หมดแล้ว เปิดจอง ตะกรุด สังกะสี รุ่นพิเศษ รุ่น 3 วัดโพธิ์สุทธาวาส เช็ครายชื่อจัดส่งครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุดตู่, 20 พฤศจิกายน 2013.

1. วิถีเพชรVTP

วิถีเพชรVTP เป็นที่รู้จักกันดี

จองบูชา 2 ดอกครับ

2. ตุดตู่

ตุดตู่ เป็นที่รู้จักกันดี

เก็ดความรู้ครับ

พระสมุห์ประจวบ สนฺติปภสฺโส
    อดีตเจ้าอาวาสวัดโพธิ์สุทธาวาส

สำนึกในพระคุณของหลวงพ่อ
    หนังสือลูกศิษย์บันทึก เล่ม ๒

ข้าพเจ้าเป็นคนบ้านต้นโพธิ์ ซึ่งเป็นบ้านเดียวกับ พระครูวิจารณ์วิหารกิจ (พระครูสุรินทร์) ซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้า เหตุที่ข้าพเจ้าได้รู้จักพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน คงเป็นด้วยเชื้อสายของการปฏิบัติ เพราะอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้ามีความเคารพเลื่อมใส ในปฏิปทาของหลวงพ่อพระราชพรหมยานมาก

เมื่อประมาณปี ๒๕๒๑ ข้าพเจ้าเป็นสามเณร ได้มีโอกาสติดตามพระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้ามาวัดท่าซุง เป็นครั้งแรก ในวันนั้นมีคณะกรรมการของวัดโพธิ์สุทธาวาส มากันหลายคน เพื่อกราบเรียนปรึกษาหลวงพ่อเรื่องสร้างศาลาการเปรียญและอุโบสถ

สมัยนั้นหลวงพ่อยังลงรับแขกที่ตึกกองทุน เมื่อใกล้ถึงเวลาที่หลวงพ่อจะลงรับแขก พระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้าพร้อมด้วยคณะกรรมการ ก็เข้าไปรอในตึก และข้าพเจ้านั่งรออยู่ข้างนอกใต้ต้นมะม่วง ตรงนั้นมีโยมผู้ชายคนแก่ นั่งเป็นยามอยู่ ในใจของข้าพเจ้าก็คิดว่า ทำไมพระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้า ถึงไม่ให้ข้าพเจ้าเข้าไปด้วย หรือท่านคงคิดว่า เราอาจจะเข้าไปทำไม่เรียบร้อยก็ได้ ก็นึกน้อยใจเหมือนกัน เพราะใจอยากดูหลวงพ่อ อยากดูหลวงพ่อคุย ต้องขอขอบคุณโยมที่เป็นยามที่กรุณาเอื้อเฟื้อม้านั้นให้ข้าพเจ้านั่งพัก

ในขณะที่ข้าพเจ้าผิดหวังอยู่นั้น ก็เป็นเวลาที่หลวงพ่อรับแขก ก่อนที่หลวงพ่อจะเดินเข้าประตูเหล็กข้างตึกเสริมศรี หลวงพ่อได้หันมายิ้มกับข้าพเจ้าแล้วก็บอกว่า “เณรเอ๊ยเข้าไปข้างในเร็ว” หลวงพ่อคงรู้ว่า ข้าพเจ้ามากับพระอุปัชฌาย์ แล้วให้รออยู่ข้างนอก ในวันนั้นพระเดชพระคุณหลวงพ่อได้สั่งและสนทนาหลายเรื่อง

มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ข้าพเจ้าจำได้ก็คือ พระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้าได้กราบเรียนหลวงพ่อ เรื่องสร้างเหรียญมหาลาภ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อได้สั่งว่า “เอ้อ คุณถึงจะเป็นเหรียญมหาลาภก็จริง แต่ห้ามเอาปืนลองนะ ปืนมันจะแตก” ข้าพเจ้าได้ยินและจำใส่ใจไม่รู้ลืม

จนกระทั่ง ข้าพเจ้าได้อุปสมบทเป็นพระ และมาอยู่ที่วัดโพธิ์สุทธาวาส ต.โคกหม้อ อ.ชุมแสง จ.นครสวรรค์ เมื่อข้าพเจ้ามากราบหลวงพ่อครั้งใด หลวงพ่อจะพูดให้กำลังใจข้าพเจ้าเสมอ

โดยเฉพาะวัดโพธิ์สุทธาวาสเดิมชื่อวัดโพธิ์ ประชาราษฎร์ แต่เพื่อให้เป็นอนุสรณ์ของหลวงปู่ปาน นามสกุล สุทธาวงศ์ จึงเปลี่ยนชื่อเป็นวัดโพธิ์สุทธาวาส เพราะสถานที่สร้างวัดบริเวณนี้ หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่ปานเคยมาพักฉันอาหารเพล ในสมัยนั่งเรือไปเทศน์ที่จังหวัดพิษณุโลก มาในปี พ.ศ.๒๕๒๑ หลวงพ่อจึงได้มาสร้างศาลาการเปรียญและอุโบสถ เพื่อถวายบารมีหลวงปู่ปาน ข้าพเจ้าและชาวบ้านต้นโพธิ์ รู้สึกสำนึกในพระคุณของหลวงพ่อ พระราชพรหมยานเสมอ สิ่งใดที่ข้าพเจ้ามีความสามารถที่จะรับใช้หลวงพ่อได้ ข้าพเจ้าขอรับใช้ด้วยชีวิต

