เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    .......................
    ถ้าเป็นจริง..ผมขอตีตั๋วดูเป็นคนแรกนะครับ...แต่ขอแถวหลัง ๆ กลัวโดนลูกหลงตอนฉากต่อสู้...กลัวคนแอบเห็นน้ำตาซึมตอนบทโศกด้วย.....:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2013
  2. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อยฯ พี่รักฯ พี่ครุฑฯ พี่ติ๊งฯ พี่ตี๋ฯ พี่พระขุนแผน พี่ก้องฯ พี่เนย์กู๊ด พี่ทหารเก่า ลูกหลานหลวงปู่ ขออาราธนาบารมีพระ บารมีหลวงปู่เมตตาคุ้มครอง และสวัสดีวันพุธทุกๆ ท่านครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

ขอบพระคุณครับ เพิ่งได้รับเมตตาจากพี่ใจดี ที่รังสิต เลยจัดการปิดทองรับครับ

(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2013
  3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เมื่อเข้าถึงความจริงที่มันเป็นมูลเหตุ โดยที่อิงจากหลักฐานที่น่าเชื่อถือโดยไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงเพื่อยืนยันกันว่า ที่มาที่ไปกับของสิ่งนั้นมันมีเหตุผลที่เพียงพอที่น่าเชื่อถือหรือไม่ และมีความเป็นไปได้ในการเปิดใจยอมรับความเป็นจริงหรือไม่เพียงใด ถ้าการศึกษาและการสืบหาข้อเท็จจริงนั้นมีได้เปิดใจที่จะสนองรับข้อมูลความจริงจากบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์เพื่อนำมาพึงประกอบโดยยึดหลักและเหตุผลที่มันเป็นความน่าเชื่อถือได้ สิ่งหนึ่งในการกล่าวอ้างหลักฐานอ้างอิงที่เชื่อว่านำมาเอง ได้รับมานั้น ก็อยู่ที่ความพึงพอใจของแต่ละฝ่ายในความเชื่อถือกัน โดยไม่มีผู้อื่นรู้และการประจักษ์หลักฐานกับผู้รู้เห็นใดๆเลยอย่างนี้มันก็ต้องแล้วแต่เวรแต่กรรมกันไป ฉะนั้นทุกสิ่งทุกอย่างการถือหลักและเหตุผลที่นำมาประกอบนั้นเป็นสิ่งสำคัญมาก สังคมทุกวันนี้การพิสูจน์หลักฐานความจริงนั้นจะมีหลักวิทยาศาสตร์และหลักการวิเคราะห์หลักฐานเข้ามาเพื่อให้ได้รับผลความจริงหรือความเป็นไปได้ เราจะมองอย่างเช่นพระกรุพระเก่าหรือสถานโบราณต่างๆอายุเป็นร้อยๆปี ทำไมเขาถึงระบุและสันนิษฐานอายุกาลได้ว่าสร้างในสมัยใด โดยเขาอาจใช้หลักฐานต่างๆตามสภาพแวดล้อมและการอ้างอิงข้อมูลทางประวัติศาสตร์มาเป็นประโยชน์ในการประกอบหลักฐานสำคัญเพื่อสันนิษฐานให้ใกล้ความจริงหรือความน่าจะเป็นมากที่สุด การยึดถือหลักความจริงนี้เป็นสิ่งที่ทุกคนนั้นควรตะหนักกันไว้เพื่อใช้เป็นเหตุผลและวิจารณญาณในการเชื่อถือเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองในการนับถือและศรัทธาตามความปรารถนาของจิตที่ยึดถือกันอย่างมั่นคงได้

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    การที่ทุกๆท่านนำพระเนื้อขาวนี้ไปปิดทอง ทาทองหรือหาตลับสวยๆใส่เป็นการปฏิบัติบูชาอย่างหนึ่ง แม้บางท่านนำเอาไปเลี่ยมพลาสติกก็เป็นการปฏิบัติบูชาเช่นกัน ย่อมเกิดบุญและอานิสงค์ หลวงปู่และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ย่อมอำนวยพรครับ สาธุ:cool::cool::cool:

