เปิดกรุพระเครื่องและวัตถุมงคลให้บูชา นำปัจจัยทั้งหมดไปใช้เพื่อการกุศลครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อำนาจ, 6 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ขอโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

2. อำนาจ

ขอสรุปยอดการบูชาพระครับ วันที่ 8 ธ.ค. 2549

- ล็อคเก็ตหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อฤๅษี จำนวน 3 องค์ องค์ละ 4,500 บาท
    - สมเด็จสัมพุทเธ เนื้อกวางคำ(สีชมพูอ่อน) จำนวน 3 องค์ องค์ละ 1,000 บาท
    - สมเด็จสัมพุทเธเนื้อว่าน(สีน้ำตาล) จำนวน 3 องค์ องค์ละ 1,000 บาท
    - หลวงปู่ทวด จำนวน 10 องค์ องค์ละ 400 บาท
    - สมเด็จองค์ปฐมพระองค์ที่ 11 จำนวน 1 องค์ องค์ละ 1,000 บาท
    - หลวงพ่อเงินไหลมา (สมเด็จยืนอุ้มบาตร) จำนวน 8 องค์ องค์ละ 320 บาท
    - ผ้ายันต์เกราะเพชร จำนวน 16 ผืน ผืนละ 99 บาท
    - พระยอดขุนพล จำนวน 2 องค์ องค์ละ 399 บาท

3. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    มีพระอื่นๆให้บูชาอีกไหมขอรับ

4. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    คุณอำนาจคะ
    ขอรบกวนฝากเงินทำบุญงานธุดงค์ที่วัดท่าซุงด้วย ได้ไม๊คะ ทำบุญอะไรก็ได้
    จะได้โอนเงินให้ทีเดียวเลย ถ้าไม่ขัดข้องจะโอนเงินให้ดังนี้ค่ะ
    1.หลวงพ่อเงินไหลมา ทำบุญ 320 บาท
    2.ผ้ายันต์ 2 ผืน ทำบุญ 200 บาท
    3.พระยอดขุนพล ทำบุญ 400 บาท
    4.ร่วมบุญสร้างพระอรหันต์ 8 ทิศ ทำบุญ 380 บาท
    5.ร่วมบุญงานธุดงค์วัดท่าซุง ทำบุญ 300 บาท
    ค่าจัดส่ง 100 บาท
    จะโอนให้ 1,700 บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอำนาจและทุกท่านด้วยค่ะ

5. อำนาจ

ได้ครับไม่มีปัญหา ถ้าอย่างนั้นเอาเป็นผมทำสังฆทานหลังจากเจริญพระกรรมฐานให้นะครับ

6. อำนาจ

ผมไม่ค่อยมีพระมากหรอกครับ ไม่ใช่เซียนพระ ดูพระก็ไม่เป็นครับ ฮิฮิ ลองบอกมาสิครับว่า อยากได้อะไรครับ

7. อำนาจ

เอ..เปลี่ยนใจ เอาเป็นว่าผมทำบุญอะไรก็เอาเงินคุณพุทธันดรร่วมด้วยดีกว่านะครับ จะได้ครบหมดทุกอย่างครับ งานนี้เตรียมทำบุญเต็มที่ ฮิฮิ

8. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โอนแล้วครับ 15.00 น.ประมาณนี้ 1050 บาท

9. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ตามแต่คุณอำนาจสะดวกค่ะ
    โอนเงินให้แล้วนะคะ
    TRANSFER 1,700 ฿,DATE 08/12/06
    TIME 21:34 ,No A797B188
    ที่ LOTAS RATANATHIBETH

10. อำนาจ

ขอโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. อำนาจ

กลับมาแล้วครับ เหนื่อยกายแต่สุขใจ อากาศร้อนมาก ๆ ทำบุญไปเยอะมาก ๆ เงินที่เตรียมไป คิดว่าเยอะแล้วปรากฎว่าขากลับไม่เหลือเงินในกระเป๋าเลย ขอเวลาสักพักนะครับเดี๋ยวจะเอารูปและเรื่องมาให้โมทนาบุญครับ

12. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ คุณ อำนาจ สวยมากๆ เลยครับ.. ....อนุโมทนาด้วยนะครับสำหรับ การทำบุญ...สาธุ สาธุ สาธุ.....
    ถ้าไม่รบกวนเกินไปผมขอประวัติการสร้างและพิธีเสกพระองค์ที่ 11 ด้วยครับ..ขอบคุณครับ

13. อำนาจ

ได้ครับ เอาเป็นว่าผมตัดต่อมาจากที่หลวงพี่เล็กท่านเคยเล่าไว้ในหนังสือกระโถนข้างธรรมมาสน์นะครับ เชิญอ่านครับ

