เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

มองอะไร มองให้เห็น เป็นครูสอน
    มองไม้ขอน หรือมองคน มองค้นหา
    มองเห็นความ เสมอกัน มีปัญญา
    มองเห็นว่า ล้วนมีพิษ: อนิจจัง
    มองทุกข์สุข ก็จงจ้อง มองให้ดี
    มองว่าเป็น อย่างที่ คนเราหวัง
    มองว่าเป็น ตามปัจจัย ให้ระวัง
    มองจริงจัง ก็จักเห็น เป็นธรรมดา
    มองโดยนัย ที่มันสอน จะถอนโศก
    มองเยกโยก มันไม่สอน ร้อนเป็นบ้า
    มองไม่เป็น โทษผีสาง นางไม้มา
    มองถูกท่า ไม่คว้าทุกข์: มองถูกจริง!

2. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

3. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    http://youtu.be/yvAeCPzN-1Y

ไม่รู้ว่าดูได้ไหมแหะๆ....เป็นคลิปสั้นๆหลังจากงานหล่อพระเพียงไม่กี่นาทีครับ โปรดใช้วิจารณญานในการรับชมนะครับ เป็นเรื่องราวของวัยสะรุ่นไฟแรงไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าที่นำมาเผยแพร่ แต่ที่แน่ๆนี่เป็นการยืนยันในผลที่เกิดขึ้นจากพุทธานุภาพและแรงศรัทธาของพวกเราชาวกระทู้เปิดตำนานและผู้ที่เกี่ยวข้องครับขอให้เป็นไปในทิศทางแห่งกุศลจิตนะครับไม่ได้ตั้งใจที่จะมาชักจูงหรือโน้มน้าวไดๆทั้งสิ้น
    เรื่องราวคร่าวๆ...หลังจากพระคุณเจ้าทุกรูปที่มานั่งปรกในพิธีกลับหมดแล้วมีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งพากันไปที่หลังวัดเพื่อทดสอบบางอย่างกับวัตถุมงคลที่นำมาร่วมพิธีปลุกเสกพระประทาน เข้าไปดูได้ครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เสียงเหนี่ยวๆไกล แชะๆๆ สามครั้ง

ปล.ถ้าใครเปิดดูไม่ได้ให้เข้าไปที่ youtube และเสริชคำว่า naygood ครับแล้วลองเลื่อนหาดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2013
  4. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

5. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารักทุก ๆ ท่านครับ
    เมื่อเช้าไปทำสังฆทานมาครับ ก็เลยนำบุญมาฝากพี่ ๆ ทุกท่านด้วยครับ

6. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ช่วงนี้ มังคุด อาละวาด ดูแลสุขภาพกันครับ
    ขออนุญาติเคลียงาน ที่ค้าง ตามหน่วยงานสัก 2-3 วันนะครับจะรีบรายงานและเล่าเรื่องราวให้ฟัง
    ยอดพระประจำตระกูลขอชี้แจง หน่อยครับ ตอนนี้รอช่างทุบดินพอกหุ่นดูว่ามีเสียหายหรือไม่ ที่ลงชื่อแจ้งผมไว้ในงาน ผมรับไว้ก่อน แต่ได้ไม่ได้ ขอดูยอดพระที่เสร็จแล้วก่อนนะครับ ท่านที่จองไว้แล้ว และขอเพิ่มอีก 1 องค์มีหลายท่านบอกผมในงาน ผมขออนุญาติ ยังไม่รับเรื่องนะครับ เพราะเจตนาต้องการแบ่งให้ทั่วถึงกันท่านละหนึ่งองค์ ประจำตระกูล กับต้องกันไว้ให้ผู้ใหญ่และทางวัด และกรรมการด้วย ขอเช็ค ยอดที่เสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบ ถ้ามีเหลือจะนำออกมาให้ บูชาประจำตระกูลต่อไป
    ส่วนพระประธาน ตอนนี้เท่าที่สอบถาม ทุบดินพอกหุ่นพระออกและจะทำการอุดตามรูและตามด และขัดแต่ง ใช้เวลาพอสมควร
    อีกประมาณ 10 วันผมจะไปนครสวรรค์ ไปดูพระประธาน ช่างแจ้งมาว่า ใช้เวลา ขัดแต่งพระประมาณ 1 เดือน
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ พระประธานหล่อสำเร็จมาจากความร่วมมือร่วมใจของทุกท่าน หล่อหลอมมาจากจิต วิญาณของทุกท่าน ที่จะสืบพระพุทธศาสนา ขอให้บุญที่พวกเราทุกคนกระทำมาแล้ว จงส่งผลให้ จะทำการใดๆๆอย่าได้มีอุปสรรค ลาภยศ สรรเสริญ เงินทองจงไหลมาเทมา
    ผมมีบุคคลคนหนึ่งจะเป็นพยานแห่งบุญให้กับทุกท่าน ขอให้ท่านพยายมราช ผู้เป็นพยานแห่งบุญ ได้โปรดรับรู้และรับทราบกรรมดีที่ญาติธรรมในนาม คณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ได้ร่วมจิตร่วมใจ หล่อพระประธานเพื่อสืบศาสนา ให้ถึง5000ปีตามพุทธทำนาย ขอให้ท่านพยายมราช ร่วมอนุโมทนาให้คณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิมทุกท่าน เจริญทั้งทางโลก ทางธรรม คิดสิ่งใดหวังสิ่งใด ไม่เกินแรงกรรม ขอให้ประสพความสำเร็จทุกประการ เทอญ..
    ผมมีรูปท่านให้ดู ถ่ายจากวัดวีระโชติ ไปถึงวัดฝนตกหนักมาก หลบฝนเข้าไปศาลาเห็นท่านนั่งอยู่ บอกกล่าวท่าน เรื่องสร้างพระ ประธานกับให้ท่านอฐิษฐานจิตแผ่นชนวนทองเงินนาคให้ ชมภาพท่านผู้เป็นพยานแห่งบุญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2013
  7. naygood

มาชมกันต่อเลยครับ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียฟิวลิ่ง สังเกตดีๆครับในรูปที่ผมรวบรวมมานั้นมีบางอย่างกำลังช่วยพี่ๆเขา ประคององค์พระขึ้นรถอยู่ครับ ถ้าเป็นฝุ่นน่าจะมีมากกว่าหนึ่งและน่าจะปลิวไปหลายๆจุดเพราะตรงนั้นมีการเคลื่อนของอากาศอยู่จากการขยับเขยื้อนขององค์พระ และถ้าเป็นที่เลนส์กล้องน่าจะอยู่ที่ตำแหน่งเดิมของรูปถ่าย แต่สังเกตุได้ว่าจะวนอยู่แต่ตรงองค์พระ ถ้าเป็นรูปที่ผมแต่งขึ้นมา แหะๆไม่ได้แต่งครับต้นฉบับอยู่ในโทรศัพท์ผม....ใช้วิจารณญานในการรับชมนะครับพี่ๆ

8. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    พระศรีสุโขทัยรัตนญาณมุนี​

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันพฤหัสบดี ขออารธนาบารมีองค์บรมศาสดา บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่าน และโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

ชอบพระ 5 เหลี่ยมองค์ของพี่โก้จังครับ ^^"

9. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญด้วยครับ และขอให้มีความสุขมากๆในวันคล้ายวันเกิด ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมนะครับ

10. ส่างปา

... เป็นคนนึงที่ไม่ได้จอง .... เศร้าจิง ๆ เลยเรา ... รอฟังผลแล้วกัน ..

