เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    RG598904939TH วีรชาติ พิษณุโลก
    RG598904942TH ชัชวาล รังสิต
    RG598904956TH ณรงค์ เพชรบุรี
    RG598904960TH สุธน บางระกำ
    RG598904973TH เมธี แกลง
    RG598904987TH เสนาะ ดุสิต
    RG598904995TH สุมิตร มาบตาพุด
    RG598905007TH ณรง ลาดพร้าว
    RG598905015TH รัชวุฒิ สมุทรสาคร

อีก 2-3 วันคงได้รับนะครับ สำหรับผู้โชตดี

หากได้รับไปแล้ว ถ้าพอมีเวลาทำบุญระลึกถึงหลวงปู่ทิมและลุงสาย กันบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

2. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงยินดีกับเจ้าของตัวจริงทุกๆท่านด้วยนะครับ

ขอร่วมอนุโมทนากับ คุณก้อง และท่านอาจารย์แก้วสว่าง ในการเผยแผ่บารมีของหลวงปู่ทิมของพวกเราด้วยครับ สาธุ สาธุ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2013
  3. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009

ตั้งหน้าตั้งตารอรับอั่งเปาครับ อิ อิ อิ :cool::cool::cool::cool:

4. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ^^อนุโมทนากับผู้ให้ และ ยินดีกับผู้รับทุก ๆ ท่านด้วยครับ

5. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  6. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ

7. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุโมทนากับคณะผู้ให้ด้วยครับและขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยครับ

8. แหม่มจ้า

ขออนุโมทนากับคุณก้องด้วยครับและขอแสดงยินดีกับทุกท่านครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สวัสดีครับคุณnoowiaar ผมเองก็เคยคุยกับชาวบ้านคนหนึ่งซึ่งเขาได้บวชเป็นพระอยู่ที่วัดละหารไร่ 2พรรษา ซึ่งปัจจุบันเขาก็ยังมีชีวิตอยู่เขายังช่วยทำพระที่วัดด้วยโดยเขาเล่าว่าการสร้างพระในยุคนั้นส่วนใหญ่จะมีพระเณรและชาวบ้านที่ไปมาหาสู่กัน หรือบางครั้งก็ยังมีชาวบ้านที่มาถือศีลก็มาช่วยกดกันก็มี การกดพระในตอนนั้นจะกดกันด้วยมือ หรือไม่บางทีก็ใช้ตัวหีบกดที่ทำขึ้นเองบ้าง เขาเล่าว่าหัวหน้าหลักใหญ่ๆในการทำและผสมเนื้อพระจะมีนายสายและหลวงตารอดเป็นคนผสมโดยใส่ในกะลามัง จากนั้นก็จะช่วยกันกดซึ่งเนื้อหาจะไม่ค่อยเหมือนกันเพราะต่างคนต่างปั้น หรือไม่บางทีก็จะปั้นเป็นก้อนใหญ่ๆแล้วมาแบะที่ละน้อยค่อยๆกดในแบบพระก็มี ส่วนใหญ่พระจะไม่ค่อยมีความสวยผงออกจะร่วนเพราะการผสมพระในยุคนั้นจะไม่มีกาวเป็นส่วนผสมเลย เขาจะใช้น้ำข้าว ดินสอพอง ผงว่านต่างๆ และกล้วยบ้างตามสูตรชาวบ้าน เมื่อผงร่วนมากก็จะใช้ผงทองคลุกหรือทาบ้างตามแต่จะทำกัน ส่วนการวิวัฒนาการเริ่มใช้กาวนั้นเขาเล่าว่าหลวงตาบางท่านเป็นแนะนำสูตรนี้ขึ้นมาโดยหลวงตาบางท่านได้ลองทำให้ดูจากนั้นท่านก็โยนพระขึ้นไปแล้วให้ตกลงบนพื้น ผลปรากฏว่าพระไม่แตก จากนั้นจึงได้ลองใช้เป็นสูตรกาวกัน แต่อย่างว่าแหละครับไม่ใช่เรื่องง่ายๆถ้าไม่ชำนาญพอ ถ้าขยำไม่ดีกาวติดผงกันแนอะหนะมือกัน เราลองตรองกันดูเถอะว่าพระที่ออกมาคิดว่าจะมีความสวยกันแบบไหน!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2013
  10. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับพี่โมทย์ ^^

11. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

12. bukarati

bukarati เป็นที่รู้จักกันดี

ห้าเหลี่ยมองค์ประสบการณ์จากน้าต๋อยครับ
    จำได้ว่าตอนนั้นมาไม่ค่อยทันเขาแจก
    และขอลูกอมเพียง 1 องค์แต่น้าต๋อยส่งองค์นี้มาให้ด้วย
    เลยกลายเป็นองค์ที่ติดตัวตลอด

ล็อคเก็ตเลี่ยมให้พระมารดาครับ:cool:

13. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ครับ
    จากวันแรกที่พี่เจ้าของกระทู้เริ่มเปิดกระทู้ในภาคแรกจนมาบัดนี้ ก็ใช้เวลาร่วมสองปี
    ผมได้เห็น ได้พบกับพี่ๆ เพื่อนๆ มากมายที่ผ่านเข้ามาในกระทู้ รวมทั้งได้พบพี่ๆ เพื่อน ๆ
    ที่เป็นกัลยาณมิตรอีกหลายคน ผมรู้สึกดีใจ และภูมิใจที่เป็นส่วนหนึ่งในกระทู้ และมีส่วนร่วมใน
    การแบ่งปัน เผยแพร่บารมีของหลวงปู่ ในอีกแง่มุมหนึ่งให้หลายๆท่านได้รู้จัก
    จนปัจจุบัน พระเนื้อขาวๆ ที่ทุกท่านได้เห็นและมีโอกาสได้รับไปบูชาจากทางใด ท่านใดก็ตาม
    เป็นที่รู้จักกันในวงกว้างมากขึ้น ผมเชื่อว่าท่านมีของดีที่ดีมากอีกอย่างที่ควรอย่างยิ่งที่จะนำมาใช้แขวนบูชา

ผมได้รับประสบการณ์มากมาย จากการใช้บูชาซึ่งอาจกล่าวได้ว่า ชีวิตผมเปลี่ยนไปอย่างมากมาย
    แม้บางครั้งการทำงานจะเต็มไปด้วยความเครียด ความกดดัน
    แต่ผมก็มีหนทางหรือทางออกที่ดีเสมอ ผมหวังว่าจากนี้ไปชีวิตผมคงเปลี่ยนแปลง
    เป็นไปในทิศทางที่ดีมากขึ้นกว่าเดิม ผมเชื่อว่าเป็นเพราะบารมีของครูบาอาจารย์โดยแท้ครับ

น้าต๋อย จัดรูปเศียรโตที่ถ่ายไว้ ลงให้ชมหน่อยครับ

14. Majirojung

Majirojung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย ครับ

จากข้อความที่ พี่เล็ก โพสต์ว่าได้ความรู้มาจากอาจารย์ ท่านหนึงเรื่องพระเนื้อขาวของหลวงปู่ทิม ผมขอรับรองว่าเป็นข้อมูลที่ได้มาจากอาจารย์ท่านนี้จริง ผมอยู่ในเหตุการณ์นี้ด้วย ส่วนเรื่องวันเวลาปี พ.ศ. อาจารย์ท่านไม่ได้บอกท่านบอกแต่เพียงว่า ตอนนั้นท่าน เรียนอยู่ปี 1 ผมเลยคิดว่าอาจารย์ น่าจะอายุ 20-21 ปี โดยประมาณ
    ส่วนเรื่องพุทธคุณ อาจารย์ท่านบอกว่า ครบเครื่องหายห่วง แถมท่านยังบอกอีกว่า ถ้าเป็นของหลวงปู่ทิม ต้องพุทธคุณ แรงๆ แบบนี้ (อาจารย์ท่านบอกว่าท่านฝึกสมาธิ ฝึกจิต มาตั้งแต่ อายุ 23 จนได้ชาญสมาธิ ปัจจุบันนี้ท่านก้อยังทำอยู่ )
    ผมต้องขออภัยด้วยหากผิดพลาดประกานใด
    ขอบคุณครับ
    ต่อ

15. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    พระพุธพิมพ์ห้าเหลี่ยมองค์แรกที่ได้จาก อ.แก้วสว่าง เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว

องค์นี้ถือเป็นของหลวงปู่ยุคแรกๆด้วย ผงแบบเน้นๆ สมัยที่วัดกดพระกันใหม่ๆเลย อ.แก้วสว่างย้ำแล้วย้ำอีกว่าองค์นี้ของยุคแรก อยากให้ห้อยองค์นี้

แต่พอได้ของยุคหลังๆ ที่มีตะกรุดคู่ด้านหลัง ก็เลยเห่อมาห้อยตะกรุดคู่กัน

แต่จริงๆแล้วองค์ยุคแรกนั้นตัวผมเองห้อยเดี่ยวไม่ค่อยได้ ห้อยแล้วปวดหัวมากๆ ผงเยอะ แรงจัด

ปล.แม้จะห้อยไม่ไหวแต่ก็จะเก็บไว้ ห้ามขอนะ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

• image (1).jpg
      image (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      116
  16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ให้ผมไปเป็นลูกมือช่วยค้นมั๊ยครับ อิอิ

นั่นสิน้า.............

ว่างเมื่อไหร่ บอกผมนะครับ เดี๋ยวไปช่วยหาครับ

17. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    เสียดายว่าจะขอสักหน่อยครับ อิ อิ อิ :cool::cool::cool:

18. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน เข้ามาอ่านกระทู้วันนี้ได้ข้อมูลความรู้เพิ่มขึ้นมาก ขอขอบคุณอาจารย์แก้ว สว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ คุณพี่noowiaar และน้องmajirojung พร้อมเพื่อนๆพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ posts ให้อ่านครับ ขอบุญ บารมี หลวงปู่ทิม จงปกป้องคุ้มครองทุกท่านครับ

19. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับผม

20. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

งั้นผมขอเหรียญหลวงพ่อกวย สักองค์ละกันครับพี่ก้อง อิอิ