เปลี่ยนทุกข์จากอกหักให้ชีวิตสดใส ทำได้ด้วยตัวเราเอง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ต้นพุทธ, 26 ธันวาคม 2012.

1. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ก็เข้าใจว่าพูดง่ายแต่ทำหนะมันยาก จะห้ามไม่ให้คิดมันก็จะยิ่งคิดนะซิไม่ว่า งั้นเอาแค่คิดได้แต่อย่าคิดนาน เอาไอ้ส่วนที่ยนานมาคิดถึงตัวเองพ่อแม่พี่น้องเพื่อนพ้องที่ไม่หันกลังให้เราดีกว่าค่ะ สู้โว้ย.......:cool::boo::cool:

2. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    555++ ปลุกใจเสือป่าซะงั้น :cool::cool::cool:
    ที่จริงตอนนี้ยังไม่ถึงกับไม่มีใครหรอกค่ะ ไอ้ที่มีก้อไม่รัก ไอ้ที่รักก้อไม่ได้ดี เห่อๆๆ สรุปอยากลงหลักปักฐานบ้างรัยบ้างก้อยังได้แค่คิด(ฝ่ายเดียว) :':)':)'(

3. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    แวะมาแซว..ว่า แหวนสวยจุงเบย

4. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายเช่นกันสวัสดีเพื่อนๆและแฟนคลับคุณต้นพุทธทุกๆท่านด้วยนะครับ โชคดีมีเงินใช้ เงินทองเต็มกระเป๋ากันทุกๆคนเลยนะจ๊ะ ...นะจ๊ะ

5. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาเงินล้าน สวดคืนละ 3 รอบก่อนนอนด้วยคร๊า...สาธุๆๆ ขอให้โชคดีเหมือนคุณต้นพุทธ ด้วยคนจ้า :cool::cool::cool::cool::cool:

6. ต้นพุทธ

คนเราหน้อ ขนาดรู้ว่าหลงรักเค้าข้างเดียวแล้วเหี่ยวเฉา ก็ยังจะร๊าก...ยังอยากจะตอกหลักปักใจกะเขา ตอกข้างเดียวบางทีก็เอา จะเหี่ยวจะเฉาก็ค่อยว่ากันดาบหน้า และแล้วดาบที่ว่าก็บาดลงมาที่กลางหัวจาย...
    เฮ้อ...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า บางคนก็เข้าๆออกๆ คิดแล้วกลุ้มแทน เพราะเคยกลุ้มมาแหววถึงรู้ วันนี้โชคดีได้มาพึ่งพาคาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ท่านทิ้งเอาไว้ให้ลูกหลานอย่างเราได้เอามาใช้ดับทุกข์การเงิน ให้ผลไปถึงจิตใจ แต่จะได้ผลหรือไม่คงรออย่างเดียวไม่ได้ต้องทำเอง..........

7. ต้นพุทธ

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณแทนเพื่อนๆในกระทู้ด้วยเลย ก็ขอให้อานิสงส์(เย้..เขียนถูกต้องซะที พอดีมีกุมารน้อยหน้าตาดีแวะมาบอกว่า...ป้า ป้าพิมพ์ผิด) ที่เกิดขึ้นจากคำอวยพรย้อนกลับไปหาคุณ Amtayan ให้เร็ว แรง และมากมายกว่าจะคิดนะค่ะ
    ปล.แล้วอย่าลืมมาแบ่งกันหละ จะคอย:cool::cool::boo

8. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    มันปักลงกลางใจหนุเลยนะเนี่ย!!
    หนูพึ่งท่องคาถาเงินล้านได้ประมาณ 2 วันเองคะ ขอให้ได้ผลด้วยเถิด

9. Putthachart

สักวันนึงจ้า...นู๋คงหลุดพ้น...แต่วันนี้ขอค่อยๆ ทยอยปรับให้รับความรู้สึกให้ได้ก่อน...แต่ถึงยังไงถ้านู๋ปลงไม่ตกจะแวะมาปรึกษาพี่ต้นพุทธได้ป่าวคะ เห่อๆๆ :cool::cool:

10. สีลสิกขา

-----------------
    (f) บทความคุณต้นพุทธ นี่กินจายมากมาก เลยค่ะ สุ๊ดหยอด ผู้หญิงอกสามศอก เข้มแข็ง สุดสุด

อย่าเสียจัยกันไปเลยนะคะ อย่างน้อยกระทู้นี้ 90% หัวอกเดียวกันจ้ะ.... สวดมนต์กันเถอะค่ะ
    มีลมหายใจเป็นกัลยาณมิตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2013
  11. ต้นพุทธ

