เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบพระคุณ คุณพี่ชัยมโนรมย์อย่างสูงครับที่กรุณาพิณาให้

กราบงามๆ1ที่หน้าตักคุณพี่นะครับ
    คือว่ากระผมเป็นเพียงมือใหม่อ่อนด้อยด้วยประสพการณ์ ซึ่งหากคุณพี่ท่าน
    พอจะเมตตาอธิบายจุดวิเคราะห์และวืจารณ์ให้สักนีสสส จะเป็นพระคุณยิ่งยวด
    ทีเดียวเชียวครับ :'(

2. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

สนิมทำให้ไม่ต้องสงสัยอะไรครับ ดูง่ายมากครับ ขอบคุณครับที่แชร์ให้ชม

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Amuletism [​IMG]
    อยากให้เพื่อนนักสะสมรุ่นใหม่ หาแนวทางที่ถูกต้องในการสะสมพระ
    คำแนะนำของอาจารย์สองท่านข้างต้น เป็นคำแนะนำที่ดูเรียบง่าย
    แต่เป็นคำแนะนำชั้นครู ที่ปรมาจารย์ด้านพระเครื่องทุกคนใช้
    เป็นหลักการสำคัญที่นักสะสมทุกคนควรจะเข้าใจมันครับ
    ดูพิมพ์พระ เนื้อหามวลสาร กรรมวิธีการสร้าง
    และต้องลงทุนครับ

ผมเน้นว่า ท่านควรเริ่มลงทุนจากตำรับตำราที่มีมาตรฐานก่อน
    พอเข้าใจทฤษฎีแล้ว จนออกไปคลำออกข้างหน้าโดยไม่มีหลักการพิจารณาเลย
    อาศัยความรู้สึกหรือความไว้ใจอย่างเดียวไม่ Work หรอกครับ
    หลังจากได้หลักการดูพระประเภทที่ท่านสนใจเบื้องต้นแล้ว
    ก็ถึงเวลาออกสนาม ลงภาคปฏิบัติ หาพระแท้ดูครับ
    หากสามารถเช่าพระแท้มาพิจารณาเป็นองค์ครูก็จะยิ่งดีครับ
    จะได้มีเวลาในการพิจารณาเนื้อหาและพิมพ์ทรง
    โดยไม่จำเป็นต้องเช่าองค์แพงๆ มาเป็นองค์ครูหรอกครับ
    เพียงแต่องค์ครูจะต้องเป็นพระแท้เท่านั้น
    ขอให้ลงทุนเช่าบูชาพระองค์ครูในราคาพระแท้นะครับ
    เพื่อความมั่นใจว่าจะไม่ได้ครูที่สอยเรา (แทนที่จะสอนเราให้ถูกทาง)
    ผมเคยยกตัวอย่างหลายครั้งว่า
    จะดูซุ้มกอก็ให้หาพระกำแพงกลีบบัวมาศึกษา
    อยากศึกษาขุนแผน กรุวัดบ้างกร่าง ก็เช่าพรายคู่ตัดเดี่ยวมาก่อนได้
    อยากดูเม็ดแร่ของพระนางพญา ก็ให้ดูพระเสียผิว (กรุน้ำ)
    เป็นต้นครับ โอกาสที่จะพลาดแบบง่ายๆ ก็จะลดลง

หลายครั้งในการพิจารณาของผม
    แม้หลักการจะบอกว่าให้พิจารณาพิมพ์ก่อน
    พระกลุ่มที่เราคุ้นเคย พอเห็นครั้งแรกก็ดูรู้ทันทีว่าเนื้อหาไม่ใช่
    ก็จบแล้วเหมือนกัน ไม่ต้องพิจารณาต่อครับ
    ส่วนตัว ผมจะไม่ค่อยชอบสะสมพระประเภท
    เนื้อใช่..พิมพ์ไม่ใช่ หรือ พิมพ์ใช่..แต่เนื้อไม่ใช่
    เก็บพระแท้พันตา อยู่ในมาตรฐานสากลนิยม
    จะสบายทั้งตาและสบายทั้งใจครับ
    (อันนี้แล้วแต่ทัศนะของแต่ละคนนะครับ)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    คำว่า...อยู่ในมาตรฐานสากลนิยม... คำนี้ขออาจารย์Amuletism
    มีความหมายดีมากครับ เพราะอะไรก็แล้วแต่ที่เป็นของสากลแล้ว
    ผู้คนส่วนใหญ่ยอมรับกันหรือในสังคมวงการพระเครื่องที่ยอมรับพระนั้น ๆ
    คิดให้เป็นสากล คิดอย่างไร ยกตัวอย่างเช่น เงินดอลล่าร์ครับ
    เงินสกุลดอลล่าร์ เป็นเงินสกุลที่ประเทศทุกประเทศทั่วโลก
    ให้การยอมรับ ไปไหนถ้ามีเงินดอลล่าร์แล้ว ไม่มีอด
    การสะสมพระถ้า อยู่ในมาตรฐานสากลนิยม ทุกคนยอมรับไม่มีจนครับ

