เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

หลายคนคงหายไปในห้วงของเส้นเวลาที่แตกต่าง
    และแตกแขนงออกไป แต่ก็เป็นไปเพื่อการเรียนรู้
    เพื่อการเติบโตของจิตวิญญาณ
    ...แม้ว่าห่างไกลตามระยะเวลาของโลก
    แต่ก็ยังคงผูกพันและคิดถึงกันเสมอ...^^

2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคุณ ณ.
    ว่างเปล่า แต่ไม่ได้หายไปไหนไกลหรอกครับ คุณเบิ้ม
    กระทู้นี้ยังคงเชื่อมโยงหัวใจของเราอยู่ตลอด
    เพียงแต่ไปสนุกกับข้อมูลส่วนอื่นๆอยู่น่ะครับ

กิจกรรมกับพี่นักเขียนฯ ก็ยังแวะเวียนไปพบปะกันเรื่อยๆ
    เห็นว่าเร็วๆนี้ น้องลูกเกด จะไปสอนศิลป์ วาดรูป-ระบายสีที่เขาใหญ่กันด้วยน่ะครับ
    ใครสนใจ..ก็เชิญครับ....เพิ่งสมัครเป็นศิษย์ครูลูกเกดไปแล้วครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2011
  3. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็วนเวียนอยู่ในบอร์ดนี้แหละครับ เข้ากระทู้นี้ซะเป็นส่วนใหญ่เวลาเข้ามาเว็บนี้ ยังไงก็ยังคิดถึงทุกๆคนในกระทู้นี้อยู่นะครับผม

4. angsana la

angsana la สมาชิกใหม่

คิดถึงทุกคนจังเลยค่ะ

5. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอดันกระทู้ดีๆนี้อีกสักครั้งสำหรับมือใหม่ที่สนใจเรื่องจิตวิญญาณค่ะ เพราะเราเองก็เป็นมือใหม่ตามล่ากระทู้ที่น่าศึกษาค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 KB
      เปิดดู:
      720
  6. Vking

Vking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมด้วยอีก 1 คนค่ะ ... อยากเข้ามาอ่าน
    เยอะจัง 450 หน้า... pity_pig
    แต่ว่าตอนนี้... ฟังเพลงไปก่อนนะ...

7. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

450 หน้า.. อ่านกี่วันถึงจะจบ..ฟังเพลงก่อนก็แล้วกัน.. เพลงเพราะดี.

8. Linda2009

ค่อยๆอ่านไปค่ะ เนื้อหาสาระเพียบ สวัสดีน้อง Vking และน้อง Kama-M
    anas

• bbbb.bmp
      ขนาดไฟล์:
      12.3 KB
      เปิดดู:
      79
  9. Indesol

Indesol Active Member

hello4 คุ้นๆแฮะ ยาวมักมักอ่ะค้า า

10. Vking

Wow!!!! มีส่งกำลังใจมาให้ด้วย... ดีจัง
    ขอบคุณ.. พี่Linda2009 ด้วยนะคะ... น่ารักจังเลย
    พอดีช่วงนี้... ยุ๊ง... ยุ่ง แต่ก็ยังคงคิดถึงกระทู้นี้อยู่ (ping)
    (รักหลวงพ่อโตค่ะ ก็เลยอยากรู้เรื่องราวเกี่ยวกับพี่นักเขียน)
    มาอัพอีกทีก็ดีเหมือนกัน... ฝากเพลงเพราะ ๆ ไว้ให้ฟังด้วยนะคะ...
    way back into love ความหมายดีนะคะ ... ประมาณว่า ... หนทางสู่รัก ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  11. Kama-Manas

อะไรดลใจให้เข้ากระทู้นี้นะ 55+ คนกันเองทั้งนั้นเลยย..
    แถมเจอเพลงโปรดอีกต่างหาก "หนทางสู่รัก" เพราะจริงๆ 55+

12. Vking

ขออนุญาตค่ะ
    มาฟังเพลงรักกันดีกว่า... (rose)

13. mead

เช้าวันนี้ พี่นักเขียนฯ โนวา อนาลัย ได้ฝากข้อความพิเศษมาให้พวกเราอ่านกันด้วยครับ
    อ่านแล้วช่วยกันส่งต่อให้กับทุกท่าน-เท่าที่จะสามารถจะส่งต่อให้ได้นะครับ

----------------------------------------------------------------------

เมื่อพลังแห่งความรักและเมตตา แผ่ออกไปจากร่างใด
    แม้ร่างนั้นจะเล็กและเปราะบางเพียงใดก็ตาม
    มันจะก่อให้เกิดความแกร่งที่แผ่ซ่านออกไป
    ปกป้องมวลมนุษย์รวดเร็วกว่าสายน้ำที่เชี่ยวกราก

ไม่ว่าสถานการณ์น้ำท่วมและสถานการณ์อื่นๆที่เกี่ยวพันจะเลวร้ายเพียงใดก็ตาม
    หากเราไม่เพียงแต่ช่วยตนเองให้รอดพ้น แต่เอื้อเฟื้อต่อผู้อื่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่ที่อ่อนแอกว่า
    เราจะได้รับพรอันประเสริฐที่ทำเราเกิดความรู้สึกเข้มแข็ง อดทน
    และรู้ชึ้งถึงสัมพันภาพอันลุ่มลึกของมวลมนุษย์
    ที่มีความรักและเมตตาเป็นแก่นแท้ตามธรรมชาติของจิตวิญญาณ

