เพชรพญานาคจากถ้ำ ใหม่หน้า 177

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุณศรชัย, 15 กุมภาพันธ์ 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยทั้งหมดค่ะคุณน้ำมนต์ และน้องศรชัย สาธุ สาธุ สาธุ

2. คุณศรชัย

คุณศรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2011

ปีใหม่นี้มีของขวัญแน่นอนครับสำหรับสมาชิกทุกท่านเลยครับ...ยังไม่บอกสัณฐานครับ..ให้สมาชิกนึกไปพลางๆครับ...

3. คุณศรชัย

อนุโมทนาสาธุกับพี่น้ำไทยด้วยครับที่ช่วยจัดการงานบุญเหล่านี้ให้น้องเกรงใจพี่น้ำไทยครับ..เพราะพี่ต้องเดินทางไปหลายที่..บุญใดที่น้องได้กระทำในอดีตและปัจจุบันขอให้พี่น้ำไทยได้รับกุศลผลบุญที่น้องได้กระทำทุกบุญ สาธุ สาธุ สาธุ

4. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนูโมทนาสาธุ กับคุณศรชัยด้วยนะครับ บุญหนักศักดิ์ใหญ่ทั้งนั้นเลยครับ

5. Nammol

Nammol เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ได้แวะเข้ามาอ่าน อ่านแล้วทนไม่ได้ขออนุญาต join
    1. ชื่อชาวนาคาโดนนนใจ แสดงว่าพวกเราในนี้ดูเหมือนจะเป็นชาวนาคา ชุมชนนาค อิอิ

2. คำนี้ (ระยะทางไม่เป็นอุปสรรคของการทำความดีเลยจริง ๆ) น่ารักจัง
    เว้าว่า รัก(บุญ)ข้ามขอบฟ้า โอ้ หรือคำนี้ ขอบฟ้ามิอาจกั้นมังคะในการทำความดี

3. Koon Viphard สาธุ ขออนูโมทนาสาธุ กับคุณศรชัยด้วยนะครับบุญหนักศักดิ์ใหญ่ทั้งนั้นเลยครับ
    55555 บุญหนักมากเลยค่ะ ขณะพระยืนแช่แข็งบิณฑบาตร เพื่อให้ประชาชนใส่บาตรนะคะ
    เทพเทวดา ได้โปรยข้าวตอกดอกไม้ น้ำมนต์ ลงมา แต่โปรยหนักค่ะ ลงมาเป็น snow หิมะฝอยโตอ่ะค่ะ และแจมด้วย
    Hailstone ลูกเห็บเล็กๆ ลงมาเป็นพิธี ไม่มาก แต่ปกติถ้าลงแล้วก็จะลงมาก เพราะวัดอยู่แนวเทือกเขาร๊อกกี้ เย็นจัด
    ซึ่งถ้าเย็นจัดขนาดหิมะ หรือลูกเห็บลง ถ้าได้ลงจะลงนาน แต่นี่ลงแป๊บเดียวเป็นพิธีให้รู้ เป็นอัศจรรย์ค่ะ
    สาธุ นะคะในผลของบุญหนักศักดิ์ใหญ่ ใช้คำที่น้ำมนต์อ่านแล้วมีอาการเช่นนี้ อ่านไปยิ้มไป

4 Koon Duangkamol ชอบคุณเขียนชื่อนี้ น้ำมนต์ ใช่ค่ะ น้ำมนต์ๆๆๆ เพราะจัง -ขอร่วมคุยด้วยนะคะ
    แม้นจะเป็นคุยข้ามมิติของเวลา คนละเวลาแต่ เป็นชาวนาคาเดียวกัน อิอิ
    ดีใจจังค่ะที่ได้มาโมทนาบุญด้วยกัน บุญทั่วจักรวาล ข้ามโลก สาธุค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยทั้งหมดค่ะคุณน้ำมนต์ และน้องศรชัย สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

5. พวกเราชาวนาคา เตรียมอนุโมทนาบุญใหญ่กับคุณศรชัย ต่อเลยค่ะ
    เพราะคุณศรชัย แพลนสร้างบุญถวายมณีนาคาข้ามจักรวาล เพื่อนำมาบรรจุในพระอุโบสถวัดไทยในต่างแดน
    ซึ่งกำลังก่อสร้าง และแพลนจะนำมณีนาคาร่วมบรรจุในพระธาตุพนมจำลองที่กำลังจะสร้างไว้ในอเมริกา
    จรรโลงพระพุทธศาสนาสืบต่อไป สาธุ สาธุ โมทนาบุญด้วยกันทั้งหมดทั้งมวล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  6. CRUNOI

CRUNOI เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญ กับ ชาวนาคาผู้เจริญในเวปนี้ทุกท่านเลยค่ะ ^_^
    ติดตามอ่าน กระทู้ในเวปนี้ เจ้าของบ้าน และคณาญาติทุกท่านน่ารักจริงๆ ค่ะ มีโอกาสจะขอร่วมบุญด้วยนะคะ _/\_

7. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

8. คุณศรชัย

สวัสดีวันอาทิตย์ครับ....ไปทำบุญที่ไหนกันบ้างหนอ..เงียบๆ ยินดีกับชาวอยุทธยาด้วยนะครับที่สถานการณ์ดีขึ้นแล้ว และ อนุโมทนากับหลายๆท่านไม่ว่าจะเป็นทหารพลเรือนที่เข้าไปช่วยเคลียร์พื่นที่ทำความสะอาดในส่วนต่างๆไม่ว่าจะเป็น วัด โรงเรียน บ้าน ขอให้เจริญในทางโลกและทางธรรมนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2011
  9. duangkamol

สวัสดีวันอังคารค่ะ ช่วงนี้เงียบจัง หายไปไหนกันหมดน๊า.....

