เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. จวนเพ็ญ

จวนเพ็ญ Active Member

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดอกหอม อ่านข้อความ
    รบกวนคุณ tjs ช่วยดูดวงของพี่สาวให้ด้วยคะ เกิดวันศุกร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ 2491 ปีชวด ว่าดวงเป็นอย่างไรบ้างทำไมไม่มีความสุขเหมือนคนอื่น ตั้งแต่เด็กจนอายุขนาดนี้แล้วชีวิตก็ไม่ค่อยมีความสุขเลยต้องมีภาระมากมาย สุขภาพร่างกายก็ไม่ค่อยดี โชคลาภก็ไม่ค่อยมีบันปลายชีวิตจะเป็นอย่างไรบ้าง ทำกรรมอะไรไว้ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรชีวิตถึงจะมีความสุขทั้งกายและใจมากกว่านี้คุณ tjs ช่วยตอบให้ละเอียดด้วยนะคะ และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดปกปักรักษาอยู่หรือเปล่า คุณtjs ช่วยบอกชื่อท่านด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากคะ คุณtjs (เกือบสองอาทิตย์แล้วคะรบกวนช่วยดูให้ด้วยนะคะเป็นพระคุณอย่างสูงคะ)
    ================

ขออภัยด้วยครับ

จากการตรวจกรรมเบื้องต้น อดีตทำกรรมไว้หลายส่วนปัจจุบันก็มีสร้างทบเข้าไปอีก ความดีก็มี แต่กรรมให้ผลตามวาระ รวบยอดในบางช่วงเวลา เดี่ยวขอตรวจในสมาธิแล้ววันจันทร์จะตอบให้นะครับ สาธุ

"คุณ tjs วันนี้วันพุธแล้วคะ กรุณาช่วยตอบให้ด้วยนะคะจะเป็นพระคุณ"

"คุณ tjs วันนี้วันพฤหัสแล้วคะ กรุณาช่วยตอบให้ด้วยนะคะจักเป็นพระคุณมากมาก"

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===============

พี่สาว เธอมีกรรมเก่าจากอดีตชาติหลายส่วน อันได้แก่ กรรมจากการผิดกาเม ในชาติก่อน กรรมจากการทำร้ายเบียดเบียนผู้อื่นและสัตว์ กรรมจากการทำร้ายผู้สูงอายุ
    ส่งผลให้ชีวิตนี้ เมื่อเกิดมาก็ดีพอสมควรมีเคราะห์บ้างแต่ผ่านพ้นไปได้ แต่พอปั้นปลายกรรมเก่าให้ผลหนัก ต้องมีความดีมากพอจึงผ่านพ้นไปได้ด้วยดี
    ปีไม่ดีคือ ปี ฉลู มะโรงและกุน ในระหว่างนี้ดวงขึ้นลง ตามราศรี มีทั้งดีและไม่ดี การทำบุญแก้ไขกรรม ควรทำบ่อยๆจะดีมาก

เกิดมาเพื่อใช้กรรม ให้บวชพราหม หรือสวดมนต์ภาวนาทุกวันจะดีมาก ปล่อยปลาบ่อยๆ ถวายพระพุทธรูปบ้าง ให้ทานคนแก่หรือพิการบ่อยๆ
    อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆแล้วจะดีขึ้น

สามีวางตนไม่ค่อยดี ไม่เป็นผู้นำ ต้องอดทน ต้องเป็นผู้นำสร้างด้วยตนเอง

หากตั้งมั่นในความดีปีนี้จะผ่านพ้นกรรมเก่าไปได้ ิปีหน้าดวงชะตาจะเริ่มดีขึ้นต่อเนื่องไปครับ หนี้สินจะทุเลาลง ในปีกุนที่จะถึงจะเกิดทุกขลาภ หากปฏิบัติดีต่อเนื่องจะพ้นเคราะห์จะมีโชคลาภใหญ่ และชีวิตจะมีความสุขตลอดจนหมดอายุไขครับ

