เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ฐา อยุธยา

ฐา อยุธยา เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    เข้ามาร่วมฉลองหน้า1002ด้วยคนครับ

2. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ฉลองหน้า 1,002 ด้วยครับ หลวงปู่ทิมคุ้มครองลูกหลานของท่านทุกคนครับ

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:สวัสดีครับ น้อง ภน น้อง ฌานกร และ ทุกๆท่านครับ
    มาร่วมฉลองหน้า 1002ด้วยครับ

4. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    เปิดตำนาน หลวงปู่ ให้รู้สิ้น
    ให้ได้ยิน ปฏิทา น่าสรรเสริญ
    ให้ลูกหลาน ได้รู้ ได้เพิ่มเติม
    ในความเดิม ที่เป็นจริง ทุกสิ่งอัน

หลวงปู่สร้าง พระเครื่อง ไว้หลายพิมพ์
    ที่ได้ยิน ได้ฟัง จากไหนนั่น
    จากหนังสือ คนแก่ หรือเวปพัน
    สิ่งเหล่านั้น จะเป็นจริง อย่านิ่งใจ

อันของจริง ของแท้ ไม่แน่นัก
    จะประจัก กับตน หรือก็ไม่
    ต้องตามหา ของคู่บุญ กันต่อไป
    อีกเมื่อไหร่ ถึงได้พบ ประสบตน

ต้องเสียเงิน เสียทอง อีกกี่แสน
    ถึงมาแทน ความสุข ทุกแห่งหน
    ตามหากัน มานาน เหลือจะทน
    ก็ไม่สม ดังใจ ที่ได้มา

ลองเนื้อขาว สักพิมพ์ ไม่ต้องคิด
    ไม่ต้องติด ภาพลวง อย่ากังขา
    เข้ามาลอง ตรองดู ให้รู้ว่า
    ที่พูดมา นั้นมีจริง ทุกสิ่งอัน

หลวงปู่เสก แน่แท้ ไม่ต้องคิด
    ให้จริต ฟุ่งซ่าน น่าขบขัน
    ลองติดตัว สักเดือน เป็นรู้กัน
    จะได้ฝัน ได้พบ ประสบใจ

ก่อนหลับนอน ให้น้อม ซึ่งความคิด
    ทุกดวงจิต นิ่งสนิท คิดสงสัย
    นิวรณ์ห้า ตัดออก ทิ้งให้ไกล
    บุญพาไป ได้ประสบ ได้พบจริง

5. -Vitamin-

-Vitamin- เป็นที่รู้จักกันดี

บางคน สนใจ ในพระเครื่อง
    บางคน เรื่องอิทธิ ปาฏิหารย์
    บางคน ศรัทธา ครูอาจารย์
    ต่างตำนาน ต่างเรื่องราว ต่างศรัทธา

หลวงปู่ทิม ท่านสร้าง พระเนื้อขาว
    หลากเรื่องราว ล้วนเป็น ปริศนา
    ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา
    ใช้ปัญญา ไตรตรอง มองด้วยใจ

เรื่องผงพราย กุมาร ที่ตามหา
    ตรองดูว่า จริงแท้ ซักแค่ไหน
    บล๊อคหนึ่ง บล๊อคสอง มองกันไป
    แท้จริงไซร้ เรื่องลวง บ่วงมายา

พระเนื้อขาว สร้างจากผง พุทธคุณ
    ไว้เกื้อหนุน ผู้มีบุญ วาสนา
    ฝากนายสาย แก้วสว่าง แต่นานมา
    ทั้งเมตตา แคล้วคลาด ประหลาดใจ

พุทธคุณ เกื้อหนุน พลิกชะตา
    เปลี่ยนปัญหา จากมืดมน เป็นสดใส
    สุขสงบ ร่มเย็น ทั้งใกล้ไกล
    ดีข้างใน ใช่ข้างนอก ที่หลอกตา

เปรียบประดุจ ดั่งศิษย์ ของหลวงปู่
    ทำดีอยู่ คู่พุทธ ศาสนา
    ดีจากใน สู่ภายนอก เกินอุปมา
    จึงควรค่า บูชาครู หลวงปู่ทิม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  6. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ยินดีด้วยนะรับ ที่เกินหนึ่งพันหน้าแล้วนะครับ

7. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    แง่ะ เลยหน้า 1000 ไปแล้ว ขอบารมีหลวงปู่ทิมอิสริโก คุ้มครองพี่น้องและเหล่าลูกศิษญ์ทุกท่านครับ

16ตุลาคม อังคารนี้เป็นวันสำคัญ มาระลึกถึงหลวงปู่กันอีกครั้งครับ
    ผมเองไม่ได้ไปที่วัด แต่ก็จะทำบุญถวายครูบาอาจารย์^_^

8. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม
    เลย 1000 หน้า จะเข้า1003 หน้าแล้ว

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ขอบคุณสำหรับบทกลอนและบทร้อยกรองของทุกๆท่านที่แต่งกันมานะครับ ซึ่งตอนนี้ผมยังเปิดโอกาสให้กับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาที่ดีได้แสดงศักยภาพและความสามารถของตนเองในการแต่งบทกลอนต่างๆนะครับ ซึ่งท่านใดแต่งได้เข้าตากรรมการจะมีรางวัลเป็นพิเศษให้นะครับและจะมีรางวัลให้กับทุกท่านที่ได้แต่งกันเข้ามา...(ของรางวัลพิเศษนั้นจะแจ้งให้ทราบและจัดส่งไปให้ในภายหลังจากเปิดกระทู้ใหม่นะครับ..ของดีมีจำกัด...)

10. plauspower

plauspower เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ กับการมีพื้นที่เกิน 1000 หน้า และยินดีกับผู้ได้รับรางวัลแต่งกลอน

ไฟล์ที่แนบมา:

11. plauspower

plauspower เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วย ยินดีด้วย

ยินดีด้วยครับ..........................................

ไฟล์ที่แนบมา:

12. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ กับหน้า เกิน พัน

กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ

13. เทพทอง

เทพทอง เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    1000 ผ่่านไปไวจริงๆ:

14. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ฉลองพันหน้าครับ

15. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

16. คชสารบูรพา

คชสารบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณแควใหญ่ หายไปนานเลยครับ สบายดีนะครับ

17. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ สบายดีครับ พอดีว่าช่วงนี้ช่างเข้าปรับปรุงบ้านพักในเขื่อนให้อยู่น่ะครับ เลยต้องย้ายของในบ้านหลบเขาบ้างเอาไปไว้ข้างนอกบ้านก่อนบ้าง เลยยังไม่ค่อยจะเข้าที่เข้าทางดีนักน่ะครับ ผมก้อแวะเข้ามาอ่านบ้างบางวันแต่ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาทักทายนัก ยังรักและคิดถึงพี่ๆทุกท่านเช่นเดิมครับ

18. เอิ๊กๆ

เอิ๊กๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    คุณเก่งจะแจกรึครับ

ขอบคุณครับ อิอิ

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สติความระลึกได้จักยังปุริสธรรม ธรรมของคนดีให้มีบริบูรณ์ทั้งความรู้จักเหตุ ความรู้จักผล ความรู้จักตน ความรู้จักประมาณ ความรู้จักกาล ความรู้จักประชุมชน ความรู้จักบุคคล ความมีสติระลึกอยู่ในเหตุผลทุกกาลเวลา ทั้งเหตุทั้งผลในอดีต ในปัจจุบัน และในอนาคต คือความมีสัปปุริสธรรม ธรรมของคนดี จักเป็นเหตุให้มีการงานสะอาด เพราะผู้มีสตินั้น ก่อนจะทำการใด จักใคร่ครวญด้วยดี เว้นการเป็นโทษ ทำแต่การเป็นคุณ และมีสติเตือนตนอยู่เสมอให้สำรวมทั้งกายวาจาใจในความดีงาม ความสงบเรียบร้อย และถูกต้อง จึงอาจกล่าวได้ว่าความมีสติจะทำให้เป็นผู้อยู่ในธรรม ไม่อยู่ในความประมาทอันเป็นทางแห่งความตาย....?

20. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม ตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดีพี่โมทย์ พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย พี่Point เสี่ยรุ่ง และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ
    เช้านี้อากาศดีมาก เอิ้กๆๆๆๆ