เชิญแลกเปลี่ยนเรื่องเล่าและแบ่งปันภาพความประทับใจในไทยและต่างแดนคร่า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย มณีจำปา, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

2. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    [​IMG] มาแว๊วค่ะ เชิญตามมณีเข้าไปเยี่ยมชมภายในเมืองคาร์คาซอน หรือภายในกำแพงเมือง เราจะพบส่วนที่เป็นนอกปราสาทก่อนค่ะ จะพบย่านการค้า ขายของที่ระลึก แล้วค่อยเข้าไปข้างในปราสาทกันนะคะ ตามมาเลยค่ะ เข้าประตูมาเลยนะค้า

มีรถม้าให้บริการเที่ยวชมเมืองด้วยค่ะ

มองด้านซ้ายจะเห็นป้อมปราสาทที่มีหลังคาสีน้ำเงินด้วยค่ะ

ประตูทางเข้าค่ะ

เข้ามาเราจะพบย่านการค้าค่ะ ก่อนเข้าชมภายในปราสาทค่ะ

ตามเข้ามาเลยค่า

มณีไปหม่ำข้าวก่อนคร่า เดี๋ยวจะพาเที่ยวชมสินค้า ของที่ระลึกที่ขายภายในเมืองคาร์คาซอนค่ะ

3. มณีจำปา

ก่อนนอนวันนี้ มณีมาแวะ วางภาพเริ่มเดินเข้าย่านการค้าขายของที่ระลึก ของคาร์คาซอนค่ะ พรุ่งนี้ค่อยมา เล่าเรื่องด้วยภาพต่อนะคะ เพื่อนๆ

ฝันดีคร่า จุฟจุ๊ฟ

4. มณีจำปา

[​IMG] ตามมณีมา window shopping เลยคร่า อิอิ เพื่อนๆ [​IMG]

ร้านนี้ ตุ๊กตา เยอะเลยค่ะ

5. มณีจำปา

[​IMG] ขอบร้านไหนแวะเข้าชม และช็อปได้ตามใจชอบเลยนะคะ [​IMG]

อยากได้ของที่ระลึกประเภทไหนก็เลือกชมเลือกซื้อได้ตามต้องการค่ะ ราคาก็เป็น ยูโร (EUR) หละค่ะ

6. มณีจำปา

[​IMG] พรุ่งนี้เราค่อยมา window shopping กันต่อค่ะ วันนี้ ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ค่ะ ด้วยภาพอาคารสวยๆ ที่อยู่ในพื้นที่ย่านการค้าในเมืองคาร์คาซอนค่ะ

7. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมรออ่านนะคะ......:cool:

8. มณีจำปา

วันนี้ มาดึกมากค่ะ แต่มีเรื่องเล่าให้ฟังเกี่ยวกับของที่ระลึกในตู้นี้ค่ะ นั่นก็คือ มีดพับสวิส Victorinox (Swiss Army knife) มีดพับสารพัดประโยชน์หลากหลายสีให้เลือกซื้อด้วยค่ะ มีสีชมพูด้วย เสียดายที่ตอนนั้น ไม่ได้ซื้อกลับมาค่ะ มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับมีดพับสวิสนี้ ให้ฟังเล็กน้อยๆ ก่อนนอนค่ะ

เรื่องราวของมีดพับสวิส Victorinox

เพียงมีมีดพับสวิสติดตัวไว้เล่มเดียว ก็สามารถเอาตัวรอดได้แทบทุกสถานการณ์ ไม่ว่าจะเปิดกระป๋อง หั่นเนื้อหั่นผัก เลื่อยไม้ ขันตะปูเกลียว แล้วแต่จะดัดแปลงใช้อย่างไร ถึงขั้นมีซีรีย์ดังในอดีตที่ตัวเอกแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ชนิดที่กู้โลกด้วยมีดสวิสเล่มเดียวเลยก็มี นั่นคือ "แม็คกายเวอร์ ยอดคนสมองเพชร"นั่นเอง เรื่องนี้ เป็น ซีรีย์ของอเมริกา ที่สนุกมากมีโอกาสได้หามาดูจากในอินเตอร์เน็ต เพราะเป็นซีรีย์ที่เก่าแล้วค่ะ

ทำไมมีดพับสวิสถึงแพร่หลายไปทั่วโลก? และทำไมถึงเรียกมีดพับชนิดนี้ว่ามีดพับสวิส?

