เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ ''พระนางเรือล่ม''

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย soonyata, 10 เมษายน 2006.

1. piyaphunj

piyaphunj สมาชิก

ขอขอบคุณ พี่สร้อยฟ้ามาลา มากครับ สำหรับข้อมูล ละเอียดมากเลยครับ
    ถึง วัน เดือน ปี สถานที่ครับ ผมเองก็ไม่เคยทราบเรื่องประวัติศาสตร์ หรือสถานที่แต่ละที่เลยครับ ได้ความรู้จากพี่สร้อยฟ้า ใน เวบนี้แหละครับ สำหรับข้อความหรือ บางภาษาเขียน บางภาษาถ้าไม่เหมาะต้องกราบขอโทษไว้ ณ ตรงนี้นะครัีบ
    สำหรับข้อมูลที่ผมได้รับการบอกเล่ามา ก็ งง ๆ อึ้ง ๆ และบอกตามตรงไม่รู้เรื่องประวัติศาสตร์ หรือข้อมูล เพียงแต่เคยได้ยินมาบ้างครับ เป็นเหตุให้ผมต้องหาข้อมูลใน net เพื่อหาข้อมูลและอ่าน ส่วนน้องเขาก็ไม่รู้ตัวเขาว่าเป็นใครในอดีตชาติ น้องเขาก็เพียงแค่รู้สึกผูกพันธ์ กับเสด็จพ่อรััชกาลที่ 5 ความคิดน้องเขาก็เพียงคิดว่าอาจจะเคยรับใช้ท่าน หรือเกิดสมัยท่าน เขาก็คิดประมาณนี้ครับ..
    ------------------------------------------------------------------------
    ก็สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อรรควรราชกุมารี สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ ๓๑ พฤษภาคม พ.ศ.๒๔๒๓ (วันนี้วันที่ ๒๑ พฤษภาคม อีกไม่กี่วันก็ครบรอบอีกแล้ว)

พระ ที่นั่งวิมานเมฆ สร้างขึ้นแล้วเสร็จเดือนมีนาคม พ.ศ.๒๔๔๔ ก็ประมาณ ๒๑ ปี ฉะนั้น ทั้งสองพระองค์จึงไม่เคยเสด็จมา ณ พระราชวังดุสิต ซึ่งพระที่นั่งวิมานเมฆได้สถิยต์อยู่ ณ ที่แห่งนี้

ทั้งสองพระองค์ทรงประทับอยู่แต่ในพระบรมมหาราชวัง...
    ------------------------------------------------------------------
    ข้อมูลส่วนนี้ขอบคุณ คุณสร้อยฟ้ามากครับ จะเป็นไปได้ไหมครับว่าหลับจากที่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อรรควรราชกุมารี สิ้นพระชนม์ แล้วดวงจิตหลังจากนั้นอะครับ คือหมายถึงความจำหลัง สิ้นพระชนม์ (คือพูดตามภาษาชาวบ้าน อย่างผมก็ ดวงจิตหลังจากที่เสียไปอะครับ เป็นไปได้ไหมว่าจะไปสถานที่ดังกล่าว)

สำหรับพระที่นั่งบางปะอิน น้องเขาบอกว่า เขาไปแล้วไม่อยากกลับ

สำหรับเรื่องนี้ที่ผมเล่ามา หลายเรื่องมันคล้าย ๆ บังเิิอิญ มันสอดคล้องกันไปหมดอะครับ ถ้าลองกลับไปอ่าน ซึ่งผมไม่ได้แต่ง เสริมขึ้นมาครับ เพราะผมก็ทำงานด้าน IT ทำงานอยู่แต่ในห้อง Server ซะส่วนใหญ่อะครับ
    จนน้องเขาไปที่วัด ๆ นี้ อะครับ เขาก็ได้รับการบอกจาก หลวงพ่อท่านหนึ่งที่วัดนี้ และทุกคนที่ผมเล่ามีตัวตนจริง ณ ครับ (ผมเองยังอยากแวะไปเลย แต่ผมไม่มีเวลาครับ) หลวงพ่อท่านมีบารมีมาก ท่านอยู่วัดนี้ครับ(ในจังหวัดนนทบุรี)
    ขอขอบคุณพี่สร้อยฟ้ามาลา มากครับผม ผมชอบอ่านบอร์ด ของพี่นะครับ พี่เก่งจังเลยครับ -- พี่ครับ ถ้าผมใช้คำพิมพ์ บางคำไม่เหมาะ ผมขออภัย ณ ตรงนี้นะครับพี่ จะแวบเข้ามาอ่านเรื่อย ๆ นะครับพี่ .....
    *** สำหรับเรื่องที่ผมมาพิมพ์บนนี้ เจ้าตัวเขาก็ไม่ทราบนะครับว่า ผมมาพิมพ์บนนี้*** คือน้องเขา ใช้คอมไม่เป็นครับ เพราะเขาไม่ได้ทำงานสำนักงานครับ ..เน็ตก็เล่นไม่เป็น***

