เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีทุกรุ่นครับ ลองใช้แล้วจะรู้เอง

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ครุฑยุดนาค อ่านข้อความ
    บอกกล่าวไว้ก่อน..ยังไม่มีเรื่องปาฏิหาริย์ครับ..แค่เป็นอีกเสียงหนึ่งที่ยืนยันว่าพระเนื้อขาวมีจริง

วันนี้ผมเอาพระเนื้อขาวที่ทาแชล็คขาว เบอร์8 ไปเลี่ยมเงิน เพราะตลอดอาทิตย์ผมควานหาแชล็คขาวเบอร์9 ..หาไม่เจอเลย แต่อยากห้อยพระเนื้อขาวมาก ก้อเลยทาเสร็จแล้วเอาไปเลี่ยม

เจ้าของร้านเลี่ยมพระเป็นคนระยองโดยกำเนิด แต่มาปักหลักที่ จ.สุราษฎร์ เพราะมาได้ภรรยาที่นี่ เนื่องจากแกเพิ่งหายป่วย และผมก้อติดธุระ เราก้อเลยคุยกันได้ไม่กี่นาที และนี่คือบทสนทนาของผมและเจ้าของร้าน

ครุฑยุดนาค : สวัสดีครับพี่ งานเยอะเปล่า ช่วยเลี่ยมพระด่วนให้หน่อยสิ อยากใส่จะแย่แล้ว

เจ้าของร้าน : งานเยอะมาก เพิ่งหายไข้ด้วย เอ้า องค์ไหน

ผมส่งพระที่ห่อกระดาษทิชชู่ให้แกโดยไม่พูดอะไร

เจ้าของร้าน : เอ...นี่เศียรโต หลวงปู่ทิมนี่

ครุฑยุดนาค : เอ้า..พี่รู้จักด้วยเหรอ

เจ้าของร้าน : โธ่..รู้จักสิ ก้อผมคนระยอง คนระยองเขาเก็บกัน คนนอกพื้นที่ไม่ค่อยรู้ พระเนื้อนี้เขาเรียกกันว่า..รุ่นโยนทิ้งคลอง..เพราะแต่ก่อนใครได้ไปก้อเห็นว่าไม่สวย ไม่ชอบ เอาไปโยนทิ้งคลองหมด..หลวงปู่ก้อเลยบอกว่า..เอาไปทิ้งทำไม ของดีทั้งนั้น

ครุฑยุดนาค : เหรอพี่..แต่แบบนี้เซียนตีเก๊นะ

เจ้าของร้าน : ฮ่าฮ่า..ก้อถ้ามันยอมรับ แล้วของที่มันขายไปล่ะ มันจะตอบเขายังไง ยุ่งตายห่า

ครุฑยุดนาค : แล้วพี่รู้จักลุงสาย แก้วสว่างไหม

เจ้าของร้าน : รู้จัก..แถวนั้นเขาเรียกแกว่า โยมสาย

ครุฑยุดนาค : เอ..แล้วพี่ไม่มีพระแบบนี้เก็บบ้างเหรอ

เจ้าของร้าน : เคยมี..มีเกือบทุกพิมพ์..แต่โดนขโมยหมด..คืองี้..ผมเอาไปจำนำเพื่อนไว้ทั้งหมดแสนห้า..แต่วันหนึ่งมันก้อบอกว่าขโมยขึ้นบ้าน เงิน ทอง และพระโดนขโมยหมดเลย แต่ผมว่ามันเอาไป