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับทุกๆท่าน เพิ่งกลับจากส่งพัสดุ มาครับ อิอิ ขอให้รวยมั่นคงฐาวรมีความสุขเพราะผลบุญที่กระทำในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ

12. naygood

ย้อนไปก่อนงานหนึ่งวันซึ่งเป็นวันที่ผมและคณะเดินทางไปที่วัดคลองบง...สิ่งที่หนักใจและเป็นห่วงที่สุดในวันนั้นคือ พระคลองบงหลังรถเพราะช่วงนั้นฝนฟ้าไม่ค่อยจะเป็นใจซักเท่าไหร่และท้ายกระบะรถผมก็ไม่ได้ใส่หลังคาซะด้วยถ้าฝนตกมาหละยุ่งเลย เป็นไงเป็นกันครับยังไงก็ต้องเสี่ยงไปดูอิอิอิ พระตั้งหมื่นองค์ไปกับรถผมยังไงก็น่าจะย้ายเมฆย้ายฝนได้ซักองค์สิน่า....คุยกันกับคณะที่ร่วมเดินทางว่าถ้าเจอฝนจำเป็นต้องจอดนะไม่ต้องรีบค่อยๆไป ระยะทางก็ประมาณ ห้าร้อยกว่ากิโล ทุกคนต่างลงความเห็นว่าเจอแน่นอนแต่ทางผมก็เตรียมแพคใส่ถุงพลาสติกหูหิ้วใบใหญ่ไว้แล้วแต่ก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดีว่าน้ำจะเข้าไม่ได้การเดินทางก็เริ่มขึ้นแต่เช้า ออกจากสมุทรปราการ กทม อยุทธยา อ่างทอง สิงบุรีแวะหาหลวงปู่เช้าวัดห้วยลำใย อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์ นำแท่งทองเหลืองและแผ่นยันต์ดวงที่ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และพี่น้องหลายท่านรวบรวมมา ขนลงไปให้หลวงปู่เช้า อนุโมทนา และอธิษฐานจิตให้ ขอบารมีหลวงปู่เพื่อนำมวลสารทั้งหมดนี้ไปเทใส่เบ้าหล่อพระ เตชะบุญ ไปถึงที่วัด หลวงปู่ท่านยังไม่ออกจากกรรมฐาน เราต่างยินดีปรีดากันทั่วหน้าเพราะในความเชื่อส่วนตัวเชื่อว่าพระคุณเจ้าที่พึ่งออกจากกรรมฐานนั้นจิตจะบริสุทธมากมาถึงประจวบเหมาะพอดี ทุกอย่างในวัดเงียบสงบไม่นานผมเห็นหลวงปู่เปิดประตูกุฏิ ออกมาพวกกระผมรีบเข้าไปกราบท่านและแจ้งเจตจำนงต่างๆที่กล่าวเอาไว้ในข้างต้น....เหตุการณ์เกือบจะดำเนินอย่างราบรื่นก่อนเข้าไปหาหลวงปู่ผมไม่ได้สังเกตว่าแถบๆนั้นมี..หุ่นพยนต์..สองตนที่คอยปกปักรักษาพระอริยเจ้าอยู่ขอประทานอภัยและขอขมาต่อสิ่งศักสิทธ ที่กระผมและคณะได้ล่วงละเมิดล่วงเกินท่านเข้าไปหาพระคุณเจ้าโดยพละการณ์ ผมและคณะไม่ได้มีเจตนาไม่ดีไดๆแอบแฝงมีเพียงจิตที่เป็นกุศลในงานบุญครั้งใหญ่ขอให้ท่าน หุ่นพยนต์ จงร่วมอนุโมทนาบุญ พอพวกเราแจ้งเจตนาต่อสิ่งศักสิทธ พยนต์ ได้รับทราบแล้วก็ดำเนินการต่อจนสมความตั้งใจ จนสำเร็จสมประสงค์แล้วทางกระผมและคณะก็กราบลาหลวงปู่และเดินทางมุ่งหน้าสู่เมืองกำแพงเพชร......ในเวลานั้นอ่านป้ายบอกทางจนมาเจอป้ายหนึ่งเขียนว่า ทางไป น้ำพุร้อนพระร่วง เราทุกคนก็ลงความเห็นกันว่าแวะแช่น้ำแร่กันก่อนดีไหมแหะๆ กว่าจะออกจากบ่อน้ำพุร้อนก็ปาเข้าไปบ่ายสามอิอิอิ แล้วพวกเราก็มุ่งหน้าสู่เมืองเก่าหรือสุโขทัย โดยออกมาทาง อ.พรานกระต่าย พอถึงตัวจังหวัดสุโขทัยแล้วเราทั้งคณะก็ตกใจเพราะทางที่เราเห็นนั้นเต็มไปด้วยน้ำขังนองไปทั่วบอกถึงปริมาณน้ำฝนที่พึ่งหยุดตกไปไม่นาน ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าดีนะที่เรานึกพิเรณแวะนั่งแช่น้ำพุร้อนกันก่อนไม่อย่างนั้นคงเจอพายุฝนกระหน่ำใส่แน่หละเกลอเอ๋ย......เห็นร่องรอยฝนตกไปตลอดเส้นทางจนถึงทางเข้าวัดคลองบงพอถึงวัดชาวบ้านที่มาช่วยงานก็เล่าว่ารอบๆนอกวัดฝนตกทุกทิศมีแต่เพียงบริเวณวัดที่เดียวที่ไม่ตก ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าแปลกมากครับ โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับพี่ๆ.....ทุกอย่างวิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้ ความบังเอิญเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ...แต่ที่แปลกใจคือความบังเอิญมักจะเกิดกับผมและพวกเราชาวคณะบุญ...พี่ว่าจริงไหมคร๊าาาบบบ

