เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. กาโน

กาโน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2010
    ขอเรียนถามอาจารย์แก้วสว่าง หรือสายตรงทุกท่านด้วยครับ
    เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่นะครับว่า
    ได้มีการสร้างวัตถุมงคลซึ่งเป็นรูปเหมือนหล่อพระสิวลียืนแบกกลด
    สูงประมาณสองนิ้วครึ่งเป็นเนื้อทองคำ(ผสม) ฐานกลม
    มีตัวอักษรที่ฐานด้านหน้าเขียนชื่อ หลวงพ่อทิม
    เป็นการหล่อแบบเบ้าประกบและใต้ฐานจะตอกหมายเลขไว้ครับ
    หากมีการสร้างขอรบกวนทราบประวัติด้วยครับ

ด้วยความเคารพ
    ขอบคุณครับ

2. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบริจาคสร้างผะอบใส่อัฐิหลวงปูทิมและหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อกราดวัดชากกอไผ่อาจารย์ของหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ด้วยครับ
    ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลภิภพโปรดดลบันตาลให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงทุกๆ ท่านด้วยเถิด

3. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีตอนเช้าอาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย และสมาชิกทุกท่านนะครับ เช้านี้อากาศแจ่มใสเดินทางปลอดภัยนะครับพี่ๆ ผมถึงที่ทำงานแล้วครับ

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

สวัสดีครับ คุณปืนนาป่า อาจารย์ hmg
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะครับ

5. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ไทยพานิชย์ 330-255129-2 ตรีรัตน์ คงชยาสุขวัฒน์ คลอง 2 ธ้ญบุรี<!-- google_ad_section_end --> ร่วมบุญพระอบใส่อัฐิ ลป.นี่บัญชีนี้เลยช่ายป่าวครับ :cool:

6. โต้งชลบุรี

ขออนุญาติตอบนะครับ แต่อย่าเอาไปเป็นข้อสรุปหรือบรรทัดฐานใดๆ นะครับ
    เพราะที่ผมทราบมาก็อาจไม่ถูกต้องได้ครับ ต้องรอหลายๆ ท่านช่วยอีกทีครับ

ในยุคก่อน ก่อนที่จะมีการสร้างพระชุดเจริญพร
    และชุดชินบัญชร ไม่น่าจะมีวัตถุมงคลที่เป็นโลหะแบบหล่อ
    ที่เป็นลักษณะเบ้าประกบนะครับ ส่วนในยุคหลังจากหลวงปู่ละแล้วไม่ทราบครับ

มีพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดพอทราบรายละเอียดก็มาแบ่งปันความรู้กันนะครับ
    คงต้องรอพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ทราบมาตอบให้อีกครั้งนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  7. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

8. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม ตาสาย สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ พิมพ์ช้าครับใช้ipad

9. hmg

เรียกผมอาจารย์ ผมก็เขินแย่ซิครับ ผมแค่ไปช่วยโรงเรียนเก่านะครับ มีเวลาว่างก็ไปช่วย (แต่ส่วนมากจะไปนะครับ) แค่เห็นเด็กมาซ้อมไม่เอาเวลาไปทำอย่างอื่น
    ผมก็ดีใจแล้วครับ

ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ

10. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ไทยพานิชย์ครับ แยกบ/ช เป็นเงินทำบุญกับหลวงปู่ไว้ ขอเชิญครับร่วมสร้างผะอบใส่อัฐิและหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อกราดกันครับตอนนี้อยู่ในระหว่างทำหุ่นอยู่ครับมีความคืบหน้า อ.แก้วสว่างจะแจ้งให้ทราบ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

11. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน วันนี้ผู้คนหนาแน่นแต่เช้าเลย ...

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องที่น่าดีใจครับ จากที่ผมได้ลองบันทึกสถิติคร่าวๆ หากทุกท่านได้ลองสังเกต
    จำนวนการเ้้ข้าชม หรือจำนวนคลิกต่อวัน จะทราบได้ว่า ปัจจุบันนี้ ได้มีผู้เข้าชมกระทู้นี้
    เฉลี่ย 3500 - 4000 คลิก ต่อวัน (การนับสถิติ หากใช้คอมเครื่องเดียวเ้ข้าเป็นร้อยรอบ
    ระบบก็จะบันทึกว่าเ้ข้าครั้งเ้ดียว โดยอ้างอิงจาก ip address) เป็นเรื่องที่ผมเองก็ดีใจ
    ไม่น้อย ก่่อนหน้าที่เราได้เริ่มจัดทำล๊อคเกตกัน สถิติยังอยู่ 500 คนต่อวัน พอเดือนเมษายน
    ยอดเพิ่มเป็น 1000 คนต่อวัน ในช่วงที่ได้แจกลูกอมในวันคล้ายวันเกิด (ผมก็ส่งจนตาลาย
    เลยทีเดียว...55) แต่ในปัจจุบันนี้ผมตีให้ขั้นต่ำ 3000 ต่อวันก็พอ