จริง ๆ แล้วมีดพับนั้นถูกสร้างขึ้นมานานแล้ว แต่มีชื่อเสียงขึ้นมาเมื่อสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ทหารอเมริกันพบว่าทหารสวิสจะมีมีดพับชนิดนี้ไว้ในครอบครองคนละเล่ม เมื่อลองใช้ก็ติดใจเพราะมันสารพัดประโยชน์มากจริงๆ แต่เนื่องจากออกเสียงภาษาสวิส-เยอรมันว่า Offiziersmesser จึงเรียกสั้นๆง่ายๆว่า Swiss Army knife

มีดพับสวิสเริ่มต้นขึ้นในปี 1884 แม้ทหารสวิสเป็นกองทหารรับจ้างที่มีชื่อเสียง หากช่วงนั้นสวิตเซอร์แลนด์์ขึ้นชื่อด้านความยากจน ช่างฝีมือดีพากันต่างอพยพออกไปหากินที่อื่น แต่กระนั้นก็มีกลุ่มผู้ผลิตเล็ก ๆ ที่รวมตัวกัน โดยมีลูกชายช่างทำหมวก แห่ง เมือง IBACH ตอนกลางของสวิส ที่ชื่อ KARL ELSENERเป็นตัวตั้งตัวตี ริเริ่มสร้างมีดพับเพื่อใช้ประจำกายทหารของกองทัพสวิตเซอร์แลนด์ พวกเขาได้จัดตั้งโรงงานผลิตมีดสวิสขึ้นในชื่อTHE INTERNATIONAL DESIGNATION FOR STAINLESS STEEL

[​IMG] โฉมหน้านาย KARL ELSENER

มีดพับสวิสรุ่นแรก ๆ ปี1891

ในปี 1909 แม่ของ Karl ที่ชื่อ VICTORIA ELSENER ก็จากไป และด้วยความรักผูกพันในตัวมารดา Karl จึงได้นำชื่อ VICTORIA ของมารดาอันเป็นที่รักของตนมาตั้งเป็นชื่อโรงงาน ในปีนี้เองที่โรงงานเริ่มการประดับเครื่องหมายไม้กางเขนสวิส (Swiss cross) และใช้ด้ามเป็นสีแดงอย่างที่เรามักจะเห็นกันเจนตา

ต่อมาปี 1921 ก็ได้เพิ่มคำว่า INOX ลงไปดังนั้นโรงงานจึงมีชื่อใหม่ว่า VICTORINOX ดังที่เราได้รู้จักในปัจจุบัน (INOX เป็นภาษาฝรั่งเศส มาจาก Inoxydable หรือ stainless steelในภาษาอังกฤษ)

เหล็กกล้าไร้สนิม หรือ สเตนเลส (อังกฤษ: Stainless steel) นั้น ในทางโลหกรรมถือว่าเป็นโลหะผสมเหล็ก ที่มีโครเมียมอย่างน้อยที่สุด 10.5% โลหะผสมดังกล่าวไม่เป็นสนิมที่มีสาเหตุจากการทำปฏิกิริยากันระหว่าง ออกซิเจนในอากาศกับโครเมียมในเนื้อสเตนเลส เกิดเป็นฟิล์มบางๆเคลือบผิวไว้ ทำหน้าที่ปกป้องการเกิดความเสียหายให้กับตัวเนื้อสเตนเลสได้เป็นอย่างดี ปกป้องการกัดกร่อน และไม่ชำรุดหรือสึกกร่อนง่ายอย่างโลหะทั่วไป

เหล็กที่ทำมีดสวิสแท้จะคุณภาพดีมาก ผู้เขียนบทความนี้ ได้มีดสวิสด้ามหนึ่งตกทอดมาจากพ่อ ใช้ตั้งแต่เป็นลูกเสือ ยันปัจจุบันรวม20กว่าปี เขาใช้มีพับเล่มนี้เล่มเดียว ขึ้นป่าขึ้นเขาลงห้วย อย่างสมบุกสมบันมาก แต่ไม่ปรากฏร่องรอยสนิมให้เห็นเลย คมมีดเคยลับแค่สองครั้งก็คมกริบ ในขณะมีดจีนแดงซื้อมาปีสองปีขี้สนิมขึ้นเขลอะแล้ว

อาจจะมีบางคนสงสัยว่านอกจาก VICTORINOX แล้วสวิสมีมีดยี่ห้ออื่นหรือไม่ ขอตอบว่ามีค่ะ เป็นบริษัทที่ผลิตมีดพับส่งกองทัพเช่นกัน ชื่อ WENGER