ผมอึ้งก็ ที่ เด็กหัวจุกหัวแกะ มาเต็มห้องนอนผมเนี่ยครัีบ กับติ่งหูข้างขวา (ตำแหน่งติ่งหูตำแหน่งเดียวกันเลย) ผมก็คิดว่าคงบังเอิญ แต่แอบอึ้งอยู่บ้างครับ
    แล้วก็ เลข 21 เลขนี้ ก็บังเอิญอีก น้องเขา เกิด วันเสาร์ที่ 21
    แล้วที่คนที่เขาไม่ใช่หมอดูนะ แต่เขาอาจมีจิตสัมผัส(เดี๋ยวนี้ในทีวีมีเยอะเลย อิอิอิ) ที่มาทักเขานะครับ (ลองย้อนกลับไปอ่านที่ผมเล่านะครับ)...

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอขอบคุณ พี่สร้อยฟ้ามาลา มากครับ สำหรับข้อมูล ละเอียดมากเลยครับ
    ถึง วัน เดือน ปี สถานที่ครับ ผมเองก็ไม่เคยทราบเรื่องประวัติศาสตร์ หรือสถานที่แต่ละที่เลยครับ ได้ความรู้จากพี่สร้อยฟ้า ใน เวบนี้แหละครับ สำหรับข้อความหรือ บางภาษาเขียน บางภาษาถ้าไม่เหมาะต้องกราบขอโทษไว้ ณ ตรงนี้นะครัีบ
    สำหรับข้อมูลที่ผมได้รับการบอกเล่ามา ก็ งง ๆ อึ้ง ๆ และบอกตามตรงไม่รู้เรื่องประวัติศาสตร์ หรือข้อมูล เพียงแต่เคยได้ยินมาบ้างครับ เป็นเหตุให้ผมต้องหาข้อมูลใน net เพื่อหาข้อมูลและอ่าน ส่วนน้องเขาก็ไม่รู้ตัวเขาว่าเป็นใครในอดีตชาติ น้องเขาก็เพียงแค่รู้สึกผูกพันธ์ กับเสด็จพ่อรััชกาลที่ 5 ความคิดน้องเขาก็เพียงคิดว่าอาจจะเคยรับใช้ท่าน หรือเกิดสมัยท่าน เขาก็คิดประมาณนี้ครับ..
    ------------------------------------------------------------------------

หลายๆ คนในกระทู้นี้ ก็ล้วนมีความผูกพันกับพระองค์ ^^
    แต่ความผูกพันนี้ ผูกพันลักษณะไหน สิ่งนี้ก็แล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละคน จะอธิบายให้ฟังสู่กัน ก็คงไม่เข้าใจว่าแต่ละคนมีความรู้สึกยังไงให้อีกคนหนึ่งที่ฟังอยู่เข้าใจตรงกัน

------------------------------------------------------------------
    ข้อมูลส่วนนี้ขอบคุณ คุณสร้อยฟ้ามากครับ จะเป็นไปได้ไหมครับว่าหลับจากที่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อรรควรราชกุมารี สิ้นพระชนม์ แล้วดวงจิตหลังจากนั้นอะครับ คือหมายถึงความจำหลัง สิ้นพระชนม์ (คือพูดตามภาษาชาวบ้าน อย่างผมก็ ดวงจิตหลังจากที่เสียไปอะครับ เป็นไปได้ไหมว่าจะไปสถานที่ดังกล่าว)

ถ้าจะให้ตอบแบบแน่ๆ คงตอบไม่ได้....

แต่ที่ตอบได้คือ ในพระราชฐาน ในพระที่นั่งทุกองค์ ล้วนมีเทวาอารักษ์อยู่ ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเข้าไปได้อย่างนั้น

สำหรับพระที่นั่งบางปะอิน น้องเขาบอกว่า เขาไปแล้วไม่อยากกลับ

เรื่องนี้เป็นเหมือนกัน ไปแล้วอยากจะนั่งอยู่นานๆ ไม่อยากกลับ...

