เพื่อการศึกษา สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 6 มิถุนายน 2012.

1. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ข้างบน ผมว่าแท้ครับ แกะพิมพ์สวยมากขอรับ

2. Karanตี

Karanตี สมาชิก

รบกวนขอความรู้ซักองค์ครับ

เชิญผู้รู้ทุกท่านครับ องค์นี้มีโอกาสซักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,021.4 KB
      เปิดดู:
      250
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      915.7 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      954.8 KB
      เปิดดู:
      120
  3. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ
    เนื้อหาดูดีมากเลยครับ
    มีเส้นผ้าทิพย์ มีเส้นแซมระหว่างฐานกลางชั้นที่ 1 และ 2
    สภาพอย่างนี้ธรรมชาติสวยงามมากครับ
    มวลสารที่เป็นก้อนมีการแยกตัวจากเนื้อมวลสารเป็นธรรมชาติดีครับ
    เส้นกรอบบังคับพิมพ์หวายผ้าซีก
    เป็นกำลังใจให้ครับ อนุโมทนา...สาธุ

4. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณทุกคำถาม และคำตอบครับ ท่านที่ถามเรื่องการลากเส้น ลองไปนำรูปพระสมเด็จวัดระฆัง องค์ที่อยู่ในวงการ แท้พันตา มาลองลากเส้นดูนะครับ จากปลายเกศที่จรดซุ้ม ลากมาถึกปลายฐานหมอนชั้นล่างสุด ท่านก็จะพบคำตอบในการจัดวางแม่พิมพ์ขององค์พระ ส่วนท่านที่ช่วยมาวิเคราระห์ ผมยินดีมากครับ ที่มาช่วยกัน ปุจฉา วิสัชนา กันเพื่อเพิ่มพูนองค์ความรู้ พระสมเด็จไม่มีใครผิดใครถูก หรอกครับ เพราะเกิดไม่ทันกันสักคน แล้วแต่ว่าจะได้รับการถ่ายทอดหรือค้นคว้ากันมาอย่างไร สำหรับท่านที่เข้ามาดู ก็ขออย่าให้เชื่อ แต่นำความรู้ที่ได้ลองไปวิเคราะห์ดู เพื่อการศึกษาต่อไปจะดีที่สุดครับ

5. nutsuanplu

nutsuanplu Active Member

ความเห็นส่วนตัว
    พระที่พี่สากลนิยมเอามาให้ดูเทียบกับพระของเจ้าของกระทู้
    ผมดูกี่รอบก็ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ เหมือนเอาเหรียญบาทกับเหรียญห้า
    วางไว้คู่กัน ยังไงก็ดูรู้ครับว่าอันไหนเหรียญบาท อันไหนเหรียญห้า
    แท้ไม่แท้ไม่รู้ แต่ดูแล้วชอบมาก (ไม่รู้ว่าเป็นที่รูปถ่ายด้วยหรือเปล่า)

6. sunsky

sunsky Active Member

เข้ามาติดตามด้วยครับผมเองก็คนที่เคารพและศรัทธาต่อสมเด็จโตครับ

7. boomsong1

boomsong1 สมาชิก

13 มิถุนายน 2012
    รบกวนขอความรู้จากพี่ๆทุกท่านครับ ...ขอบคุณครับ...

ขนาดไฟล์:
      241.3 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      163.5 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      149.2 KB
      เปิดดู:
      73
    • Copy of 222resize.JPG
      Copy of 222resize.JPG
      ขนาดไฟล์:
      185.2 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      284.4 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      270.7 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      126.8 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      189.5 KB
      เปิดดู:
      100
  8. NATTHANART

