เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระงามมากครับ ไม่ต้องขออนุญาตผมหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่ เจ้าของกระทู้ครับ กระทู้จะมีชีวิตต่อไป หรือ ล้มหายตายจาก ขึ้นอยู่กับ สมาชิกตลอดจนผู้สนใจมากกว่าใคร?คนใด?คนหนึ่ง ครับ"

2. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณพี่ธรรมพล

3. magun

พระงามมากๆ ครับคุณพี่ธรรมพล

4. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับคุณmagun"

5. magun

ก่อนนอนครับคืนนี้ พระท่ากระดานน้อย กรุท่าเสา
    ราตรีสวัสดิ์ คุณพี่ธรรมพล และคุณพี่ทุกๆ ท่านครับ

6. choompon

choompon เป็นที่รู้จักกันดี

เช้านี้นำมาฝากอีก 1 องค์ครับ แต่องค์นี้เล็กมาก ก็เลยไม่รู้จะถ่ายอย่างไรดี เพราะกล้องที่ถ่าย มันถ่ายใกล้มากไม่ได้ เลยได้แค่รูปขนาดนี้ครับ คิดว่าเป็นพระรอด แต่ไม่ทราบที่มาครับ

7. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011

(good)(ping-love(ping)(good)
    การสะสมพระกรุ ต้องเข้าใจในประวัติศาสตร์
    ศิลป์ในแต่ละยุคสมัย อิทธิพลความเชื่อในยุคนั้น
    ดูธรรมชาติของดินแต่ละกรุ ดูเนื้อและสนิมของโลหะแต่ละประเภทได้
    ผมสังเกตุมาพักใหญ่ เห็นพระของคุณ Amuletism แต่ละองค์แล้ว
    เรียกว่ายอดเยี่ยม พระที่เห็นแท้และดูง่าย อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานสากลนิยมทั้งสิ้น
    และดูเหมือนเจ้าของพระจะเข้าใจที่มาและประวัติของพระหรือผู้สร้างเป็นอย่่างดี
    ซึ่งผมว่าเป็นวิธีที่ดีในการลดความผิดพลาดในการเช่าหา เพราะเงินไม่ได้หามาได้ง่าย
    ในขณะเดียวกันพระแท้ก็หามาไม่ง่ายเช่นเดียวกัน
    ที่สงสัยคือ ผมไม่ค่อยเห็นคนที่สะสมพระกรุพระเก่า
    และมีความรู้เรื่องพระเกจิ ยุคหลัง 2500 ด้วย
    ในคนเดียวกันเท่านั้นเอง จึงทำให้สงสัยว่าเป็นนักสะสมพระที่เป็นคนรุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่กันแน่

อย่างพระองค์เนื้อดินดูเก่าได้อายุ พระกรุไม่จำเป็นต้องสวยจนไร้ที่ตินะครับ
    ส่วนมากจะเห็นว่ามีบิ่นบ้าง กระทบมาบ้าง จุดด้อยในพิมพ์บ้าง
    ชำรุดในกรุบ้าง (ดูว่าไม่ใช่รอยหักใหม่นะครับ) จะเป็นข้อดีที่ทำให้พระดูง่าย
    พระกรุที่สวยสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ ผู้ซื้อพึงระวัง
    เพราะกรุหนึ่งที่แตกออกมาแต่ละครั้งมีพระสวยสมบูรณ์ไม่มากหรอกครับ
    และหากตกไปในมือขอคนที่ไม่รู้จักเก็บรักษา พระที่สมบูรณ์เหล่านั้นก็ลดปริมาณไปตามทางอีก
    อายุพระกรุอย่างต่ำก็หลายร้อยปี บางกรุก็พันกว่าปี ดูแล้วพิจารณาให้ดีนะครับ
    ว่าที่ถืออยู่ในมือมันบ่งบอกอายุตามยุคสมัยที่ประวัติศาสตร์บันทึกไว้หรือไม่
    อย่าหลอกตนเองเพราะสวยถูกใจเหลือเกิน สมบูรณ์จริงๆ

สุดท้ายสำหรับท่านที่นิยมเหรียญเกจิคณาจารย์
    ผมได้ลงข้อมูลวิธีการพิจารณาเบื้องต้นไว้ในกระทู้ของคุณ Amuletism
    อีกกระทู้หนึ่งตามลิงค์ด้านล่าง ท่านที่สนใจแวะไปชมได้ครับ
    โดยจะเริ่มที่หน้า 48 ครับ
    สุขสันต์วันสงกรานต์ทุกท่านนะครับ

http://palungjit.org/threads/ร่วมศึ...ลำพูน42-พระยอดนิยม-ร่วมโชว์พระ.320369/page-48

