เพชรพญานาคจากถ้ำ ใหม่หน้า 177

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุณศรชัย, 15 กุมภาพันธ์ 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

2. peerakul

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

3. คุณศรชัย

คุณศรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2011
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[FONT=&quot][FONT=&quot] ใน รูปร่างกายของพวกเรามันมีอยู่อย่างนี้ นี่เราเรียกว่าเป็นภูต ร่างกายของเราท่านว่าเป็นมหาภูตรูป ว่ากันง่ายๆก็คือ มหาภูต ภูตก็คือผี ร่างกายของเรานี้แหละ มันเป็นผีอยู่ มันจะต้องรบเร้า ทำความเดือดร้อนให้แก่ตัวเราอยู่ตลอดกาล ต้องได้เลี้ยงได้เซ่นได้สรวงมันอยู่ตลอดกาลเวลา เราเซ่นสรวงผีอันนี้ เราก็ว่าบริโภคอาหาร อาบน้ำนุ่งผ้า ประดับประดาตกแต่งร่างกาย เราก็ว่าไปอย่างนั้น ความจริงการเซ่นสรวงผีอันนี้ เราหาของมาเซ่นมัน มา บวงสรวงบูชามัน แต่ขนาดนั้นมันก็ไม่กรุณาเราเลย มันมีแต่จะทำให้เราเป็นทุกข์
    อยู่ตลอดเวลา [/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT][/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot] พระอาจารย์วัน อุตฺตโม วัดถ้ำอภัยดำรงค์ธรรม จ.สกลนคร[/FONT][/FONT][FONT=&quot][/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.9 KB
      เปิดดู:
      455
      ขนาดไฟล์:
      3.8 KB
      เปิดดู:
      823
      ขนาดไฟล์:
      3.7 KB
      เปิดดู:
      838
  4. คุณศรชัย

แจ้งเรื่องร่วมบุญ ปูกระเบื้องห้องน้ำสำนักส่งฆ์ บ้านหนองม่วง ในขณะนี้ยอดการร่วมบุญยังคงเหลือ อีก 20 กล่องครับ ....สาธุ อนุโมทนากับบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ....

5. เดียงสา

เดียงสา Active Member

คุณศรชัย.. ครับ ผมขอจอง

รายการที่ ๕ ลูกแก้วพญานาคสีน้ำเงินขนาด 3 cm (บูชาคู่ละ ๒๕o)

ครับ... โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ
    ขอบคุณครับ

6. คุณศรชัย

ขออภัยครับผมพิมพ์ผิดเป็น องค์ละครับ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาลุ้นบุญกระเบื้องของน้องศรชัยค่ะ

8. เดียงสา

เดียงสา Active Member

ครับ จอง 1 องค์ครับ
    (แล้วไม่ทราบมีสีแดงหรือปล่าวครับ)
    ถ้ามีสีแดง ผมขอ จองเพิ่ม อีก 1 องค์
    เป็น 2 องค์ครับ

9. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    มาให้อนุโมทนาสาธุบุญค่ะ
    วันที่ 31/03/54

1. จัดส่งพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 100 ชุด ไปร่วมงานสร้างโบสถ์ ของ พี่นุชุ (คนฉายกรรม)
    2. ร่วมทำบุญ วัดอัมพวัน หลวงพ่อจรัญ จำนวน 300 บาท
    3. ร่วมบุญซื้อกระเบื้องห้องน้ำ กับครูบาตุ๋ย สำนักสงฆ์ บ้านหนองม่วง อ.ส่องดาว จ.สกลนคร จำนวน 300 บาท
    4. จัดส่งซองซิป ไปร่วมใส่พระผง คุณหลวง จำนวน 1 กล่องใหญ่
    5. บริจาคช่วยสินามิที่ญี่ปุ่น ตามกำลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2011
  10. peerakul

อนุโมทนา สาธุจ้า

ทำบุญเป็นรายวันยังกับหนังสือพิมพ์ที่ออกทุ๊กวัน.....อิ อิ รอๆกันมั่งเน้อ^^

11. คุณศรชัย

อนุโมทนาสาธุึครับ...

12. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    คุณศรชัยคับ ไม่ทราบว่าคุณศรชัยพอจะรู้มั้ยคับว่า พระพุทธรูปองค์ไหนบ้างที่เหล่านาคราชให้ความเคารพบูชาอ่ะคับ เพราะตั้งแต่ที่คุณชัยบอกให้ผมหาพระพุทธรูปมาบูชาไว้เพื่อให้เหล่านาคราชได้จะได้คอยบำเพ็ญไปด้วย เพราะพญานาคชอบพระพุทธรูปอ่ะ ผมก็พยายามหามาตลอดแต่ก็ไม่มีพระพุทธรูปองค์ไหนถูกใจผมซักที (บางองค์ที่ชอบค่าบูชาก็แพงลิบลิ่ว...) เมื่อคืนผมจึงสวดมนต์ ทั้งคาถาบูชามณีนาคราชและคาถาบูชาพญานาคด้วย แล้วอธิษฐานขอให้มีโชคมีลาภได้อัญเชิญหรือพระพุทธรูปที่ถูกใจมาประดิษฐานไว้ในห้องซักที เมื่ออธิษฐานเสร็จก็นั่งสมาธิตามปกติ จนเข้านอน พอใกล้รุ่งผมก็ฝันเห็นชายชุดขาวคนนึงอายุก็คงจะประมาณสี่สิบได้มั้งคับ เห็นหน้าไม่ชัดด้วย มาถามผมว่า "อยากได้พระพุทธรูปหรอ? จะพาไปดู มีให้เลือกสององค์ อยากดูองค์ไหนหล่ะ?" แล้วก็บอกพระนามของพระพุทธรูปให้ผมฟังสองชื่อ ผมก็จำไม่ได้ว่าชื่ออะไรบ้างเพราะชื่อยาวอ่ะคับ แล้วก็จำยากด้วย รู้สึกแค่ว่าพระพุทธรูปองค์แรกที่บอกมาจะเป็นสีเขียว ลักษณะคล้ายพระแก้วมรกตเลยคับ
    --------------------------------------
    อ้อ...มีเรื่องจะเล่าให้ฟังคับ วันนี้ผมได้ไปนั่งเล่นที่อ่างแก้ว(อ่างเก็บน้ำของมหาลัย)กับพี่สาว ซักสามทุ่มผมก็เห็นมีเมฆก้อนเล็กๆบนท้องฟ้าเป็นรูปวงรีริ้วๆเหมือนรอยพญานาคเลื้อยผ่านเหนือแสงไฟจากพระธาตุดอยสุเทพ ลอยมาเฉยๆ เลยไม่ได้สนใจอะไร ก็เลยนั่งมองน้ำคุยกับพี่สาวไปเรื่อยๆ(คุยเรื่องพญานาคด้วยแหล่ะ) แต่พอหันกลับไปดูบนท้องฟ้าใหม่เท่านั้นแหล่ะคับ เมฆก้อนที่ว่านั้นทำเอาผมกะพี่สาวต้องตะลึงล้มตัวลงนอนข้างอ่างเก็บน้ำมองดูเลย เพราะว่าเมฆก้อนนั้น กลายเป็นเศียรพญานาคแบบว่า ชัดเจนมาก ใครมองไม่ออกว่าเป็นเศียรพญานาคก็คงไม่ใช่พุทธศาสนิกชนแล้วหล่ะคับ แล้วตรงนัยตาของพญานาคก็เป็นประกายสีฟ้าเพราะลอยมาตรงดวงดาวที่สว่างไสวเป็นสีฟ้าดวงนึงพอดีเลย หลังจากนั้นเมฆก็เปลี่ยนรูปร่างเป็นริ้วๆกลายเป็นลำตัวส่วนใต้ท้องพญานาคราวกับว่าท่านกำลังเลื้อยผ่านไปงั้นแหล่ะคับ แต่เอาไปเอามาท่านไม่ได้เลื้อยผ่านไปกลับเกิดเมฆขึ้นอีกแห่งนึงเป็นริ้วใกล้ๆกัน ทำให้มองดูแล้วเห็นเป็นเหมือนกับว่าท่านเลื้อยวนรอบที่ผมกับพี่สาวกับนอนดูท่านอยู่ ปรากฏการณ์นี้ทำให้ผมกับพี่สาวปลื้มใจมากๆเลยคับ ต่างพากันอธิษฐานไปต่างๆนาๆ

13. คุณศรชัย

สาธุ...คำถามเกี่ยวกับพระพุทธรูปครับที่บอกว่าพญานาคท่านชอบทำบุญชอบพระพุทธรูป...ก็คือ...ที่ๆมีความดี หรือ หรือ ที่ๆร่มเย็น ท่านจะชอบอยู่ครับสังเกตุได้จากถ่ำต่างๆ น่าร้อนไม่มีน้ำในภูเขาเลย...ที่ถ่ำกลับมีน้ำไหลเต็มบ่อ..ที่ถ่ำแกลบก็มีบ่อน้ำศักสิทธิ์เช่นกัน...ทำให้รู้สึกได้ของความเย็น..พระพุทธรูปก็เช่นกันเป็นสัญญาลักษณ์แห่งการปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ เป็นศุนย์ร่วมจิตใจให้พุทธศาสนิกชน ได้กราบไหว้ ให้จิตใจที่วุ่นวายได้สงบลง ส่วนพระุพุทธรูปไม่ต้องไปคิดมากครัับ...เป็นปางไหนก็ได้เป็นชื่อไหนก็ได้ขอให้เป็นสัญญาลักษณ์ของพระพุทธศาสนาท่านก็พอใจแล้วครับ...ถ้าให้ผมแนะนำจากความฝันที่เป็นกายสีเขียวไม่ใช่พระแก้วมรกตครับแต่เป็น พญานาคชื่อ พญามุจรินท์นาคราช ตางหากครับ ถ้าให้แนะนำนะครับควรหา พระพุทธรูป ปางนาคปรกครับ..สาธุบุญรักษาครับ

14. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุด้วยจิตใจ (^_^)

15. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาาธุด้วยจิตใจในบุญทั้งหลายทั้งมวลด้วยเทอญ (^_^)

16. ติงติง

น้อมอนุโมทนาบุญค่ะ สาธุๆๆๆๆๆ

17. ติงติง

สาธุ ....ใกล้ความเป็นจริงแล้วนะคะน้องศรชัย

18. HONDA_FEENO

HONDA_FEENO เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทามิด้วยนะครับคุณศรชัย

19. saipote

555 บุญใครทำใครได้เฟ้ย อิๆๆ รอไม ช่วงนี้ ไซกำลังวิ่งหนีภัยพิบัติ อยุ่ อิๆ

20. saipote

อนุโมทนาสาธุค่ะ น่าจะถ่ายรูปเก็บไว้ มาฝากให้ดูบ้างนะคะ เสียดายจัง 555

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้