NATTHANART สมาชิก

23 กันยายน 2011
    คุณ brutus ช่วยดูให้นัทหน่อยได้ไหมคะพระ 2 องค์นี้แท้ไหมคะ

9. gong69

gong69 Active Member

หลังพระสมเด็จวัดระฆังมีแบบนี้มั่ยครับ เรียกว่าหลังอะไร ขอบคุณครับ

10. brutus

เรียบคุณ NATTHANART พระที่นำมาลง คุณ NAT คิดว่าจะปล่อยเท่าไรหรือครับ พระที่มีผลประโยชน์ คนที่ดูว่าแท้หรือไม่แท้ ก็ต้องรับผิดชอบด้วยนะครับ เหตุผลนี้ ก็เลยไม่ค่อยมีคนกล้าออกความเห็นอย่างที่ว่าไป อีกอย่างสมเด็จวัดระฆัง แท้ตานี้ แต่ไปให้อีกท่านดูก็อาจไม่แท้ พระแท้พันตาหายาก นอกเสียจากขึ้นอยู่กับว่าเป็นพระของใคร มีชื่อเสียงในวงการหรือเปล่า หากไม่เดือดร้อนจริงๆ ดูแล้ว ว่าเก่าถึงยุด ก็บอกเพื่อนคุณว่าเก็บไว้ดีกว่า จะดีที่สุด แต่หากเดือดร้อน ก็ไม่ว่ากัน จะเล่นเป็นพาณิชย์ ก็คงต้องแนะนำเหมือนที่ พี่ๆเพื่อนๆสมาชิก เคยแนะนำว่า ลองส่งประกวด หรือส่งออกใบเซอร์ หรือลองไปแห่กับเซียนใหญ่ดู หากเขารับเช่าก็คงจะมีเปอร์เซ็นต์แท้มากขึ้น แต่อย่าหวังเรื่องราคา ที่มาลงกันตามสื่อเลยนะครับ

11. boomsong1

boomsong1 สมาชิก

13 มิถุนายน 2012
    ***ผมว่าจริงอย่างที่ ท่าน brutus ให้ข้อคิดดีนะ มี เหตุ มี ผล ดีครับ:cool:***

...ไม่ลองเดินทางดูก็ไปรู้ ว่า ระยะทาง ไกล แค่ไหน สุดท้าย ใกล้ ไกล อยู่ ที่ ใจ ที่ ใจ เรา นั้น เอง....ขอบคุณทุกๆท่านครับ....

12. sofar1976

sofar1976 Active Member

14 มิถุนายน 2011
    ฝากชวยดูให้องค์นึงนะครับ

รบกวนทุกท่านช่วยดูสมเด็จองค์นี้ให้ด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      102.5 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      88.4 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      76.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      75 KB
      เปิดดู:
      73
  13. brutus

มีคนฝากข้อมูลมาให้คุณนัท เรื่ิองที่พูดว่า "องค์หนึ่งไม่แท้ องค์ที่สองก็คงไม่แท้" อาจไม่เสมอไป หากองค์ที่สอง มีวาสนา น่าจะง่ายกว่านี้ ลองพิจารณาดูนะครับ ( หมายเหตุ ผมไม่ได้หมายถึงคุณ นัท ไม่มีวาสนานะครับ)

14. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นส่วนตัว สนับสนุนความเห็นเจ้าของกระทู้ครับ การปล่อยพระสมเด็จไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ ถ้าคุณเดินเช็คพระเพื่อปล่อย แค่เก๊ร้านเดียว ศูนย์พระเครื่องตรงนั้น เก๊หมดครับ ถึงกันเร็วมาก ถ้าพระเราแท้แต่เซียนไม่เล่นเนื้อหาพิมพ์ทรงนี้เสียความรู้สึกเปล่าๆ ครับ การปล่อยพระสมเด็จไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ เหมือนกับการหาพระแท้ไว้ครอบครอง เพราะพระเราดีแค่ไหนไม่มีความหมายถ้าเซียนใหญ่เค้าไม่ต้องการ ไม่ใช่พระของผู้ถามเจ้าของในกระทู้ไม่ดีนะครับ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ฟันธงให้คุณ เหมือนเค้าการันตีพระเครื่องให้คุณด้วย คิดแบบไม่เครียดนะครับ พระสมเด็จมีพระพุทธนั่งสมาธิอยู่ พระพุทธรูปในความหมายของผมคือของจริง คือสิ่งที่ชาวพุทธเคารพกราบไหว้ทุกสมัย ไม่มีพระพุทธรูปไหนไม่แท้ครับ เพราะทุกวันนี้ผมเองก็กราบไหว้พระพุทธอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