สองยี่ห้อนี้คุณภาพและชื่อเสียงตีคู่กันมา จนกระทั่ง ค.ศ. 2005 Wenger S.A. และ Victorinox A.G. ก็ได้ผนวกรวมกันอย่างเป็นทางการ หลังจากเป็นคู่แข่งกันมานานร่วมร้อยปี

ปัจจุบันมีดพับสวิสมีหลายรุ่นหลายแบบ มีฟังก์ชั่นเหมาะสมตามผู้เลือกใช้งาน
    ไม่ว่าจะเป็นแบบลักษณะดั้งเดิมที่เห็นได้ทั่วไป

รุ่นนี้คือ swiss champ มีฟังก์ชั่นครบครันเลยทีเดียว ใช้ตั้งแต่เกษตรกรยันนักบินอวกาศ

แบบ One-Hand Open ซึ่งสามารถเปิดได้ด้วยมือข้างเดียว ล๊อคใบมีดได้ สะดวกในการป้องกันตัว

รุ่นนี้คือรุ่น Fire man one hand เหมาะกับนักผจญเพลิง

แบบมัลติทูล ที่มักจะทำเป็นคีมพับเก็บได้

และแบบการ์ด ที่เรียกว่า สวิสการ์ด พกเก็บในกระเป๋าสตางค์ก็ได้

ขอขอบคุณ เรื่องราวของมีดพับสวิส Victorinox สำหรับความเป็นมาของมีดพับสวิสค่ะ

เรามาดูการประยุกต์ใช้งานมีดพับสวิส มีดพับสวิสได้รวมอุปกรณ์เอนกประสงค์ เหมาะสำหรับนัก DIY และยังใช้ได้หลากหลายสำหรับทุกๆคน

โดยเริ่มกันทีละชิ้นเลยค่ะ (จะเล่าพอสังเขปค่ะ)

1. มีด
    ใช้อเนกประสงค์ทั่วไปครับ ไม่ว่าจะเป็นการตัด หั่น หรือเหลาไม้ ฯลฯ

2. เลื่อยไม้
    ใช้เลื่อยกิ่งไม้ ท่อนไม้ขนาดพอประมาณ หรือใช้ทำรอยบากก็ได้

3. ที่ขอดเกล็ดปลา
    เป็นใบเลื่อยทื่อๆนะครับ ที่ปลายง่ามเล็กๆใช้เกี่ยวตะขอเบ็ดออกจากปากปลา ตัวใบมันก็ใช้ขอดเกล็ดปลา(ขูดสวนทางเกล็ด) ส่วนใหญ่ไม่ค่อยใด้ใช้ บางคนก็เอาไปหั่นขนมปังกรอบแทน

4. กรรไกร
    ใช้ตัดทั่วไปที่ไม่หนา ไม่แข็งเกินไปครับ ไม่งั้นจะพังเอาได้

5. ที่เปิดกระป๋อง
    ใช้เปิดกระป๋องชนิดที่ไม่มีหูเปิด ใช้เปิดฝาขวดได้ด้วยแต่ฝาจะบุบเยอะ

6. ที่เปิดฝาขวด
    ใช้เปิดพวกฝาจีบอย่าง เช่น ฝาจีบขวดน้ำอัดลม ใช้ตัวนี้เปิดฝาฝาจะไม่ค่อยบุบ(เหมาะคนที่สะสมฝาจีบ) ตรงปลายอาจใช้เป็นแทนไขควงปากแบนได้

7. ที่ไขจุกก๊อก
    ใช้ไขจุกก๊อกตามชื่อค่ะ นอกจากนี้ก็นำไปประยุกต์ใช้เป็นที่เกี่ยวโซ่จักรยานเวลาโซ่หลุดก็ได้ จะได้ไม่เปื้อนมือ หรืออื่นๆ

8. ที่เย็บกระสอบ
    ตรงที่ปลายเป็นรูเล็กๆ ไว้ร้อยเชือกใช้เย็บกระสอบ เย็บแผ่นหนัง เย็บผ้าที่ทอหยาบ ฯลฯ

9. ตะไบ
    ใช้ตะไบเล็บ หรือตะใบงานไม้ชิ้นเล็กๆให้เรียบเนียนได้

10. ที่คว้านรู/ที่เจาะหนัง
    ช่วยคว้านรูช่วยแก้ปมเชือกที่แน่นมากๆได้ และใช้เจาะหนัง เจาะกระป๋อง เจาะขวดพลาสติก ฯลฯ เพื่อประยุกต์ใช้งานต่างๆ