เทพครูอาจารย์ให้เรียกว่า แม่พราหมฒ์ ครับ

ส่วนเทพธิดาอีกนาง เป็นนางไม้นางหนึ่งครับยังไม่ทราบรายละเอียดครับ

การบูชาก็เหมือนกัน แต่เน้นเครื่องหอม ครับ

ชีวิตจะก้าวหน้าดีขึ้นครับ สาธุ

3. จวนเพ็ญ

กราบขอบพระคุณคุณ tjs มากมากคะที่ช่วยกรุณาตอบดวงให้พี่สาว
    ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งคะว่าเวลาบูชาเทพครูอาจารย์ที่เรียกว่าแม่พราหมฒ์และ นางไม้ที่ยังไม่ทราบชื่อ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และเครื่องหอมที่ต้องบูชาคุณ tjs ช่วยแนะนำด้วยคะว่ามีอะไรบ้าง ขออีกสักข้อหนึ่งนะคะต้องนี้ตัวเองเป็นทุกข์อยู่คะเพราะสุนัขชื่อ เฮงเฮงเป็นสุนัขของบุตรชายคะได้หายออกไปจากบ้านคะตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม 2558 บุตรชายก็เป็นทุกข์เพราะตอนนี้ยังหาไม่เจอคะเพราะรักและเป็นห่วงเขาคะขอรบกวนคุณ tjs ช่วยดูใหด้วยคะว่าจะได้คืนหรือไม่ เขายังมีชีวิตอยู่หรือเสียชีวิตไปแล้ว(เพราะบุตรชายตามหาทุกวันประกาศหาว่าถ้าใครนำมาคืนจะให้รางวัล 10,000 บาท)บุตรชายเกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2525 ปีจอคะขอรบกวนด้วยนะคะ ขอให้คุณ tjsมีความสุขมากมากคิดปราถนาสิ่งใดไม่ว่าทางโลกหรือทางธรรมขอให้สำเร็จทุกประการคะ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การบูชาเทพพรหม นั้นไม่ยุ้งยากอะไร เราสะดวกตอนไหนก็ทำได้ ปกติคือทุกวันพระ หรือวันโกนก็ได้ การบูชาคือพวงมาลัย ผลไม้ น้ำเปล่า เครื่องหอม ได้แก่ แป้งหอมแบบโบราณแป้งน้ำก็ได้ หรือแป้งทั่วๆไป กระจกหวี น้ำหอมเป็นต้นครับ ส่วนแม่พราหมฒ์นั้นให้มีถวายหมากพลูเป็นแพ็คก็ได้ครับ ผลไม้มาลัยดาวเรือง น้ำเปล่า ครับ ไม่ยุ้งยากอะไรครับ

ส่วนเรื่องสุนัขที่หายไป มีคนเอาไปเลี้ยงครับ และขังไว้ในบ้านครับ คงยากที่จะได้คืนกลับมาครับ เขาคงไม่กล้านำมาคืนและสุนัขก็เริ่มคุ้นกับบ้านหลังใหม่ครับ อยู่ไกลกันคนละจังหวัดครับ กับที่คุณอยู่ครับ

เรื่องบุตรชายเดี่ยวจะตรวจดูชะตาให้ ให้รอก่อนครับจะตอบกลับไปในสัปดาห์หน้าครับ ถ้าเลยเวลาให้ทักท้วงด้วยครับ เผื่อผิดพลาดในการส่งข้อความหรือลืมตรวจดูให้ครับ สาธุ

5. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    มีเรื่องสอบถามนะครับคุณก้องข้อความส่งให้ใน inbox PM นะครับ...
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. จวนเพ็ญ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดอกหอม อ่านข้อความ
    กราบขอบพระคุณคุณ tjs มากมากคะที่ช่วยกรุณาตอบดวงให้พี่สาว
    ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งคะว่าเวลาบูชาเทพครูอาจารย์ที่เรียกว่าแม่พราหมฒ์และ นางไม้ที่ยังไม่ทราบชื่อ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และเครื่องหอมที่ต้องบูชาคุณ tjs ช่วยแนะนำด้วยคะว่ามีอะไรบ้าง ขออีกสักข้อหนึ่งนะคะต้องนี้ตัวเองเป็นทุกข์อยู่คะเพราะสุนัขชื่อ เฮงเฮงเป็นสุนัขของบุตรชายคะได้หายออกไปจากบ้านคะตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม 2558 บุตรชายก็เป็นทุกข์เพราะตอนนี้ยังหาไม่เจอคะเพราะรักและเป็นห่วงเขาคะขอรบกวนคุณ tjs ช่วยดูใหด้วยคะว่าจะได้คืนหรือไม่ เขายังมีชีวิตอยู่หรือเสียชีวิตไปแล้ว(เพราะบุตรชายตามหาทุกวันประกาศหาว่าถ้าใครนำมาคืนจะให้รางวัล 10,000 บาท)บุตรชายเกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2525 ปีจอคะขอรบกวนด้วยนะคะ ขอให้คุณ tjsมีความสุขมากมากคิดปราถนาสิ่งใดไม่ว่าทางโลกหรือทางธรรมขอให้สำเร็จทุกประการคะ