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ แวะมาเยี่ยมน้องและเพื่อนๆค่ะ
    ติงมีความเชื่ออย่างหนึ่งว่า ท่านที่มาพูด มาคุย มาเยี่ยมกระทู้นี้ เกี่ยวพันกับพญานาคกันทุกคน ไม่งั้นเราคงไม่เชื่อ ไม่ศรัทธา ไม่มาในทางนี้อย่างแน่นอน...

11. ติงติง

เมื่อวาน เป็นวันคล้ายวันสถาปนา โรงเรียนเลิงนกทา(อายุครบ ๔๐ ปี)
    ก็ได้รวบรวม อาหารแห้ง ช่วยน้ำท่วมได้ห้าร้อยกว่าถุง(ถุงพลาสติกใบใหญ่ๆ)
    พร้อมน้ำดื่ม และเงินอีกจำนวนหนึ่ง
    ติงก็นำปลากระป๋อง นม และขนม ไปช่วยค่ะ
    อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

12. ติงติง

น้อมอนุโมทนาบุญค่ะน้องศรชัย และทุกๆท่าน

13. duangkamol

อนุโมทนาบุญค่ะคุณติง ขยันทำบุญมากขนาดนี้ ขอให้เจริญๆ ทุกๆ ด้านในสิ่งที่ดีนะคะ จะพยายามทำให้ได้อย่างคุณติง และน้อง ๆ ค่ะ ยินดีและดีใจมากที่ได้รู้จักค่ะ

14. chun2010

chun2010 Active Member

31 พฤษภาคม 2010
    น้องศรชัยพี่ได้รับเหล็กไหลแล้วนะคะ องค์ท่านสมบูรณ์สวยงามกว่าในรูปเยอะเลยค่ะ

ส่วนเรื่องชื่อชาวนาคานั้น เพราะอยู่จังหวัดอุบลราชธานี (แต่เป็นคนกรุงเทพฯ) และเคยได้ยินคนเก่าแก่เล่าว่ามีความเชื่อว่าคนอุบลฯ เป็นชาวนาคาอาจเป็นเพราะอยู่ใกล้แม่น้ำมูลแม่น้ำโขงกระมัง

ยินดีและดีใจที่มีสมาชิกใหม่เข้ามาพูดคุยกัน บอร์ดจะได้คึกคัก....

15. duangkamol

แหะ ๆ พักนี้กระทู้เงียบเหงาไป เปิดดูก็ไม่ค่อยมีคนเข้ามาคุย สงสัยเก็บตัวหรือไปเที่ยวกระทู้/เว็บอื่นกันหมดแย้ว...ตะก่อนเห็นคุยกันหนุกหนานพอเราจะมาคุยด้วยหนีกันหมดเลย ฮือ ๆ

16. ติงติง

ขออนุโมทนาและขอบคุณมากค่ะคุณดวงกมล
    ติงว่านะ คุณดวงกมลทำบุญมากกว่าติงอีกนะคะ
    ยินดีที่ได้รู้จักกัลยาณมิตรอย่างคุณดวงกมลค่ะ

17. suphattra

suphattra สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    อ่านเเลัวตาลายเลย ตอนนี้ยังมีอระไรบ้างค่ะ ตามไม่ทันเเลัว อิอิ

18. ติงติง

ติดตามที่หน้า ๑ โพสต์ที่ ๑ นะคะ

19. chun2010

chun2010 Active Member

31 พฤษภาคม 2010
    เคล็ดลับสำหรับกระทู้นี้คือ อ่านหน้าแรก เพื่อดูว่ามีอะไรใหม่ ๆ ให้ร่วมบุญหรือไม่ แล้วก็ไปที่หน้าสุดท้ายเลย เพื่อดูว่ามีการพูดคุยหรือมีความเคลื่อนไหวของสมาชิกอะไรบ้าง

แรก ๆ พี่ก็เหมือนน้อง suphattra แหล่ะค่ะ อ่านทุกหน้า...สรุปตาลายเหมือนกันเลย อยู่ไปสักพักเริ่มรู้วิธีก็เลยสบาย....

20. คุณศรชัย

ครับอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ ตามเก็บเพชรพญานาคเพื่อเป็นของขวัญให้ผู้ช่วยน้ำท่วมตามกำลังศรัทธาไม่ว่าจะเป็นข้าวสารอาหารแห้งน้องจะส่งไปให้นะครับ..ส่วนท่านที่ยังไม่ได้หรือจัดส่งไปให้ก็รอแป๊บนะครับน้องจะเร่งส่งให้ทีหลังครับ..พรุ่งนี้ว่างๆจะลงรูปวัตถุมงคลที่ให้เป็นของขวัญกำลังใจให้ผู้ที่ช่วยเหลือผู้ประสบภัยนะครับ...ลืมไปและอีกส่วนหนึ่งจะแบ่งไปที่กระทู้พี่ติงเพื่อช่วยให้ผู้ที่ร่วมบุญถวายมณีนาคาสำสักสงฆ์ภูสูงครับ.....บุญรักษาสมาชิกทุกท่านนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้