ถาม : (ถามเกี่ยวกับเรื่องการสร้างพระองค์ที่ ๑๑)
    ตอบ : อันนี้มันเป็นไฟท์บังคับคือไม่ได้เจตนาสร้างพระองค์ที่ ๑๑ เป็นความคิดของคนหลาย ๆ คน เราเองไม่อยากให้ทำเพราะว่าคนที่ไม่รู้จักแล้วไปปรามาสท่านโทษมันเยอะ

อันนี้คณะของแสงชัยเขาก็ดื้อ ทำขึ้นมา เมื่อดื้อทำขึ้นมาตอนพุทธาภิเษกนี่เหงื่อหยดเลยซี พระองค์ไหน ท่านก็ไม่รับทั้งนั้น ใครจะไปเสกรูปพระองค์ที่ ๑๑ ได้ล่ะ ก็ต้องของท่านเองไอ้พวกหอกหลุดนั่นก็ไม่ไปเชิญเองซะด้วย

โดนเข้าเองเลยซิ พอท่านเสด็จมามันก็ชักแหง็ก ๆ อยู่ตรงนั้นแหละทำอะไรไม่ถูก ถ้าไม่ลากออกมามันตายไปแล้ว ยังไม่รู้ว่าพระองค์ที่ ๑๑ หรือสมเด็จองค์ปฐม บารมีท่านขนาดไหน เวลาท่านคุมหลวงพ่อนี่ พระวัดท่าซุงก้มหน้าดูดินหมด ถ้าเห็นหลวงพ่อตัวดำปี๋ขึ้นมาเมื่อไหร่ตัวใครตัวมันเถอะ ไม่รู้ว่าจะโดนอะไรบ้าง ?.......

.... คราวนี้เรื่องการพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐมเป็นเรื่องที่สำคัญเป็นเรื่องที่ใหญ่มาก อาตมางวดนี้ไปที่ประเทศพม่าก็ได้กราบอาราธนาบารมี พระองค์ท่านให้ช่วยสงเคราะห์ด้วย ก็ปรากฏว่าในการพุทธาภิเษกพระรูปของท่านแต่ละครั้งพระพุทธเจ้าองค์อื่นท่านไม่กล้าทำ ในเมื่อพระพุทธเจ้าองค์อื่นท่านไม่กล้าทำ สมเด็จองค์ปฐมท่านต้องเสด็จมาทำเอง ก็เลยกลายเป็นเรื่องที่สำคัญหนักหนา อาตมารบกวนเบื้องสูงโดยมิได้เจตนา เพราะว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ปัญญาน้อย

ดังนั้นเมื่อทราบเหตุผลนี้จากพระองค์ท่านแล้วก็ตั้งใจว่าการกระทำวัตถุมลคลในรูปลักษณะของพระองค์ที่ ๑๑ ก็ดี ของสมเด็จองค์ปฐมท่านก็ดี งวดนี้น่าจะเป็นการรบกวนพระองค์ท่านครั้งสุดท้าย....

ในรูปของพระองค์ที่ ๑๑ คือ ในรูปลักษณ์ที่เราเห็นว่าคล้าย ๆ หลวงปู่ปานแต่จะมีอุณาโลมสีแดง อันนั้นคุณแสงชัยอุตส่าห์ไปติดต่อเอาพลอยสีแดงมาติดเอาไว้ เมื่อคืนนี้ก็เพ่งจนตาเหล่จนถึงตี ๒ ไม่ทราบเหมือนกันว่าตาทะลุไปหรือยัง....

14. อำนาจ

ถาม : พระองค์ที่ ๑๑ พอได้ไปแล้ว มีลาภอยู่เรื่อย ๆ
    ตอบ : เรื่องสมเด็จองค์ปฐม ตอนแรกคาดว่า น่าจะเป็นเรื่องของอำนาจ วาสนา ความสำเร็จในหน้าที่การงานทุกอย่าง ความที่ว่าของท่านเองเป็นผู้สำเร็จเป็นองค์แรก คาดผิด หลวงพ่อสมเด็จ (สมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศ) ทำยังไงไม่รู้ กลายเป็นลาภมหาศาลเลย เมื่อวานนั่งอยู่นี่รับไปล้านสองกว่า ไม่เคยได้เยอะขนาดนี้เลย ปกติแล้วรายรับเดือน ๆ ยัง ๆ ก็ไม่ถึงล้าน เมื่อวานนี้นั่ง สิบโมงเช้าถึงบ่ายสอง บอกไม่ต้องทำงานไปครึ่งปีก็ได้ (หัวเราะ) มันประดังขึ้นมาจริง ๆ เมื่อวานนี่มันอาจเป็นเพราะว่าของเราอั้นไว้ ทำเสร็จแล้วยังไม่แจก...กลายเป็นอยากได้กัน