ครุฑยุดนาค : ตกลงดีแน่นะ..ผมกะจะเลี่ยมแล้วขึ้นคอยาวเลย

เจ้าของร้าน : ถ้าไม่ยาว เอามาให้ผม ผมห้อยเอง

ครุฑยุดนาค : ฮะฮะ..อ้อพี่..แล้วพิมพ์ไหนเจ๋งสุดล่ะ

เจ้าของร้าน : พิมพ์นี้เลย อันดับหนึ่ง..เศียรโต

นี่คือบทสนทนาสั้นๆ กับเจ้าของร้านวันนี้ ตอน บ่ายโมงกว่า..ขอสาบานว่าทุกคำพูดเป็นเรื่องจริง ไม่ได้แต่งขึ้น...ที่อยากเอามาบอกกล่าวเพื่อนๆ เพราะว่า บางทีเราก้อฟังข้อมูลส่วนมากมาจากกระทู้เรื่องเล่า และ กระทู้สร้างพระประธาน..บางคนก้อบอกว่าเล่ากันเอง..เออ..ออ..กันเอง..หรือรู้เฉพาะในกลุ่ม...แต่เจ้าของร้านแกไม่ใช่สมาชิกกระทู้นี้ ไม่ใช่สมาชิกพลังจิต แกไม่เคยเล่นเน็ต

ขอลงไว้เป็นเพียงข้อมูลส่วนหนึ่งในการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน..ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ

สำหรับคำว่าพระโยนคลองนั้นเป็นคำที่เรียกเปรียบเปรยกันมาในยุคก่อนแล้วตามคำบอกเล่าของชาวบ้านในยุคเก่า จะเห็นว่าในสมัยก่อนนั้นพระที่ทำกดกันเองภายในวัดนั้นจะไม่มีความสวยงามอย่างเช่นใดเลย จึงอาจเรียกกันเล่นๆในหมู่กันเองว่า "สวยอย่างนี้ต้องเอาไปโยนลงคลอง" นายสายท่านเองก็เคยเล่าให้ผมฟังว่า เมื่อมีคนเรียกกันเล่นๆแล้วใครล่ะจะกล้าโยนเพราะถ้าหลวงปู่ท่านรู้แล้วจะทำยังไงกันทั้งที่หลวงปู่ท่านก็เสกให้เรียบร้อยแล้ว ในสมัยนั้นเมื่อทำการกดพระกันเสร็จแล้วจากนั้นก็ได้นำไปให้หลวงปู่ทิมท่านเสก และเมื่อท่านเสกให้แล้วนั้นใครอยากได้ก็เอา ใครไม่อยากได้ก็ไม่เป็นไร จนอาจเกิดเรียกกันเล่นๆขึ้นมาในหมู่ลูกศิษย์ลูกหาและชาวบ้านกัน ซึ่งใครที่นับถือหลวงปู่ก็ได้ไปกันก็คงมีไม่น้อย นายสายท่านยังเคยเล่าว่าตอนนั้นให้ไปมีแต่คนบ่นตำหนิอย่างโน้นอย่างนี้ว่าทำไมไม่สวยเลย บางอันก็บิดๆเบี้ยว บางคนหยิบไปแล้วคืนกลับไปก็มี แต่หลวงปู่ท่านก็ไม่ว่ากระไรแล้วแต่ความประสงค์ของแต่ละท่านจึงมีเหตุที่มากันอย่างนี้

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พัสดุจาก อ.แก้วสว่าง มาถึงเรียบร้อยแล้วครับ....

4. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุๆๆ ผมและครอบครัวขอมหาโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ:cool:

5. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ขนลุกเชียวน้าต๋อย แสดงว่าแรงๆทั้งนั้นใช่ไหมครับน้า:cool::cool::cool:

6. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พลังพุทธคุณ........ของหลวงปู่....แรงจริง...ไม่ได้เชียร์......5555:cool:

7. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาครับพี่รัก

8. astroboy

astroboy เป็นที่รู้จักกันดี

ขนลุกขนาดนี้น่าจะไม่ธรรมดานะครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พระเครื่องของหลวงปู่ทิม โดยส่วนใหญ่แล้วท่านจะเน้นตะหนักเรื่องการคุ้มครองป้องกันภัยต่างๆและเมตตามหานิยมเพื่อให้มีจิตในการถือหลักครองธรรมที่ดี การได้นำบารมีของพระพุทธเจ้ามาใช้นั้นก็อยู่ที่อำนาจจิตของผู้เสกและอำนาจการศรัทธาของผู้ใช้ว่ามีจิตที่น้อมนำกันมากแค่ไหน เมื่อเราได้สร้างผลบุญบารมีมากอำนาจคุณพระย่อมมีอานุภาพที่เห็นผลเร็วพลันได้ แต่ถ้าเราสร้างแต่ผลกรรมอำนาจคุณพระย่อมที่จะห่่างหายต่อให้แขวนพระในราคาเรือนล้านก็ไม่สามารถคุ้มครองได้ ซึ่งเราจะเห็นตัวอย่างกันมากมายในทุกๆวันนี้ นายสาย แก้วสว่างท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านจะเน้นในเรื่องของการปฎิบัติในคุณความดีนับถือพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งและสิ่งที่ขาดไม่ได้คือมีความกตัญญูต่อคุณบิดามารดาและครูบาอาจารย์ เพื่อความเจริญรุ่งเรืองในภายภาคหน้า.....

10. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

รงจริงๆๆๆๆๆกระทู้นี้ ครั้งนี้แค่สร้างพระ คราวหน้าศิษย์หลวงปู่ทิม ระยองจะสร้างโบสถ์ ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา อย่าปรามาส ศิษย์หลวงปู่ทุกทาน นะครับขอบอก

11. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ ท่านพี่ และน้องๆทุกคน
    ช่วงนี้งานยุ่งครับ อาจหายไปอีกหลายวัน วันเสาร์แต่เช้ามืดเดินทางสู่จันทบุรีเพื่อสักการะพระพุทธบาทเขาคิชกูฎ ก่อนปิดเขาและเพื่อสิริมงคลครบรอบวันเกิด 1 เมษายน จากนั้นไปงานเลี้ยงรุ่นที่สัตหีบ ตั้งใจว่าหากไม่มีภารกิจอื่นใดจะต้องเข้าสักการะหลวงปู่ที่วัด แล้วผมจะทำบุญถวายหลวงปู่ และอุทิศแด่คุณตาสาย และมอบบุญสู่พี่น้องทุกท่านครับ

12. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย
    และสวัสดีอ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิต พี่โต้ง พี่แจ๊ค พี่ทหารเก่า พี่ป็อก คุณเก่งคุณก้อง และพี่น้องทุกท่านฯลฯ
    อรุณสวัสดิ์ครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่รักรังสิต อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย และทุกท่านที่ได้ร่วมกันสร้างบุญใหญ่นะครับ
    ผมโชคดีจริงๆ ที่ได้พบกระทู้นี้ และได้มีโอกาสบูชาพระเนื้อขาว และได้ร่วมอนุโมทนาบุญ ทุกวันนี้บูชาติดตัวไม่ได้ขาด ทั้งตื่น ทั้งหลับ(นำเหน็บนอนด้วย)...ความรู้สึกว่า อุ่นใจครับ ว่าวันนี้จะร่วมสร้างพระด้วยโดยโอนเข้าบัญชีน้าต๋อยครับ อุทิศให้หลวงปู่ทิม คุณตาสาย และทุกรูปทุกนาม ขออนุโมทนาสาธุ..ครับผม

13. แก้วสว่าง

ทุกข์เหมือนผงเข้าตาหาทางเขี่ย
    ทุกข์จนเปลี้ยเพลียใจไม่สร่างหาย
    บ้างถูกทุกข์ทับถมตรมไม่วาย
    ทุกข์ทั้งหลายล้วนเกิดจากผลกรรม
    ใช้ธรรมมะเขี่ยผงตรงดวงจิต
    คอยสะกิดเตือนใจไม่ถลำ
    บ่งเสี้ยนทุกข์ออกไปไม่เจ็บจำ
    ให้ดวงตาเห็นธรรมที่ฉ่ำเย็น
    แม้ทำใจไม่ได้ในช่วงแรก
    เพราะใจแหลกด้วยกรรมนำทุกข์เข็ญ
    หาผู้รู้ชี้ชัดขจัดเป็น
    ก็จะเห็นหนทางสว่างใจ
    ทุกคนล้วนมีทุกข์ให้ฉุกคิด
    แล้วใครจะสะกิดเตือนใครได้
    หากมีทุกข์ขึ้นมาอย่าช้าไย
    จดจำไว้ใช้หลักธรรมชี้นำทาง...

14. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

15. แก้วสว่าง

การสร้างตะกรุดของหลวงปู่ทิมนั้นท่านสร้างมาตั้งแต่ยุคแรกเริ่ม เพราะสมัยนั้นตะกรุดถือว่าเป็นที่นิยมมาก เพราะติดตัวง่าย และเกจิอาจารย์ก็สามารถเรียกสูตรวิชาอาคมที่ได้ร่ำเรียนมาลงบนตะกรุดเพื่อให้มีอานุภาพที่ศักดิ์สิทธิ์สามารถคุ้มครองป้องกันหรือให้มีอานุภาพตามที่เกจิอาจารย์ท่านได้ลงไว้อย่างมั่นใจ สมัยก่อนนั้นการสร้างเครื่องรางอย่างเช่นตะกรุดที่ถูกกำหนดสร้างตามรูปแบบที่แตกต่างกันไป วัสดุการทำก็คงจำกัดหาเฉพาะตามพื้นที่กันไป บางสำนักที่มีชื่อดังอาจจะสร้างกันตามตำราโดยนำมาหล่อหลอมให้เป็นตะกรุด หรือการนำมาถักแล้วลงรักให้เป็นเอกลักษณ์เฉพาะกันไป นายสาย แก้วสว่างท่านเล่าว่าสมัยก่อนนั้นวัดละหารไร่เป็นวัดบ้านนอกที่ห่างไกลความเจริญมากการหาวัสดุมาทำเครื่องรางต้องหาเอาตามพื้นที่ที่อยู่กันอย่างเช่น ตระกรุดโทน สมัยนั้นใครอยากได้ก็ไปหาเอามาเองซึ่งตามเท่าที่มีอย่างเช่น ฝาหม้อ อลูมิเนียม ตะกั่ว รางน้ำฝนฯลฯ แล้วนำมาให้หลวงปู่ทิมท่านลงและปลุกเสกให้ซึ่งจะหาแบบมาตราฐานกันไม่ได้ ต่อมานายสายท่านได้นำเอาแผ่นโลหะบางๆเนื้อออกเป็นเงินชุบ(ดังรูป) มาทำเป็นตะกรุดต่างๆ ซึ่งจะมีทั้งตระกรุดโทน ตระกรุด7ดอก 3ดอกและ2ดอกหรือตระกรุดสาลิกา โดยนายสายท่านนำมาตัดเป็นแผ่นแล้วจารบ้างหลวงปู่ท่านจารบ้างเป็นบางดอกหรือถ้าอาจมากเข้าก็คงจะม้วนแล้วเสกเลยก็คงจะมีกันบ้าง และในยุคนั้นตระกรุดนี้ถือว่าเป็นเครื่องรางอันโดดเด่นสำคัญของหลวงปู่เลยทีเดียวที่มีความต้องการกันมากในหมู่ชนและลูกศิษย์ลูกหาที่ใกล้ชิดกัน โดยส่วนใหญ่แล้วตระกรุดที่หลวงปู่ทิมท่านเสกไว้จะมีอานุภาพที่ครอบคลุมในทุกๆด้านแต่จะเด่นมากในเรื่องของการคุ้มครองป้องกันแคล้วคลาดและมหานิยมเป็นเลิศ....

16. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

17. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง และสวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

18. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง
    ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับที่ทุกคนร่วมมือร่วมใจกัน
    ในการหล่อพระประธานและทอดกฐินกันในครั้งนี้ ซึ่งเป็นการทำบุญ
    ให้กับหลวงปู่ทิม และลุสาย แก้วสว่างในครั้งนี้

19. สำนวนไทย

สำนวนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง
    ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับที่ทุกคนร่วมมือร่วมใจกัน
    ในการหล่อพระประธานและทอดกฐินกันในครั้งนี้ ซึ่งเป็นการทำบุญ
    ให้กับหลวงปู่ทิม และลุงสาย แก้วสว่างในครั้งนี้

20. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