เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    สวัสดครับอาจารย์ แก้ว สว่าง น้าต๋อย น้าโต้ง พี่รัก คณะลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านน่ะครับ
    ดูข่าวเช้าวันนี้มีแต่ข่าวไฟไหม้
    ใครทำบุญ ใส่บาตรเช้านี้ ขอให้วรรณะผ่องใส โชคดีตลอดทั้งวัน ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ส่วนผมก็ขอ อาราทธนาหลวงปูทิม ขอบุญบารมีหลวงปู่ช่วยให้งานราบรื่น สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ สาธุ
    (วันนี้ลูกค้าเข้าดูงาน)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      719.3 KB
      เปิดดู:
      33
  2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ชีวิตเรานี้เดินไปวันต่อวัน
    ใจมุ่งมั่นเดินหน้าไม่ท้อถอย
    ตั้งความหวังแต่ใช่ฝันเลื่อนลอย
    แล้วหมั่นคอยรักษากายและใจ
    ชีวิตสุขบ้างทุกข์บ้างคือชีวิต
    อาจเดินถูกเดินผิดคิดแก้ไข
    อยากให้สำเร็จสมหวังดังตั้งใจ
    ต้องปล่อยให้เป็นไปตามวันเวลา
    มีวานนี้วันนี้และวันพรุ่ง
    มีดาวรุ่งดาวร่วงดาวจรัสฟ้า
    อย่าจริงจังมากมายอย่าโศกา
    ตั้งมั่นศรัทธาปฏิบัติแต่สิ่งดี
    อดีตไม่สามารถแก้ไขได้
    แต่วันใหม่แก้ไขได้ในวันนี้
    เดินชีวิตด้วยเมตตาและปรานี
    ชีวิตนี้โชคดีได้เกิดมา

3. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านที่ต้องการเป็นสะพานบุญ ผมทำฏีกาเรียนเชิญญาติธรรมร่วมเป็นประธาน รองประธาน กรรมการ ในงานทอดกฐินและสร้างพระประธาน เพื่อรวบรวมรายชื่อ ไปพิมพ์ฏีกากฐินอีกครั้ง รายละเอียดสอบถามผมทางพีเอ็มนะครับ เรียนเชิญสะพานบุญทุกท่านครับ

4. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ในยุคสมัยก่อนนั้นถ้าใครมีอาคมที่ขลังและมีชื่อเสียงที่โด่งดังก็คงที่จะหลีกหนีไม่พ้นได้เมื่อต้องมีการลองของกันขึ้น ไม่ว่าจะลองทางอาคมกับคนอื่นหรือการลองของตัวเอง ผมจะยกตัวอย่างเช่นการลองของตัวเอง นายสาย แก้วสว่างท่านเคยเล่าว่า วิชาอาคมบางอย่างต้องลองวิชากับตัวเองอยู่เสมอ จะเป็นเหตุผลใดนั้นก็ไม่ทราบได้ นายสายท่านได้กล่าวถึงวิชาหมองูท่านเล่าว่าเมื่อเรียนจบแล้วจะต้องมีงูมาทดลองหรือทศสอบอยู่เสมอทุกสถานะการณ์ และต้องแก้ไขตัวเองให้ได้เมื่อโดนกัดเข้าไปแล้ว ถ้าแก้ไขตัวเองไม่ได้ก็ต้องไปตามให้คนที่ได้เรียนคู่กันมาแก้ไขให้ แต่ถ้าคู่เรียนของตนเองได้เสียชีวิตไป จะแก้ไขอะไรไม่ได้เลยนอกจากตัวเองเท่านั้นที่จะต้องแก้ไขให้ได้ ฉะนั้นวิชาอาคมแต่ละอย่างย่อมมีบททศสอบกันได้ ครูบาอาจารย์ท่านจึงได้เน้นตระหนักอยู่เสมอ และเมื่อกล่าวถึงหมอเปี่ยมส่วนใหญ่ท่านจะเน้นในเรื่องของการรักษาทางแผนโบราณ ส่วนในเรื่องการรักษาทางไสยศาสตร์นั้นท่านถือว่าเป็นมือฉมังเลย โดยเฉพาะเรื่องการถอนของคุณไสยต่างๆสมัยก่อนนั้นจะใช้จำพวกผีตายโหงมาเป็นหลักการใช้ ถ้าหมอที่ถอนอาคมยังไม่ถึงขั้นอันตรายย่อมมาถึงหมอที่รักษาแน่ หมอเปี่ยมท่านได้ใช้อาคมที่ท่านร่ำเรียนมากับหลวงปู่ทิมสามารถถอนออกทุกรายไป จนมาถึงรายสำคัญที่มีผู้ป่วยรายหนึ่งอยู่ในเขตบ้านค่ายโดนสั่งกระทำมาเพราะเขาจะทำให้ถึงตายไปรักษาที่ไหนก็ไม่หาย จนญาติผู้หนึ่งรู้จักกับหมอเปี่ยมได้มาตามหมอเปี่ยมที่บ้านและหมอเปี่ยมเมื่อเห็นอาการจึงรู้ได้ทันที จากนั้นท่านก็ได้รักษาตามพิธีการของท่านและสามารถถอนออกได้อย่างไม่น่าเชื่อ แต่หารู้ไม่ว่าคนที่สั่งมาทำนั้นเกิดอาการเครียดแค้นอย่างมาก.....