การเอื้อเฟื้อต่อผู้อื่นในยามยากและยามคับขัน
    จะทำให้เรามีสติพร้อม เราจะไม่ตกอยู่ในอาการเอาตัวรอดโดย-ไม่คิดชีวิต
    ในทางตรงกันข้าม มันจะทำให้เราสามารถเอาตนเองและผู้อื่น
    ให้รอดพ้นได้ด้วยการคิดชีวิตอย่างสุขุม-และตระหนักในคุณค่าของทุกชีวิต-อย่างเสมอภาค
    และเอาตนเองและผู้อื่นรอดพ้นได้ด้วยพลังแห่งความรักและเมตตา
    ที่หลอมรวมจิตวิญญาณทั้งหลายให้เกิดความสามัคคีและเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน

ความเข้มแข็งและอดทนที่เกิดจากการเอื้อเฟื้อต่อผู้อื่นในยามคับขัน
    จะทำให้เราค้นพบความแกร่ง และศรัทธาในตนเองและมวลมนุษย์
    และปกป้องคุ้มครองซึ่งกันและกันให้พ้นภัยทุกรูปแบบ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    รอดพ้นจากภัยซ้ำสองที่คนจำนวนมากเกรงกลัวยิ่งไปกว่าภัยธรรมชาติ
    อันได้แก่ภัยจากมนุษย์ผู้เห็นแก่ตนเองเพียงถ่ายเดียว

ขอให้ทุกท่าน ตั้งจิตมั่นเพื่อรับมือกับสถานการณ์และภัยพิบัติ
    ด้วยการเอาความรักและเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์เป็นที่ตั้ง
    และฟันฝ่าอุปสรรคทั้งหลายไปได้ด้วยความเป็นหนึ่งเดียว

ด้วยความรักและปรารถนาดี
    พี่นักเขียน (โนวา อนาลัย)<!-- google_ad_section_end -->

14. mead

ห่างหายไปนานแต่ก็วนเวีบยอยู่แถวๆนี้ล่ะครับ
    ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆด้วยครับคุณ Vking

15. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจครับที่เห็นข้อความของคุณพี่นักเขียนอีก แต่รู้สึกเหมือนอาจารย์โนวาอนาลัยมาเองเลยนะเนี่ย
    อิๆ

16. Linda2009

มาเจอไม้งามเมื่อยามบ่าย แล้วเนี่ยะจะยังคงหาหนังสือได้มั้ยคะเนียะ แต่กว่าจะได้กลับเมืองไทยก็คงต้นๆปีหน้า ดีใจที่ยังคงได้เห็นข้อความใหม่ๆของพี่นักเขียนค่ะ pig_ballet

17. kalin

kalin สมาชิก

12 กรกฎาคม 2009
    ทำไมคลิกลิงค์ที่แนบมาแล้วมันไม่ขึ้นหล่ะคะ
    มันขึ้นหน้าเป็นเหมือนเราค้นหาเวปไซต์อ่ะค่ะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

18. thanathama

thanathama เป็นที่รู้จักกันดี

เอาข้อความของพี่นักเขียนมาฝากครับ

คุณค่าของความเป็นมนุษย์ และ ความเป็นหนึ่งเดียวของจิตวิญญาณ

เราทุกคนที่ปลอดภัย คือ
    กำลังสำคัญที่จะช่วยเยียวยาทุกชีวิตที่กำลังยากลำบากให้พ้นทุกข์ได้ในที่สุด
    หากเราอยู่ที่ใดและกำลังสุขสบายไร้กังวลจากภัยหรือปัญหาจากน้ำท่วม
    ขอให้เราช่วยกันทำวันนี้ให้ดีที่สุดสำหรับทุกชีวิตที่กำลังสูญเสีย
    หวาดหวั่น ท้อแท้และสิ้นหวัง
    เพราะนี่คือโอกาสที่จะทำให้เราตระหนักได้อย่างหมดใจว่า
    คุณค่าสูงสุดของความเป็นมนุษย์ และ
    ความเป็นหนึ่งเดียวของจิตวิญญาณนั้นคืออะไร? และเป็นไปเพื่ออะไร?

ด้วยรักและปรารถนาดี
    พี่นักเขียน

19. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณพี่นักเขียนนะคะ
    กำลังทำอย่างที่พี่นักเขียนบอกอย่างเต็มที่ค่ะ
    มีความสุขมากที่ได้ทำ (มีคนถามว่าทำไมถึงชอบปิดทองหลังพระ)
    ก็ทำแล้วมีความสุข เพราะไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทนอยู่แล้ว
    หน้าที่ที่ทำไปอย่างมีความสุข ก็เท่ากับได้รับประโยชน์
    ทั้งผู้ให้ และผู้รับอยู่แล้ว จะต้องการอะไรมากไปกว่านี้
    และเชื่อเสมอ ว่าทุกๆคนก็คือหนึ่งเดียวกันนั่นเอง

:cool::cool::cool:

20. Kama-Manas

ผมรักพี่นักเขียนมากครับ รักมากจริงๆ..ขอบคุณตัวเองที่มีโอกาสได้เจอพี่นักเขียน.