การบูชาเทพพรหม นั้นไม่ยุ้งยากอะไร เราสะดวกตอนไหนก็ทำได้ ปกติคือทุกวันพระ หรือวันโกนก็ได้ การบูชาคือพวงมาลัย ผลไม้ น้ำเปล่า เครื่องหอม ได้แก่ แป้งหอมแบบโบราณแป้งน้ำก็ได้ หรือแป้งทั่วๆไป กระจกหวี น้ำหอมเป็นต้นครับ ส่วนแม่พราหมฒ์นั้นให้มีถวายหมากพลูเป็นแพ็คก็ได้ครับ ผลไม้มาลัยดาวเรือง น้ำเปล่า ครับ ไม่ยุ้งยากอะไรครับ

""คุณ tjs พี่สาวฝากรบกวนถามอีกสักนิดคะว่าไม่มีรูปองค์ท่าน เครื่องสักการะบูชาและเวลาบูชาจะให้เอาไปวางตรงไหนคะ เราต้องไปบูชาองค์ท่านมาหรือเปล่า และถ้าไปบูชาองค์ท่านจะต้องรูปองค์แบบไหนคะ รบกวนนะคะ ขอบพระคุณมากที่สุดคะ""

7. tjs

==============
    1 การสั่งสมบุญบารมีในอดีตชาติ และความเกี่ยวพันธ์กันในอดีตชาติที่เป็นบุญสัมพันธ์ย่อมให้ผลในชาติปัจจุบัน แม้ดูเหมือนว่าความเจริญก้าวหน้าทางธรรมหรือบุญบารมีงอกงามด้วยความเพียรของตนก็จริง แต่แท้จริง มีเทพพรหมช่วยเหลือตลอด แต่เพราะเราไม่รับรู้ในส่วนนี้จึงทำให้คิดว่า ไม่เกี่ยวข้องกัน ดังนั้นจึงขอสรุปว่า ส่วนใหญ่แล้วต้องเกี่ยวข้องกันเสมอ ปัญหาคือ อยู่ที่เราเองว่าจะรับรู้ได้มากน้อยแค่ไหน ดังนั้นจึงไม่ควรประมาทในเรื่องนี้ครับ

2 ความเป็นศิษย์และครูอาจารย์กันนั้น แท้จริงไม่ได้มีอะไรมาก เป็นของจิตที่ยอมรับซึ่งกันและกัน อย่าไปกังวลหรือยึดติดอะไร จะเป็นอะไรไม่สำคัญ สิ่งสำคัญคือการที่เราได้เลือกคบคนดี ได้ข้อแนะนำที่ดีจากคนดี คือสิ่งที่สำคัญครับ
    เมื่อจิตเราเปิดรับ เขาจะรับไม่รับก็เรื่องของเขาครับ มันจบที่จิตเราที่ดีงามมากกว่าสิ่งอื่นภายนอกครับ สาธุ

3 เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับที่คิดเห็นเช่นนี้

4 คนอื่นย่อมไม่มีทางเข้าใจเราได้ดีที่สุดเท่าตัวเรา

5การที่ผู้อื่นทำผิดพลาด เราต้องอยู่ร่วมกับเขา เราก็ต้องฉลาดในกลวิธี ต้องใช้ทั้งศาสตร์และศิลป์ อย่าตรงเกินไป แต่ควรเลือกทำในวิธีที่เหมาะสมตามสภาพการณ์ครับ สาธุ

8. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาครับ วันนี้ขอรบกวนคุณก้องเรื่องเดียวครับ. อยากถามว่าพระหรืออะไรมาสอนปริศนาธรรมผมครับ คุณก้องพอจะทราบใหมครับ เคยถามครูบาอาจารณ์ท่านก็ไม่ยอมบอกบอกแต่ว่าว้นหนึ่งจะรู้ ท่านไม่ให้บอก ท่านมา3ครั้ง ครั้งที่1 ชี้โลกนี้คือมายา ครั้งที่2 ชี้ให้ไปทางนี้ (จริงๆไม่มีทางใดๆที่ท่านชี้). 3. อยู่เฉยๆและเห็นว่าถ้าอยู่เฉยๆอะไรก็เข้ามาไม่ได้เหมือนมีเขตุก้้นไว้ จากน้้น ก็ให้ดับอารมณ์คือหาที่ตั้งแห่งอารมณ์มิได้ แค่น้้นคร้บแล้วไม่เคยมาอีกเลยจนบัดนี้ แต่ท่านมาทุกครั้งไม่เคยเห็นท่านอลยได้ยินแต่เสียง เบาแต่นุ่มนวลมาก สาธุ

9. hong8181

hong8181 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ก้องช่วยชี้แนะด้วยครับ รอคำตอบอยู่ ขอบคุณครับ

