เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. bonnieboy

bonnieboy Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    ขอกราบหลวงปู่ทิม อิสริโก
    และ สวัสดีตอนเช้าครับ อ.แก้วสว่าง คุณ โต้ง, น้าต๋อย และพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

2. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ใครเข้าไปอ่านในเวปบอร์ดนี้ จะรู้อะไรดีดีอีกเยอะเลยครับ โดยเฉพาะพระเนื้อผงชุดนี้ครับ...........

3. เม่นจัง

เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ยอดเยี่ยมครับ อยากทำบ้าง แต่ขาดเหรียญอยู่ครับ อิอิ

4. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อธิฐานเลยคุณเม่น หลวงปู่ท่านมาโปรดแน่นอนครับ

5. bonnieboy

bonnieboy Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    เข้าไปอ่านแล้วครับพี่เสือ รู้อะไรมากขึ้นเยอะเลยพี่

6. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับพี่:cool::cool:

7. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม ^_^

8. เอกบางแสน

เอกบางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีอ.แก้วสว่าง และพี่ๆสมาชิกทุกท่าน ผมเจอบทความนี้จากอีกเวปรู้สึกว่าดีครับก็เลยนำมาให้เตือนสติกันครับ (ขอบคุณเจ้าของบทความและขออนุญาต อ.แก้วสว่าง ครับ)
    คนชอบพระและของขลังมีหลายแบบ หากจัดแบบง่ายๆ ท่านจัดอยู่ในกลุ่มไหน
    กลุ่มแรก เป็นนักเลงพระเครื่อง มักเป็นคนใจนักเลง กล้าได้กล้าเสีย หลงตัวเองอยู่ไม่น้อย เจ้าชู้ ขี้โอ่อีโก้สูง และมีความมั่นใจในตัวเองสูงส่ง ชอบอวด อยากโชว์ แขวนพระเพราะอยากมีระดับในสังคมพระเครื่องมากกว่าจากใจศรัทธา มุ่งหาแต่พระดังและมีราคาแพง อยากให้ลองสังเกตดูคนรอบข้างได้เลยว่าเป็นอย่างนี้หรือไม่ กลุ่มนี้มักไม่ได้รับผลในแรงอธิษฐานมากนัก เพราะศรัทธาไม่ได้เกิดจากจิตใต้สำนึกหรือจากพื้นฐานของจิตใจ แต่มาจากการทำธุรกิจพระเพื่อการพาณิชย์ แต่ไม่ใช่เป็นกันทุกคนนะครับ
    กลุ่มที่สอง คนที่หลงใหลในพระเครื่อง มักเป็นคนจิตตก ใจไม่มั่นคง เกิดวิตกจริตได้ง่าย เห็นอะไรก็มักเกิดอุปาทานไปในทางพระทางผีได้ง่ายๆ ไม่มีจุดยืนของตนเอง ชอบเปลี่ยนพระไปเรื่อยๆไม่สิ้นสุดตามแต่ใครว่าอะไรดีก็เฮไปตามๆกัน บ้าตามโฆษณา ชอบอ่านชอบโชว์ อยากวิจารณ์ จึงมักไม่มีประสบการณ์เด่นชัดเพราะใจไม่นิ่งเลยถือไม่ขึ้นตามคำโบราณว่า ในโลกอินเตอร์เน็ตมีคนพวกนี้มากถึงมากที่สุด
    กลุ่มที่สาม คนที่ศรัทธาในพระเครื่อง มักมีความมั่นคงในพระที่แขวนบูชา ไม่สนใจว่าถูก ว่าแพง และมักมีพระน้อยไม่มากมายอย่างสองพวกแรก ส่วนใหญ่เป็นคนธรรมดาทั่วไป ชอบทำบุญทำทาน ไม่ชอบซื้อพระมากนัก ยึดมั่นถือมั่นในครูบาอาจารย์ ใจมั่นคง พระพื้นๆทั่วไปก็ศรัทธาไม่ดูแคลน แขวนองค์ไหนก็อยู่ติดตัวนาน มักมีประสบการณ์เกิดขึ้นกับตัวให้เห็น
    พระเครื่องดีๆมีอยู่ทั่วไปอยู่ที่ว่าเราค้นพบด้วยตัวเราเองหรือไม่ พระแต่ละองค์ใช่ว่าจะบูชาแล้วเกิดผลดีกับทุกคนเหมือนกัน หากเราและพระผู้สร้างวัตถุมงคลนั้นๆเคยเกื้อกูลกันมาแต่ครั้งก่อน หรือมีใจศรัทธาเลื่อมใสอย่างปราศจากข้อกังขา ย่อมเกื้อหนุนให้เกิดผลชัดเจนและรับรู้ได้ แต่กับบางคนก็ไม่เห็นผลชัดเจนอย่างที่หวังเอาไว้ ทั้งที่แขวนพระแท้ ราคาแพง
    แต่ไม่ว่าจะหาพระดีอย่างไรมาแขวนบูชา หรือสะสมพระดีๆให้ล้นห้อง หากเราลืมพระในบ้านคือพ่อแม่ของเรา ก็อย่าหวังว่าจะได้ผลเต็มร้อยสำหรับชีวิตอย่างที่หวังเลย สำหรับชีวิตของเรานั้น มีกรรมเก่าเกาะกินในตัวทุกคน แรงแห่งผลบุญการทำดี ผลของความกตัญญู รู้คุณ จะช่วยลดแรงกรรมให้น้อยลง และช่วยให้อำนาจของความศักดิ์สิทธิ์ส่งให้เห็นผลเร็วตามที่หวัง

