เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง
    และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ

2. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

3. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

4. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา พี่ปืนนาป่า พี่พร้อมนมิตร ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดียามบ่ายวันพุธ สายฝนโปรยปราย มีแต่ข่าวน้ำท่วม บางกอกจะรอดหรือจะร่วงก็ไม่รู้ แต่ถ้ารอดก็โชคดีไป ภาวนาให้เป็นเช่นนั้นครับ ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดาทุกพระองค์ บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่านครับ

5. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

6. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"เวลามีทุกข์ก็จะนึกถึงพระ เวลามีสุขก็นึกถึงแต่เรื่องของตัวเอง (หมายถึงตัวเอง)
    คิดอะไรไม่ออกในชีวิตหลายครั้งก็ต้องหาธรรมะมาคอยเตือนตัวเองให้มีสติ กลับมา คิด ทบทวน ไตร่ตรอง หลายเรื่องมากด้วยเรื่องราว ก็เป็นเช่นนั้นเอง ..."
    ..วิชาปรัชญาว่าให้ได้คิด ธรรมะสอนให้ได้สติ
    แต่ศิลปะนั้น...ขาดอารณ์นั้นไม่ได้..

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าทุกๆท่าน วัตถุมงคลและการสร้างพระเครื่องของวัดละหารไร่นั้น จะเห็นว่าในยุคแต่ก่อนสร้างขึ้นเพื่อความศรัทธาที่มีต่อองค์หลวงปู่ท่าน แต่โดยตามจุดประสงค์สำคัญของหลวงปู่ทิมท่านแล้วท่านจะให้นับถือองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเป็นศาสดาของศาสนาพุทธ ในยุคแรกๆของการกดสร้างพระเครื่อง ส่วนใหญ่นายสายท่านจึงดำเนินการแกะแม่พิมพ์เป็นรูปพระพุทธตามรูปแบบลักษณะทรงต่างๆ ต่อมาเห็นว่าหลวงปู่ท่านเป็นพระที่ชาวบ้านนับถือกันมากด้วยจิตศรัทธาที่แนบแน่น อีกทั้งท่านถือเป็นอริยะสงฆ์ของชาวบ้านในแถบนั้นมาก ด้วยวัตรปฎิบัติที่งดงาม นายสายท่านจึงแกะเป็นรูปเหมือนของท่านตามแบบลักษณะที่เห็นด้วยแม่พิมพ์หินมีดโกน โดยทำเป็นเนื้อดินผสมผงและว่านต่างๆ แต่คงทำได้กันไม่มาก ต่อมาจึงพัฒนาให้มีแบบซุ้มรอบองค์ท่านคล้ายๆซุ้มประตูวัด และถือเป็นต้นแบบการสร้างของพระพิมพ์เศียรโตที่นายสายท่านได้แกะแบบสร้างในยุคต่อมา .........
    .

8. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

9. su2550

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

10. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง
    และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ

11. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับมีข่าวความคืบหน้า เรื่องพระประจำตระกูลในกระทู้น้าต๋อยครับ
    ติดตามดู ห้องนี้จะผิดกฏครับ ถ้าโพสไป เข้าไปตรวจสอบชื่อสกุลกันครับเพื่อไม่ให้ผิดพลาด เขียนลงบนผิวทองเหลืองแล้วแก้ไขยาก รบกวนสมาชิกช่วยกันตรวจสอบให้ละเอียด ผมตรวจมากๆๆตาลายครับ ช่วยกันแก้ไขของตัวเอง ผมจะได้ปริ้นไปให้ช่างเขียนชื่อได้

12. Wenger_June

Wenger_June Active Member

รบกวนหน่อยครับ พอดีอยากได้หนังสือหลวงปู่ทิมซักเล่มแนะนำเล่มไหนดีครับเอาแบบเล่มเดียวจบจริงๆเห็นมีเล่มเขียว ฟ้า แดง ไม่รู้จะเลือกเล่มไหนดี ขอบคุณมากครับ

13. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ
    วันนี้วันพระได้ทำบุญใส่บาตรมาครับ

14. แก้วสว่าง

อยู่ที่ว่าคุณมีความเชื่อมากน้อยเพียงใด เรื่องราวของหลวงปู่ทิมนั้นเป็นเรื่องราวที่ต้องศึกษาและวิเคราะห์อย่างถี่ถ้วนกัน ตำราในบางเล่มก็อาจจะเชื่อได้ในข้อมูลบางอย่าง ส่วนใหญ่จะเป็นพระที่เล่นหาในยุคปลายของหลวงปู่แล้ว นับตั้งแต่ปีพ.ศ.2516 -2518 ส่วนก่อนหน้านั้นหนังสือยังเข้าไปไม่ถึงครับเพราะสร้างกันแบบยังไม่กำหนดมาตราฐาน จะหาหนังสือที่เอาแบบเล่มเดียวจบนั้นคงจะยากจริงๆครับ

15. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง
    สวัสดีครับอ.แก้วสว่างและผู้ที่เคารพหลวงปู่ทุกท่านครับ
    การหาหนังสือดูเป็นส่วนประกอบในการพิจารณาเท่านั้นครับ
    เราต้องศึกษาดูหลายทางครับเพราะบางครั้งมีการเขียนในสิ่งที่ไม่เป็นความจริงก็มีดังนั้นต้องพิจารณากันครับ

16. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ทิมครับ สวัสดีอ.แก้วสว่างและสมาชิกบ้านเปิดตำนานทุกท่านด้วยครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันในวันศุกร์สุดสัปดาห์กันทุกๆท่านนะครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      48
  17. Wenger_June

Wenger_June Active Member

ถ้าอย่างนั้นแนะนำเล่มไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ

18. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ขออนุญาติเสนอหน้า...อุ๊ย เสนอความคิดเห็นครับ ถ้าพี่คิดจะหาหนังสือผมแนะนำให้เอามาอ่านทุกเล่มเลยครับแต่ข้อมูลที่ได้อ่านนั้นเอามาวิเคราะห์อีกที หาดูข้อมูลหลายๆที่นะครับยิ่งถ้าได้หนังสือพระเล่มเก่าๆ ที่เขียนเรื่องราวของหลวงปู่ไว้ตั้งแต่แรกๆ ไล่หามาจนถึงปัจจุบันเลยก็ดีครับ อ่านให้ได้มากที่สุดหาให้ได้มากที่สุดแล้ว ลองดูครับว่าจะวิเคราะห์อะไรได้บ้างไหมข้อมูลในเน็ตมันแก้ใขได้ครับ แต่ข้อมูลในหนังสือลงแล้วลงเลย แนะนำนะครับ อย่างยิ่งยวด อย่าอ่านเล่มใดเล่ทหนึ่งเพียงเล่มเดียวโดยเด็ดขาด ส่วนถ้าอยากได้ความจริงนั้นให้ทำอย่างวไร ผมได้บอกวิธีทำไปหลายต่อหลายครั้งแล้วครับว่าให้ทำอย่างไร ลองค้นๆดูครับ เขาบอกว่าอย่าพูดมากเพราะเรามักจะลืมว่าเราเคยพูดอะไรไปบ้าง ถ้าเราเคยโกหก คำพูดล่าสุดอาจจะเป็นคำพูดที่ฆ่าตัวเราเองได้ แหะๆ ในหนังสือก็เช่นกันลองดูครับสนุกดี....แต่ให้ทำใจเป็นกลางหน่อยนะครับ บางครั้งถ้าเราโง่ก็ต้องยอมรับว่าเรานั้นโง่จริง แต่เราจะดักดานอยู่ที่เดิมหรือจะให้มันดีขึ้นล้วนอยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้นครับ...สวัสดีครับ

19. su2550

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ ทุกๆท่านขอให้รวยๆๆๆๆๆๆๆ