10. tjs

=========================
    ขอตอบคำถามดังนี้ครับ

1.เวลานั่งสมาธิแล้วจะมีเสียงพากย์(เสียตัวเอง) ขณะที่จิตหลงไปคิด หรือหลงไปนึก เสียงก็จะเตือนว่าไหลไปคิดแล้วนะ กลับมา เป็นอยู่หลายครั้งครับ
    ============
    ตรงนี้เกิดได้ทั้งจากจิตของตนทำหน้าที่ของมัน ได้ เป็นจิตสติปัญญาที่เกิดซ้อนทับ อันเกิดเพราะอาศัยวิปัสสนาญาณที่มีกำลังฝ่ายดีควบคุมกำกับครับ หรืออาจเกิดจากครูอาจารย์ท่านผ่านกายจิต ท่านมาเพื่อตรวจสอบและนำแนะสั่งสอนเราครับ ทีนี้หากอยากรู้ว่าเป็นแบบไหน ให้ปฏิบัติต่อไปเรื่อย ผมอยากให้คุณรู้เองและแยกได้เองครับ ลองทำดูก่อนถ้าทำได้แยกได้ ช่วยเล่าให้ผมฟังหน่อยหรือบอกวิธีการรู้ให้ผมหน่อยว่า ตรงกับที่ผมเข้าใจหรืออยากจะบอกคุณหรือเปล่า หรือทำไปแล้วแยกไม่ได้จริงๆ ถึงตอนนั้นผมจะช่วยอธิบายให้ครับ

2.ขณะนั่งได้ระยะนึง เสียงพากย์ ก็จะมาบอกว่า ให้ลองพิจารณากายดูซิ หรือไม่ก็ ให้แยกระหว่าง กายกับจิต ว่าเพียงสักแต่ว่ารู้แค่กาย ส่วนจิต ก็ดูเฉยๆ
    ==============
    ถูกต้องแล้วครับ เบื้องต้นต้องทรงอารมณ์แบบนี้ให้ได้ก่อนครับ

3.เคยสงสัยในหลายๆเรื่อง เลยถามเสียงพากย์ ว่าสิ่งนี้ถูก หรือ สิ่งนี้ผิด เสียงพากย์ ก็จะตอบมาว่าให้ทบทวนดู ว่าสิ่งที่เกิดส่งผลให้เกิดกุศลหรืออักกุศล ถ้าเกิดกุศล ถือว่าถูก ถ้านอกเหนือจากนั้น ผิด
    =============
    ถูกต้องครับ ต้องเป็นอย่างนี้เสมอครับ

4.บางทีก็จะมีเสียงคน มาบอกว่าให้ปฏิบัตแบบนี้ แบบนี้
    อยากถามพี่ก้องว่า เสียงพากย์(เสียงเราเอง) เสียงคนที่มาบอก(เสียงใครก็ไม่รู้) คืออะไรครับ เชื่อถือได้ไหมบางทีก็ไม่รุ้ว่าเขาเตือนถูกหรือผิด กลัวหลงทางครับ
    ผมตอบไปแล้วตามข้อ1 ครับ ที่นี้คุณลองทำให้ต่อเนื่องให้คุยเคยกับสิ่งเหล่านี้ เมื่อจิตสะอาดชำระได้มากแล้ว ย่อมแยกแยะทั้งหมดได้ครับ อภิญญาส่วนหนึ่งก็เกิดก็ใช้ให้เกิดประโยชน์ตามสมควรได้ครับ

รบกวนอีกอย่างครับ ต้นเดือน พค ผมจะเข้ารับการประเมิณเพื่อเข้าบรรจุเป็นข้าราชการครับ และหลังจากประเมิณแล้ว ผมมีคิวเข้ารับการผ่าตัด ขอให้พี่ก้อง ช่วยแผ่เมตตา และอวยพรให้ผม โชคดีและปลอดภัยด้วยครับ อย่าได้มีปัญหาใดๆมาขัดขวางทั้งสองเรื่องครับ
    ขอบคุณพี่ก้องมากๆครับ

ทำบุญปล่อยปลา9ตัว ขอเป็นปลาจากตลาดที่เขาต้องฆ่าผ่าท้องแน่นอน ซื้อนำไปปล่อยในเขตอภัยทาน แล้วถวายพระมารวิชัย1องค์ ปิดทอง9แผ่น ถวายสังฆทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาที่รักษาตน สิ่งที่ปราถนาก็สำเร็จครับ