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      20
  6. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จรัศมี (ฉัพพรรณรังสี)

7. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ ติดตามเรื่องราวหลวงปู่อยู่ตลอด ช่วงนี้มีเวลาเข้าน้อย งานยุ่งมากครับ ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆของ อ.แก้วสว่างด้วยนะครับ

8. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

ขอกราบหลวงปู่ทิม และลุงสาย แก้วสว่างครับ
    วันนี้เป็นวันเกิดลูก... ลูกขออาราธนาบารมีหลวงปู่ทิม ช่วยคุ้มครอง ปกปักรักษาลูกและครอบครัว ตลอดกาลทุกเมื่อเทอญ สาธุ สาธุ

ข้าพเจ้าได้ไปทำบุญบริจาคโลงศพ ไถชีวิตโค-กระบือ ถวายสังฆทานแด่พระภิกษุสงฆ์ เนื่องด้วยวันเกิด
    ด้วยอำนาจของพระพุทธเจ้า ด้วยอำนาจของพระธรรม ด้วยอำนาจของพระสงฆ์ จงบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าถึงแก่ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง และปู่สายแก้วสว่างด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2013
  9. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เหมือนฝังพลอยหรืออะไรสักอย่างเลยนะครับผม

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์สั่งมา ให้ใส่พลอยเสก กับเกศาของท่าน
    ลงไปในพระชุดนี้ด้วย ขอบอกว่า สุดยอด 55

11. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool:

12. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ และเพื่อนพี่น้องสมาชิกทุกท่านช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาทักทายงานยุ่งครับ นี่ยังทำงานอยู่เลย โชคดีนะครับทุกท่าน