ทำให้รู้ได้ว่ายังมีคนที่สนใจ่ข้อมูลในอีกแง่หนึ่ง ที่หาอ่านไม่ได้ตามหน้าหนังสือทั่วไป และ
    คงจะขยายตัวต่อไปเรื่อยๆ ที่นี่เป็นเพียงสังคมเล็ก สังคมหนึ่ง ซึ่งโอกาสผู้ที่จะเ้้ข้ามาพบ
    ช่างน้อย แต่ก็ดีกว่าไม่มี ก้าวช้าแต่มั่นคง ดีกว่าก้าวเร็วแลัวพลาดพลั้ง ขอให้เปิดใจ แล้ว
    รับรู้ไว้อีกตัวเลือกหนึ่งก็พอ

ดั่งที่ผมเคยกล่าว การพูดอะไรสักอย่าง จะทำให้ใครเชื่อเลย นั้นเป็นไปได้ยาก ขนาดตัวผมเอง
    ยังต้องค้นหาคำตอบเพิ่ม และสมาชิกของเราที่มีข้อมูลในใจอยู่เดิม อีกทั้งผู้ที่สงสัยแลัวไป
    หา่เพิ่มเติม คงได้ทราบอะไรมาบ้าง ซึ่งเป็นหลักยืนยันได้ดีว่า....ที่นี่ ก็คือของจริงเช่นกัน

13. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    เศียรโต กรุของพี่โต้งชลบุรี

ขอกราบขอบคุณพี่โต้งชลบุรีมาก วันนี้ผม นำเศียรโตมาให้ชม...
    แบบ (กรรมการพี่โต้ง) ไม่ตัดปีกครับ...เดียวหากรอบขึ้นคอ...แล้จะนำมาให้ชมใหม่ครับ...ผมไม่อยากตัดขอบ เดิมมันดูคราสิกกว่าครับ ขอบคุณพี่โต้ง....และคำแนะนำดีๆ จากน้าต๋อย...ว่าสักวันคงได้บูชา:cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25 KB
      เปิดดู:
      33
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  14. poman

อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ และผมกับแฟนขอมีส่วนร่วมบุญด้วยตามกำลัง 300 บาท ครับ _/\_

15. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแสดงความยินดีครับ และขอปักหลักอยู่บ้านที่อบอุ่นหลังนี้ด้วยจิตศรัทธาครับผม

ร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณโป้และแฟนด้วยครับ สาธุ ๆ

16. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...พี่ poman...:cool:

17. poman

:cool: ด้วยความยินดี ได้บุญเสมอกันทุกคนครับ...

18. โต้งชลบุรี

ยินดีด้วยนะครับ
    ผมต้องขอโทษด้วยที่ให้รอเกือบสองเดือนเลย
    คุณปืนและอีกสองสามท่าน ถือว่าเป็นเศียรโตขบวนท้ายๆ ที่ผมเก็บไว้ครับ
    ขอให้หลวงปู่คุ้มครอง ประสบแต่ความสุข และโชคดีตลอดไปนะครับ

19. hmg

ผมคงเป็นหนึ่งในขบวนท้ายๆ เหมือนกันใช่ไหมครับคุณโต้ง

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เราจะเห็นว่าการที่เราได้นับถือและศรัทธาต่อองค์พระเพื่อขอบารมีพุทธคุณคุ้มครองเพื่อประสบผลความสำเร็จที่ดีอย่างเชื่อมั่นหลวงปู่ทิมท่านเคยกล่าวแก่ลูกศิษย์ไว้ว่า ให้คนเรานั้นจงนับถือถึงคุณของพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ ซึ่งเป็นการเจริญคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราเคารพรักและนับถือเพื่อความกตัญญูรู้คุณสามารถที่จะมีอานุภาพที่ดีแก่ตัวเราได้เมื่อได้ยึดปฏิบัติกันอย่างแท้จริงได้ ผมได้นำบทความความฝันของคุณsurapong1919 มาให้ทุกท่านได้อ่านกันอีกรอบครับ......

บทความ.......ผมขอเล่าความฝันให้พี่ๆเพื่อนๆฟังเพื่อเป็นวิทยาทานครับ
    หลังจากที่ผมได้พระชุดขาวมาอาราธนาได้ใช้ซักระยะหนึ่ง ผมก็ได้ฝันว่ามีผู้ชายคนหนึ่งอายุไม่มาก ประมาณ 16-17 เห็นจะได้ ได้เดินเข้ามาหาผมแล้วเขาได้ขอดูพระของผม(พระชุดขาว) แล้วเขาได้พูดว่า ถึงจะมีของดีติดตัวถ้าไม่กตัญญูต่อ มารดา บิดา ครูบาอาจารย์ เขาก็ไม่ช่วย แล้ว ผู้ชายคนนั้นก็หายวับไปต่อหน้าต่อตา ผมสะดุ้งตื่นจากความฝันดูนาฬิกาประมาณ ตี 4 ผมได้ตรองความฝันดูแล้วเห็นว่าดีเลยมาเล่าสู่กันฟัง ถึงเราจะมีของดีมีหลวงปู่กราบไหว้บูชา แต่อย่าลืมกราไหว้พระอรหันต์ ที่บ้านนะครับ แล้วจะโชคดีเหมือนผม