สุดท้ายนี้ ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมาตั้งแต่อดีตจวบจนปัจจุบัน นี้ขอจงรวมกันเป็นกำลังหนุนส่งให้ ท่านจงสมปราถนาในการงานทั้งปวง ขออย่าได้มีอุปสรรคใดๆมาเบียดเบียน ความความสำเร็จจงเกิดมีแก่ท่านทุกประการครับ ขอให้ท่านจงประสพแต่ความสุขความเจริญรุ่งเรืองสืบไป มีความเจริญงอกงามในบุญทาน ศีล สวดมนต์ภาวนาสติปัญญามีที่ไปคือสุขคติคือสวรรค์สมบัติ และมีที่สุดคือนิพพานสมบัติ ครับ สาธุ

11. hong8181

hong8181 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ก้องมากๆเลยครับ ผมจะนำไปปฏิบัติตามที่พี่แนะนำ
    อนุโมทนามิ สาธุ สาธุ สาธุ

12. VERAJAK

อนุโมทนาครับ มีคำถามใครคือผู้จุดไฟ จุดติดแล้วไฟเผาใคร แล้วใครเป็นผู้ดับไฟ. ดับไฟแล้วไฟไปไหน? คำตอบ เราคือผู้จุดไฟ มีนันทิเป็นเชื้อไฟ มีอารมณ์เป็นไฟ มีจิตยึดมั่นที่ถูกเผา มีการปล่อย. การวางเพื่อดับไฟ. แล้วทำไมไม่อยู่เฉยๆไม่ต้องจุดไฟละเมื่อไม่จุดไฟก็ไม่ต้องถูกเผา ไม่ต้องวิ่งหาวิธีดับไฟ จริงใหมครับ. จิตเฉยๆ นันทิไม่เกิด อารมณ์ไม่มีที่ตั้ง สัญญาคือจำรสชาดได้ก็ปล่อยไป อย่าไปอาลัยอาวรณ์กับรสชาดอันสุขชั่วคราวนั้น ไฟก็ไม่มี เราก็ไม่ร้อน ไม่ต้องดับ. ทำบ่อยๆ ทำจนเป็นอารมณ์ ทำจนเป็นปกติ ทำทุกๆอารมณ์ที่เข้ามา ทุกอย่างจะสงบลงจนดับไม่เหลือ ใช่ใหมครับ ปล่อยมันไปเรื่องของม้น โลกนี้ทั้งโลกไม่มีเรื่องของเราเลยแม้แต่เรื่องเดียว มีแต่เรื่องของเค้า กับเรื่องธรรม คือ อนัตตา ไม่เที่ยง เกิด -ดับ ถ้าทำให้อารมณ์หรือ เวทนา ไม่เกิดไม่ได้ อย่าได้หวังว่าจะสิ้นภพสิ้นชาติได้ เลย เป็นสิ่งที่ไม่อาจจะเป็นไปได้ นี่คือความสำคัญของปฏิจสมุบาทที่พระพุทธองค์ทรงให้ความสำคัญยิ่งนักนี่เอง.ผมเข้าใจถูกใหมครับ สาธุ
    ป.ล. ศีล คือสิ่งสำคัญในการพ้นทุกข์ ปัญญาต้องเห็นถูก คิดถูก สมาธิต้องมีเพื่อทรงจิตเป็นที่ตั้งแห่งจิต การภาวนาเมื่อถึงจุดหนึ่งจิตทรงได้ก็พอ ขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดย่อมไม่สามารถเดินทางจนสุดทางได้ สติมีไว้เพื่อความไม่ประมาท ทุกสิ่งมีหน้าที่ตามธรรม เมื่อรู้ก็ปล่อยให้มันทำหน้าที่ของมันไป อย่าได้เข้าไปก้าวก่ายในสิ่งต่างๆคืออยู่เฉยๆนั้นแหละ มันไม่ทุกข์เลย มันสงบ เย็น สบาย ใช่ไหมครับ
    อย่ายึดธรรมนั้นหมายความว่า อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นในธรรมมะที่เราคิดว่าเรารู้และเข้าใจ เหตุเพราะเราอาจจะเข้าใจคลาดเคลือนในธรรมนั้นได้ ธรรมคืออน้ตตา อยู่ที่เหตุที่ปัจจ้ยที่บุญบารมีของแต่ละบุคคล ธรรมมะในเรื่องเดียวกันยังเข้าใจต่างก้นตามสติและปัญญาของแต่ละคน. พระพุทธวจนะเท่านั้นที่เป็นสัทธรรม ความจริงของโลกนี้ เป็นอกาลิโก ไม่ว่าจะนานเท่าไรสัทธรรมน้้นไม่มีว้นเปลี่ยนเป็นอื่นไปได้อย่างเด็ดขาด อยู่ที่คนอ่านจะเข้าใจและปฏิบัติได้แค่ไหนเท่านั้นเอง ถ้าอ่านอย่างเดียวไม่ทำจะไม่มีวันเข้าใจธรรมอันลึกซึ่งนี้ได้อย่างเด็ดขาด เหตุเพราะไม่เคยออกเดินทางเลยจะรู้อุปสรรคในการเดินทางได้อย่างใด แล้วจะออกจากป่าได้อย่างใด แต่ถ้าทำอย่างเดียวแต่ไม่อ่านรับรองไม่มีวันเดินถูกทางอย่างเด็ดขาดเหตุเพราะไม่มีแผนที่ไม่มีทางออกจากป่าได้ สิ่งที่ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2015
  13. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ผมขอรบกวนคุณ ก้อง ด้วยนะครับ ผมส่งข้อความไปสอบถามเรื่องนึง
    มีเวลาเมื่อไหร่ รบกวนตอบผมด้วยนะครับ กราบขอบพระคุณมากครับ