สำหรับเรื่องนี้ที่ผมเล่ามา หลายเรื่องมันคล้าย ๆ บังเิิอิญ มันสอดคล้องกันไปหมดอะครับ ถ้าลองกลับไปอ่าน ซึ่งผมไม่ได้แต่ง เสริมขึ้นมาครับ เพราะผมก็ทำงานด้าน IT ทำงานอยู่แต่ในห้อง Server ซะส่วนใหญ่อะครับ
    จนน้องเขาไปที่วัด ๆ นี้ อะครับ เขาก็ได้รับการบอกจาก หลวงพ่อท่านหนึ่งที่วัดนี้ และทุกคนที่ผมเล่ามีตัวตนจริง ณ ครับ (ผมเองยังอยากแวะไปเลย แต่ผมไม่มีเวลาครับ) หลวงพ่อท่านมีบารมีมาก ท่านอยู่วัดนี้ครับ(ในจังหวัดนนทบุรี)
    ขอขอบคุณพี่สร้อยฟ้ามาลา มากครับผม ผมชอบอ่านบอร์ด ของพี่นะครับ พี่เก่งจังเลยครับ -- พี่ครับ ถ้าผมใช้คำพิมพ์ บางคำไม่เหมาะ ผมขออภัย ณ ตรงนี้นะครับพี่ จะแวบเข้ามาอ่านเรื่อย ๆ นะครับพี่ .....

เรื่องศัพท์แสง ลักษณะนี้ ไม่ใด้ใช้กันบ่อยๆ จะผิดพลาดกันก็เป็นเรื่องธรรมดาเนอะ.... ^^

*** สำหรับเรื่องที่ผมมาพิมพ์บนนี้ เจ้าตัวเขาก็ไม่ทราบนะครับว่า ผมมาพิมพ์บนนี้*** คือน้องเขา ใช้คอมไม่เป็นครับ เพราะเขาไม่ได้ทำงานสำนักงานครับ ..เน็ตก็เล่นไม่เป็น***

ผมอึ้งก็ ที่ เด็กหัวจุกหัวแกะ มาเต็มห้องนอนผมเนี่ยครัีบ กับติ่งหูข้างขวา (ตำแหน่งติ่งหูตำแหน่งเดียวกันเลย) ผมก็คิดว่าคงบังเอิญ แต่แอบอึ้งอยู่บ้างครับ
    แล้วก็ เลข 21 เลขนี้ ก็บังเอิญอีก น้องเขา เกิด วันเสาร์ที่ 21
    แล้วที่คนที่เขาไม่ใช่หมอดูนะ แต่เขาอาจมีจิตสัมผัส(เดี๋ยวนี้ในทีวีมีเยอะเลย อิอิอิ) ที่มาทักเขานะครับ (ลองย้อนกลับไปอ่านที่ผมเล่านะครับ)...

ได้อ่านแล้วหล่ะ....

ขอบคุณที่รับฟังและไม่โกรธกัน...

3. เด็กหัวจุก

เด็กหัวจุก เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงแม่สร้อยเช่นกันจ้ะ
    คิดถึงป้าด้วย แต่ป้าไม่ค่อยว่าง
    คิดถึงพรรณาด้วยจ้ะ

บางสิ่งก็พูดก็เล่าไม่ได้ ทั้งๆที่อยากบอกให้รู้...

กระทู้นี้กลับมาแล้ว... กลับมาต่อลมหายใจของความคิดถึง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  4. อคนาท

อคนาท สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2009
    ความฝันกับคนที่กำลังหาที่เรียน

