เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. พระธนนท์ ธฺมมสาโร

พระธนนท์ ธฺมมสาโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่ธรรมพลอย่างยิ่งนะครับ ที่ช่วยแนะนำทั้งสองรายการครับ

2. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมดูจากรูปแล้วคิดว่า ดี ครับแต่ผมไม่มีข้อมูลใดๆครับคุณยา"

3. DHAMMAPHOL

"ผมดูว่าเป็น หลวงพ่อเดิม ครับ"

4. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ คุณ ธรรมพล แหม มาซะดึกเลยนะคะ ยาเห็นเม็ดแดงๆแล้วนึกถึงลูกเกด อยากไปแงะมาทานเล่นซะนี่ อิอิอิอิอิ เห็นเป็นของกินไปหมดเลย ช่วงนี้

5. DHAMMAPHOL

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ครับ หากคุณยา แงะ เนื้อพระก็จะเป็น รู นะครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2012
  6. prarod

prarod สมาชิกใหม่

7. yamie

อ้าว ตื่นแล้วหรือคะ หรือยังไม่นอน โอ้โห นอนดึกตื่นแต่เ้ช้าเหมือนกันนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ อายุมันไม่ใช่เพียงตัวเลขนะคร้าา มันบอกถึงความต้านทานโรคที่อ่อนแอลงเรื่อยๆด้วยนา ( อิอิอิอิ แอบกัดนิดๆ หุหุหุ ล้อเล่นคะ ) ยาเพิ่งนั่งอ่านส่วนผสมพระสมเด็จหลวงปู่อ้น ที่ท่านได้สูตรจากท่านสมเด็จโตมา เพราะ หลวงปู่อ้นกับพระสมเด็จโต ท่านจะไปมาหาสู่กันเป็นประจำ ดังนั้น ท่านจึงรู้สูตรมวลสาร ห้าห้าห้า ต่างจากที่ศึกษามาเหมือนกันคะ แปลกๆดีคะ

8. yamie

เอ่อ คุณ ธรรมพล ว่าเหมือนยาไหมคะ น่าจะมีคนทำขนมเป็นพุทธศิลป์เหมือนพระนะคะ ( ถ้าไม่คิดถึงว่า มันจะเป็นบาป )เวลาโดนปาดคอมา ก็งับขนมนั้นให้สะใจไปเลย หายแค้นนะเนี่ย คิดๆแล้วมันน่าทานคะ เนื้อลูกเกดที่ซอยละเอียดโรยในเนื้อพระ เหมือน เม็ดแร่ในเนื้อพระนางพญา อิอิอิอิ งับงับงับ งับให้หายแค้น เงินทั้งนั้น 55555555 ขำขำขำ บางทีก็แค้นๆไม่หายเวลาโดนปาดคอมา ฉับๆๆๆๆ

9. yamie

รูปพระผงสุพรรณ ของพี่ในกลุ่ม ให้มาสอบถามนานแล้วคะ ไม่ได้โพสให้พี่เขาสักที ยาชอบภาพแรกมากกว่าภาพที่สอง ชอบตรงตะงอยด้านบน ที่คนทำพระหยิบจับคะ ส่วนพี่เจ้าของพระชอบองค์ที่สอง คือ พี่เขาว่าเป็นคราบน้ำหมาก แต่ยาว่าองค์แรกมีลุ้นนะคะ ลายมือก็ใกล้เคียง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      489.4 KB
      เปิดดู:
      276
      ขนาดไฟล์:
      505 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      531.7 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      553.8 KB
      เปิดดู:
      263
  10. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ร่วมสักนิดนะครับ เป็นพระกรุหรือไม่หนอ

11. DHAMMAPHOL

"ผมยังไม่นอนครับ ขอบคุณครับ หลวงปู่อ้น วัดบางจาก(วัดเกษมสรณาราม)อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม ท่านเป็นศิษย์สายตรงของสมเด็จฯพุฒาจารย์(โต พรหมรํสี)ครับ สมัยอยู่ในเพศฆราวาสท่านเป็นเชื้อพระวงค์สายเจ้าวังหลังพระนามเดิมคือ ม.ร.ว.อ้น เสนีวงค์ ณอยุธยา ครับ พระสมเด็จหลวงปู่อ้นน่าบูชามากครับคุณยา"

12. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับพี่
    ขอร่วมด้วยครับ
    [​IMG][​IMG]
    พระชัยวัฒน์
    หลังอุ หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง ปี2495 ครับ

ขนาดไฟล์:
      237.2 KB
      เปิดดู:
      335
      ขนาดไฟล์:
      236.6 KB
      เปิดดู:
      320
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2012
  13. DHAMMAPHOL