13. แก้วสว่าง

การสร้างพระเครื่องของวัดละหารไร่ในยุคเก่าๆจากการบอกเล่าจากคนในยุคเก่าๆที่ยังมีชีวิตอยู่ส่วนใหญ่จะเป็นชาวบ้านที่ใกล้ชิดหรือไปมาหาสู่ที่วัดอยู่เสมอ ต่างก็บอกว่าพระที่ทำกันนั้นโดยส่วนใหญ่เท่าที่เห็นกันจะใช้น้ำข้าว ข้าวเหนียวกล้วยบ้างตามแต่สูตรผสมกันแม่พิมพ์ที่ใช้กดนั้นจะมีทั้งบล็อกไม้และบล็อกหินมีดโกน และนายสาย แก้วสว่างอดีตไวยาวัจกรของวัดเป็นผู้แกะพิมพ์ขึ้นทั้งหมด ตามที่ชาวบ้านได้เล่าสู่กันฟัง จะเห็นว่าในยุคสมัยก่อนนั้นย้อนไปประมาณ40กว่าปีแล้ว วัดละหารไร่ถือว่าเป็นวัดที่อยู่ตามชนบทห่างไกลจากตัวเมืองมาก ความเจริญยังเข้ามาไม่ถึง ไฟฟ้าน้ำประปาก็ไม่มีใช้ จะอยู่กันแบบพื้นบ้านที่ต้องอาศัยความเกื้อกูลซึ่งกันและกันตามประสาบ้านนอกๆ เมื่อเรามองย้อนเหตุการณ์แล้วจะเห็นว่าการสร้างพระเครื่องเพื่อนำมาใช้ติดตัวนั้นจะมีความสวยงามเพียงใดก็ลองคิดตรองกันดูเอง การสร้างตามแบบฉบับชาวบ้านหรือจุดประสงค์หลักนั้นเขาเพียงเพื่อทำมาแจกจ่ายใช้กันเองโดยเน้นพุทธคุณเป็นหลักไม่ได้มองคุณค่าของหลักพุทธพาณิชย์ที่ต้องมาเป็นราคาบูชา หลวงปู่ทิมท่านเป็นพระที่มีจิตบริสุทธิ์อันแก่กล้า โดยท่านเสกวัตถุมงคลชนิดใดก็แล้วแต่ เมื่อถึงเวลาที่ท่านได้นำมาแจกจ่ายแก่ผู้คนแล้วถือว่าวัตถุมงคลนั้นสำเร็จเป็นผลแล้ว โดยหลวงปู่ท่านไม่เคยยึดติดที่ว่าวัตถุมงคลแต่ละอย่างที่ท่านเสกนั้นจะมีความสวยงามประการเช่นใดเลย ท่านคงมีจิตที่ถือว่าขอให้เป็นรูปพระพุทธเจ้าที่นำมาคุ้มครองคนที่มีจิตศรัทธาความเชื่อมั่นในการประกอบคุณความดีและผลตอบรับที่จะได้รับกัน.....

14. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ผมขออนุญาติเจ้าของคำถามนะครับเห็นว่าคำถามมีประโยชน์ เลยให้เป็นวิทยาทานกันหลายๆคนที่สงสัยแบบนี้ครับ
    พี่คนเดิมถามผมต่ออีกว่า
    แล้วทำยังไง เราถีงจะสร้างศรัธทาและสร้างความเชื่อมั่นได้จากจิตใต้สำนีกครับ
    ถ้าถามว่าผมนับถือลปมั้ย ผมนับถือครับ แต่คงไม่มากอย่างที่พี่ทุกคนทำได้
    เหตุผลเพราะผมไม่ได้คลุกคลีกับท่าน ได้แต่ฟังเค้าเล่ามาว่า ลป ท่านเก่งอย่างไร
    เสกของได้เยี่ยมแค่ไหน ปฎิบัติดีปฎิบัติฃอบอย่างไร แต่ไม่ได้ประสบกับตัวครับ
    ผมเชื่อก็จริง แต่ผมคิดว่าคงได้ไม่100% อาจแค่60% คือยังมีความลังเลสงสัยครับ

ไม่ทราบว่า ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมควรทำอย่างไรครับ
    ซึ่งผมคิดว่า สิ่งที่ผมเป็นตอนนี้ มีคนอีกมากครับที่ประสบอยู๋
    รบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

มีคนหลายๆคนที่ยังค้างคา หรือ มีความลังเลในพระสีขาวนี้ ถ้าใครมีโอกาสได้เอาพระชุดนี้ไปให้คนหลายๆคนแล้วบอกกับเขาว่าพระชุดนี้เป็นของหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ ทันท่านเสกแน่นอน ปัญหาที่จะพบบ่อยก็คือ เขาจะไม่เชื่อและบอกว่าไม่ใช่ (คนเหล่านี้ส่วนใหญ่จะศึกษาจากตำรา และติดตามพระเครื่องดังๆ) ผมเองได้เจอมาจนนับไม่ถ้วน จากความหวังดีของเราก็กลายเป็นเราไปหลอกลวงเขา ยิ้มเยาะอะไรต่างๆนาๆ ทุกคนเจอมาแบบเดียวกันหมด เป็นประสบการณ์ที่เลี่ยงไม่ได้ แม้กระทั่ง ลุงสายเอง แกก็โดนเหมือนกัน ส่วนเรื่องที่พี่ถามผมมานั้น อย่างที่หลายๆท่านเคยบอกหนะครับ เรื่องแรกต้องปิดตำราก่อน ทำสมาธิทำใจให้เป็นกลาง ตัดเรื่องมูลค่าทิ้งไป อย่าเอาราคาพระเข้ามาเกี่ยวข้องหรือตัดสินว่า ดีกว่า แล้วพี่หยิบพระชุดขาวองค์ไหนก็ได้มาใส่สร้อย ไว้ซักหนึ่งองค์ เน้นนะพี่ องค์เดียวก่อน อย่าพึ่งเอาองค์อื่นมาแซม ให้พี่ใส่ไปแบบนี้ประมานหนึ่งอาทิตย์ ทำใจสะบายๆอย่าจดจ่อรอดูอะไร แต่ให้พี่สังเกตุว่าเกิดอะไร ภายในเจ็ดวันนี้ หลังจากนั้นพี่ก็ตัดสินเอาเองว่าพี่จะทิ้ง หรือจะกลับไปใส่พระที่พี่เคยใส่หรือว่าจะเอายังไง พระที่มีคนได้จากมือผมไปไม่ว่าจะพิมพ์ไหนไม่เคยเกินเจ็ดวันครับต้องมีอะไรดีๆให้เห็นแน่นอน อ้อ อีกอย่างห้ามเอาไปแห่นะพี่ แหะๆ ผมขอแค่เจ็ดวันหลังจากนั้นพี่จะทำอะไรก็ตามสะบาย แล้วทุกคำถามของพี่ พี่จะรู้คำตอบทั้งหมด
    ผมเชื่อก็จริง แต่ผมคิดว่าคงได้ไม่100% อาจแค่60% คือยังมีความลังเลสงสัยครับ
    อย่าลืมนะพี่ เลือกมาหนึ่งองค์ คล้องคอห้ามถอด เจ็ดวัน ทำใจสะบายๆ อย่าจดจ่อแต่ให้สังเกตุ พี่จะรู้คำตอบทั้งหมด เชื่อผมนะพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2013
  15. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้ "ร่วมสร้างพระประธาน-วัดคลองบงซิตี้-กับกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม" คึกคักน่าดูเลยครับ
    ส่วนผมได้แต่นั่งลุ้นอย่างเดียว เน็ตช้ามากๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ มาร่วมสร้างพระประธาน-วัดคลองบงซิตี้กันน่ะครับ

16. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่แควใหญ่ พี่(ก้องครับ) คุณnaygood คุณmajirojung พี่noowiaar และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ เศียรเล็กนี่มีเสน่ห์ ด้วยหรือเปล่าครับ เพราะพักนี้คุณผู้หญิง(เมียเขาทั้งนั้น)รู้สึกว่าจะแซวผมบ่อยมาก..ถึงมากที่สุด บางคนถึงกับนวดแขนนวดไหล่เลยhahahaบาบมากเลยครับ..ทั้งๆที่ทำงานก็ไม่ค่อยได้คุยกันสักเท่าไร่ แขวนเดี่ยวครับได้มาจากกระทู้น้าต๋อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2013
  17. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

18. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ และเพื่อนพี่น้องสมาชิกทุกท่าน
    วันนี้ต้องขอบารมีหลวงปู่อย่างหนัก ผมจะไปนำเสนองานเป็นการ Present เด็กคนหนึ่งที่น่าสงสารมาก หัวใจรั่ว พ่อทิ้ง แม่ขี้เมา พักอาศัยอยู่ในเพิง(หมาแหงน) ในที่ดินหลวงเพื่อขอรับทุนจากกองทุนของต่างประเทศ หากน้องได้คงทำให้ชีวิตน้องดีขึ้น

19. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

20. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ลุงสาย สวัสดีลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