........ปี 43 เรียนจบ ม.6 ก็มองหาที่เรียน ระบบก็เริ่มเปลี่ยนใหม่ ตอนประกาศเอ็นทรานซ์ ก็รู้ผลว่าไม่ผ่านการคัดเลือก ก็รอผลประกาศ ของ ม.ราชภัฏ ว่าจะติดไหม สุดท้ายก็ติดที่สวนสุนันทา ดีใจมาก อย่างบอกไม่ถูก ก่อนเดินทางไปสอบสัมภาษณ์ นอนฝันเห็นสถานที่แหล่งหนึ่ง เป็นเนินดิน มีต้นไม้เต็มไปหมด เห็นอนุเสาวรีย์ใครก็ไม่รู้ รู้ว่าแต่งกายแบบ เจ้านายชั้นสูง และ ก็เห็นพระปิยะมหาราช อยู่ ณ ที่นั้นด้วย ทั้งสองพระองค์ประทับยืนคู่กัน ผมก็เดินไปที่หน้าพระพักตร์ แล้วคุกเข่าลงกราบ และมีรับสั่งว่า มาอยู่กับเราที่นี้เถิด ......
    .....ตื่นมาก็เดินทางไป สอบสัมภาษณ์ เชื่อไหม เนินดินที่ผมเห็น มันมีจริงๆ เหมือนในฝันเลย อยู่ตรงข้ามคณะครุศาสตร์ ผมก็ได้เรียน เป็นลูกพระนางสมใจ
    แต่ก็มีเหตุการณ์ทำให้ใช้เวลาเรียนอยู่ถึง 8 ปี จบ และก็ตอนนี้ก็กลับมา เรียนต่อ ปริญญาโท รักที่สวนสุนันทามากครับ

5. piyaphunj

piyaphunj สมาชิก

ครับผม เวบนี้กลับมาแล้ว

นึกว่าเวบนี้จะโดนกระชับพื้นที่ซะแล้ว อิอิอิ

คุณสร้อยฟ้า ข้อมูลปึก จริง ๆครับ วันนี้ฝนตกหนักเลย เพิ่งกลับบ้านครับผม จะตีหนึ่งแล้ว เดี๋ยวไปต้มมาม่าก่อน

คุณสร้อยฟ้า ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยครับ

ว่าง ๆจะแวะมาอ่านในเวบนี้นะครับ

6. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะ....
    ดูแลสุขภาพเช่นกันจ่ะ.....^^

7. สร้อยฟ้ามาลา

<EMBED height=390 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/idqw1JTxnJM?version=3 allowScriptAccess="always" allowfullscreen="true">​

...............................

ยามเมื่อลมพัดหวน ลมก็อวล ​

แต่กลิ่นมณฑาทอง ​

ไม้เอยไม้สุดสูง อย่าสู้ปอง ​

ไผเอยบ่ได้ต้อง แต่ยินนามดวงเอย​

โอ้เจ้าดวง เจ้าดวงดอกโกมล ​

กลิ่นหอมเพิ่งผุดพ้น พุ่มในสวนดุสิตา ​

แข่งแขอยู่แต่นภา ฝูงภุมราสุดปัญญาเรียมเอย ​

โอ้อกคิดถึง คิดถึงคะนึงนอนวัน ​

นอนไห้ใฝ่ฝัน เห็นจันทร์แจ่มฟ้า ​

โอ้อกคิดถึง คิดถึงคะนึงนอนวัน ​

นอนไห้ใฝ่ฝัน เห็นจันทร์แจ่มฟ้า ​

ทรงกลด สวยสดโสภา ​

แสงทองส่องหล้า ขวัญตาเรียมเอย ​

ทรงกลด สวยสดโสภา ​

แสงทองส่องหล้า ขวัญตาเรียมเอย

...............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2011
  8. สร้อยฟ้ามาลา

<EMBED height=390 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/KkK9o5Z5RUI?version=3 allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">​

....................................

คำร้อง-ทำนอง: สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์

<DL><DD>
    บรรยายความตามไท้ เสด็จยาตร ยังไทรโยคประพาสพนาสณฑ์ น้องเอย...เจ้าไม่เคยเห็น
    </DD></DL><DL><DD>
    ไม้ไร่หลายพันธ์ คละขึ้นปะปน ที่ชายชลเขาชะโงกเป็นโกรกธาร น้ำพุพุ่งซ่าน ไหลมาฉาดฉาน
    <DD>
    เห็นตระการ มันไหลจอกโครมจอกโครม มันดังจ้อกจ้อก จ้อกจ้อก โครมโครม
    น้ำใสไหลจนดู หมู่มัสยา กี่เหล่าหลายว่ายมา ก็เห็นโฉม น้องเอย เจ้าไม่เคยเห็น
    ยินปักษาซ้องเสียง เพียงประโคม เมื่อยามเย็นพยับโพยมร้องเรียกรัง เสียงนกยูงทอง มันร้องโด่งดัง
    <DD>
    หูเราฟังมันร้องดังกระโต้งฮง มันดังก้อก ก้อก ก้อกก้อก กระโต้งฮง
    </DD></DL>
    ....................................

