เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

เหมืิอนการสร้างงานศิลปะครับ มันต้องมีแรงบันดาลใจ และจิตวิญญาณ

2. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สายวิชานี้ถือสัจจะเป็นสิ่งสำคัญครับ ผมเชื่อมั่นครับและเชื่อมั่นมาตลอด ขอบคุณพี่อาทิที่มาให้ข้อมูลและความกระจ่างครับ ครูบาอาจารย์ท่านก็ยืนยัน ผมคุยกับน้ายงค์ตอนตำผง แกไปหาครูบาอาจารย์กับพี่อาทิแกก็ยืนยันเหมือนกัน ที่สำคัญประสบการณ์ของแตละท่านสามารถยืนยันและรับรู้ด้วยตัวเองได้ครับ^^

3. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทิมคุณปู่สายและสวัสดีท่าน อ.แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆเพื่อนๆที่รักของผมทุกท่านท่านอาทิอธิบายแนะนำได้แจ้งดีครับ คนมีความรู้มีประสพการณ์ที่ยอมรับอีกท่าน เยี่ยมครับ:cool:

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับท่าน เมืองโบราณ สบายดีหรือเปล่าครับ คิดถึงครับ:cool:

5. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ผมเองก็ว่าในตอนนั้นพระหลวงปู่ยังไม่มีราคาแพง เพราะท่านยังไม่โด่งดังอะไรมาก ทำปลอมมาแบบนี้จะทำไปทำไม ทำให้เขาติรึไง เสียเวลาหากินปล่าวๆ ถ้าทำไว้ขายเอาเงิน ต้องทำให้มันดูดีสวยงามหน่อยซิครับถึงจะได้ราคา ทุกวันนี้คนเสพสื่อกันเยอะ มีแต่นิทานสร้างเรื่องสร้างราวเขาเล่าว่ากันทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนน.......เลย!น่ากลัวจัง

6. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    โอ่.....สบายดีครับท่านทหารเก่าไม่ได้ทักทายกันซะนาน ผมสบายดีครับ นานๆเข้ามาทีตอนนี้งามชุมมาก ตั้งแต่ได้พระไปชีวิตเปลี่ยนแปลงขึ้นมาก ไม่อยากเล่าเดี๋ยวหาว่ามาปั่นมาเชียร ขอการันตีครับ ถึงวงการไม่เชื่อไม่รับรองก็ช่างเถอะครับ
    ผลประโยชน์มันสูงส่งแล้ว

7. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ใช่เลยครับ เมื่อแรงบันดาลใจไม่อยู่ให้พึ่งพิง ความหดหู่ไม่มีที่ยึดอีก จะหาอารมณ์ดีๆๆที่ไหนมาทำงาน มือไม้มันก็อ่อนแรง ใจมันก็ฝ่อ ตกอยู่ในภวังค์ที่รำลึกถึง
    เพราะผมก็เป็น น้ำตาไหลเองอยู่เป็นเดือน
    ตอนหลวงปู่ทรง มรณะภาพ ถึงขนาดอยากเลิกทำพระไปเลย
    องค์เสกไม่อยู่แล้วนี่ ทำไปทำไมว้า
    คล้ายๆๆกับว่ากำลังใจมันหมดแล้ว

8. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

แรงบันดาลใจสร้างสิ่งใหม่ๆ และยิ่งใหญ่ได้เสมอครับ

9. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเลยครับ คนที่เรียนวิชามาจากครูบาอาจารย์ ที่เราเคารพอย่างสูง
    สัจจะ ตัวเดียวเลยครับที่ให้กับครูบาอาจารย์ กับฟ้า กับดิน กับสิ่งที่มองไม่เห็น ถ้าผิดจากที่พูดไว้ วันนี้ครูบาอาจารย์ท่านเมตตา แต่หนีกรรมไม่พ้น
    ผมเชื่อว่าลุงสายไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์แน่นอน
    ผมเชื่อจากพยานบุคคลที่ยังมีชีวิตอยู่ หลายๆๆคนต่างที่กันแต่พูดเหมือนกัน
    ผมเชื่อจากพยาน วัตถุ ที่บ่งบอกเรืองราวโดยตัวมันเอง
    แล้วมาวิเคราะณ์ว่าถ้าเป็นไปได้ ก็ใช่ แต่ถ้ามันขัดแย้งกัน เราก็ตอบโจทย์ตัวเองว่าปลอมไปเลยครับ ปัญญาชนอย่างพวกเรา ลองวิเคราะณ์หาเหตุผลมาขัดแย้งให้ได้ว่าเป้นของปลอม ถ้าไม่มีเหตผลว่าปลอมก็คือทันยุค แท้แต่สังคมจะเล่นไม่เล่นอีกเรื่อง หลวงปู่ทิม อาจารย์ของพวกเราท่านแผ่เมตตาให้พวกเราอยู่แล้วครับ ดูอย่างรูปหลวงปู่ที่พวกเราสร้างคราวทำพระขุนแผนย้อนยุค ยังช่วยครอบครัวผมได้คราวคับขันเลย (เดี๋ยวให้ดูรูปกับสภาพรถที่คนขับไม่เป็นอะไรเลย)
    เป็นอานิสงฆ์อย่างสูงแล้วครับที่พวกเราคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิม มารวมตัวกันได้ ช่วยเผยแพร่พระที่หลวงปู่ทำไว้ แม้จะไม่สากล แต่ศรัทธาก็ก่อให้เกิดปาฏิหารย์ได้เสมอ
    ผมไม่เคยนึกว่าจะได้หล่อพระด้วยซ้ำไป ปรึกษากับ คณะก่อนออกพระเนื้อขาวหาทุนสร้างพระ ได้เงินซื้อพระแล้วไปถวายกันก็โอเคแล้ว
    แต่ได้เกินที่คาดหวังมาก จึงได้หล่อพระประธานและทอดกฐินกัน ด้วยบารมีหลวงปู่ทิม ที่พวกเราคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิมรักเละเคารพอย่างสูง
    ขอบุญที่ร่วมกระทำกันมา อุดหนุนค้ำคูณ ช่วยเหลือ ญาติธรรมทุกท่าน
    ให้ประสพแต่สิ่งดีๆๆตลอดไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ

11. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ ท่านพี่ และน้องๆทุกท่าน
    วันนี้แดดร้อนสุดๆ

12. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดีพี่ๆที่เคารพรักและศรัทธาหลวงปู่ทิม ทุกๆท่านนะครับ
    คือผมอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ถ้าหากจะไปขายของที่ตลาดน้ำควรจะขายอะไรดีครับพอดีมีคนเขาให้พื้นที่ฟรีมาเลยว่าจะขายของช่วยเหลือพ่อแม่อีกทาง

13. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009

ทักทายในวันหยุดครับ ^^ บวกความเห้อเล็กน้อย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      237.3 KB
      เปิดดู:
      611
  14. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    [QUO(ก้องครับ);7867532][​IMG]

ทักทายในวันหยุดครับ ^^ บวกความเห้อเล็กน้อย[/QUOTE]
    ..........
    :cool::cool::cool::cool::cool:..

15. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมและลุงสายครับ

16. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มีหลายท่านอาจสงสัยว่าองค์ไม้แกะ(ยุคแรก)ของหลวงปู่ทิมนั้นส่วนใหญ่ทำไมมีแต่รอยถากผิวไม่เรียบสวยนั้นเป็นเพราะอะไร ? บางคนอาจจะแคลบเคลืองสงสัยว่าทำไมแกะกันแบบนี้เพราะในยุคนั้นเขาทำกันมาใช้ไม่มีราคาค่าบูชาใดๆโดยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นฝีมือนายสายทั้งสิ้นซึ่งท่านเองก็ไม่ได้มีฝีมือทางช่างแกะแต่ท่านมีความรู้ทางช่างไม้ การแกะแต่ละครั้งต้องใช้อารมณ์ที่สุนทรีย์อย่างมากบวกกับความศรัทธาสร้างเพื่อให้ครูบาอาจารย์ท่านปลุกเสกซึ่งต้องพัฒนาฝีมือกันไปตามแบบลักษณะและในยุคสมัยแรกๆการที่จะทำให้องค์ไม้แกะมีความเรียบนั้นคือการใช้มีดขูดให้เรียบหรือแต่งให้หยาบหรือไม่ก็ใช้ตะไบมาถูเพื่อความเรียบร้อยเท่านั้น....

การพัฒนาฝีมือในการแกะไม้ในพิมพ์ทรงต่างๆนั้นด้วยความที่แทบจะใช้ชีวิตประจำในวัดเพราะมีภาระกิจต่างๆที่จำต้องมีหน้าที่ดูแลส่วนต่างๆภายในวัดในฐานะที่เป็นไวยาวัจกร ด้วยความที่ได้สัมผัสอยู่กับครูบาอาจารย์อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน ด้วยพลังอำนาจคุณจึงทำให้ใจนั้นเกิดมีพลังจิตวิญญาณแห่งการเคารพนับถือจึงได้สร้างวัตถุมงคลขึ้นมาเพื่อสนองแก่ผู้มีจิตศรัทธาต่อครูบาอาจารย์ ซึ่งในการแกะช่วงยุคแรกๆนั้นปรารถนาเพียงเพื่อต้องการพุทธคุณเป็นหลักสำคัญโดยไม่ได้มองถึงรูปลักษณ์สำคัญอันใด

