เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ดาวกลางดง

ดาวกลางดง Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีน้าต๋อย และทุกท่าน
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญ มีความสุขกับชีวิตกันนะครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้าโต้งไปวันไหนครับ ผมจะไปก่อน วันนึงครับ อิอิ

3. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีไปเจอมา สวยงามมาก เลยนำมาฝากครับ

"ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ"​

4. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเซฟเก็บไว้เป็นที่ระลึกนะครับ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

..............ธรรมมะยามบ่าย.............
    ฏิบัติสมาธิให้สงบอย่างแท้จริง

ปฏิบัติทำไมมันถึงยากถึงลำบาก
    เพราะว่ามันอยาก พอไปนั่งสมาธิปุ๊บก็ตั้งใจว่าอยากจะให้มันสงบ ถ้าไม่มีความอยากให้สงบก็ไม่นั่งไม่ทำอะไร พอเราไปนั่งก็อยากให้มันสงบ เมื่ออยากให้มันสงบ ตัววุ่นวายก็เกิดขึ้นมาอีก ก็เห็นสิ่งที่ไม่ต้องการเกิดขึ้นมาอีก มันก็ไม่สบายใจอีกแล้ว นี่มันเป็นอย่างนี้

ฉะนั้น
    พระพุทธเจ้าท่านสอนว่า อย่าพูดให้เป็นตัณหา อย่ายืนให้เป็นตัณหา อย่านั่งให้เป็นตัณหา อย่านอนให้เป็นตัณหา อย่าเดินให้เป็นตัณหา ทุกประการนั้นอย่าให้เป็นตัณหา ตัณหาแปลว่าความอยาก ถ้าไม่อยากจะทำอะไรเราก็ไม่ได้ทำ อันนั้นปัญญาของเราไม่ถึง ทีนี้มันก็เลยอู้เสีย ปฏิบัติไปไม่รู้จะทำอย่างไร พอไปนั่งสมาธิปุ๊บ ก็ตั้งความอยากไว้แล้ว ( หลวงพ่อชา สุภัทโท )

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับคุณปูอัน

7. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    พ่อหลวงของปวงชนชาวไทย ขอเซฟรูปไว้นะครับ

ขอบคุณครับ

8. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ขอขอบคุณพี่รักนะครับ ที่ให้่ข้อมูลวัดครับ ได้ขึ้นไปกราบท่านบนกุฏิด้วยครับ

บุญรักษาครับ

9. jaguarnusing

ยินดีอีกเช่นกันครับพี่ hmg

10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ขอย้อนนำบทกลอนสื่อความหมายที่ดี เพื่อความศรัทธาและเชื่อมั่นกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองปกป้องเพื่อให้ประสบกับความสำเร็จหรือรอดพ้นจากอันตรายใดๆที่ไม่เกินกรรมได้ และซึ่งสิ่งหนึ่งที่หลวงปู่ทิมท่านสอนไว้ในการพิจารณาใช้พระเครื่องให้เกิดอานุภาพที่ดีได้คือการทำจิตให้นิ่ง เพื่อการพิจารณาไตร่ตรองในสิ่งที่ถูกต้องและถูกตามหลักทำนองคลองธรรมและเป็นหนทางแก้ไขได้เมื่อประสบปัญหาใดๆขึ้นมา ฉะนั้นการทำดีย่อมประสบแต่ผลดี อานุภาพก็ย่อมเกิดขึ้นได้เสมอเมื่อใจเราศรัทธาอย่างเชื่อมั่นครับ........

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เห็นเงียบๆ เลยเอาข้อมูลที่เจอมาให้อ่านกันครับ ความเหมือนระหว่างเหรียญนั่งพานหลวงปู่ทิม และเหรียญจตุรพร ครูบากองแก้ว

[​IMG] [​IMG]
    [​IMG][​IMG]