-cool day-catt13deeja__a:z8

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2012
  8. DHAMMAPHOL

"พระท่ากระดานน้อยกรุท่าเสา กับ พระท่ากระดานน้อยกรุศาลเจ้า พระกรุใด?วงการพระเครื่องให้ความนิยม มากกว่ากัน ครับคุณmagun ขอบคุณมากครับ"

9. DHAMMAPHOL

"พระรอดจามเทวี จ.ลำพูน ครับ"

10. choompon

คุณ DHAMMAPHOL มีพระรอดจามเทวี บ้างไหมครับ อยากลองพิจารณาองค์อื่นๆ ดูบ้างน่ะครับ ลองหาในเน็ต ก็ไม่พบแนวนี้เลยครับ

11. DHAMMAPHOL

"ผมเคย เห็น พระรอดพิมพ์ทรงคล้ายกันกับพระรอดองค์นี้ครับ ผมสอบถามคนรู้จักกันเขาบอกว่า พระรอดจามเทวี ครับแต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นในเว็บต่างๆเจ้าของไม่ได้ระบุ เพราะไม่รู้จักพระรอดของตนเองครับ"

12. choompon

อาจจะเพราะ ไม่ค่อยมีราคาก็เป็นได้ครับ เพราะองค์จิ๋วเดียว แต่องค์นี้ผมเก็บไว้ให้หลานผมคล้องคอครับ

13. DHAMMAPHOL

"เป็นไปได้ครับ ดีแล้วครับ เพราะหากคุณเอา พระรอดมหาวัน ให้หลานแขวนอาจเป็น อันตราย ได้ครับเพราะทุกวันนี้ มิจฉาชีพ มีมากครับ"

14. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีวันสงกรานต์ครับ พี่ธรรมพล ขอให้มีความสุข ปราศจากทุกข์นะครับ(f)(f)(f)

ไฟล์ที่แนบมา:

15. DHAMMAPHOL

"สวัสดี วันพญาวัน ครับ พรใดที่เลิศ พรใดที่ประเสริฐจงเป็นของคุณjaturong_tun และครอบครัว ครับ:ใช่ พระกรุบางยี่หน หรือเปล่า?ครับ งามมาก ครับ"

16. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    พระกรุบางยี่หน พิมพ์เชียงแสนสองหน้า สุพรรณบุรีครับ yimm

17. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับ พระกรุนี้ หายาก ครับ"

18. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณธรรมพล รบกวนหากรุฮอด งามๆมาโพสด้วยนะครับ ไม่ได้ชมนานแล้ว ขอบคุณครับ :cool:

19. magun

สวัสดีครับ คุณพี่ธรรมพล
    กรุท่าเสา ครับ คุณพี่
    พระท่ากระดานน้อย กรุท่าเสา เป็นพระที่พบไม่มากครับ และยังมีพิมพ์อื่นๆ อีกเช่นพระท่ากระดานสะกดทัพ พระอู่ทอง พระท่ากระดานหูช้างครับ จากคำบอกเล่าครับ คืผู้ที่ค้ยพบสมัยนั้นได้นำพระที่ค้นพบจากศรีสวัสดิ์ มาถวายตามวัดต่างๆ ใน จ.กาญจนบุรี ครับ ถวายเพื่อบรรจุไว้ในเจดีย์ตามวัดต่างๆ ที่ค้นพบครับ
    พระท่ากระดานน้อย กรุศาลเจ้า ประวัติการสร้างคือ มีเศรษฐีชาวราชบุรี ท่านหนึ่งได้จัดสร้างขึ้นเพื่อสืบสานพระศาสนา ได้จัดสร้างเจดีย์ขึ้นใหม่ ที่ัวัดศาลเจ้า ราชบุรี และสร้างพระเนื้อตะกั่วขนาดเล็ก บรรจุไว้ในเจดีย์ครับจะไม่มีหน้าตาครับ ทั้งหมด 84000 องค์ครับ

อาจจะเป็นข้อมูลที่ไม่ตรงกับท่านอื่น ต้องขออภัยด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2012
  20. DHAMMAPHOL

"ไม่เป็นการรบกวนหรอกครับคุณโอ๋สะพาน แต่ต้องเป็นช่วงหลัง สงกรานต์ นะครับเพราะ สงกรานต์ ผมไม่ออกจากที่พัก ครับ"