแล้วไปเบียดเบียนผู้อื่น อย่างนี้ไม่ใช่กุศลกรรม แต่เป็นอกุศลเพราะทำให้ผู้อื่นลำบาก เดือดร้อน อย่างการกินเหล้า คนเดียวไม่ยุ้งเกี่ยวกับใคร อันนี้แม้ไม่เบียดเบียนใคร แต่ก็เบียดเบียนร่างกายจิตใจตนเอง อย่างนี้เป็นอกุศลกรรมและผิดศีล5ด้วยเป็นต้น เมื่อเราเริ่มต้นจากการทำความดีคือกุศลกรรมแล้วเมื่อนั้นจิตเราจะเริ่มถูกชำระสันดานไปในทางที่ดีมีความสะอาดผ่องใสมากยิ่งขึ้น อันความดีมีมากมายหลายวิธี ตั้งแต่บุญกริยาวัตถุ10 กุศลกรรม10 เป็นต้นต่อยอดไปคือการรักษาศีลและสวดมนต์ภาวนา สมาธิสมถะและวิปัสสนา สิ่งที่กล่าวมาเป็นไปเพื่อการชำระจิตทั้งสิ้น มีที่สุดคือปัญญาญาณจากวิปัสสนาธุระ ดับสิ้นอาสวะคือชำระจิตใจให้สะอาดบริสุทธิ์ หมดจด นั่่นเองครับ
    กุศลกรรมที่ทำสั่งสมนับครั้งมากมายไม่ถ้วนย่อมสั่งสมเป็นบารมี แต่การทำความดีหรือสร้างกุศลนั้น ย่อมมีจิตเป็นประธาน หมายถึงบารมีเกิดได้สร้างได้ก็อาศัยกำลังจากจิตเป็นตัวกำหนด ดังนั้น
    บารมี จึงหมายถึงกำลังใจที่เต็มเปี่ยมเพื่อการกระทำให้ความดีหรือกุศลกรรมให้ยิ่งๆขึ้นไป คำว่ายิ่งๆขึ้นไปนี้เองจึงเป็นตัวแบ่งระดับของบารมีออกเป็นสามระดับ คือบารมีเบื้องต้น อุปบารมี และปรมัตถปารมี นั่นเองครับ ดังนั้นการสร้างบารมีจะมากน้อยแค่ไหน จะสิ้นสุดลงเมื่อใดจึงต้องใช้กำลังใจเป็นตัวกำหนด บารมีเราจะเต็มเมื่อไหร่ ก็อยู่ที่กำลังใจที่เราตั้งไว้ดีแล้วเป็นตัวกำหนด ซึ่งย่อมรู้ได้ด้วยจิตของตนเองครับ สาธุ

15. tjs

บุญคือเครื่องชำระสันดาร ชำระจิต

บุญ อาศัยเหตุคือการประกอบกุศลกรรม กุศลกรรม ขอสรุปแบบรวบยอดคือ

ทานมัย ศีลมัย ภาวนามัย อันส่งผลต่อการชำระจิต ได้ดังนี้คือ

ทานมัย คือบุญคือเครื่องชำระสันดารของจิตอย่างหยาบให้กระเทาะออก

ศีลมัย คือบุญคือเครื่องชำระสันดารของจิตอย่างปานกลางให้กระเทาะออก

ภาวนามัย คือบุญคือเครื่องชำระสันดารของจิตอย่างละเอียดให้กระเทาะออก จดหมดสิ้น มีที่สุดคือชำระจิตได้ขาวรอบสะอาดบริสุทธิ์ ครับ สาธุ

16. leklek23

leklek23 สมาชิก

สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนคุณก้อง ได้ส่งของข้อความไปทาง PM นะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

17. ต้น อิสระ

ขอบคุณ คุณ tjs สำหรับคำตอบครับ ผมมีคำถามเพิ่มเติม สอบถามไปทาง inbox ครับ
    และขอสาธุความมีเมตตาที่ช่วยตอบคำถามให้ผมด้วยนะครับ

18. tjs

==============

เราใช้เซรามิกซ์สีดำ ก็ได้ครับ

การทำสมาธิมีหลายหลายวิธี การฝึกแบบเพ่งจดจ่อในบทสวดมนต์ ดีในการฝึกเริ่มต้น แต่เมื่อทำชำนาญแล้วให้ เปลี่ยนอุบาย เพราะถ้าไม่ปรับเปลี่ยน สมาธิแบบเพ่งมากๆจะกดทับระบบประสาทและจิต ทำให้เกิดอาการข้างเคียงของสมองและจิต บางท่านปวดหัวรุนแรงก็มี บางท่านไม่สงบเพราะสมาธิยังทำงานต่อเนื่องแบบเพ่งอยู่อย่างนั้นในคำภาวนาเป็นต้น ไม่ใช่สมาธิแบบปล่อยวาง ซึ่ง ผมแนะนำให้ใช้พุทโธ ตามลมเข้าออก เหตุผลเพราะ ภาวนาพุท โธ นั้น เป็นสมาธิแบบเย็น สร้างกำลังจิตที่อ่อนโยนควรแก่้การงาน แต่แฝงไว้ด้วยอานุภาพที่เข็มขลังทรงพลัง

และยังสามารถฝึกต่อยอดได้กับสมาธิกรรมฐาน กสินอื่นๆทุกอย่างได้ง่าย ครับ

ทีนี้ขอเสริมอีกนิดคือการฝึก สมาธิ ต้องตามดูผลคือสภาพของจิตที่เกิดที่เป็น สมาธิ สมาธิที่ดีต้องเป็นสมาธิที่หนักแน่นแต่อ่อนโยน ส่งผลต่อจิตที่อ่อนโยน ทรงพลังครับ

สมาธิแบบอื่นๆ ใช้ได้เฉพาะกรณีเฉพาะการงาน ซึ่งผู้ใช้ควรระวังควรทำความเข้าใจให้แจ่มแจ้งครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  19. tjs

สำหรับคำถามที่ค้างอยู่ จะตอบให้นะครับ หลังสงกรานต์วันที่16 เมษายน ครับ

ซึ่งในโอกาสนี้ ขอสวัสดีปีใหม่ไทย และขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ ร่วมกัน
    โดยในช่วงสงกรานต์นี้ กระผมได้มีไปทำบุญทอดผ้าป่า สองวัดคือที่ลพบุรี สร้างศาลาธรรมสังเวช และที่นครสวรรค์ สร้างศาลาและบูรณะ ปฏิสังขรณ์วัด

ขอท่านทั้งหลายพึงตั้งมั่นใน บุญทาน ศีล ภาวนา ให้มั่นคงดีงามตลอดไปครับ สาธุ

ปล ขอขอบคุณสหายธรรมส่วนหนึ่งที่ได้มอบปัจจัย ร่วมบุญร่วมกัน ครับ
    กระผมขออขอบคุณมาณที่นี้ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

20. ต้น อิสระ

ขอบคุณ คุณ tjs มากครับ ได้รับคำตอบเรื่องการทำสมาธิแล้วครับ จะรีบนำคำแนะนำไปปฏิบัติครับ
    ขอบพระคุณมากครับ