9. jom123

jom123 Active Member

14 มิถุนายน 2011
    เกี่ยวกับพระนางเรือร่ม

พระนางเรือร่มยังไม่ได้มาเกิดนะคะ พระธิดาที่สิ้นพระชนม์ก็ยังไม่ได้มาเกิดแต่จะมาเกิดภายใน 2-3 ปีนี้ แล้วจะไปเกิดเป็นเชื้อพระวงศ์อีกครั้งค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อแต่เป็นเรื่องจริง เพราะมีคนฝันเห็นพระนางค่ะแล้วพระนางตรัสว่าให้ทำพิธีบวงสรวงขอลูกที่วัดกู้ เพราะพระนางและเสด็จพ่อร.5เป็นผู้ที่เลือกให้พระธิดามาเกิดกับผู้นั้น ขอไม่เอ่ยนามที่มาของเรื่องนะคะ และตอนนี้ได้ทำพิธีบวงสรวงไปแล้ว และผู้ที่จะเป็นมารดาในอนาคตได้ฝันเห็นเด็กผู้หญิงผิวขาวไว้ผมจุก แต่งตัวโบราณและมีผู้ติดตามคอยดูแลตลอดเวลาค่ะ อีกทั้งยังได้ฝันเห็นเสด็จพ่อร.5 ไปพร้อมๆกันค่ะ

10. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    วันนี้ดิฉันเพิ่งได้มีโอกาสไปกราบพระนางที่วัดกู้ แต่ยังเข้าไปไม่ถึงศาลนะคะพอดีมีเหตุจะต้องรีบไปที่อื่นต่อ ได้เข้าไปกราบตรงซากเรือที่ล่ม เพียงแค่เห็นก็น้ำตาเริ่มคลอ หัวใจเต้นเร็วและขนลุก รู้สึกว่าเศร้าเหลือเกิน คงเพราะอินกับประวัติศาสตร์มากเกินไปก็เป็นได้ แต่จะกลับไปกราบพระองค์ท่านที่ศาลในเร็วๆนี้แน่นอนค่ะ สนใจอยากซื้อน้ำหอมกลิ่นที่พระองค์ชอบมาเก็บไว้เป็นที่ระลึกด้วยค่ะ ไม่ทราบว่ายังมีจำหน่ายอยู่หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2011
  11. สร้อยฟ้ามาลา

อยากได้น้ำหอมน้ำปรุงเหมือนกันเลย ไปวัดกู้มาก็หลายครั้งแต่ยังไม่เคยเห็น อยากรู้ว่ากลิ่นจะเป็นยังไง หอมขนาดไหน.....

แต่ซากเรือโบราณลำใหญ่นั้น ไม่ใช่เรือพระประเทียบที่จมนะ.....

12. Snow

อ้าว ไม่ใช่เรือจริงที่ล่มหรอกหรอคะ งั้นเป็นซากเรืออะไรคะ หรือเอามาจำลองจากของจริงเฉยๆ และที่อยากทราบมากกว่านั้นคือ ตกลงยังมีน้ำหอมจำหน่ายอยู่หรือเปล่าคะ

13. สร้อยฟ้ามาลา

ถ้าจำไม่ผิดเห็นว่า เป็นซากเรือโบราณที่เขาขุดเจอแถวๆ นั้นจ่ะ... แต่ไม่ใช่เรือพระประเทียบ....

ส่วนศาลาริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่อัญเชิญพระศพขึ้นมาไว้นั้น ก็ไม่มีแล้วเหลือแต่ที่เขาขุดเจอเสาศาลาแต่อยู่บนดินที่ตะกอนทับถมเป็นฝั่งเป็นแผ่นดินไปแล้ว และบริเวณที่ตั้งศาลานั้นก็คือศาลหลังเก่าก่อนที่เขาจะย้ายศาลและยกศาลขึ้นให้สูงกว่าแต่ก่อนอย่างที่เห็นในปัจจุบัน.....

ไม่เคยเห็นน้ำหอมเลย แล้วรู้สึกว่าศาลาท่าน้ำก็ไม่มีแล้วด้วย......เสียดายศาลา......

14. สร้อยฟ้ามาลา

<EMBED height=390 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/kMW3OlSgYSE?version=3 allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">​

.................................................

