เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ หลวงปู่ทิม คุณตาสาย

และสวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

ของน้าต๋อยกับคุณเก่งนี่ พิมพ์เดียวกันหรือเปล่าครับ

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผู้เฒ่าผู้แก่รุ่นเก่าๆในหมู่บ้านละหารไร่ เขาจะเล่ากันว่าหลวงปู่ทิมท่านเป็นคนที่เคร่งครัดในระเบียบวินัยของสงฆ์มาก ทำให้พระสงฆ์ที่อยู่ในวัดต่างก็เกรงบารมีหลวงปู่ท่านก็ไม่ค่อยมีใครกล้าที่จะฝืนกฎระเบียบของสงฆ์ ลุงพร้อยซึ่งเป็นชาวบ้านละหารไร่(ปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่)อายุท่าน 84ปีเคยบวชอยู่ที่วัดละหารไร่เมื่อปีพ.ศ. 2493 ท่านเล่าว่าสมัยนั้นตอนเป็นเด็กรุ่นๆ ก่อนที่ท่านจะมาบวชท่านยังเคยช่วยชาวบ้านหาดินเหนียวตามชายคลองบริเวณวังสามพญาคนละถุง เพราะสมัยนั้นใครประสงค์ต้องการที่จะทำบุญสร้างพระก็ให้เอาดินเหนียวตามแต่จะหาได้กันมาโดยนำมาปั้นเป็นพระพุทธรูปเพื่อที่จะประดิษฐานอยู่ในโบสถ์เก่าหรือโบสถ์ไม้ของวัดละหารไร่ เพราะสมัยนั้นถ้าใครได้ร่วมสร้างพระพุทธรูปเพื่อให้พระภิกษุสงฆ์และเหล่าบรรพชนทั้งหลายได้สักการะกราบไหว้ถือว่ามีบุญอย่างสูง เมื่อสิ้นอายุไขไปก็จะไปสู่ภพภูมิที่ดีตามความเชื่อถือกันมา ลุงพร้อยท่านยังเล่าอีกว่าหลวงปู่ทิมท่านจะเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการดำเนินการก่อสร้างวัตถุสถานต่างๆเพราะสมัยนั้นวัดยังขาดความพร้อมอีกมาก อีกทั้งเพราะความเจริญยังไม่มาถึงยอมรับว่าทุรกันดารมาก ถ้าเปรียบกันกับในยุคสมัยนี้....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      39
  3. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ และขณะนี้ที่เขื่อนศรีนคริทร์ฝนกำลังตกหนักแถมมีฟ้าคะนองด้วย ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

4. แควใหญ่

ขอบคุณพี่รักมากๆครับ ผมได้รับพัสดุที่พี่ส่งมาให้แล้ว ขออนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยนะครับ

5. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    โคราชร้อนมากครับ ผมเพิ่งเสร็จจากงานประชุมชาวบ้าน
    เหนื่อย อาบน้ำเสร็จก็ชื่นใจ กำลังกินข้าวมื้อเย็นครับลาบหมู แกงส้มมะรุม

6. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คนละพิมพ์ครับ ของคุณเก่งจะคล้ายกับพิมพ์พระของขวัญ
    ส่วนของผม พิมพ์เม็ดข้าวสารยักษ์ 55

7. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ ผมเห็นเป็นวงรี ๆ เหมือนกันก็เลยนึกว่าเป็นพิมพ์เดียวกัน

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มีขนาดนี้ยังหมดลงไปได้ พิมพ์อื่นๆ ก็จะคล้อยตามกันไปเช่นกัน
    ในรูปคือ เศียรโต พิมพ์แรก และพระพุทธห้าเหลี่ยมพิมพ์เล็ก

ขนาดไฟล์:
      253.8 KB
      เปิดดู:
      524
  9. jaymillionare

jaymillionare เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    วันนี้วันหยุดเลยได้มีเวลานั่งรวบรวมข้อความและเนื้อหาของกระทู้หลวงปู่ทิม ภาค2
    โดยข้อมูลหลักมาจากอาจารย์แก้วสว่าง และบางส่วนมาจากน้าต๋อย เซมเบ้ ตั้งใจอยากทำมานานมากละ ได้ทำสักที หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ สามารถนำไปอ้างอิงหรือประดับความรู้ บอกต่อได้ครับ

10. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ห้าเหลี่ยมพิมพ์เล็กผมยังไม่มีเลยครับ ใครได้ไปบูชาคงสุดยอดมากครับ:cool::cool::cool:

11. แควใหญ่

แหม....พอพูดถึงลาบหมูนี่ ทำให้ผมหิวข้าว(เหนียว)ขึ้นมาเลยทีเดียวครับ55555

12. แควใหญ่

เช่นกันครับพี่เก่ง ผมก็ยังไม่มีเหมือนกันและยังคิดอยู่ว่าถ้ามีวาสนาได้มาซักองค์จะเลี่ยมให้แฟนใส่ซะหน่อยอ่ะครับ55555

13. น้าต๋อย เซมเบ้

อ่านง่ายดีครับ ชอบๆๆ :cool:

14. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ถ้าย้อนเวลากลับไปได้นะ..........

15. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณคุณเจมากๆครับ

มีประโยชน์ต่อศิษย์รุ่นหลังมากๆเลยครับ :cool::cool::cool:

16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เมื่อวานกลับถึงรังสิตก็ร่วมตี 2 ได้ครับ
    ได้ไปคุยกับพระอาจารย์ลอย เจ้าอาวาส ชื่อวัด คลองบงวราราม
    แต่ปากทาง เขียนว่า คลองบง ซิตี้ มีที่มาว่า ฝรั่งหลงทางมาทำบุญกับวัด
    แต่ขอให้ทางวัด เขียนชื่อว่า คลองบงซิตี้ โดยทำบุญกับทางวัด 100000 ทางวัดก็เลยเอาใจท่านผู้มีบุญ ด้วยประการฉะนี้ครับ
    วัดคลองบงซิตี้ ปกครองโดยพระ อาจารย์ลอย (ถ้าชื่อพระอาจารย์ผิด กราบขออภัยมาด้วยครับ)
    อยู่ที่อำเภอทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัยจากอำเภอเมิอง 50 กม ไม่ไกลจากอำเภอเถิน จังหวัดลำปางไม่ไกลนัก
    งานบุญครั้งนี้ จะสร้างพระประธานถวายไว้เป็นสมบัติพระพุทธศาสนา ให้อยู่ถึง 2500ปีจนหมดยุคพระสมณโคดมเลยครับ อีก2500ปีล่วงหน้าเลยนะครับ
    วัดคลองบงวราราม ยังเป็นวัดเริ่มพัฒนาครับ โบสถ์ยังไม่มี พระประธานยังไม่มี
    พระที่สร้างครั้งนี้จะประดิษฐานไว้ที่ เรียกว่าศาลาแล้วกันด้านหน้ามีภาพให้ดู
    ได้แจ้งแก่พระอาจารย์ลอยแล้วว่า คณะศรัทธา นาม คณะศิษย์หลวงปุ่ทิม วัดละหารไร่
    ได้ตั้งใจถวายพระประธาน หน้าตัก 59 นิ้ว ไว้เป็นพระประธานประจำพระอุโบสถวัดคลองบงวราราม
    งานบุญครั้งนี้ จะจัดเป็นผ้าป่าสามัคคี รายได้จะสร้างพระประธาน นำไปประดิษฐานที่วัดคลองบง ซิตี้ อ. ทุ่งเสลี่ยม จ. สุโขทัย
    และผมขออนุญาติญาติธรรมนำคุณแม่ของผม รักรังสิต ปีนี้ก็ อายุ 85 ปี ร่วมขบวนธรรมด้วย พร้อมด้วยญาติมิตรของผมและทางชลบุรีร่วมขบวนธรรม
    และอีกหลายสาย พี่ทหารเก่า นายกู็ด น้าภู น้าอาร์ต น้าโจ พี่ปลัด น้าโต้ง น้าต๋อย อ. แก้วสว่าง ที่สำคัญญาติธรรมในกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิมทุกท่าน ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่าน ลองชมภาพที่ถ่ายมาครับ
    ทริปนี้เป็นการไปดูสถานที่ต้องขอขอบพระคุณน้าโจ เชกุวาล่า ที่ต้อนรับอย่างดีส่งถึงที่พักที่สวยมากครับ อาหารอร่อยมากครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ
    มารังสิตแจ้งล่วงหน้า 2 ชั่วโมงนะครับ จะจัดการต้อนรับอย่างดีครับ
    ชมภาพกันครับ

17. รักรังสิต

ภาพต่อไปเป็นภาพทางวัดคลองบงซิตี้

18. รักรังสิต

ยังมีอีกครับชมต่อ

19. รักรังสิต

หลังจากนั้นได้ไปกราบหลวงพ่อศิลาและชมโบราณสถานเมืองเก่า
    ต้องขอบพระคุณน้าโจ(เชกุวาล่า) และคุณวาสนา ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี
    ไม่ว่า อาหาร กาแฟและลีโอ ครั้งหน้าขอเชิญมาแอ่วรังสิตบ้างเน้อ ....
    รับรองและดูแล เต็มที่ครับ โดยเฉพาะ หมูแดดเดียวทางไปเถินสุดยอดเลยครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับน้าโจ

ขนาดไฟล์:
      709.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      794.2 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      426.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      35
  20. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ย้อนเวลากลับไปขอน้าต๋อย เซมเบ้ สักองค์ได้ไหม

อยู่ระยองมาตั้งแต่ปี 2538 ยังไม่มีพระของหลวงปู่ทิมเลย จนทุกวันนี้ กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