14. tjs

จะบูชาองค์มาด้วยหรือไม่ก็ได้ครับ ไม่สำคัญ แต่สำคัญคือเวลาที่เราจะไหว้บูชาท่านให้เรานึกถึงท่าน แล้วให้กล่าวคำถวายในใจก็สำเร็จตามที่ปราถนาครับ

ส่วนถ้าเราบูชา
    1แม่พราหมฒ์ ให้บูชาองค์ที่เป็นหญิงแก่นั่ง ชุดขาวผมขาว
    2 นางไม้ให้บูชาร่างที่เป็นผู้หญิงนุ่งชุดไทยสีเขียวหรือฟ้าก็ได้แบบนั่งหรือยืนก็ได้ครับ ให้เรียกชื่อเธอว่าแม่นางธาริณี แปลว่าผู้เป็นบริวารของพระแม่ธรณีครับ

15. tjs

====================

ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์ ระดับพระอนาคามีหรือพระอรหันต์นี่แหละครับ เพียงแต่ว่า ท่านเกิดก่อนและมรณะภาพไปก่อน คุณเคยเป็นลูกศิษย์ของท่านในชาติก่อนครับ พอท่านทราบว่าคุณเกิดแล้วและโตแล้วตอนนี้อยู่ที่บ้านของคุณท่านจึงมาโปรดและสงเคราะห์คุณครับ แต่ไม่ทราบว่าท่านชื่ออะไรครับ
    ใบหน้าท่านสี่เหลี่ยมคางแหลมแบบหลามตัด ผิวสองสีดำแดง รูปร่างไม่เล็กไม่ใหญ่แต่ผอมกว่าปกติ แต่ราศีดีมากครับผ่องใส มีแสงสว่างจากายท่าน ครับ หน้าตาละม้ายคล้าย หลวงปู่เสาร์ กันตสีโลครับ แต่ผมไม่กล้าฟันธงครับ ท่านเป็นพระที่เรียบร้อย พูดช้าแและไพเราะ เสียงทุ้มเบาไม่ดังมากแค่พอได้ยิน ไม่หยาบกระด้าง เสียงท่านจะเย็นกายเย็นใจทำให้เกิดปิติครับ

ดังนั้นที่เหลือจึงอยู่ที่จิตคุณขอให้ทำความเพียรต่อไปเรื่อยๆ ไม่นานก็จะรับรู้สัมผัส แยกแยะได้ครับ ลองดูนะครับ สาธุ