3. Sunny Moon

Sunny Moon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชา 5 ดอกค่ะ

4. ตุดตู่

รับทราบครับผม

5. ตุดตู่

รับทราบครับพี่ครับ

6. ตุดตู่

เปิดจอง ตะกรุด สังกะสี รุ่นพิเศษ รุ่น 3 วัดโพธิ์สุทธาวาส
    ตะกรุดรุ่นนี้เป็นตะกรุดรุ่นแรกของทางวัดและ สร้างแบบไม่เหมือใคร สร้างจากสังกะสีเก่า ของวิหาร หลวงพ่อปาน หลวงพ่อเขียน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เนื่องจากที่ผ่านมาได้ทำการบูรณะวิหารหลังเก่าหลังนี้ขึ่นมาใหม่ และ ได้ทำการเปลี่ยนสังกะสีเป็นแผ่นซิ้ง ดั้งนันท่านเจ้าอาวาสจึงมีความประสงค์นำสังกะสีมาทำเป็นตะกรุด ตะกรุดนี้สร้างจากหลบสังกะสี ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำได้มาบวงสรวงวิหารไว้ตั้งแต่ปี 2519 และนำเข้าปลุกเสกที่วัดท่าซุงในวันเสาร์ที่ 7 ธ.ค 56

มวลสารที่ทำการบรรจุ

1.พระหยดน้ำ 2.พระนางพญา 3.พระผงสี่เหลี่ยม 2 พิมพ์ (ที่แตกหัก)
    4.ตะไบตะปูวิหารหลวงพ่อปาน
    5.ตะไบตะปูโบสถ วัดโพธิ์สุทธาวาส
    6.ตะไบตะตะกรุด วัดท่าซุง
    7.หวายตัดลูกนิมิต วัดท่าซุง
    8.แป้งเจิมหลวงปู่พิมพา วัดหนองตางู
    9.แป้งหลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีเจริญสุข
    10.พระผงสิวลีหลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง
    11.ทองคำเปลว และ เชือกข้อมือ หลวงพ่อลออ วัดหนองหลวง
    12.พระผงเสือหน้าสิงห์ หลวงเสือตาทิพย์ วัดดอนยายเผื่อน
    13.ไม้เสาโบสถเก่า หลวงพ่อเดิม วัดทำนบ
    14.เชือกแดง ปี 2530 วัดโพธิ์สุทธาวาส
    15.ตะกรุดเก่า ที่เก็บไว
    16.ผงตะไบงาช้าง

จองท่านละไม่เกิน 10 ดอก บูชาที่ ดอกละ 100 บาท​

7. ตุดตู่

เดียวผมต้องขัดต้องล้างสังกะสีก่อนตัดอีกนะครับ

8. chaitad

chaitad เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    ร่วมบุญ 3 ดอกครับ

9. ตุดตู่

รายนามผู้ร่วมบุญบูชา
    คุณfortuner 10 ดอก
    คุณTOT99 10 ดอก
    คุณAUN54 5 ดอก
    คุณkiati_sak 2 ดอก
    คุณjotaro4s 5 ดอก
    คุณsupachaipnu 10 ดอก
    คุณnote watthapra 10 ดอก
    คุณวิถีเพชรVTP 2 ดอก
    คุณSunny Moon 5 ดอก
    คุณchaitad 3 ดอก
    คุณหนุ่มน้อย19 5 ดอก
    คุณgetter 2 ดอก

รวม .......69...... ดอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2013
  10. 7sense

7sense เป็นที่รู้จักกันดี

จอง5ดอก ครับ

11. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองสองดอกครับ

12. ตุดตู่

ุ69 ดอกแล้วครับท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. nutemu

nutemu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2007
    จอง 10 ดอกครับ

14. biggiant

biggiant Active Member

16 พฤษภาคม 2012
    ขออนุญาตจองตะกรุด 10 ดอกครับ

15. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

จองบูชา 2 ดอกครับ

16. ศิษย์พุทโธ

ศิษย์พุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมบุญ 2 ดอกครับ..อนุโมทนา..สาธุทั้งหมดทั้งมวลด้วยนะครับ

17. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ขอร่วมบุญจอง 5 ดอกครับ

18. ภคทัศ

ภคทัศ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 5 ดอกครับ

19. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญด้วย 5 ดอกครับ

20. ตุดตู่

รับทราบการจองของทุกท่านนะครับสาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญกุศลด้วยนะครับ