15. NATTHANART

สวัสดีอย่างเป็นทางการนะคะ คุณ BRUTUS คือบอกตรง ๆ นัทยังไม่ได้สัมผัสองพระจริง ๆ นะคะ เจ้าของเค้า่ายภาพมาให้เพื่อนนัท และเพื่อนนัทก็เอามาให้นัทติดต่อหาคนมาดู เพราะแกบอกว่าพระองค์นี้ทันคะ แต่ความรู้เรื่องสมเด็จนัทนั้นแทบจะไม่มีเลยจึงมารบกวนพี่ ๆ ช่วยเช็คก่อน พี่มีความเห็นอย่างไรก็กล่าวมาได้เลยนะคะ นัทรับฟังได้ เพราะถ้านัทมัน่ใจว่าแท้แล้วก็จะให้เพื่อนนัทหาคนมาเช่าคะ

16. NATTHANART

คือเรื่องของเรื่องเค้าบอกว่าแท้ทั้งสององค์คะพี่ อิอิ นัทเลยตีความและเขียนตามนี้

17. NATTHANART

ใช่คะ พระแท้ทุกองค์ แต่้าเซียนไม่เล่น ไม่มีราคาเลยตีไม่แท้เยอะมากมาย พี่เชื่อไหมขนาดเพื่อนของเพื่อนนะนัทให้เช็คพระให้หน่อยเค้าบอกเป็นเซียนสมเด็จ เค้าบอกว่า ถ้าองค์ไม่ถึงล้าน ไม่ต้องมาให้เค้าเช็ค คำพูดนี้สุดยอดเลย

18. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    รบกวนฝากอีกองค์ครับ ช่วยพิเคราะห์พิจารณาเพื่อเป็นความรู้ทีครับ กระทู้นี้รู้สึกอบอุ่นและมีกำลังใจจริงๆครับ อนุโมทนาครับ:cool:

19. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีคับพี่ๆ เรื่องพระสมเด็จองค์แท้ๆก็อยากมีกับเค้ามังคับ
    แต่ทุกวันนี้การเล่นพระมันเปลี่ยนไปพระเก๊ตีเป็นแท้ก็มี พระแท้แต่ว่าเป็นพระผิดพิมร์ก็มี
    ไม่รู้จะไปเชื่อใคร 10ตาดูก็ว่ากันไปต่างๆนาๆ ไม่มีใครเป็นที่1หรอกคับ

ผมเป็นคนเล่นพระยุคหลังความรู้ก็น้อยเงินจะเช่าพระก็ไม่มี
    เลยหันมาเล่นพระใหม่ที่แท้ดีกว่าคับ กราบไหว้อย่างสนินใจ
    ไม่ต้องเอาพระไปให้คนนู้นสวดทีคนนี้สวดที หลายคนดูก็ว่ากันไปหลายอย่าง
    แต่ล่ะคนเค้าก็เก่งๆกันทั้งนั้นแต่ทําไมให้ข้อมูลไม่เหมือนกันเลย

ผมว่าเล่นพระแบบที่เราชอบเป็นดีที่สุดคับ สบายใจดี ถ้าเราทําดีพระย้อมคุ้มคองคับ

20. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ช่วยดันกระทู้ครับ มีมาให้ดูอีกครับ เคยให้พี่ๆที่รู้จักกันดูบางท่านบอกพิมพ์ดี แต่เนื้อตึงและแตกลายงาเกินไป แต่บางท่านบอกเนื้อดูมันถูกใจ แต่พิมพ์ไม่เข้าตา ยังไงลองดูกันนะครับ