16. VERAJAK

ขอขอบพระคุณครับผมเองน้้นมีอยู่ในจิต 2. องค์เท่านั้นครับ 1หลวงปู่อะไรจำชื่อไม่ได้แต่เห็นรูปปั้นท่านครั้งหนึ่งมีลักษณะตรงตามที่คุณก้องบอก ผมเจอรูปป้้นท่านแล้วรู้สึกผูกพันบอกไม่ถูกก้มกราบที่พระบาทท่านทันที อ้อเป็นรูปท่านยืนนะครับแล้วไม่เห็นอีกเลยจนบัดนี้ 2. หลวงปู่เทพโลกอุดร มีความรู้สึกเหมือนกันคือผูกพันลึกๆใครไม่เชื่อท่านผมเชื่อสนิทใจ แต่ไม่เคยเห็นท่านสักครั้งเลย ถ้าจะเจอก็นานมากแล้วผมขับรถจะไปต่างจ้งหวัดเจอพระธุดงค์เดินอยู่ตอนน้้นน่าจะบ่ายๆ ผมเลยข้บเลยท่านไปแล้วแวะซื้อน้ำ2ขวดพอซื้อเสร็จก็ออกมายืนรอจะถวายท่านแต่แปลกท่านเดินเร็วมากเลยที่จอดรถผมไปอีกผมต้องวิ่งตามท่านแล้วนิมนต์ท่านท่านหยุดแล้วหันมาผมตกใจทำอะไรไม่ถูกได้แต่ถวายน้ำท่านยิ้มอย่างเดียวแล้วหันกล้บไปเดินทางต่อผมก็งงห้นหลังกลับ จะเดินมาที่รถนึกได้ว่าจะถามท่านทำไมท่านเดินเร็วจังพอหันกลับมาท่านหายไปแล้วผมวิ่งตามยังไม่เจอเลย ถ้าคนขวัญอ่อนคิดว่าเจอดีกลางวันแสกๆแน่ ผมงงมากว่าระหว่างรถยนต์ก้บคนเดินใครจะเร็วกว่ากัน ผมขับเลยท่านไปประมาณเกือบกิโลและเข้าไปซื้อน้ำไม่เกิน2นาทีแล้วเดินออกมากะว่าจะเดินย้อมกลับไปหาท่านแต่พอออกมาท่านกลับเดินเลยผมไปประมาณ200-300เมตรได้ผมต้องวิ่งตาม ผมไม่เคยเล่าให้ใครฟังเดียวคนอื่นไม่เขื่อจะหาว่าผมโม้ ท่านมีลักษณะค่อนข้างผอมแต่ไม่ใช่คนผอม ใบหน้าดูดุแต่ท่านยิ้มโลกนี้สว่างเลยดูมีเมตตามากผมจำติดตาจนทุกวันนี้แต่ไม่รู้ว่าท่านคือใครจิตคิดเองว่านี่แหละหลวงปู่เทพโลกอุดรที่ใครๆอยากพบเห็น. แต่ก็ไม่รู้ว่าใช่รึเปล่า. มีพระองค์อื่นมาสอนบ้างในนิมิตร เช่นหลวงพ่อดิ่งวัดบางวัว สมเด็จพุทฒาจารณ์โต ยังงี้จิตจะรู้ทันทีว่าท่านคือใคร ยกเว้นที่ผมบอกนี่แหละ แต่รู้สึกว่าท่านมีบารมีมากๆมีความสว่าง เราเหมือนธุลีดินประมาณนั้นไม่กล้าแม้แต่จะพูด จะถามได้แต่รับรู้เพียงอย่างเดียว คุณก้องท่านว่าใครครับระหว่าง2ท่านนี้
    ถ้าผมมีจิตคิดนะครับคิดว่าหลวงปู่เทพโลกอุดร เพราะผมรู้สึกลึกๆว่าผูกพันกับท่านยังไงไม่รู้ บางอย่างก็บอกไม่ได้มันอธิบายไม่ถูก. ส่วนอีกองค์เหมือนจะสนิทกันมากกว่าคือเคารพแต่ไม่กลัวส่วนหลวงปู่เทพทั้งเคารพทั้งกลัว ผมมีความกลัวที่เกิดจากจิตน้อยมากครับ เป็นคนที่ไม่กลัวอะไรในโลกนี้บอกได้ว่าไม่เคยกลัวอะไรเลยเหตุเพราะไม่เห็นมีอะไรน่ากลัว ยิ่งนรกยิ่งไม่เคยกลัวเลยเหตุเพราะชาตินี้ตั้งแต่จำความได้จนบัดนี้ไม่เคยทำสิ่งที่ต้องไปจุติที่นั้นเลยไม่เคยกลัวเลย และไม่เคยมีใครตอบคำถามนี้ผมได้ซักคน บอกแต่ว่าวันหนึ่งจะรู้เองท่านไม่ให้บอก สาธุ
    ป.ล. จริงๆแล้วยังมีอีกพระองค์แต่พระองค์ท่านสูงเกินกว่าที่เราจะดำริถึงได้กระผมแค่เศษฝุ่นเท่านั้นเองเลยไม่กล้าแม้แต่จะคิดครับ แต่ก็วนเวียนอยู่ในจิตตลอดเวลา อาจจะคิดไปเองก็ได้ครับ น้ำเสียง ที่ตรัสเปี่ยมไปด้วยมหาเมตตามาก. อย่างอื่นไม่สามารถรู้อะไรเลย รู้แต่ว่า ต้องทำตามเท่านั้น และไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไรต้องปฏิบัติไปเรื่อยๆปริญศนาธรรมจะค่อยๆให้ผมเรียนรู้ด้วยตนเองจนถึง คำว่าเฉยๆนี่แหละยังทำไม่สำเร็จครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2015
  17. ต้น อิสระ

