เทวดา..พรหม..สามารถบำเพ็ญบารมีต่อได้ไหมคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย penney, 17 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ice_jade

ice_jade เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2005
    ขอขอบคุณ คุณ WebSnow และทุกท่าน ที่เข้ามาให้ความเข้าใจเรื่องพระอริยะบุคคลมากขึ้นคะ _/|\_

2. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายทางเลือก หลายทางเดิน หลายทางปฏิบัติ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาทั้งคนถามและคนตอบด้วยค่ะ สุดยอดข้อมูลคุณเวปและคุณมหาหิน เป็นประโยชน์ดีมากเลย..

4. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    ต้องขอขอบพระคุณทุกๆคนมากนะคะ ที่มาให้ข้อมูล ต่างๆเหล่านี้เพราะส่วนตัวแล้วคิดว่าเกิดเป็นมนุษย์ลำบากอยู่ ถ้าเกิดเป็นเทวดา คงสบาย ไปฝึกไปสั่งสมบุญบนนั้นสบายกว่าเยอะ

5. ice_jade

ice_jade เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2005
    แหะ ลืมไป ต้องขอบคุณคุณเพนนีด้วยคะ ที่ตั้งกระทู้มาตรงใจที่สงสัยไว้พอดี เลยถือโอกาสถามในกระทู้นี้ซะทีเดียวเลยคะ

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคำถามเอง ประจำจะอ่านไปเรื่อยๆ พอนึกได้เมื่อไรจึงจะถามนะคะ

^__^

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

...ขึ้นกับ การปฏิบัติครับ...

ผมเคยอ่านหนังสือหลวงพ่อ เล่มไหนไม่ทราบอ่ะ(ไม่ได้โม้ มีจริงๆนะ ใครจำได้ช่วยบอกต่อด้วยครับ)

ใช่ๆ .. ตอนที่หลวงพ่อจะบรรลุ ที่องค์สมเด็จมาสอน... ท่านบอกว่า ไอ้ 7 ชาตินี่ เป็นกำลังใจอย่างเลวที่สุดครับ ถือว่าช้า...

ไม่ได้กำหนดไว้ว่า ต้อง 7 ชาติ..หากเราทำได้ตรงจุด พอดีจุดก่อน ก็บรรลุก่อนครับ

7. wicca

wicca สมาชิก

D

8. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

9. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    เมื่อคืนได้สนทนาธรรมกับพระอาจารย์

ก็ได้ถามคำถามนี้เหมือนกัน
    ได้คำตอบมาว่า เทวดา..พรหม..สามารถบำเพ็ญบารมีต่อ ให้ถึงนิพพานได้ ยกเว้นชั้นพรหมที่ชื่อว่า เนวสัญญา นาสัญญายตนะ

เป็นพรหมชั้นสูงสุดคือชั้นที่ ๒๐ ซึ่งมีอายุยืนยาวถึง ๘๔,๐๐๐ มหากัป เรียกกันว่า นิพพานพรหม คือนานเสียจนเกือบหาเวลาเริ่มต้นและสิ้นสุดมิได้ จนเป็นที่เข้าใจกันว่าเป็นนิพพานแต่จริงๆแล้วยังไม่ใช่

สาเหตุที่ไปนิพพานไม่ได้เนื่องจาก พรหมชั้นนี้ไร้รูปนาม ให้พิจารณา

10. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาครับ...

ขออนุโมทนากับทุกๆ โพสท์ครับ...และผู้ตั้งกระทู้ด้วยครับผม...
    แนะนำวิธีสร้างบุญบารมี link ข้างล่างเลยครับ...
    -----------------------------------------
    วิธีสร้างบุญบารมี...สมเด็จพระญาณสังวร

11. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ยกเว้นชั้นพรหมที่ชื่อว่า เนวสัญญา นาสัญญายตนะ = อรูปพรหม