13. ทหารเก่า

หลังจากเสร็จพิธีผมกับเพื่อนก็ตีรถกลับ ระหว่างทางไม่รู้ว่าหมาดำมาจากไหนตัดหน้ารถครับ รถได้ชนดังพอสมควรผมคิดในใจว่ารถเพื่อนผม สปอยเร่อย์หน้าฉีกแตกแน่เพราะชนแรงทีเดียวครับรู้สึกว่าแรงครับ พอถึงปั้มผมกับเพื่อนลงไปดูปรากฏว่ารถไม่เป็นอะไรเลยแม้แต่นิดเดียวครับประหลาดใจมาก พอขึ้นรถจะกลับเพื่อนเขาเก็บพระผงที่ได้รับมาจากวัดคลองบงที่วางไว้ มีพระองค์หนึ่งแตกเองครับ ทั้งที่ตอนเอามาก็เลือกแล้วว่าสวยและดีครับแล้ววางไว้ที่ไม่น่าจะมีอะไรมาทับแตกได้ครับ ประหลาดใจเหมือนกันครับ คงเป็นเหตุบังเอิญหรือเปล่า แต่ส่วนลึกในแต่บอกตัวผมว่าไม่ธรรมดาแน่เหตุกราณ์ที่ผ่านไปคืนนั้น

14. ส่างปา

แบบพิเศษ เป็น คอลเลคชั่นเลย อ่ะ ...

15. ทหารเก่า

จริงครับเรื่องนี้ ผมยืนยันได้พื้นที่รอบๆวัดทั้งลมทั้งฝนเหมือนอย่างที่กรมอุตุประกาศเตือนครับ ผมกับเพื่อนขับรถเข้าๆออกๆเลยเห็นครับ

16. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ๕๕๕ติดใจว่าหลวงปู่ออกหุ่นพยนต์ด้วยรึ หน้าตาเป็นไงรึ แสดงว่าโดนผีหลอกแต่เช้าเลยดิอิๆๆๆๆๆ

17. naygood

ทำไมพี่ถึงขับเข้าขับออกหละครับ.....อิอิอิ

18. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับ และขอพรนี้จงสำเร็จกับพี่ด้วยเช่นกันครับ

19. naygood

จากที่สังเกตุ...ไม่น่าจะเป็น พยนต์ ของหลวงปู่นะครับ น่าจะเป็นที้อื่นส่งมาเฝ้ามากกว่าหนะครับ....แหะๆ

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ลองชมภาพที่ทางnaygoodถ่ายไว้ตอนกำลังยกพระย้อนให้มาชมกัน

ขนาดไฟล์:
      106 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      149.4 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      165.2 KB
      เปิดดู: