เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คาถาไม่มีครับเอาศรัทธาเป็นที่ตั้งและก็อธิษฐานเอาเลยครับ

ขอตอบแทนพี่ๆในกระทู้นะครับ

2. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และ พี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ

3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นพระชุดที่สร้างไว้สำหรับบรรจุกรุ....แต่หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสกไหมไม่มีใครกล้ายืนยันได้ นายสายท่านเล่าว่าได้ช่วยโยงสายสินธุิิล้อมรอบแล้วเอาเข้าไปในห้องหลวงปู่ครับ

4. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ตั้งแต่หลวงปู่ทิมท่านมาเป็นเจ้าอาวาสวัด แต่ท่านก็ยังถือคติยึดมั่นในกิจของสงฆ์เฉกเช่นเดียวกันกับพระสงฆ์ทั่วไป หมอคง สายัณ ลูกศิษย์ในยุคเก่าเล่าว่าในยุคสมัยที่ตนเคยบวชอยู่กับหลวงปู่ถึง2พรรษานั้นเมื่อถึงเวลาเข้าพรรษาจะมีพระภิกษุสงฆ์มาจำพรรษาที่วัดกัน ส่วนใหญ่จะเป็นคนในหมู่บ้านและในแถบหมู่บ้านหนองบัวซึ่งเป็นพื้นที่ใกล้เคียง โดยหมอคงเล่าว่าโดยส่วนตัวของหลวงปู่ทิมนั้นท่านท่องบทสวดมนต์ได้อย่างคล่องแคล่วมากถึงแม้ท่านจะมีเสียงเล็กๆ และเมื่อถึงเวลาหลวงปู่ท่านจะให้พระภิกษุสงฆ์ที่จำพรรษาใหม่ให้ท่องมนต์แต่ละบทและต้องมีการสำรวมในการถือครองสมณะและมีการใฝ่รู้ในธรรมให้ได้ หลวงปู่ท่านจะถือเคร่งครัดมากในเรื่องนี้ เพราะท่านคงถือว่าเมื่อบวชเรียนกันแล้วต้องมีจิตใจเข้าถึงหลักธรรมให้ได้ และเมื่อยามว่างหลวงปู่ทิมท่านจะนำตำราต่างๆมาท่องบทอยู่เสมออย่างเป็นนิจ ในยุคสมัยนั้นไม่มีไฟฟ้าต้องใช้ตะเกียงมาปั่นใช้ ทุกค่ำคืนหลวงปู่ท่านจะจุดเทียนแท่งใหญ่ในห้องของท่านไม่ว่าท่านจะท่องบทตำรับตำราหรือการนั่งกรรมฐานหรือแม้กระทั่งการอธิษฐานเสกวัตถุมงคลใดๆก็แล้วแต่ หลวงปู่ท่านจะตื่นโดยประมาณตีสี่ในยามนี้ทุกครั้ง และสวดมนต์ทำวัตรเช้าจนถึงเวลาฟ้าสางเพื่อเตรียมออกเดินบิณฑบาตซึ่งเป็นกิจวัตรหลักของสงฆ์.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      50
  6. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่และขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างสำหรับข้อคิดและประวัติหลวงปู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      364.8 KB
      เปิดดู:
      303
  7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าทำไมคนที่เห็นพระเนื้อขาวที่เรามีๆอยู่ถึงบอกว่าไม่ทันหลวงปู่บ้างและเก๊บ้างทั้งๆที่ในนี้ก็มีบอกหมดนะครับแล้วทำไมเวลาเราเอาชาวบ้านมาอ้างเขาถึงบอกไม่เห็นจะมีเลยทั้งๆที่เขาก็เป็นคนระยองเหมือนกัน อันนี้ผมเจอมากับตัวอยากจะรู้ว่าทำยังไงเขาถึงจะเชื่อตั้งแต่ที่ผมได้มาพ่อผมไม่เคยเอ่ยปากบอกให้แขวนพระเนื้อขาวแต่ปัจจุบันคุยกันเรื่องพระพ่อผมบอกให้แขวนพระหลวงปู่ทิมติดตัวด้วยงั้นแสดงว่าพ่อผมต้องเจออะไรดีๆมาแน่นอนไม่เช่นนั้นพ่อผมไม่บอกให้พกติดตัวเป็นแน่

8. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พี่ PraKhoonPhan

9. une_it

une_it เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม

10. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    คนระยองเหมือนกันแต่ ระดับความโลภไม่เท่ากัน ครับไม่ใช่แค่ในจังหวัดระยองที่เดียวหรอกน้อง ที่ไหนๆก็เป็นกัน ข้อมูลของหลวงปู่ทิมหาได้จากไม่กี่ที่ ทำไมถึงไม่กี่ที่หละ เพราะคนที่จะพูดหรือพร้อมที่จะเล่ามีอยู่ไม่กี่คนครับ ถ้าเห็นๆกันอยู่ก็มี 2-3 แหล่งที่มาใหญ่ๆ หนึ่งในนั้นก็มีที่นี้ด้วย ในการฟังหรืออ่านคำบอกเล่านั้นเราต้องใช้หลักความจริง พิจารณาเอานะน้อง ไม่ใช่เชื่อเพราะเขาเป็นครู หรือเชื่อเพราะเขาแก่กว่า หรือเชื่อเพราะเขาเล่าตามกันมา แค่รู้ว่าคนนั้นคนนี้ ทันเห็นหรือได้ไปหาหลวงปู่ ก็คิดว่าเขาจะพูดแต่ความจริง เป็นวิธีคิดที่ ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ นานๆไปทีอาจจะเล่าให้เราฟังว่า สนิทกับหลวงปู่มากหรือถึงขั้นเรียนวิชากับหลวงปู่มาเลยเขาก็เล่าได้ เขาเล่าให้ฟังว่าเก่งสารพัดผ่านร้อนผ่านหนาวมากับหลวงปู่รู้เรื่องผงพรายดีแต่ที่จริงเขาอาจจะเป็นคน ขี้ขลาดตาขาวก็เป็นได้ ไม่มีใครเล่าเรื่องไม่ดีของตัวเองให้คนอื่นฟังหรอกน้อง ทีนี้พอคนยุคหลังๆศรัทธาหลวงปู่ก็ไปหา บริโภคข้อมูลกับสื่อใหญ่ๆในเวปทั่วๆไป ก็อาจจะเจอแต่นิทาน นิยาย สเปเชียลเอฟเฟค ตระการหูตระการตามาก็ได้ พอนั่งฟังนั่งอ่านจนขนลุกกันแล้วก็ควักเงินซื้อของเจ้าของเรื่องเล่า ควักมากควักน้อยเขาให้เรียกว่าตามกำลังศรัทธา แหะๆ หม้อข้าวบ้านไหนเขาก็ไม่ค่อยอยากให้ใครที่ไหนมายุ่งหรอก จร้า สมมุตินะ ถ้าพระที่นี่ทันและแท้ แล้วองค์เป็นแสนเป็นล้านหละ ลองไปหารูปมาเทียบดูเอานะน้องว่าพระราคาสูงๆกับพระในบอร์ดนี้ เหมือนกันไหม เรื่องบางอย่างมันลึกซึ้นจนน้ำตาไหลนะน้องนะ อิอิอิ

11. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

จงพิจารณาให้เห็นเบญจขันธ์ อย่าหุนหันลุ่มหลงพะวงหา​
    เห็นผุดผ่องสุดสวยสำรวยตา นั่นแหละหนาอย่าหวังจะยั่งยืน​
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่แควใหญ่ พี่(ก้องครับ) และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ ​

12. PraKhoonPhan

อย่าเรียกพี่เลยครับผมอายุ20ปีเอง
    ด้วยความเคารพครับ

13. PraKhoonPhan

น่าคิดเหมือนกันครับ พ่อผมเป็นคนที่ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆตอนแรกๆที่ได้มาพ่อผมยังถามเลยว่าทันหรอ โดนหลอกรึเปล่า เพราะพ่อผมเป็นคนไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ ตั้งแต่ที่ผมเล่าให้ฟังว่ามีพี่ที่ผมให้พระเนื้อขาวพิมพ์หินมีดโกนไปถูกหวยพ่อผมก็ฟังนะแต่แกก็นำพระเนื้อขาวติดกระเป๋าไปด้วยแถมเมื่อไม่กี่วันมานั่งคุยกันเรื่องพระเครื่องพ่อผมก็เอ่ยปากขึ้นเองเลยว่าให้ห้อยชุดที่พ่อจัดให้แล้วก็พระหลวงปู่ทิม ก็คิดเอาแล้วกันครับขนาดคนที่ไม่เชื่ออะไรง่ายๆมาบอกให้ห้อยเองเลย

14. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมเองก็พึ่งจะรู้จักพระเนื้อขาวจากน้อง(เพื่อนร่วมงานนะ่ครับ) เมื่อต้นปีนี้นี่เอง เค้าแนะนำให้รู้จักกับ palungjit และได้เข้ามาอ่านเปิดตำนานหลวงปู่ทิม กระทู้ของอาจารย์แก้วสว่าง แล้วผมก็ถึงบางอ้อ ตาสว่างจริงๆครับ ผมไม่ใช่คนเชื่อใครง่ายนะครับ แต่จากหลักฐานข้อเท็จจริง และจากปากของชาวบ้านเอง ที่อาจารย์แก้วสว่างนำเสนอนะครับ บวกกับความเบื่อหน่ายในวัตถุมงคลของหลวงปู่(บางจำพวกนะครับ)ที่เมื่อก่อนนั้นมีไม่มากขนาดนี้ แต่ทุกวันนี้เยอะเหลือเกินครับ เรียกว่ามหาศาลดีกว่าครับ หนังสือบางเล่มยังต้องจ่าหน้าว่า. ซื้อหนังสือเล่มนี้ไม่มีทางหลงป่า.. ผมล่ะอยากให้ผู้ที่มีวัตถุมงคลเหรียญของหลวงปู่ส่งมาประกวดทาง เว็บ เยอะๆ ไม่แน่ว่าอาจมีหมายเลขโค้ดนัมเบอร์ตรงกันก็ได้นะครับ.... พระเนื้อขาวจะทันหลวงปู่หรือไม่ ที่กระทู้นี้น่าจะเป็นคำตอบในตัวมันเองอยู่แล้วนะครับ .. ส่วนผมศรัทธามาเป็นที่ตั้งครับ ส่วนใครจะว่ายังไงช่างเขาเถอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  15. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ตนทำบาป หยาบช้า พามัวหมอง
    ตนจะต้อง ครองทุกข์ ไร้สุขี
    ตนปล่อยจิต คิดทำ กรรมไม่ดี
    ตนจะมี หมองเศร้า แผดเผาใจ
    ตนไม่ทำ กรรมชั่ว ด้วยตัวแล้ว
    ตนผ่องแผ้ว ทุกข์หมด จิตสดใส
    ตนรักตัว กลัวบาป จงห่างไกล
    ตนจะได้ สุขล้น เพราะตนเอย

16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้า ขอบพระคุณ ธรรมยามเช้า ช่วยล้างหน้าล้างตา ล้างจิตใจ ให้สะอาดผุดผ่อง สาธุ..
    ขอหลวงปู่ทิมปกปักรักษาทุกท่านครับ

17. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์แก้วสว่างครับ

18. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

19. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ ท่านพี่ และน้อง ๆ ทุกท่าน
    กับคำถามที่มีพี่น้องตั้งกระทู้มาเรื่องพระเนื้อขาวผมว่าข้อความที่พี่รักลงมาน่าจะเป็นคำตอบที่ดี ส่วนผมแล้ว ใครจะว่าไงก็ชั่งเถอะผมเชื่อของผม 100 % ผมอายุจะ 40 อีกไม่กี่วันแล้วศึกษาเรื่องพระมาก็มาก ลองเอาคำๆนี้มาพิจารณาดูนะครับ "ปัจจัตตัง" ปาฏิหารย์มาจากศรัทธา+ความเชื่อ

20. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่าน
    อยากฝากข้อคิดน่ะครับ หากไตร่ตรองอย่างมีเหตุและผล
    ร้อยหมื่นคำพูดของผู้อื่น ก็คงไม่เท่าสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นกับตัวของเราเอง
    เรื่องหลายๆเรื่อง ซึ่งเกิดกับตัวเรา หากค่อยๆพิจารณาอย่างคนที่มีสติ มีเหตุและผล
    และอย่างละเอียด ในเหตุการณ์ที่เกิดกับตัวเราเองว่า มันคืออะไร
    มันเป็นเรื่องปกติที่เคยเกิดขึ้นหรือเปล่า คนอื่นพูดร้อยคำ เราก็แค่เป็นผู้ฟัง
    สำหรับส่วนตัวเริ่มปฐมบท
    ที่เป็นเหตุให้สะกิดใจหรือดลใจก็ตาม ที่ทำให้ฝันเห็นหลวงปู่ทิมนั้น
    ไม่ได้เกิดจากกิเลส แต่อาจเป็นเหตุผลที่ทำให้ตัวผมเข้าใจว่า
    ถึงเวลาจะได้รับความเมตตาจากหลวงปู่และลุงสายแล้ว
    หลังจากที่ได้รับความมีน้ำใจจากหลายท่านในเวปนี้
    เมื่อได้บูชาและหมั่นสังเกตุความเปลี่ยนแปลงตัวเรา
    (ย้ำว่า วิเคราะห์อย่างมีเหตุผลในทุกเรื่อง) มันเป็นบทสรุปของตัวเราเอง
    ช่วงนี้ไม่แน่ใจว่า จะเข้ามาอ่านได้หรือเปล่า ขึ้นอยู่แต่ละสถานที่ๆไปว่ามีสัญญานหรือไม่
    ประมาณ2อาทิตย์คงจะเสร็จภาระกิจ

ก่อนที่จะขอสิ่งใด จงช่วยตัวเองให้ถึงที่สุด ก่อนพึ่งพาสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    แขวนพระให้แขวนที่หัวใจ อย่าแขวนที่คอ เพราะเวลาจะทำชั่ว มันจะละอายไม่กล้าทำ