…ความจริงเก็บข้อมูลมานานแล้วเริ่มจากการที่ผมถูกอาจารย์เอกยุให้เก็บเหรียญ จตุรพรของครูบากองแก้ว วัดต้นยางหลวง ของเชียงใหม่..จนมาเห็นข้อมูลในหน้าซื้อขายพระของพี่alphascan กับของพี่อีกท่านหนึ่งซึ่งแสกนจากเอกสารตัวจริง กระดาษนี่เหลืองกรอบเลยครับ…ผมก็ยังงี้แหละครับ ชอบเอาข้อมูลของคนอื่นมาต่อเป็นเรื่องเป็นราวได้ ทำนองปั้นเรื่องครับ…ผมเก็บเหรียญนี้ไว้ในหน้ารถผมมาตลอดเลยครับ…เป็นหนึ่ง ในพระเครื่องที่ผมติดไว้ในรถเลยครับ
    …..สำหรับครูบากองแก้ว ญาณวิชโยนั้น ถ้าใครเป็นคนทางเหนือคงต้องเคยได้ยินชื่อ ผมขอเกริ่นนำแบบคร่าวๆหน่อยแล้วกันครับครูบากองแก้วนั้นนับได้ว่าเป็นมือขวา ของครูบาศรีวิชัย ท่านเป็นศิษย์รุ่นแรกที่ติดตามครูบาศรีวิชัยไปสร้างทาง เป็นลูกศิษย์ที่ครูบาศรีวิชัยให้คุมการสร้างทางเป็นหลัก ท่านมีความอาวุโวกว่าครูบาวงศ์ ครูบาธรรมชัย ครูบาขาวปี หรือ ครูบาดวงดี ตอนที่ท่านไปสร้างทางนั้น ครูบาวงศ์ยังไม่บวชเป็นพระเลย และท่านเองก็เคยพบครูบาดวงดีตั้งแต่ยังเป็นเด็กอายุ๑๓ปี ด้วยท่านติดตามครูบาศรีวิชัยมาตั้งแต่ยังเป็นเณร ดังนั้นคงไม่ต้องคาดเดาถึงวิชาที่ท่านได้สืบต่อมาจะมีขนาดไหน
    เหรียญที่ขอนำเสนอคือเหรียญจตุรพร สร้างในปี ๒๕๒๐ เพื่อแจกให้กับผู้ที่มาทำบุญกับวัด…เหรียญนี้ไม่ใช่เหรียญทองแดง เหมือนอย่างเหรียญทองแดงที่ปั๊มจากโรงงานอย่างที่ปัจจุบันทำกันอย่างง่าย แต่คาดว่ามีการนำมวลสารศักดิ์สิทธิ์แล้วหลอม รีดออกมาเป็นแผ่นแล้วถึงจะปั๊ม ทำให้เนื้อเหรียญออกไปทางสัมฤทธิ์มากกว่า
    ลักษณะของเหรียญ เป็นเหรียญรูปใบเสมา มีหูในตัว
    ด้านหน้า เป็นรูปเหมือนครูบากองแก้วเต็มองค์นั่งสมาธิบนโต๊ะฐานขาสิงห์ ภายในซุ้มนาคเกี้ยว ปลายหางนาคจะไขว้กันด้านบนสุดโดยโอบรอบพระพุทธองค์เล็กๆที่อยู่เกือบบนสุด ของเหรียญ ด้านหลังครูบาจะเป็นเสมาธรรมจักร มีตัวหนังสือล้อมรอบว่า”ครูบากองแก้ว ญาณวิชโย วัดต้นยางหลวง ต.ไชยสถาน อ.สารภี จ.เชียงใหม่”
    มีลายกนกที่อยู่ถัดลำตัวพญานาค สำหรับด้านล่างโต๊ะจะมีรูปไก่สองตัวหันหน้าชนกัน และตอกโค้กว่า”กก” สำหรับพื้นล่างสุดเขียนว่า”ครบรอบ ๘๑ ปี ๒๕๒๐”
    ด้านหลังเหรียญจะยกขอบขึ้นมา ตรงกลางเป็นยันต์อิติปิโส ๘ ทิศ และยันต์พระเจ้า๑๖ พระองค์ และด้านบนเขียนว่า”ที่ระลึกในการสมทบทุนสร้างพระอุโบสถ” สำหรับด้านล่างสุดเขียนว่า”จตุรพร คณะศิษย์สร้างถวายบูชาพระคุณ รุ่นแรก”
    เนื้อสัมฤทธิ์ สร้างจำนวน ๒๙,๙๙๙ เหรียญ และเหรียญเงินสร้าง ๙๙เหรียญ
    ชนวนของเหรียญจตุรพรครูบากองแก้ว ญาณวิชโย
    1.ชนวนพระกริ่งสังฆราชแพ
    2.ชนวนพระกริ่งหลวงปู่ทิม
    3.ชนวนพระกริ่งหลวงปู่แหวน
    4.ชนวนพระกริ่งหลวงพ่อเกษม เขมโก
    5.ชนวนพระกริ่งหลวงพ่อบุญเย็น เชียงใหม่
    6.ชนวนพระวัดราชบพิธ พ.ศ.๒๔๘๑
    7.ชนวนวัดสัตตนารถ ราชบุรี
    8.ตะกรุด หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    9.ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง
    10.ตะกรุดหลวงพ่อคง วัดบางกะพร้อม
    11.ตะกรุดหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว
    12.ตะกรุดหลวงพ่อปาน วัดบางเ***้ย
    13.ตะกรุดพระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    14.ตะกรุดหลวงพ่อเหมือน วัดกำแพง ราชบุรี
    15.ตะกรุดเก่านับร้อยดอก
    16.แผ่นทอง เงิน ทองแดง หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี
    17.แผ่นจารเจ้าคุณวรพรตฯ วัดป่า ชลบุรี
    18.แผ่นจารหลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม สิงห์บุรี
    19.แผ่นจารหลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ชัยนาท
    20.แผ่นจารครูบาพรหมจักร ครูบาอินทจักร เชียงใหม่
    21.ชนวนพระ๒๕ศตวรรษ
    22.ชนวนพระกริ่งนเรศวรวังจันทร์
    23.ฆ้องห้ามลมห้ามฝนของครูบา
    24.พระบูชาเก่าชำรุดและอื่นๆ
    ไก่สองตัวใต้ฐานเป็นสัญญลักษณ์ปีเกิดของครูบา
    โค้ดมีสองแบบ คือ “กก”และ”กกก”