ปรึกษาใครก็ได้

ปรึกษาใครก็ได้ (หากเลือกพี่ พี่ก็ยินดี) แต่ทั้งหมดทั้งมวลต่อให้ปรึกษามหาเทพที่ไหนที่ใครว่าแน่ สุดท้ายหากไม่เริ่มต้นช่วยเหลือตัวเองก่อนมันก็เท่านั้นเอง ขอแค่เริ่มต้นด้วยการซื่อสัตย์กับจิตใจตัวเองเป็นที่ตั้ง นั่นคือ ยังทำไม่ได้ก็คือยังทำไม่ได้ ยังรัก ยังคอยเขาอยู่..บลาๆๆๆอะไรก็ว่าไป อย่างน้อยก็แสดงว่ายังมีสติ เพราะหากตัวเรายังไม่รู้ตัวรู้ใจว่าเรามีปัญหาที่แท้จริงตรงไหน การแก้ไขที่ต้นเหตุก็จะยังไม่เกิดขึ้น แล้วเมื่อไหร่ ทุกข์ที่มีจะหายไป ก็ค่อยๆทำใจไปสวดมนต์เป็นยาทา วิปัสสนาเป็นยากิน(หลวงพ่อจรัญ ท่านว่าไว้) หากแต่ไม่สวดไม่หาหมอหายา นั่งรอเขากลับมาก็คงต้องบอกว่า ลาหละโยม.....

12. Putthachart

ใช่เลยค่ะพี่ต้นพุทธ...ถึงได้ยังปล่อยให้มันเป็นไปแบบนี้เรื่อยๆไปก่อน รู้ตัวว่าหักดิบยังไมได้ ค่อยๆ รับรู้ความรู้สึกให้มันซึมซับทีละนิดไปพลางๆก่อน เพราะลองหักดิบแล้วมันฟุ้งสุดท้ายก้อกลับมาตายรังเดิม แต่นู๋เชื่อว่าสักวันนึง นู๋ทำได้แน่ๆค่ะ :cool::cool::cool:
    เคยมี อ.ปู่ ฤาษีท่านนึงบอกเหมือนกันให้นู๋บริกรรมยุบ พอง ของหลวงพ่อจรัญค่ะ เพิ่งได้ทดลองบริกรรมเมื่อวันสวดมนต์ข้ามปีกันเลยทีเดียว :cool::cool:

13. Putthachart

คร๊าคุณสีลสิกขา สวดก่อนนอนทุกคืนเลยค่ะพักนี้ สวดไปขนลุกไป อิอิ :cool::cool::cool::cool::cool:

14. สีลสิกขา

โมทนาสาธุด้วยคนจร้า !

แรก ๆ เก๊าะไม่เข้าจัยเท่าไหร่ อาการขนลุกเนี่ย แต่ตอนนี้เข้าจัยแล้ว
    เป็นสิ่งที่ดีค่ะ ทำต่อไป ต่อไป ต่อไป ค่ะ (kiss) สู้สู้

15. Putthachart

ยิ่งตอนไปสวดมนต์ข้ามปีด้วยนะคะ ไปกันใหญ่เลย ขึ้นบท บูรพารัสมิงฯลฯ มือสั่นตลอดๆๆๆๆ เลยล่ะค่ะ เห่อๆๆ ไม่ได้หนาวนะ เพราะจับความรู้สึกตัวเองอยู่ :cool::cool::cool:

แต่ตอนสวดมนต์ก่อนนอน ช่วงอุทิศน่ะค่ะ ขนตั้งเด่ 5555

16. saionthefly

saionthefly Active Member

วันนี้ไม่มีเรียวแรงที่จะสวดเลย ทำไมชีวิตมันต้องเป็นอย่างนี้หนอ บอกหลวงพ่อว่าขอวันหนึ่งนะหลวงพ่อ วันนี้เหนื่อยใจเหลือเกิน

17. Putthachart

เป็นกำลังใจให้คุณ saionthefly นะคะ เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ต้องพยายามแยกแยะทีละเรื่องค่ะ ต้องรักตัวเองเยอะๆ เอาใจช่วยน้า :cool::cool::cool::cool:

18. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตมันจะพลัดตกหกล้มสักกี่ครั้งก็ไม่สำคัญ ที่สำคัญก็คือจะลุกขึ้นได้อย่างไร ดังนั้นเรื่องของกำลังใจนั้นเป็นเรื่องสำคัญ คนอื่นให้กำลังใจแค่ไหนก็ไม่เท่าเราสร้างกำลังใจให้เราเอง เรื่องราวในชาดกหรือพระสูตรหลายๆสูตรที่พูดถึงการสร้างกำลังใจของพระโพธิสัตว์สมัยบำเพ็ญเพียรนะครับ ยกตัวอย่างเรื่อง "พระมหาชนก" ถึงแม้มองไม่เห็นฝั่ง แต่ก็ยังคงว่ายต่อไปไม่หยุดยั้ง สักวันคงถึงฝั่งเอง
    เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกๆคนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013