9. เม่นจัง

สาธุ สมพรปากนะครับคุณเก่ง เหรียญนี้ผมอยากได้มานานแล้วครับ ถ้ามีบุญหลวงปู่คงมาโปรดครับ ขอบคุณมากนะครับคุณเก่ง :cool::cool::cool:

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

11. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีสมาชิกทุกท่าน มาชื่นชมบารมีหลวงปู่จากหลายๆท่าน สวยงามเ่คารพบูชาครับ

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ได้รับพระปิดตา หลวงพ่อเกลี้ยง จากพี่รักรังสิต มาแล้วนะครับ....
    ขออนุญาตเคลียร์การส่งงวดเก่าให้เรียบร้อยก่อน แล้วจะมาแจกกันอีกรอบนึง
    ตอนนี้แพ๊คของเตรียมส่งเรียบร้อย ผมไม่ค่อยมีเวลา ขออภัยในความล่าช้าด้วย

13. เม่นจัง

รอบนี้แจกกี่องค์ครับน้าต๋อย รอบนี้ขอวิ่งได้คนนะครับ อิอิ

14. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    จองพระปิดตา หลวงพ่อเกลี้ยง 1องค์ครับ

ทดสอบๆ ซ้อมไว้ก่อน อิอิ:cool::cool:

สวัสดีอ.แก้วสว่างและำพี่ๆทุกท่านนะครับผม

15. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ................
    พรุ่งนี้ต้องตื่นแต่เช้าแล้วครับ ซ้อมวิ่งครับน้าต๋อย แต่..เอ....ติดที่พุงนี่สิ ไม่รู้จะไหวไหม สาธุ ขอให้โชคดีด้วยเด้อ...

16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ฟิตๆๆๆ ก๊อบๆๆๆ กึกๆๆๆ (เสียงกระดูกลั่น)วอร์มอัพก่อน ป้ายแรกขอจอง แหะๆ

17. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ช่ายของน้าต๋อยหรือเปล่าครับผม ที่ว่าเนี่ย 555

18. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ของจองด้วยนะครับน้า เอ๋จะทันไหมเนี่ย เวลาจองจริงมักมีเหตุทำให้เน็ตอืดอะ

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ชั่วชีวิตคิดตรองมองดูเถิด
    ตั้งแต่เกิดจนตายกลายเป็นผี
    ย่อมประสบสิ่งทรามและความดี
    ตามวิถีแห่งกรรมที่ทำมา
    อย่าครวญโอดโทษใครในยามทุกข์
    จงปลอบปลุกจิตใจให้แกล้วกล้า
    ใช่ชีวิตพรหมลิขิตขีดชะตา
    ตนนั้นหนาที่ลิขิตชีวิตตน
    [​IMG]สวัสดีทุกท่านในยามบ่ายครับ......

20. Lee_bangkok

ท่านประธานนะหรือครับ ที่กระดูกลั้น ผมว่าคนอื่นหรือเปล่าครับ ที่บังอาจมาแซงท่านประธานนะครับ