ทุกครั้งที่ฉันร้องไห้จนจมทะเลน้ำตา
    เหว่ว้าและเคว้งคว้างกลางผู้คนเจ็บจนไม่อยากหายใจ
    ถูกรักทำร้ายจนเปราะบางขอบฟ้าความหวังซีดจางเหลือเกิน

แต่บอกกับใจไม่หยุดฝันอธิษฐานในกาลนิรันดร์
    อย่าหยุดศรัทธา สักวันคงได้พบเธอ

อีกครึ่งหนึ่งของดวงวิญญาณฉันรออยู่
    คนเคยรู้ใจคนเคยรู้จัก จำฉันได้ไหม
    เราเคยพลัดพรากกัน

หากเธอกับฉันสวนทางกัน ในความฝัน
    อยากให้สายตาเราได้จ้องกัน
    และให้เธอบอกฉัน ว่าฉันข้ามเวลาเพื่อมาพบเธอ

ฉันใช้ชีวิตมืดมนดั่งคนที่มีแผลใจ
    แผ่นดินและผืนฟ้ากว้างไกลมันกลับไม่เหลือทางให้เดิน
    ทอดทิ้งรักแท้ที่ข้างทางปล่อยทิ้งความหวังที่พังยับเยิน

อยากบอกกับใจให้หยุดฝันอธิษฐานในกาลนิรันดร์
    เจ็บกับศรัทธากี่วันก็ไม่พบเจอ

อีกครึ่งหนึ่งของดวงวิญญาณฉันรออยู่
    คนเคยรู้ใจคนเคยรู้จัก เธอไปอยู่ไหน
    เราคงพลัดพรากกัน

หากเธอกับฉันสวนทางกันในความฝัน
    อยากให้สายตาเราได้จ้องกัน
    โปรดให้เธอบอกฉันว่าฉันข้ามเวลาเพื่อมาพบเธอ

หากเธอกับฉันสวนทางกันในวันนั้น
    อย่างที่ที่สายตาเราได้จ้องกัน
    อยากให้เธอบอกฉันว่าฉันข้ามเวลาเพื่อมาพบกัน

.................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011
  15. Snow

ขอบพระคุณคุณสร้อยฟ้ามาลาสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันและช่วยให้ความกระจ่างค่ะ

16. สร้อยฟ้ามาลา

ตะกี้ได้สอบถามจากพี่คนหนึ่งใเว็ปพลังจิต ซึ่งเพิ่งไปหล่อเทียนพรรษาที่วัดกู้ ทราบว่า น้ำอบ ยังมีจำหน่ายอยู่จ่ะ.... เอ แล้วทำไม เราไม่เห็นหล่ะ.......

17. เด็กหัวจุก

เด็กหัวจุก เป็นที่รู้จักกันดี

อีกกี่หมื่นหยดน้ำตา ที่จะเพียงพอกับคำว่าคิดถึง

18. Snow

ขอบพระคุณที่มาส่งข่าวค่ะ อย่างน้อยก็ยังพอมีลุ้น ไปคราวหน้าจะลองถามคนในวัดดูค่ะ อยากได้มากๆ

19. ดาวหาง

ดาวหาง สมาชิก

22 มิถุนายน 2011
    ึคืออะไรกันแน่ตอบหน่อยค่ะ

ตอนที่ได้อ่าน เรื่อง เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ พระนางเรื่องล่ม แล้วคิดไม่ดีอะค่ะ ไปว่าเจ้าของกระทู้ว่า เพี้ยนหรือเปล่า คิดไปเองแน่ๆ หลังจากนั้นก็ไม่ได้นำพาอะไรอีก พอกลางคืน ปิดไฟนอน สิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเองคือ หูค่ะ แว่าได้ยินเสียงซอ สีเพลง ธรณีกรรแสงค่ะ เป็นการแว่วๆค่ะ ดึกแล้วก็คิดว่าบ้านใหนเปิดทีวีเสียงดัง จนนานก็ยังได้ยินอยู่ ก็เลยคิดว่าเอาแล้วงัย ถ้าปากหรือคิดไม่ดี จะโดนตลอด เดี๊ยวนี้เวลาจะนอนหูจะแว่วได้ยินเสียงคล้ายๆ บทสวดแต่ไม่ชัด งงกับตัวเองอยู่นี่:cool:

20. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ไม่เอา...อย่าเรียกว่า ป้า นะ ต้องทำตัวแอ๊บเด็กเสมอ ซินะ
    ขอบคุณที่คิดถึงกัน.....