5. ทหารเก่า

ที่ทราบมางานหล่อพระนี้ได้กราบอาราทนานิมต์พระเกจิแห่งเมืองสุโขทัยมาเจริญจิตภาวนาพุทธาภิเษกด้วยโอกาสดีๆแบบนี้มาร่วมงานเดียวได้กราบและขอของมงคลจากพระเกจิเหล่านั้น พลาดไม่ได้นะครับ ขอบอก และผมก็บอกแล้วท่านใดจะไปร่วมงานข้าวปลาอาหารมีให้ทานครับอย่าห่วง สนใจจะไปร่วมบุญละก็โทรสอบถามผมได้ครับหากนำรถส่วนตัวไปเรานัดเจอกันและขับรถตามกันไปเป็นคาราวานบุญเพื่อไปร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ งานนี้รายกายแรงใจเกินร้อยครับ เพื่อถวายบุญแด่หลวงปู่ทิม อิสริโก แห่งวัดละหารไร่ คุณปู่สาย แก้วสว่าง และเทพเทวา อีกทั้งผู้มีส่วนเกี่ยวข้องที่ช่วยกันดำเนินงานนี้ให้สำเร็จลุล่วงครับ สาธุ:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2013
  6. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อีกแบบหนึ่งของลิงไม้แกะตามแบบพุทธศิลป์ฝีมือนายสาย แก้วสว่าง ที่แกะกันในยุคแรกๆ เพียงเพื่อต้องการพุทธคุณอย่างเชื่อมั่น และเป็นวัตถุประสงค์ความต้องการของนายสายลูกศิษย์ใกล้ชิดของท่าน ที่ต้องการแกะเพื่อให้หลวงปู่ทิมครูบาอาจารย์ของท่านได้ปลุกเสกเพื่อนำมาแจกจ่ายผู้ที่นับถือและศรัทธากัน

7. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ยังอยู่ไหมครับ คุณCheKuvaraช่วยช่วยบอกลุงแดงให้แกจัดไว้ให้ท่านทหารเก่ากับท่านnaygoodด้วยนะครับ เห็นชอบเล่นของแปลกๆแบบแนวสยองๆ เอ๊า...ลองนอนแก้เคล็ดดูนะครับชีวิตจะได้กระปี้กระเป่าผมเชื่อว่าท่านทั้งสองต้องกล้าแน่ๆเลย555555

8. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

9. ทหารเก่า

จ๊ากกกกก........พอดีช่วงนี้ถือศีลครับคงจะแก้เคล็ดไม่ได้ครับ ต้องน้อง นายกู๊ด เขาไม่ถือศีลนอนได้ครับ 555555catt3 อีกอย่างกลัวลูกว่าเอาครับ 555555ลูกผมเขาไม่ยอมทับเส้นใครครับ อิอิ

10. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012

11. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง...สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง และพี่น้องทุกท่าน เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา น้องในที่ทำงานเลี้ยงอาหารกลางวันครับ เขาโชคดีจากรางวัลเลขท้ายสามต้วนิดหน่อย...เขาบอกว่าปรกติไม่ซื้อลอตเตอรี่ครับ...วันนั้นไม่รู้นึกยังไงก็เลยซื้อ1ใบ ก็โชคดีไป....เขาบอกว่าซื้อเสร็จก็พนมมืออธิษฐานนึกถึงหลวงปู่ทิม ...น้องคนนี้ได้ภาพหลวงปู่ (รุ่นวัดซากกอไผ่)และนางกวักเนื้อขาวไปบูชาครับ...น้องเขาบอกว่าร้านค้า(ขายยา)กิจการดีขึ้นครับ..ลูกค้าดูคึกคัก.เป็นความแตกต่างจากเมื่อก่อนโดยเขารู้สึกได้ครับ..สาธุ..หลวงปู่เมตตาลูกหลานเสมอ...

12. ทหารเก่า

อนุโมทนาครับ บารมีหลวงปู่ยิ่งใหญ่นัก สาธุ:cool::cool::cool::cool:

13. ทหารเก่า

และตอนนี้มีผู้ใจบุญมอบพระพิมพ์ห้าเหลี่ยมมามอบเป็นของที่ระลึกในการทำความดี เพิ่มอีก1องค์ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

14. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ฯ, กราบลุง สาย แก้วสว่าง
    สวัสดีครับ อาจารย์แก้วสว่าง สมาชิกทุกท่านน่ะครับ
    พระเนื้อขาว พิมพ์พระรอด เข้ากรอบเรียบร้อยครับสำหรับสุภาพสตรี (แม่บ้านผมเอง55)
    ลืมเคลือบผิวก่อนเข้ากรอบ (ขอแน่ะนำท่านสมาชิกว่าถ้าจะเข้ากรอบควรจะเคลือบผิว ตามที่ น้าต๋อย เคยบอกไว้น่าจะโอเคกว่านะครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      55
  15. ทหารเก่า

พระเนื้อขาวเวลานิมนต์เข้ากรอบแล้วดูคลาสสิกมากๆครับ ดูขลังมาก:cool:

16. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

งามจริงๆ ครับ

17. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย และสวัสดี อ. แก้วสว่างกับทุกๆท่านด้วยคับ

18. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    รถใครว่างผมขอติดรถไปด้วยนะครับ แหะๆ

19. ทหารเก่า

ท่านใดอยู่ กรุงเทพหรือใกล้เคียงหากรถยังพอมีที่นั่งว่าง รับน้องดาวร้ายไปร่วมงานด้วยกันด้วยครับ ส่ง PM ไปบอกน้องด้วยครับ เรานับถือหลวงปู่ทิมเหมือนกัน อะไรช่วยกันได้แบ่งปันกันได้ช่วยๆกันนะครับไปร่วมงานบุญด้วยกันครับ :cool::cool::cool:

20. thavornsiripat

ขอติดรถพี่ท่านใดก็ได้ด้วยคนสิคร๊าบบบบบ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)