เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันจันทร์ วันนี้คนไข้เยอะผิดปกติ รักษาสุขภาพกันด้วยครับ จะได้ไม่ต้องลำบากไปกินหยูกกินยาหาหมอ ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดาทุกพระองค์ บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่าน ครับ

2. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมหลวงปู่แก้ว ท่านทั้งสองถือว่าเป็นพระคู่บารมีกันครับ

3. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ทิมครับ สวัสดีอ.แก้วสว่างและสมาชิกบ้านเปิดตำนานทุกๆท่านด้วยครับ..ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการดำเนินชีวิตประจำวันกันทุกๆท่านนะครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.9 KB
      เปิดดู:
      55
  4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

หมู่นกจ้อง มองเท่าไร ไม่เห็นฟ้า
    ถึงฝูงปลา ก็ไม่เห็น น้ำเย็นใส
    ไส้เดือนมอง ไม่เห็นดิน ที่กินไป
    หนอนก็ไม่ มองเห็นคูต ที่ดูดกิน
    คนทั่วไป ก็ไม่ มองเห็นโลก
    ต้องทุกข์โศก หงุดหงิด อยู่นิจสิน
    ส่วน ชาวพุทธ ประยุกต์ธรรม ตามระบิล
    เห็นหมดสิ้น ทุกสิ่ง ตามจริงเอยฯ

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    เมื่อเช้าเอาไม่ทาเคลือบพระสมเด็จหลังจารมาทาเคลือบกลัวบิ่น อีกอย่างถ้าไม่ทาเคลือบคนเลี่ยมเขาไม่รับงาน เขาบอกรับผิดชอบไม่ไหวหากชำรุด สมเด็จรุ่นนี้เอกลักษณ์อยู่ตรงที่พระไม่หนาเหมือนพิมพ์อื่นครับ โอ้มาเถิดมา กะไรไม่มา เร็วๆอย่าช้า เดี๋ยวพวกจะตัดหน้าเอาไป 55555

6. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่าน คับ

7. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันอังคาร ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดาทุกพระองค์ บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่าน ครับ

8. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

9. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดีอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

10. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีทุกท่านเช่นกันช่วงนี้ที่ระยองฝนตกบ่อยครับ ผมมีประสบการณ์เล็กน้อยมาเล่าให้ฟังนิดหนึ่งตามแต่จะวิจารณญาณในความเชื่อนะครับ ผมแขวนปลัดขิกหลวงปู่ทิมที่ได้มาจากอ.แก้วสว่าง มีอยู่วันหนึ่งผมได้เข้าไปที่บ้านของพรรคพวกกันโดยเดินเข้าไป จู่ๆก็ได้มีสุนัขที่เขาเลี้ยงไว้วิ่งตรงปรี่แบบยังไม่มีเสียงเห่าให้ตั้งตัวเลยจากนั้นสุนัขก็เข้าจะมางับที่ขา จังหวะผมหันไปพอดี ด้วนสัญชาตญาณของผมก็ได้ตะโกนร้องว่าหยุดนะ ผลปรากฏว่าตอนที่มันกำลังแยกเขี้ยวกัดมันต้องหุบลงทันที ไม่รู้มันเห็นอะไรเข้า รึว่ากลัวเสียงร้องของผมรึปล่าวก็ไม่ทราบได้ วันนั้นพรรคพวกไม่อยู่บ้านมาเจอตอนหลังก็บอกว่า สุนัขที่บ้านมันกัดมาหลายคนแล้วต้องเลี้ยงไว้เพราะขโมยขะโจนมันเยอะ พรรคพวกก็ถามว่าแล้วเอ็งรอดมาได้ยังไงว่ะเนี้ยปกติมันกัดทุกคนที่เข้าไป ที่หลังจะมาหาต้องบอกก่อนนะ และพอดีวันนั้นผมเองก็ห้อยปลัดขิกไปตัวเดียว จึงมาบอกเล่าให้ฟัง ผมเองยังเชื่อว่า ของหลวงปู่ทิมท่านดีจริงๆเมื่อเวลาคับขันคุ้มครองได้ แต่ก็ต้องอย่าประมาทหรืออย่าลองของกันนะครับ

11. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

12. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

13. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคนอยู่เยอะ เข้ามาดูอ้าว!!?? มีสมาชิกแค่สองคนเองอ่ะ สวัสดีทุกท่านนะครับ กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่ทหารเก่า พี่เมืองโบราณ คุณnaygood และพี่ๆ ศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ สบายดี มีแฮงดี ทุกคนทุกท่านนะครับ

14. ResP

ResP เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ

15. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ทิมครับ สวัสดีอ.แก้วสว่างและสมาชิกบ้านเปิดตำนานทุกๆท่านด้วยครับ..วันนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันกันทุกๆท่านนะครับ..

ขนาดไฟล์:
      9.4 KB
      เปิดดู:
      58
  16. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

17. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"โลกมนุษย์เป็นที่ดูบุญและบาป และผลของบุญและบาป"
    วิธีทำให้ความสลดใจนั้นลดลงบ้าง เพราะเมื่อจิตยังมีอกุศลกรรม ก็ย่อมมีอกุศลวิบากให้เห็นอยู่เสมอ ไม่หมดไปจากโลกนี้แน่นอน ดังนั้นการให้ธรรมทานจึงชนะการให้ทั้งปวงเพราะสามารถทำให้ผู้เข้าใจธรรม รู้ว่าควรเจริญกุศล และควรละอกุศล และรู้ว่าอกุศลวิบากนั้นเป็นผลของอกุศลกรรมที่ทำไว้แล้ว ส่วนกุศลวิบากก็เป็นเพราะกุศลกรรมที่ทำไว้แล้วเช่นเดียวกัน ก็จะทำให้มีพรหมวิหารเป็นเครื่องอยู่ในชีวิตประจำวันได้ เมื่อเห็นผู้ตกทุกข์ได้ยาก ช่วยเหลือได้ก็ช่วย เมื่อช่วยไม่ได้ ก็วางอุเบกขา เมื่อคนอื่นได้ดี ก็พลอยยินดีในผลของกุศลที่ได้ทำมาแล้ว

18. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

19. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน คืนนี้จะนำเอาพระที่ไปเลี่ยมมาให้พิจรณาครับ สวยพอประมาณ คลาสสิกมากครับ ใครมีอะไรต้องการอะไรเรามาคุยมาโชว์กันครับ

ขนาดไฟล์:
      52.6 KB
      เปิดดู:
      55