เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

แจกพระขุนแผนคลองบงนั่นละครับ ให้ลูกน้องที่ทำงาน มันเป็นพนักงานราชการ มีอาชีพเสริมขายรถ (หรือเป็นอาชีพหลักมันหรือเปล่าก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆ ) มันถามผมพระพี่ใส่อะไรเนี่ย ทำไมตั้งแต่ได้มามีแต่คนโทรมาถามซื้อรถผม ผมก็บอกไปว่าไม่รู้เค้าสร้างมาเข้าพิธีถวายวัดลองเอาไปคล้องดู เมื่อกี้ก็ถามมันเอาพระติดมาไหมเป็นไงบ้าง มันว่าขายดีเหมือนเดิม ได้ข่าวอานิสงค์บุญหล่อพระนี้แรง ก่อนกลับท่านประธานได้ให้พรว่า ขอให้ผมเจริญๆนะ รู้สึกปลาบปลื้มมากครับ สาธุ ขอให้ผมเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม สมกับคำพรที่ท่านประธานให้เทอญ

2. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แม้ๆๆ ออกประสบการณ์ซะแล้วแฮะ อิๆๆๆ

3. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องถามพี่อาทิ คนควบคุมการกดพระแล้วละครับ ว่ารวบรวมผงพุทธคุณใดใส่ลงไปในองค์พระบ้าง

4. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าจำไม่ผิดมีผงนะกุกูด้วย เอิ๊กๆๆ

5. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

เออ .... ผมว่า ผมปั้นลูกอม ไว้ด้วยนะ อ่ะ ..... หุหุหุ ไปไหนหมดซะแว๊ว ... พี่อาทิ ว่าจะปั้ม ไก่ทะยานฟ้า ให้ด้วยอ่ะ ....

.... หุหุหุ ตอนไปปั้ม ลืมแอบเก็บไว้เป็นที่ระลึก นะเนี่ย ... อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  6. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารักทุกท่านครับ

7. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณคุณเมืองโบราณมากครับ...ถ้าทันหลวงปู่ทิมฯเสกเป็นแบบไหนหรือครับ..พอดีไปพบมาอยากบูชาหลวงปู่ทิมไว้ติดตัวบ้าง..ขอบคุณครับ [/QUOTE]

[​IMG] [​IMG]

ผมลองนำภาพมาเปรียบเทียบดูความแตกต่างของล็อกเก็ต ช่วงนั้นลูกศิษย์ยุคปลายสร้างกันตอนไหว้ครูหลวงปู่เมื่อปี18 ซึ่งเป็นปีสุดท้ายก่อนที่ท่านจะมรณะภาพครับ การเช่าหาต้องระวังกันหน่อยนะปัจจุบันของตลาดมันเยอะมาก

8. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    นึกว่าใคร ที่แท้ พี่เมืองเอง
    มาบรรเลง ขับร่อน กลอนกันไหม
    ในวันงาน พี่เมือง อยู่หนใด
    น้องหันซ้าย แลขวา หาอ้ายเมือง
    ได้ไปร่วม หรือเปล่า งานบุญนี้
    ไม่เห็นมี วี่แวว แคล้วมองหา
    หรือมัวหลง หาทางเข้า เร้าอุรา
    ตามประสา หรือติดฝน จนคลาดกัน.......สวัสดีครับพี่เมือง

9. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

10. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

11. เมืองโบราณ

ถึงแม้วัน ร่วมสร้างพระ มาบรรจบ
    สมาชิก มากันพบ เพื่อทางสรรค
    ให้เป็นแนว สร้างผลบุญ ที่ครบครัน
    ผลบุญนั้น จะสนอง คล้องใจเอย

สวัสดีคุณnaygood และทุกๆท่านสมาชิกเปิดตำนานหลวงปู่ทิม ขอให้ผลบุญที่ได้ร่วมสร้างพระประธานกันจงตอบสนองแก่ทุกๆท่านให้มีความสุขสมหวังทุกประการ อย่าเจ็บ อย่าจน อุปสรรคใดๆขอให้สูญสิ้น มารผจญอย่าได้มากล้ำกรายเมื่อกระทำในสิ่งใดๆ ขอให้พบแต่สิ่งดีในชีวิต ขอให้มีแต่ใจมั่นในพระพุทธศาสนาด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ....

12. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ๕๕๕๕๕๕ตามนั้นครับ และก็ผงหลวงปูทิมของ พี่โมท และก็ผงมหาละลวย ยโสธร อิๆๆๆๆๆๆ

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อิ อิ ผงมหาละลวยผสมแป้งทาหน้าก่อนออกไปทำงาน แจ่มครับ^^

14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อาทิ แค่ผงที่พี่กล่าวมาทั้งหมดนี่ก็สุดยอดไปเลยครับ :cool: :cool: :cool:

15. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อิ อิ แจ่มครับพี่อาทิ คลองบงมหาละลวย ผงมหาละลวยหลวงพ่อแตงยโสธร กับคาถามหาละลวยหลวงพ่อทุเรียนสุโขไท มหาละลวยคูณสองเหนือ อิสาน อิ อิ

16. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่ทหารเก่า พี่เมืองโบราณ พี่naygood และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ สบายดี มีแฮงดี ทุกท่านครับ

17. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย และสวัสดีทุกท่าน
    ขอบขอบคุณ พี่รักฯ ที่เปิดให้สร้างพระฯ
    ขอบขอบคุณ น้าต๋อยฯ, อาจารย์แก้วฯ ที่พาไปให้ร่วมทางแลเมตตาเป็นกันเอง
    ขอบขอบคุณ คุณโจChekuwara, ชาวคลองบง ที่ให้การต้อนรับอันอบอุ่น
    ขอบขอบคุณ พี่ทหารเก่า พร้อมผองเพื่อน ที่ดูแลอาหาร พร้อมที่พักเป็นอย่างดี
    ขอบขอบคุณ พี่โต้งชลบุรี ,ท่านรองฯ, ท่านสารวัตร, พี่May คุณNaygood พร้อมคณะศิษย์เปิดตำนานฯ ที่ให้ความเป็นฉันท์มิตรและอารี
    ขอบขอบคุณ พี่ครุฑฯ, คุณPrabangkam, พี่Su2550 ที่ให้ในน้ำใจแลไมตรี
    ขอบขอบคุณ พระอาจารย์ฯ แลสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ให้ได้สร้างบุญฯวัดคลองบง
    ขอบขอบคุณ คุณJaymillionare, พี่Buakeaw2007 ที่มีน้ำใจพร้อมพากลับโดยปลอดภัย
    ขอบขอบคุณ พี่ระหว่างทาง ที่แนะ แลชักนำให้พานพบเปิดตำนานฯ
    ขอบขอบคุณ ครูบาอาจารย์ฯ ให้เดินทางสวัสดีแลมีชัย

ขออนุโมทนาบุญฯ ต่อทุกท่าน ทุกรูปนาม ที่ร่วมสร้างมหาบุญฯ
    ขอกุศลนั้นช่วยดลให้ ประสิทธิ์ด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ เจริญๆๆ ทุกท่านเทอญฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ...สายๆจะขออนุญาติมาต่ิอเรื่อง "เศียรโต ตัดรุ้ง" ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อละครับงานนี้ จะจะตา...งง!ไปเลยครับ..(ไม่ใช่องค์ในภาพนะครับ แต่เป็นองค์น้าต๋อยฯ)

ขนาดไฟล์:
      138.5 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2013
  19. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ทิมครับ สวัสดีอ.แก้วสว่างและสมาชิกบ้านเปิดตำนานทุกๆท่านด้วยครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันกันทุกๆท่านนะครับ..

ขนาดไฟล์:
      52.3 KB
      เปิดดู:
      504
  20. เมืองโบราณ

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สวัสดียามเช้ากันนะครับ