เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ ขอให้สิ่งที่น้าต๋อยคิดจะกระทำในครั้งนี้ ส่งผลให้เจริญทั้งในทางธรรม และทางโลกครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง อยู่คู่กับบอร์ดนี้ตลอดไปครับ

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เอาไว้ค่อยชมในยุคแรกๆนะครับของยุคแรกนั้นมีน้อยมากครับเป็นสีดำ ตอนนี้เอาตอนยุคปี17 มาให้ชมครับ ซึ่งในสมัยนั้นเจ้าของเดิมได้เช่าจากวัดละหารไร่คราวงานผูกพัทธสีมาครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      45
  3. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับพี่โมทย์ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2012
  4. ราชพฤกษ

ราชพฤกษ Active Member

เข้ามาติดตามข้อมูลและของดีครับ

5. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ขอกราบอาราธนาหลวงปู่ทิม ตาสาย และสวัสดีตอนเที่ยงวันครับ

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 26 คน ( เป็นสมาชิก 19 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ติ้งลิงติง, โต้งชลบุรี, jaguarnusing, poman, วิคิด, ราชพฤกษ, Toom2547, หนองสะเดา, KIRATI_99, mahalap, รักรังสิต, gyser, surapong1919, narrong, เอกบางแสน, Piont, namo_2009, tee_tores </TD></TR></TBODY></TABLE>

6. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีกันยามบ่ายครับ.......

7. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ น้าต๋อยนี่แน่นอนจริงๆ
    เหมือนอิตาลียิงจุดโทษยังไงยังงั้น อิอิ :cool::cool:

8. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่โมท ที่ให้ผมได้เป็นส่วนหนึ่งของบ้านหลังนี้

ยินดีต้อนรับนะครับคุณ hmg ประตูบ้านหลังนี้เปิดตลอด 24 ชั่วโมงครับ (ผมก็แอบเข้ามาตอนดึก ๆ อยู่บ่อย ๆ 5555+)

อนุโมทนาบุญกับน้าต๋อยครับ หากมีอะไรให้ผมช่วยบอกนะครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับน้า (วันนี้ผมว่าจะเข้าไปรับลูกอม ไม่ทราบว่าเย็นนี้น้าต๋อยอยู่ไหมครับ)

9. hmg

ขอบคุณมากสำหรับการต้อนรับครับ (ตอนดึกๆ ผมไม่ค่อยได้เข้ามานะครับ ตอนนี้ผมช้อมบอลให้กับเด็กอยู่นะครับ เลิกตอน 4 ทุ่มกว่า กลับมาสวดมนต์ นั่งสมาธิ แล้วก็นอนครับ ไม่มีเวลาแอบเข้ามาตอนดึก จะแวปเข้ามาก็ตอนทำงานนี่ละครับ ยังเสียดายเลยไม่เคยเข้ามาอ่านเลยไม่เคยได้ร่วมลุ้นลูกอมของหลวงปู่ทิมท่านบ้าง แต่ได้เข้ามาศึกษาจริยาวัฒน์ของหลวงปู่ก็รู้สึกว่ามีความสุขครับ

10. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิมครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับผม
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยครับ เรียนหนักและติดเรื่องทำโปรเจ็คครับผม:'(

ขอตัวอ่านย้อนหลังก่อนนะครับ

11. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 32 คน ( เป็นสมาชิก 23 คน และ บุคคลทั่วไป 9 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> โต้งชลบุรี, น้ำหนาว, ญาณพล, Toom2547, suppavut, KIRATI_99, mahalap, hmg, jaguarnusing, ส่างปา, tee_tores, REX, แก้วสว่าง, atattoo69, phormae, ติ้งลิงติง, namo_2009, chainerror, Piont, joenok, เอกบางแสน, foren

สวัสดีครับ ทุกท่าน ยังอบอุ่นเหมือนเดิม คับคั่งดีครับ
    บรรยากาศแบบนี้ เอาขุนแผนหลังฝังตะกรุดมาหาผู้โชคดีสักคน ดีหรือเปล่าครับ ......5555
    </td> </tr> </tbody></table>

12. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: ดีครับพี่ 555+ :cool:

13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าฝนไม่ตกก็มาได้เลยครับ เข้าเวรอยู่ตลอด 24 ชม.

14. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

น้าต๋อยครับ ไว้ว่างๆเดียวโทรไปหาครับผม อิอิ :cool::cool:

15. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

หมั่นสวดมนต์ ภาวนา และมีศรัทธาต่อหลวงปู่ท่านครับ อีกไม่นานหลวงปู่ก็จะเมตตาคุณ hmg ดั่งเช่นที่ผมได้รับครับ บ้านหลังนี้มีแต่กัลยาณมิตรครับ ได้มาอยู่แล้วจะรักและหลงโดยไม่รู้ตัว :cool::cool:

16. แก้วสว่าง

[FONT=&quot] ( ต่อจากตอนที่แล้ว ) จากความศรัทธาที่ยึดมั่นและประสบการณ์ที่ได้นำไปใช้ทำให้ชาวบ้านนั้นเกิดความต้องการอย่างยิ่งที่จะมาขอให้หลวงปู่ทิมท่านช่วยเหลือในยามที่ตกทุกข์ได้ยากกันโดยเฉพาะอย่างยิ่งการเจ็บป่วยใดๆนั้นเป็นสิ่งที่ต้องการมาก เราจะเห็นว่าเมื่อมีชาวบ้านประสงค์ที่จะมีความต้องการกันมากขึ้น ประกอบกับการรักษาที่จะให้ทันท่วงทีนั้นคงจะเป็นไปตามความต้องการนั้นยาก ซึ่งชาวบ้านที่เก่งกล้าทางอาคมในยุคสมัยก่อนนั้นก็มีมากหลายซึ่งก็มีทั้งไสยขาวและไสยดำหรือการเล่นมนต์ดำต่างๆซึ่งในคนยุคสมัยก่อนนั้นเขาเล่นกันจริงจังและทำกันได้จริงและการถือสัจจะนั้นเป็นสิ่งสำคัญยิ่งในการเล่นไสยศาสตร์ให้ประจักษ์ตากันได้ยิ่ง ในยุคสมัยก่อนการร่ำเรียนวิชาอาคมต่างๆนั้นเมื่อมีการเรียนจบกันใหม่ๆก็แน่นอนที่จะต้องมีการใช้ความรู้ต่างๆที่ได้ร่ำเรียนศึกษามาเพื่อต้องการหาประสบการณ์เพื่อการเรียนรู้สู่ความชำนาญเพื่อความคล่องแคล่วกับวิชานั้นๆที่ศึกษากันมาได้ หลวงปู่ทิมท่านได้ร่ำเรียนรู้วิชาอาคมมาจากหลากหลายอาจารย์ ซึ่งโดยแต่ละอาจารย์นั้นการที่จะได้ถ่ายทอดวิชากันบางครั้งต้องผ่านบททดสอบให้ได้ถึงจะได้ร่ำเรียนรู้กันได้ ซึ่งวิชาต่างๆนั้นจะต้องมีความอดทนและความพากเพียรสูงถึงจะร่ำเรียนกันได้ บางครั้งเราอาจจะมองว่าเป็นเรื่องง่ายกับการเรียนในยุคสมัยนี้ที่เพียงรู้จักตัวคาถาและการใช้จิตสมาธิสื่อนำก็สามารถใช้ได้แล้ว แต่ในยุคสมัยก่อนการเรียนรู้ใดๆกับบททดสอบและการทำให้เกิดผลเป็นที่น่าพอใจจากผู้เป็นอาจารย์นั้นเป็นเรื่องที่คงไม่ง่ายกันแน่ นายสาย แก้วสว่างลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ทิมท่านเคยเล่าว่า ในยุคก่อนสมัยที่หลวงปู่ทิมท่านได้ไปร่ำเรียนวิชาอาคมจากต่างแดนหรือในที่ต่างๆนั้นการเรียนรู้จากตัวบทคาถาที่จะใช้นั้นจะต้องท่องบทจำจนขึ้นใจเองหรือจดจำเองให้ได้ จะไม่มีการมาจดบันทึกเหมือนกับสมัยนี้ และจะต้องท่องบทคาถาแต่ละบทให้ได้ซึ่งถ้ายังท่องไม่ได้บางครั้งก็จะต้องอดฉันข้าว ซึ่งต้องอาศัยความมานะพากเพียรต่อการร่ำเรียนวิชาต่างๆนั้นให้สำเร็จไปได้ หลวงปู่ท่านต้องยอมอดฉันข้าวเหมือนกันเพื่อที่จะต้องท่องบทคาถาเพียงบทนั้นให้ได้เพื่อที่จะต้องการได้รับการถ่ายทอดสู่บทคาถาในบทต่อไปได้ ซึ่งเราจะเห็นว่าก็เป็นเหตุการณ์ที่เปรียบเสมือนกับรูปแบบของการเรียนในยุคสมัยก่อนซึ่งเป็นการศึกษาร่ำเรียนโดยใช้กระดานชนวนเมื่อได้ร่ำเรียนเขียนอ่านและท่องบทอาขยานจนขึ้นใจแล้วจากนั้นก็จะลบออกและจะได้เรียนกันในบทเรียนต่อไปได้ แต่ซึ่งถ้ายังเขียนอ่านหรือยังท่องบทไม่ได้ก็จะต้องทำให้ได้ถ้ายังทำไม่ได้ก็จะต้องไปเริ่มกันใหม่แต่จะไปช้ากว่านักเรียนที่เรียนด้วยกันได้ หรืออาจจะต้องเรียนซ้ำกับนักเรียนในรุ่นต่อไปได้ เราจะเห็นว่าวิชาอาคมในสมัยก่อนนั้นเขาจะเรียนกันจริงจังและสามารถทำกันได้จริงและเห็นผลได้ ซึ่งวิชาการต่างๆตามแต่ละแขนงนั้นมีมากหลายแล้วแต่การจะนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ในสิ่งที่ดีๆได้ และวิชาอาคมต่างๆนั้นมีทั้งไสยขาวและไสยดำที่กำเนิดขึ้นมาซึ่งการเรียนรู้นั้นอยู่ที่จิตวิญญาณของผู้เรียนที่จะสามารถนำไปใช้ให้ถูกต้องตามจุดประสงค์ต่างๆได้[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]วิชาอาคมนั้นมีหลากหลายอย่างในการศึกษาละเรียนรู้เพื่อนำมาใช้กัน นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านมีจิตวิญญาณในการศึกษาและเรียนรู้วิชาอาคมต่างๆอยู่เสมอแม้กระทั่งเมื่อเวลายามว่างหลวงปู่ท่านจะหมั่นทบทวนวิชาการต่างๆที่ร่ำเรียนมาอยู่เสมอซึ่งหลวงปู่ท่านอาจจะมีจุดประสงค์อยู่ที่ว่า การศึกษาหาความรู้ใดๆนั้นเมื่อเรียนจบแล้วก็จะต้องหมั่นฝึกฝนและทบทวนอยู่เสมอเพื่อความชำนาญหรือความรู้วิชาต่างๆนั้นจะได้ไม่ลืมเลือน เราจะเห็นว่าการที่ได้ไปไขว่คว้าหาวิชาอาคมต่างๆนั้นมันอาจจะยากลำบากกันยิ่งนัก ด้วยในยุคสมัยก่อนด้วยแล้วการที่ได้ไปขอเรียนวิชาอาคมจากเกจิอาจารย์หรือผู้เรืองอาคมนั้นคงไม่ใช่เรื่องง่ายแน่ถ้าไม่มีจิตวิญญาณความอดทนสูงได้ ซึ่งโดยวิชาอาคมต่างๆนั้นการถือการปฏิบัติและคำสัตย์ต่อครูบาอาจารย์นั้นเป็นสิ่งที่ต้องคำนึงกันอย่างมากในการศึกษาเล่าเรียน โดยการศึกษาเล่าเรียนกันในแต่ละครั้งนั้นต้องใช้ระยะเวลากันพอสมควรได้อยู่ที่ว่ามีความมานะอดทนและความตั้งใจหมั่นเพียรเรียนรู้กันมากเพียงใดกับการศึกษาและเรียนรู้ให้เกิดผลกันได้ ดังตัวอย่างเช่น การทำปลัดขิกหรือการเสกปลัดขิกเพื่อให้มีอานุภาพหรืออิทธิฤทธิ์ให้เชื่อถือกันได้ ซึ่งโดยตามตำราหรือเกจิอาจารย์ในยุคเก่านั้นอาจจะระบุไว้ว่า จะต้องเสกให้มีชีวิตชีวาขึ้นมาได้หรือให้มีจิตวิญญาณในตัวของมันได้ โดยจะต้องใช้อำนาจจิตในการเสกปลัดให้มีการเคลื่อนไหวได้นั่นอาจจะแสดงว่าปลัดขิกนั้นดุจมีชีวิตหรือมีอานุภาพในตัวแล้ว โดยพร้อมที่จะสามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์และการคุ้มครองตัวเพื่อความปลอดภัยในชีวิตได้ ซึ่งการปลุกเสกปลัดขิกให้ตรงตามตำราที่กล่าวนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่จะสามารถทำกันได้ถ้าไม่มีความอดทนเพียงพอ และด้วยความที่หลวงปู่ทิมท่านไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคต่างๆถึงแม้จะทำไม่สำเร็จก็ตามที แต่ด้วยการที่มีจิตวิญญาณความตั้งใจและความเพียรพยายามสูงที่จะต้องการสามารถสืบทอดวิชาการดังกล่าวให้จบกระบวนสิ้นได้ จึงต้องเพียรพยายามหาเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงในวิชาการนั้นๆเพื่อให้ประสบความสำเร็จตามความต้องการให้ได้ เราจะเห็นแล้วว่าความมานะอดทนและบากบั่นหรือความเพียรนั้นสามารถที่จะบอกความสำเร็จที่อยู่ข้างหน้าได้ โดยมีจุดประสงค์หลักเพื่อให้วิชาดังกล่าวนั้นได้มีผู้สืบทอดกันได้และจุดมุ่งหมายสำคัญเพื่อที่จะต้องการให้ผู้ที่นับถือและศรัทธาได้นำเครื่องรางของขลังที่มีอานุภาพได้นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์กันได้[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ในยุคสมัยก่อนเครื่องรางของขลังสามารถที่จะมีอิทธิพลสำคัญยิ่งในการดำเนินชีวิตประจำวันของคนเราได้ถ้ารู้จักนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ที่ดี เราจะเห็นว่าหลวงปู่ทิม อิสริโกท่านมีความเพียรพยายามสูงในการที่จะสืบทอดดำรงพระพุทธศาสนาและการศึกษาเล่าเรียนวิชาอาคมและไสยศาสตร์เพื่อนำความรู้ความเข้าใจที่ได้ศึกษามาเพื่อดำรงประโยชน์แก่สังคมของมวลหมู่มนุษย์ที่ดี นายสาย แก้วสว่างอดีตไวยาวัจกรของวัดละหารไร่และลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านเล่าว่า เมื่อครั้งตอนที่ท่านยังเด็กๆหรือเท่าที่จำความได้นั้นหลวงปู่ทิมท่านจะออกเดินบิณฑบาตเพียงองค์เดียว ไม่ว่าเจ็บไข้ได้ป่วยใดๆหลวงปู่ท่านก็ยังถือเดินบิณฑบาตรเป็นกิจวัตรของสงฆ์โดยไม่รู้จักการเหนื่อยท้อและความออน่แอเพียงยากประการใดเลย โดยเฉพาะที่วัดละหารไร่ในยุคนั้นอาจด้วยเป็นวัดที่ห่างไกลความเจริญ และห่างไกลผู้คนสัญจร การคมนาคมก็ลำบากยากเย็นแสนเข็ญกัน จึงทำให้มีพระภิกษุนั้นมาจำพรรษากันน้อยมากเมื่อถึงเวลาเข้าพรรษา ซึ่งโดยส่วนใหญ่นั้นผู้คนที่มาบวชก็จะเป็นในคนหมู่บ้านและละแวกใกล้เคียงกัน และชาวบ้านละหารไร่ในยุคนั้นโดยส่วนใหญ่เมื่อถึงเวลางานเทศกาลใดๆก็จะถือที่วัดละหารไร่นั้นเป็นจุดศูนย์กลางในการชุมนุมเพื่อทำกิจกรรมใดๆกัน