ต่อมาเมื่อหลวงปุ่ท่านเป็นที่รู้จักกันกว้างไกล ความต้องการและความศรัทธาของหมุ่ชนเริ่มมีมากขึ้น จึงต้องพัฒนาฝีมือให้มีทรงรูปลักษณ์งามยิ่งขึ้น แต่ก็ได้เป็นเพียงความสวยแบบศิลป์ชาวบ้าน เพราะไม่มีอุปกรณ์เครื่องช่วยที่ทันสมัยเลย เพราะวัดนั้นเป็นวัดบ้านนอกที่ห่างไกลความเจริญ ไม่มีไฟฟ้าน้ำประปา ฉะนั้นถ้ามองถึงหลักความเป็นจริงแล้วพระของหลวงปู่ทิมถึงแม้จะสวยหรือไม่สวยนั้นขอให้มีใจศรัทธาเป็นที่ตั้ง ความมุ่งหมายดังกล่าวนั้นย่อมสำเร็จแน่นอน ถ้าทุกคนปฏิบัติกันได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2013
  17. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

18. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ผมขอวิเคราะตามประสาผมนะครับ อาจจะเป็นทรายจริงๆก็ได้ เพราะตอนนำพระไปตากนั้นตากลานวัด หรือลานกว้างๆตากทีหลายๆองค์ เคยได้ยินจากผู้เห็นเกตการณ์ในครั้งนั้นว่า ตากกันขาวโพนไปทั่วบริเวณวัด ซึ่งถ้ามีลมพัดอะไรมาติดบ้างก็คงไม่แปลกครับฝุ่นละออง ขนเส้นผมหรืออีกหลายอย่างที่ปลิวมาได้ เศษๆถ่านหุงข้าวยังเคยเจอเลยครับกรวดก้อนเล็กๆ แล้วแต่ว่าองค์ไหนจะโดนอะไรอิอิ นี่แหละครับบ่งบอกได้ว่าทำกันแบบบ้านๆไม่พิถีพิถันเพราะทำจำนวนมาก แต่ป้าแกบอกไม่ให้ตากแดดนะเพราะพระจะแตก ตากลมหรือที่อุ่นๆครับ

19. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    เคยอ่านผ่านๆเจอ ประโยคนึงพูดถึงพระเนื้อขาวหลวงปู่ทิมว่า "พระชุดขาวเจอที่ไหนวางไว้ที่นั่น อย่าไปส่องให้เสียเวลา" แหะๆพี่เค้าก็พูดมีเหตุผลนะครับเจอที่ไหนวางไว้ที่เดิม อิอิอิ ไม่ต้องหยิบขึ้นมาคิดอะไรหรอกครัับถ้าคิดจะเอาไปโก่งราคาหรือเอาของหลวงปู่ไปขายทำเป็นพุทธพานิชณ์ พระแท้หรือว่าเก๊พี่ไม่สนสนแต่องค์นี้ทำกำไรให้พี่ได้ไหมอย่าหยิบขึ้นมาดูเลยครับผงพระท่านจะเปื้อนมือพี่เปล่าๆ พระชุดนี้ทำกำไรให้พี่ไม่ได้หรอกมีเหตุผลดีครับ ส่วนที่ว่าอย่าไปส่องให้เสียเวลา ก็จริงครับถ้าจะส่องดูว่าเก๊ไหม พระชุดนี้ยังไม่มีชุดจำลองออกมาแน่นอนครับถึงคิดจะทำก็คงยาก ถึงทำออกมาก็คงอีกไกลครับกว่าจะได้ส่องคงอีกนานเพราะพระค่อนข้างจะไม่มีรูปแบบตายตัว (ไม่ใช่พระโรงงาน) มองตาเปล่าก็ฟันธงได้ ไม่จำเป็นต้องส่องครับแต่ถ้าส่องเอาความรู้สึกของศิลปิน ส่องเอากำลังใจของคนที่ทำส่องเอาความรู้สึกคนแกะบล๊อกกับคนเสก บอกได้เลยครับว่าส่องยังไงก็ไม่เบื่อ ถ้าจะตัดตอนว่าแท้ตั้งแต่ปี2517เป็นต้นไปก็ดูใจดำไปหน่อยนะครับเพราะช่วงนั้นปลายหลวงปู่ท่านมากๆเลยครับ คนรู้เห็นที่อ้างถึงก็ไม่กี่คน แต่พระชุดนี้กล่าวถึงกันแทบทุกหลังคาเรือนในแถบวัด ผมไม่ได้พูดลอยๆแต่มีหลักฐานจะขายอะไรก็ขายไปอย่ามามั่วจะส่องผงพรายให้ลูกตาทะลักก็ส่องไปแต่ชุดนี้ไม่มีผงพรายผุดขึ้นมาในกล้องให้แยกแยะอะไรหรอกคุณเธอ ไม่แรงไปหรอกมั้งแค่อึดอัดที่ตอบในนั้นไม่ได้แหะๆ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2013
  20. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ชอบจริงๆครับประโยคนี้