11. ไขควงสี่แฉก
    ใช้ไขกับน๊อตสี่แฉก

12. ด้ามมีด
    พับอุปกรณ์เก็บ แล้วเอาหูถุงพาสติกทั้งสองหูคล้องไว้กับด้ามมีดช่วยหิ้วถุงพลาสสติกได้ หูหิ้วจะได้ไม่บาดมือถือสบายขึ้นค่ะ

ขอบคุณข้อมูลที่เป็นประโยชน์นี้จาก Jazzylj: Swiss Army Knife - มีดพับแบบสวิส มีดพับสารพัดประโยชน์

9. มณีจำปา

10. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจร้า ต่อไปคุณมณี คงพาลุยป่าอะเมซอนมั๊ยน๊า...555555555555

11. มณีจำปา

[​IMG] สวัสดีคร่า คุณเล่น และเพื่อนๆ ที่แว่บเข้ามาอ่านเรื่องเล่าของมณีนะคะ [​IMG]

[​IMG] แหม!!!!! แซวเพื่อนหรา คุณเล่น คริคริ ถ้ามณี มีโอกาสไปลุยป่า คงมีเหมือนกันอะค่ะ 5555555 แต่ว่าไป ฝรั่งเศส ในครั้งนี้ ไม่ได้ไปลุยป่าเลยค่ะ มีแต่ป่าคอนกรีต ไว้เล่าตอนต่อๆ ไปค่ะ มณีจะพาไปลุย ป่าคอนกรีตที่ ปารีส ค่ะ แถวๆ ชองเอลิเซ่ ค่ะ การเดินทางที่ ฝรั่งเศส ยังมีเรื่องโม้ด้วยภาพไม่จบไม่สิ้นเลยค่ะ เยอะมว้าก จะพาไปเที่ยว พระราชวังแวร์ซายด้วยค่ะ แอบแย้มๆ ให้ตื่นเต้ลลลลลล นิ๊นึงค่ะ

12. ล้อเล่น

เค้ากลัวเครื่องกิโยตินนะ....555555555555

13. มณีจำปา

55555 ไม่ได้เก็บภาพมาเลยค่ะ เครื่องกิโยติน รับรองไม่มีภาพน่ากลัวแน่ๆ ค่ะ แต่มีเรื่องเล่า ความโก๊ะ บวกกับ ความโชคร้าย ที่ยังมีความโชคดีปนอยู่มาเล่าให้ฟังแทนค่ะ รับรองว่าเข้มข้น เป็นประสบการณ์ที่ลืมไม่ลงของมณีเลยหละค่ะ [​IMG]

14. ล้อเล่น

โอค่ะ ตามติด ติดตาม จร้า .................

15. มณีจำปา

ชอบภาพดอกกุหลาบที่พี่แสงแข นำมาฝากให้มณีเสมอๆ อะค่ะ สวยมากมาย [​IMG] ถ้ามีโอกาส และไม่รบกวนเวลาพี่แสงแขเกินไป พี่แสงแขนำภาพดอกกุหลาบสวยๆ มาเล่าเรื่องราวด้วยภาพให้มณีและเพื่อนๆ ได้ฟังกันที่นี่บ้างนะคะ จุฟจุ๊ฟ

16. มณีจำปา

[​IMG] ถึงเวลานี้ วันนี้แล้ว มณีใกล้ส่งรายงานเต็มทีแย๊วคร่า เพื่อนๆ วันนี้ ขอทำรายงานก่องน้า แล้วถ้าเวลา หรืออารมณ์สุนทรีย์ อาจมาเล่าเรื่องด้วยภาพต่อค่ะ จุฟจุ๊ฟ

17. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

มีดคมกริบจริงๆค่ะ ได้มา 2-3 อัน ร้านค้าเหมือนปาลิโอ เขาใหญ่เลยเนอะ

18. มณีจำปา

ค่ะ พี่สาว มณีอยากได้ มีดพับสวิส สีชมพู ดั๊น ลืมซื้อกลับมาค่ะ ดูอย่างอื่นเพลินๆ เลยมานึกได้ตอนกลับมาแย๊วอะค่ะ 55555

19. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากคุณมณีฯและเพื่อนๆนะคะ

ขอบคุณมากค่ะคุณมณีฯ......พี่ยินดีนะคะ

พี่เอาใจช่วย.....ขอให้รายงานผ่านฉลุยนะคะคุณมณีฯ

20. มณีจำปา

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ พี่แสงแข ภาพกุหลาบสวยมว้ากกกกกกกกกก ชอบอะ ชอบมากกกกก จะรอภาพต่อๆ ไปค่ะ จุฟจุ๊ฟ