ถึงแม้จะมีของปลอมบ้างมันเป็นเรื่องธรรมดา (เพราะเงินดอลล่าร์ ยังมีปลอม)
    ถ้าคิดว่าปลอม แปลว่าทุกคนโง่เหมือนกันหมด ผมก็จะยอมโง่ด้วย
    แต่คงเป็นไปไม่ได้ ถ้าได้รับการศึกษามาแบบไม่มีมิจฉาทิฐิ
    อาจมีพวกกลุ่มมิจฉาชีพที่มักทำของปลอมเลียนแบบมาแอบขายบ้าง
    คาถาคำเดียวคืออย่างโลภ จงเรียนรู้ให้เหมือนกับการจับแบงค์
    20,50,100,500,1000 ค่อยเรียนรู้เรื่องพระทีละชนิด
    ถ้าเรามีพระแท้เป็นต้นแบบ แบบมีแบงค์แท้เป็นต้นแบบ
    ผมว่าด้วยปัญญาคนเรา ทำไมจะแยกพระเก๊พระแท้ไม่ออก
    เรียนรู้ให้สนุกครับ แล้วเราจะพบแต่พระแท้ ๆ ตลอดกาล ตลอดไป<!-- google_ad_section_end -->

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อรุณสวัสดิ์ครับอาจารย์Amuletsim เมื่อกี้น้าต๋อยเสริฟกาแฟให้ผม 1 แก้ว
    อาจารย์ดื่มหรือยังครับกาแฟร้อน ๆ ตอนเช้า

5. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ผมซื้อปาโก๋มาฝากด้วยเดี๋ยวฉันท์เช้าด้วยกันเลยเรา

6. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ขอบคุณครับคุณโอ๋สะพาน หายไปหลายวันนะครับ"

7. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

งานบานเลยครับ

8. DHAMMAPHOL

"รับทราบครับ"

9. DHAMMAPHOL

"พระพิฆเนศวร ครับ"

10. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดเท่าไหร่ครับพี่

11. DHAMMAPHOL

"ผมไม่ได้วัดขนาดครับ"

12. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    ขอวิจารณ์ที

สวัสดีครับ พี่ น้าต๋อย นอกจากรูปโลโก้ของคุณอาร์ตแล้วที่ชอบมาก ก็เห็นรูปน้าต๋อยนี่แหละครับ โห เท่ เก๋าอย่างไทยไปเลยครับ อดหยุดดูไม่ได้ซั๊กกะที อีกซักแบนไหมครับพี่น้าต๋อย ชอบเป็นการส่วนตัว แต่ไม่ได้แอบชอบอย่างอื่นน๊ะครับพี่ เดี๋ยวฟ้าผ่า หัวไส้เดือนตายเลย พับผ่าซิ แม่กะทิเอ๊ย

13. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ คุณ willy หุหุหุหุ ต๊กกกกะจายย กลัวฟ้าผ่า แต่ยาก็ง้งงง งง ว่า เอ๊ะทำม้ายยยทำมายยยย ไส้เดือนจึงเป็นตัวผู้ แล้วไส้เดือนตัวเมียหละคะ ปายหน้ายยยปายยน้ายยย ห้าห้าห้าห้า เอิ๊กกก สรุปไส้เดือนประเทศไทยเป็นตัวผู้โม๊ดดดดเลย อิอิอิอิอิ อะจึ๊ยย อะจึ๊ยย

14. yamie

คืนนี้ทำไมเงียบเหงาจัง สงสัยยาต้องหาอะไรมากระตุ้นบอร์ดเสียแล้วสิ
    สวัสดีคร้าาา พี่ๆและ เพื่อนๆสมาชิกบอร์ด
    วันนี้ยามาค่ำหน่อย เพราะ มัวแต่ย่องไปส่องพระตั้งแต่เที่ยงแล้ว เพิ่งกลับมาบ้าน หุหุหุหุหุ อยากรู้บ้างหรือเปล่าคะ ว่ายามีอะไรมาโชร์ อดใจรอยาแป๊บนะคะ เดี๋ยวยาจะไปหาเสื่อมาปูรอ ซวบซาบบบ เสียงปูเสื่อ