ในการสร้างเหรียญ ผู้สร้างได้ทำการถอดแบบเหรียญนั่งพานของหลวงปู่ทิมมาเฉพาะด้านหน้าเพียงด้านเดียว
    สำหรับด้านหลังเหรียญนั้นครูบาได้กำหนดให้ใช้ยันต์แบบเดียวกับที่ลงที่ฆ้อง ห้ามลมห้ามฝนของท่านโดยครูบาเป็นผู้เขียนต้นแบบยันต์ด้านหลังให้ผู้สร้างเอง เป็นที่น่าแปลกใจว่าทำไมด้านหลังของเหรียญจึงมียันต์อิติปิโส๘เช่นเดียวกับ ด้านหลังของเหรียญของหลวงปู่ทิมทั้งๆที่ครูบาไม่เคยเห็นเหรียญของหลวงปู่ทิม มาก่อน
    หลังจากสร้างเหรียญสัมฤทธิ์เสร็จ ครูบาก็ได้นำไปแผ่เมตตาจิตจนครบไตรมาส และทางผู้สร้างได้จัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ที่วัดต้นยางหลวงในเดือน ธ.ค. ๒๕๒๐โดยอาราธนาพระเกจิอาจารย์ชื่อดังทางเชียงใหม่,ลำพูน,ลำปางมาร่วมในพิธี อาทิ ครูบาคำแสน,ครูบาพรหมจักร,ครูบาธรรมชัย,ครูบาหล้า,ครูบาดวงดี และยังมีเกจิที่จำชื่อไม่ได้อีก ๑๒รูป และในพิธีนั้นครูบาได้ให้ลูกศิษย์ท่านนำปืนมีดและดาบมาในพิธี ท่านบอกว่าจะได้สะกดอาวุธเหล่านี้ เพื่อให้พระเครื่องของท่านมีอานุภาพด้านป้องกันได้.ทุกๆครั้งที่ท่านแผ่ เมตตาจิตพระเครื่องนั้น ท่านจะอธิษฐานครอบคลุมไว้ทุกอย่าง ไม่ว่าแคล้วคลาด คงกระพัน เมตตามหานิยมหรือ ค้าขาย หลังจากอธิษฐานพระเครื่องจนครบทุกด้านแล้ว ท่านจะแยกพระเครื่องออกเป็นพิมพ์ต่างๆแล้วอธิษฐานให้พระเครื่องแต่ละพิมพ์ อย่างเหรียญท่านก็เน้นไปด้านแคล้วคลาดคงกระพัน
    ….หลังจากพิธีพุทธาภิเษก มีตะกรุดตะกั่วเหลือจึงได้นำมาทำพระเนื้อตะกัวพิมพ์รูปเหมือนกับปิดตา โดยได้นำเหรียญเนื้อสัมฤทธิ์จำนวน ๓๐๐ เหรียญมาให้ท่านเสกโดยท่านบอกว่าให้ไปเอาไว้ตรงหัวเตียง ทิ้งให้ท่านเสกจนครบปีจึงได้นำกลับเพราะนำไปแจกในหมู่ลูกศิษย์ใกล้ชิด โดยเหรียญสัมฤทธิ์นั้นมีการตอกโค้ดดอกจันเพิ่มมาที่บริเวณสังฆาฎิที่หน้าอก