ต้น อิสระ Active Member

เรียน คุณ tjs หากมีเวลา ขอความเมตตา ตอบคำถามที่ส่งไปทาง PM ด้วยนะครับ

18. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    คุณเจ้าของกระทู้
    มาพบกระทู้นี้ดีใจมากเพราะอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องของตัวเองที่ควรแก้ไข ขอรบกวนช่วยคุณแนะนำด้วย ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
    1. ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี ปีมะเมีย2499 แฟนเกิดปีวอก2497 อยู่กันมานานเหมือนทุกวันนี้ดิฉันต้องชดใช้เขาอยู่ตลอดเวลา มีวิธีแก้ไขไหมคะ
    2 และที่บ้านที่อยู่นี้ดิฉันมีโอกาสจะอยู่จนถึงบั้นปลายของชีวิตใหมเพราะตั้งแต่อยู่ด้วยกันมาจนบัดนี้ย้ายมา10 กว่าที่แล้ว
    3. การสวดมนต์ภาวนาของดิฉันทุกวันนี้ถูกต้องหรือเปล่า มีใครคุ้มครองอยู่หรือไม่
    4. มีโอกาสจะขายที่สวนได้เมื่อไหร่คะ
    ขอขอบพระคุณมากคะ มีอะไรขอให้ช่วยแนะนำด้วยนะคะเพราะดิฉันสวดมนต์แบบไม่มีครูอาจารย์ทำมาเป็นเกือบ 20 ปีแล้ว นั่งสมาธิไม่สงบต้องช่วยบทสวดมนต์ช่วยในการกำหนดลมหายใจ ขณะนี้ดีขึ้นบ้างแต่ไม่ถึงจุดสงบแต่อยู่ในสภาวะที่ดึงจิตตัวเองได้ ใช้เวลาสวดมนต์ประมาณ 1 ชั่วโมง ทำสมาธิ 10-20 นาที ตอนนี้เวลาทำสมาธิเวลาหลับตาสักพักจะเห็นวงกลมสีม่วงเท่าหัวแม่มือลอยวูบวาบ บางครั้งเหมือนจะเห็นเป็นหน้าคนลอยไปลอยมาจับไม่ได้บางทีก็มีแสงสีทองสีเหลืองวูบวาบมาเป็นสาย ดิฉันเป็นอะไรที่ผิดปกติหรือเปล่าคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบรบกวนด้วยค่ะ

ขอโทษค่ะคุณTis ข้ามดิฉันไปหรือเปล่าคะ กำลังใจจดใจจ่อรอคำตอบ ดิฉันไม่ทราบว่าคุณก้องกับคุณtisเป็นคนๆเดียวกันหรือเปล่า และอยากขอรบกวนถามข้อว่าดิฉันจะมีโอกาสทำสมาธิได้ถึงจุดสงบหรือเปล่าคะ ขอรบกวนด้วยค่ะ

19. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ผมได้รับคำตอบทาง Inbox แล้วนะครับ กราบขอบพระคุณมากเลยครับ
    ผมจะรีบทำตามที่คุณ ก้อง แนะนำ และจะรีบปฏิบัติตามแนวทางที่คุณก้อง
    เคยแนะนำไว้ให้ยิ่งๆขึ้นไปครับ
    ผมขอเรียนถามอีกนิดนะครับ เพื่อเป็นธรรมทาน ขอเรียนถามว่า " ภพภูมิที่
    ต่ำกว่ามนุษย์ที่สามารถรับส่วนกุศลที่ญาติ พี่น้อง อุทิศไปให้ได้ มีเฉพาะ
    เปรตภูมิ เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ "
    ขอความกรุณาชีเแนะด้วยนะครับ กราบขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2015
  20. จวนเพ็ญ

อ้างอิง:

ส่วนเรื่องสุนัขที่หายไป มีคนเอาไปเลี้ยงครับ และขังไว้ในบ้านครับ คงยากที่จะได้คืนกลับมาครับ เขาคงไม่กล้านำมาคืนและสุนัขก็เริ่มคุ้นกับบ้านหลังใหม่ครับ อยู่ไกลกันคนละจังหวัดครับ กับที่คุณอยู่ครับ

เรื่องบุตรชายเดี่ยวจะตรวจดูชะตาให้ ให้รอก่อนครับจะตอบกลับไปในสัปดาห์หน้าครับ ถ้าเลยเวลาให้ทักท้วงด้วยครับ เผื่อผิดพลาดในการส่งข้อความหรือลืมตรวจดูให้ครับ สาธุ

"""คุณ tjs รบกวนอย่าลืมดูให้บุตรชายนะคะ รบกวนด้วยคะ สาธุ """