ถ่ายรูปกลางคืนภาพอาจไม่สวยนัก ขออภัยคะ แบบว่าเห่อ เลยถ่ายภาพกลางคืนอดใจรอตอนเช้าไม่ไหวคะ ( เปิดกรุพระคุณพ่อแฟนคะ ชุดนี้เก็บไว้ลึกๆๆๆสุดใจคะ )

ดูพระนางลีลาแล้วก็อย่าลืมเลยไปเล่นไพ่ตองกันนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. yamie

ว้าววว น้าต๋อยคร้าา ยามาแล้วคะ มาพร้อมของสวยๆมาฝากแต่จะสวยถูกใจหรือไม่นั้น ไม่อาจทราบได้คะ แต่ก็คงสวยในระดับสายตายา แต่สายตาเซียนยาบ่ฮู้ หุหุหุหุหุ ต่อไปยาจะนำเสนอพระของผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง รับราชการ รูปร่างก็พอจะ อืม หล่อม้างงง อิอิอิอิอิ สรุปแล้ว แอบเลียบๆเคียงๆถาม ว่าสนใจปล่อยไหม ท่านบอกว่าชุดนี้ ท่านไม่ปล่อยคะ แต่ถ้ามีการเสนอราคาดี บางทีพระอาจหลุดจากสร้อย เหอเหอเหอ เอิ๊กกกกก ปล.ขอคำชี้แนะด้วยคะ หากไม่ดีนะคะ
    ชุดที่ 1

16. yamie

ชุดที่สอง

17. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    สวยมากครับพระพิฆเนศพี่ธรรมพล:cool:

18. yamie

ชุดที่สาม ขอปิดด้านหน้าคะ เท่าที่จำได้ ยาติดค้างคุณโอ๋ไว้ ตอนนี้ยานำมาภาพมาเรียกน้ำย่อยก่อนนะคะ สำหรับยาแล้วสวยมาก แต่สายตาเซียนไม่รู้ผ่านไหม ด้านหน้าเดี๋ยวยาจะนำมาให้ชมวันพรุ่งนี้นะคะ หลังจากกลับมาจากโรงพยาบาลคะ อิอิอิอิ มีภาคสองด้วยคะ ปล. พระทุกองค์วิจารณ์ได้คะ น้อมรับคำชี้แนะคะ สำหรับวันนี้ก็ถึงเวลาที่ต้องกล่าวคำอำลา ราตรีสวัสดิ์ นอนหลับฝันดี พระคุ้มครองคะ ทุกๆท่าน ยาต้องไปก่อนนะคะ เดี๋ยวไม่ทันคุณหมอนัดตรวจ ( พระเอาออกจากกรอบไม่ได้คะ เลยต้องถ่ายในกรอบ ถ่ายได้ชัดเพียงเท่านี้ ต้องขออภัยด้วยคะ )
    ด้านหลัง
    [​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      723.4 KB
      เปิดดู:
      304
      ขนาดไฟล์:
      605.8 KB
      เปิดดู:
      315
      ขนาดไฟล์:
      600.3 KB
      เปิดดู:
      261
  19. yamie

ชุดที่สาม ขอปิดด้านหน้าคะ เท่าที่จำได้ ยาติดค้างคุณโอ๋ไว้ ตอนนี้ยานำมาภาพมาเรียกน้ำย่อยก่อนนะคะ สำหรับยาแล้วสวยมาก แต่สายตาเซียนไม่รู้ผ่านไหม ด้านหน้าเดี๋ยวยาจะนำมาให้ชมวันพรุ่งนี้นะคะ หลังจากกลับมาจากโรงพยาบาลคะ อิอิอิอิ มีภาคสองด้วยคะ ปล. พระทุกองค์วิจารณ์ได้คะ น้อมรับคำชี้แนะคะ สำหรับวันนี้ก็ถึงเวลาที่ต้องกล่าวคำอำลา ราตรีสวัสดิ์ นอนหลับฝันดี พระคุ้มครองคะ ทุกๆท่าน ยาต้องไปก่อนนะคะ เดี๋ยวไม่ทันคุณหมอนัดตรวจ ( พระเอาออกจากกรอบไม่ได้คะ เลยต้องถ่ายในกรอบ ถ่ายได้ชัดเพียงเท่านี้ ต้องขออภัยด้วยคะ )
    ด้านหลัง
    [​IMG][​IMG]

20. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ชุดนี้ผมมองว่าแท้เลยแหละครับ มีรอยแตกใยแมงมุมด้วย สวยครับ