ซึ่งสมัยนั้นศาลาอาจจะยังไม่เพียงพอสำหรับการประกอบกิจกันได้ ต่อมากำนันเสถียร อดีตกำนันตำบลละหารไร่ท่านเล่าว่า บิดามารดาของท่านคือก๋งย้วนและนางจิ๊ด มีความเลื่อมใสในตัวหลวงปู่ทิมมากประกอบกับจริยวัตรและการปฏิบัติเป็นที่น่านับถือของชาวบ้านละหารไร่กัน จึงได้มีจิตศรัทธาบริจาคปัจจัยร่วมสร้างศาลาหลังย่อมๆขึ้นมาเพื่อถวายแด่องค์หลวงปู่ทิม อิสริโกโดยมีจุดประสงค์เพื่อสำหรับเป็นที่พักพิงของชาวบ้าน โดยได้สร้างไว้อยู่บริเวณเหนือของโรงเรียนที่ตั้งอยู่ในปัจจุบันนี้ออกไป โดยศาลานั้นได้ตั้งชื่อไว้ว่าศาลาย่าจิ๊ด หรือศาลาทวดจิ๊ด ซึ่งได้ตั้งชื่อตามคนที่ออกปัจจัยสร้างเพื่อบันทึกไว้ให้เป็นเกียรติประวัติ ต่อมาทางวัดก็ได้ใช้พื้นที่ของศาลาทวดจิ๊ดนี้เป็นสถานที่สำหรับการเรียนหนังสือของหมู่บ้านหรือพระเณรซึ่งในยุคนั้นการเรียนยังน่าจะใช้กระดานชนวนเป็นสื่อในการเรียนการสอน โดยที่ในยุคก่อนนั้นโรงเรียนของหมู่บ้านละหารไร่ยังไม่ก่อกำเนิดขึ้นมาเป็นรูปร่างส่วนใหญ่จะมาเรียนกันในวัดโดยใช้พื้นที่ของศาลาในการศึกษาร่ำเรียนกัน ต่อมาเมื่อทางการได้สร้างโรงเรียนของวัดละหารไร่ขึ้น จึงทำให้ศาลาทวดจิ๊ดนั้นได้เป็นที่พักพิงของชาวบ้านใครผ่านไปผ่านมาก็มาพักหลบฝนหลบแดดกันหรือมานั่งสนทนากัน และต่อมาด้วยกาลเวลาที่เนิ่นนานศาลาทวดจิ๊ดนั้นก็ได้ผุพังลงและจากนั้นชาวบ้านก็ได้ช่วยรื้อกันไป ซึ่งด้วยเหตุนี้ศาลาทวดจิ๊ดนี้จึงเป็นจุดเริ่มต้นของการศึกษาเล่าเรียนในหมู่บ้านละหารไร่กัน และโดยในระยะก่อนนั้นชาวบ้านแถบนั้นจะมาเรียนกันที่วัดละหารใหญ่ซึ่งถือกำเนิดการเรียนขึ้นมาก่อน เราจะเห็นแล้วว่าสิ่งสำคัญของคนเราที่จะสื่อสารกันได้ดีคือการเรียนหนังสือ เพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจและมีทัศนคติในโลกกว้าง ฉะนั้นการศึกษาร่ำรียนจึงเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตได้ หลวงปู่ทิมท่านเคยกล่าวกับนายสาย แก้วสว่าง ว่าการศึกษาร่ำเรียนวิชากันนั้นเป็นสิ่งที่เราต้องเรียนรู้อยู่เสมอ เมื่อมีโอกาสที่ดีเราควรไขว่คว้าหาความรู้มาใส่ตัวเพื่อให้ตัวเรามีศักยภาพเป็นที่น่าเชื่อถือ โดยที่อายุอานามนั้นไม่ได้เป็นอุปสรรคหรือปัญหาใดๆที่จะมาขวางได้ นายสายท่านยังเล่าว่าในยุคสมัยที่หลวงปู่ทิมท่านได้พัฒนาวัดละหารไร่ให้เจริญรุ่งเรือง โดยเมื่อถึงเวลายามว่างทุกครั้งหลวงปู่ทิมท่านจะไม่ค่อยอยู่นิ่งหรือปล่อยเวลาไปให้ปล่าวประโยชน์ไป หลวงปู่ท่านจะหมั่นทบทวนความรู้และวิชาการต่างๆที่ได้เคยศึกษาร่ำเรียนมา