สำหรับครูบากองแก้วนั้น..ท่านก็เก่งครับ แต่เก่งในพื้นที่

อย่างวันที่เสกเหรียญรุ่นแรกของท่าน เมื่อ ปี๒๕๑๗ ลูกศิษย์นำเหรียญใส่ลังไว้บรรจุ ๕๐๐ เหรียญเมื่อเริ่มพิธี ครูบาก็นั่งเข้าสมาธิจิต เพ่งพลังสู่เหรียญ ในเวลาไม่นานก็มีเสียงดังมาจากลังบรรจุเหรียญ เสียงดังขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งครูบาถอนจิตออกจากการปลุกเสก เสียงดิ้นในลังพระจึงหยุดหายไป
    …เมื่อคราวที่วัดมีงานแห่สลาก เมฆฝนก็ได้ตั้งเค้าเริ่งสาดเม็ดฝนลงมา ลูกศิษย์ท่านจึงไปกราบเรียนครูบาขอให้ครูบาช่วยห้ามฝน ไม่งั้นของที่จัดเตรียมไว้กลางแจ้งจะเสียหายหมด ท่านก็บอกให้ไปเอาฆ้องใหญ่บนศาลาลงมา ท่านก็ลงอักขระเขียนไปที่ฆ้องและร่ายคาถา แล้วท่านให้เอาฆ้องไปแห่รอบพระวิหารพร้อมกับตีฆ้องไปด้วย พอแห่ครบสามรอบท้องฟ้าท่มืดครึ้มอยู่ก็กลายเป็นฟ้าเปิด เมฆฝนกระจายออกไปรอบๆ
    …ครูบาท่านนั้น มีวัตรปฎิบัติที่คล้ายหลวงปู่ทิม คือการฉันมังสวิรัติ เพียงมือเดียว ส่วนใหญ่ก็เป็นถั่วกับเกลือ ผักต้มโดยเฉพาะผักตำลึง…
    ..สำหรับเหรียญของท่านเด่นไปทางคุ้มครองเกือบทุกด้าน มีประสบการณ์ตั้งแต่รอดตายจากอุบัติเหตุ รอดตัวจากพวกภูติผีต่างๆ…ตอนนี้ราคายังไม่น่าจะแพงหลักร้อยต้นๆ ผมว่าของเก๊ไม่น่าจะมี เพราะเหรียญไม่ได้มีความนิยมอะไรมาก แต่ถ้าผมเจอแล้วจะนำมาแจ้งอีกทีครับ..เหรียญนั่งพานหลวงปู่ทิมก็ไปไกลแล้ว ไม่ต้องหาหรอกครับ เก็บตังค์มาเช่าเหรียญจตุรพรครูบากองแก้วดีกว่า แค่ดูชนวนก็ใช่ย่อยแล้ว

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากเจ้าของตัวจริง และเจ้าของภาพเหรียญทั้งสองเหรียญเพื่อศึกษาด้วย
    ครับ

12. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    พี่โต้งช่างรู้ใจน้องซะจริงๆเลย ขอบพระคุณครับผม (deejai)(deejai)(deejai)

13. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณครับคุณtee_toresที่นำข้อมูลดีๆมาให้อ่านกัน:cool::cool:
    ฝนตกครับ ผมขอตัวกลับบ้านก่อนนะครับ เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับ

14. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามค่ำครับทุกท่าน

15. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดียามค่ำคืนครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณTkboysและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

16. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับพี่
    วันนี้คนน้อยเหมาะกับการปล่อยของเป็นอย่างยิ่ง
    แจกอะไรดีน้า.................

17. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

มาชมลูกอมบรอนทองอีกชนิดหนึ่งซึ่งบรอนนั้นสีจะออกส้ม ซึ่งเป็นลูกอมที่เหลือจากการทำพระเครื่องหรืออาจจะปั้นช่วงก่อนที่จะกดพระซึ่งเราจะเห็นว่าลูกอมแต่ละลูกส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีความกลมหรือความสวยงามใดๆ เพราะไม่ได้มาจากความตั้งใจในการทำลูกอมแต่จะตั้งใจทำพระผง ซึ่งดูจากลักษณะที่เห็นจากภาพจะเป็นลูกอมที่คลุกจากผงทองล้วนๆไม่มีส่วนผสมของแลคเกอร์หรือน้ำมันใดๆ ซึ่งผมได้ขออนุญาติถ่ายภาพจากเจ้าของซึ่งอยู่ในแถบวัดละหารไร่เลยถ่ายมาให้ชมครับ......

18. โต้งชลบุรี

พึ่งมาอ่านเจอครับ 555

19. kremlock

kremlock เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดียามดึกครับ เป็นบุญตาจริงๆ ที่ อ.แก้วสว่างเอาลูกอมสวยๆมาให้ชม

20. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงหรือครับพี่ ห้ามพูดให้ดีใจเล่นไปอย่างนั้นนะครับ ผมยิ่งเป็นโรคหัวใจอยู่ด้วย...อ่ะ พอเห็นข้อความว่าคนน้อยเหมาะกับการปล่อยของเท่านั้นแหละ ใจเต้น ตุ๊บตั๊บ ตุ๊บตั๊บ เลยเชียว...5555 ผมว่าลูกอมบรอนซ์ทองเป็นงัย หรือว่าจะเป็นพระเนื้อผงขาวดีครับ แต่ผมว่าต้องดูในกรุพี่ก่อนอะไรที่พอหยิบง่ายๆไม่ต้องล้วงลงไปลึกนักก็หยิบมาแจกได้เลยครับ...อิ.....อิ