เรื่องของสมเด็จคำข้าว – สมเด็จหางหมาก เป็นเรื่องของลาภโดยตรง แต่ท่านมาลักษณะลาภไม่ขาดสาย แต่ว่าเรื่องของ สมเด็จองค์ปฐมกลายเป็นลาภฉับพลัน คนที่เอาไว้ส่วนใหญ่ ได้เงินกันทุกคนเลย บางคนมาเล่าให้ฟังว่า ถูกหวยเท่านั้น เท่านี้ อาตมาไม่รับรู้ (หัวเราะ) ปกติของเราถ้าพก สมเด็จองค์ปฐม ติดตัวไปไหนก็ไม่กลัวใครแล้ว งานนี้กลายเป็นเรื่องลาภไปได้ กลายเป็นลาภประเภทฉับพลันทันทีเสียด้วยแปลกใจมากเลย ก็แล้วแต่ท่านจะเมตตาแล้วกัน

15. อำนาจ

จากที่ผมเอามาให้อ่านจะให้ได้ว่าการสร้างพระรูปพระโฉมของสมเด็จองค์ปฐมฯ ท่านมีเรื่องที่ต้องระวังเป็นอย่างมาก หลวงพี่เล็กท่านได้เคยกรุณาตักเตือนผมไว้ และผมก็น้อมนำมาปฎิบัติ ปกติแล้วถ้าสิ่งไหนที่ครูบาอาจารย์บอกแล้วเตือนแล้วว่าผิด ไม่ดี ไม่ควรทำ ผมจะไม่ทำอีก ดังนั้นผู้ที่คิดจะทำหรือสร้างพระรูปพระโฉมของพระฯ ท่าน ควรจะระวังให้ดีนะครับ ถ้าพระฯ ท่านไม่ได้สั่งก็ไม่ควรจะทำครับ

16. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากเลยครับ พี่อำนาจ...ผมอ่านแล้ว ขนลุกเลยครับ...ผมจะตั้งใจ ปฏิบัติบูชา และเก็บรักษา เป็นอย่างดีเลยครับ...และขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงเลยครับสำหรับ การที่พี่นำ ของรัก ของหายาก มาแบ่งให้กับทุกๆท่านครับ...สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

17. อำนาจ

ด้วยความยินดีครับ

18. อำนาจ

ผมขอเล่ากิจกรรมที่ทำที่วัดท่าซุงแบบคร่าว ๆ ให้ทุกท่านฟังนะครับ บุญทุกอย่างที่ผมได้ทำลงไป ทุกท่านที่ได้ร่วมบูชาวัตถุมงคลจากผมไปไม่ว่าก่อนหรือหลัง ขอให้ถือว่าทุกท่านร่วมเป็นเจ้าภาพด้วยครับ อานิสงส์ทุกอย่างที่ได้รับ ให้ปรธโยชน์และความสุขกับผมเพียงใดขอให้ทุกท่านพึงได้รับเช่นเดียวกันครับ

ผมไปถึงวัดวันเสาร์เช้าและเข้าพิธีนั่งพระกรรมฐาน ฝึกมโนฯ ใหญ่ เวลา 12.00 น. - 1.30 น.ครับ การนั่งพระกรรมฐานนี้ถือเป็นบุญใหญ่มาก แม้ปฏิบัติเพียงชั่วครู่ ช้างสบัดหู งูแลบลิ้น ก็มีอานิสงส์มากกว่าสร้างวัด สร้างวิหารมากมายนัก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      93.8 KB
      เปิดดู:
      33
  19. อำนาจ

เวลาช่วงเย็น ผมได้โอกาศไปกราบคุณหมอสมศักดิ์ สืบสงวน ลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อฤๅษีฯ ซึ่งหลวงพ่อได้กล่าวว่า คุณหมอท่านเป็นพระสิกทาคามีตั้งแต่สมัยหลวงพ่อฯ ยังอยู่ครับ ตอนนี้ผมไม่กล้าขาดเดาว่าคุณหมอท่านอยู่ระดับไหนแล้ว

ผมได้กราบเรียนถามข้อธรรมะ และปัญหากับท่านหลายข้อ ท่านมีจิตที่ละเอียดมาก ภูมิธรรมท่านสูงมาก เรื่องธรรมะและปฎิบัติท่านสามารถตอบเป็นอย่างสวยงามเหมาะเจาะเป็นอย่างดี

ผมได้ขอขมาและขออโหสิกรรมกับคุณหมอและได้ขอพระจากท่าน ว่าธรรมใดที่ท่านได้รู้ได้เห็นแล้วขอให้ผมได้รู้ธรรมนั้นในปัจจุบันชาตินี้เทอญ

คุณหมอท่านก็ให้ธรรมสั้น ๆ ว่า "ขอให้พ้นภัยจากตัวเอง"

20. อำนาจ

เรื่องปริศนาธรรม "ขอให้พ้นภัยจากตัวเอง" มีใครพอจะตอบให้ผมได้ไหมครับ ผมมีเฉลยและของราวัลให้ผู้ที่ตอบได้ถูก เป็นท่านแรกครับ ขอมอบเหรียญหลวงปู่แหวน ปี 2517 ให้เป็นรางวัลครับ<!-- / message --><!-- sig -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้