หรือการเดินจงกรมเพื่อการเจริญสติอยู่เสมอ หรือแม้กระทั่งการท่องบทปาฏิโมกข์ซึ่งเป็นหลักสำคัญทางพุทธศาสนานั้นหลวงปู่ทิมท่านจะหมั่นทบทวนอยู่เสมอ นายสาย แก้วสว่าง ท่านเล่าว่า ครั้นยามเวลาเข้าพรรษาเมื่อถึงวันพระ[/FONT]15[FONT=&quot]ค่ำนั้นจะต้องมีการทำสังฆกรรมของพระภิกษุในวัดและจะต้องมีการท่องบทสวดปาฏิโมกข์ซึ่งเป็นบทสำคัญมากในทางพุทธศาสนาโดยถือเป็นคัมภีร์ที่รวมวินัยของสงฆ์227ข้อและจะต้องมีการท่องบทเพื่อทบทวนศีลทั้ง227ข้อนี้ของพระภิกษุสงฆ์ทั้งหมดท่ามกลางที่ประชุมสงฆ์ในอุโบสถกัน ฉะนั้นการสวดพระปาฏิโมกข์จึงถือเป็นหน้าที่ที่สำคัญยิ่งที่การถือตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดจะต้องพึงปฏิบัติกันได้ นายสาย แก้วสว่างท่านเล่าว่าในอดีตที่ผ่านมานั้นหลวงปู่ทิมเมื่อครั้งที่ท่านได้รับตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดละหารไร่ท่านพากเพียรหมั่นท่องบทสวดปาฏิโมกข์จนจบสิ้นได้แต่นายสายท่านก็ไม่ทราบว่าหลวงปู่ท่านท่องบทปาฏิโมกข์มาแต่ครั้งใด เพียงแต่หลวงปู่ท่านบอกนายสายว่าหลังจากได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดได้ไม่นาน เราจะเห็นว่าการท่องบทปาฏิโมกข์นั้นเป็นหัวใจสำคัญในหลักคำสอนของพระพุทศาสนาที่ถือเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้าที่ต้องการสืบสานพุทธศาสนาให้ยั่งยืนที่ดีตลอดไปได้ นายสาย แก้วสว่างท่านยังเล่าอีกว่าในสมัยที่ท่านได้บวชอยู่กับหลวงปู่ทิมนั้นครั้นเมื่อถึงเวลาสวดบทปาฏิโมกข์ในอุโบสถเก่านั้นหลวงปู่ท่านท่องบทสวดได้คล่องแคล่วรวดเร็วและชัดเจนมาก ถึงแม้อายุอานามจะมากก็ตามทีแต่หลวงปู่ทิมท่านจะท่องบทสวดรวดเดียวไปจนจบสิ้นโดยไม่มีการพักเหนื่อยหรือพักฉันน้ำใดๆเลย ( ติดตามตอนต่อไป )<o></o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

17. jaguarnusing

55555555555++ ผมคงไม่กล้าปฏิเสธน้ำใจของพี่โต้งหรอกครับ จัดเลยยยยยยยย 55555555+

รับทราบครับน้า ไว้้ถ้าฝนไม่ตกผมโทรหาน้านะครับ

18. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปอุดหนุนคนที่เขาประกาศขายพระเนื้อขาวก็ได้ครับ....บอกด้วยว่าถ้าไม่พอขาย
    มาเอาที่ผมได้ แต่ให้ไม่ให้อีกเรื่องหนึ่ง 55

19. hmg

ขอน้อมรับ ด้วยการนำเอาธรรมนำใจเลยครับ ผมก็หวังว่าหลวงปู่คงจะเมตตาผมบ้างครับ พอดีผมพึ่งเข้ามาศึกษาได้ 2 ปีกว่าๆ นะครับ เคยไประยองก็บ่อย แต่ไม่เคยสนใจเลยครับ

20. jaguarnusing

55555555555555++ น้าต๋อยส่งหมัดฮุ๊กมาอีกแล้ว เจ้าตัวคงเซไปเซมาหลายรอบแล้ว ไม่รู้ว่าโดนนับบ้างหรือยัง 55555555++