"ความคิดสร้างสรรค์ดีครับคุณยา แต่ไม่น่าทำครับเพราะคุณยามีสิทธิ์ถูก ด่า อย่างยับเยินได้ครับ หากคุณยา โดนมา ขอให้ถือเสียว่าเป็นค่า วิชาหรือค่าหน่วยกิต เถิดครับ:โดนแล้วเจ็บ จะได้จำไว้ครับไม่มีใคร?เรียนรู้เรื่อง พระเครื่องโดยไม่เคยเช่า/บูชาพระเก๊มาก่อนครับ คุณยาคิดว่าคนที่เช่า/บูชาพระด้วยตนเอง(ไม่มีการรับประกัน)กับคนที่เช่า/บูชาพระโดยมีการรับประกัน ชอบอ้างว่าเงินแท้ต้องได้พระแท้เท่านั้น (ไม่คิดบ้างหรือ?ครับว่าเจ้าของพระก็ใช้เงินแท้เช่า/บูชาพระมาเช่นกันครับ)ใคร?จะ ดูพระเป็นเร็วกว่ากัน ครับ พระผงสุพรรณองค์ที่๑.ดูดีกว่า องค์ที่๒.ครับ"

14. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับคุณmagun พระชัยวัฒน์หลังอุ หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพังปี๒๔๙๕ สวยงามมาก ครับ"

15. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณพี่ DHAMMAPHOL
    ของพี่DHAMMAPHOL สวยๆ ทุกองค์เลยครับ

16. yamie

ขอบคุณคะ คุณธรรมพล และ ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยชี้แนะ พระพิมพ์มอญแปลง ไม่รู้เขียนชื่อถูกหรือเปล่า เดี๋ยวพรุ่งนี้ยาจะถ่ายภาพมาให้ชมคะ แต่สำหรับวันนี้ ยามีอะไรดีๆมานำเสนอเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังศึกษาค้นคว้า และ เช่าหาพระ นะคะ จะเชื่อยาก็ได้ หรือ ไม่เชื่อ ก็ได้ ยาเองก็ไม่ใช่เซียนใหญ่ แต่ทุกสิ่งที่ยาพูดคือความรู้ที่ยาค้นคว้าด้วยตัวเอง อยู่ที่ท่านจะเปิดใจรับฟังข่าวสารข้อมูลที่ยาค้นคว้าหรือไม่ มาดูกันเลยดีกว่าว่ายาจะนำเสนออะไรก่อนกล่าวคำอำลาสำหรับค่ำคืนนี้

เปิดใจให้กว้างยอมรับความจริง ท่านจะเห็นจุดที่แตกต่าง และ สิ่งที่น่าสนใจให้ค้นหา
    พระนางพญา ฟังยาเล่าแล้วอย่าลืมกลับไปส่องพระที่เก็บไว้นะคะ ว่าเป็นแบบนี้หรือไม่ แล้วลองวิเคราะห์หาเหตุผล ว่าเป็นจริงดังยาเล่าให้ฟังไหม

พระสมเด็จนางพญา ต่อให้พิมพ์สวยแค่ไหน หากมีรอยสะกิด ช่วงหน้าตัก ขอให้พิจารณาเนื้อหาความเก่าให้มากยิ่งขึ้น ว่าจุดที่สะกิดนั้น เป็นการจงใจหรือไม่อย่างไร มาดูตัวอย่างภาพกันคะ ด้านซ้ายมือ คือ พระสมเด็จนางพญาของยาเองคะ บางท่านอาจมองว่าสวยดี ถ้าไม่ศึกษาค้นคว้า เหมือนยาช่วงแรกๆนั่งชื่นชมว่าสวยและแท้ แต่เอ๊ะ ยังไง มีรอยสะกิดให้ฉงนสงสัย แหม จะไม่สงสัยได้ไง เจ้ากรรมแฟนยาใส่พระสมเด็จนางพญามาในวันหนึ่ง เมื่อลองเทียบพิมพ์ดู ไอ้ หย๋า เจอสะกิดที่เดียวเสียด้วย คะ พระของแฟนยา คือ อยู่ด้านขวามือสุด เอาหละ พระใครๆก็รัก อยู่ที่จะยอมรับความจริงและหาคำตอบหรือไม่ ว่าเจ้ากรรมทำไมพระต้องสะกิดในตำแหน่งที่ใกล้เคียงกันเสียด้วยสิ
    - ยาคิดว่า เป็นการสร้างตำหนิบนพิมพ์พระของกลุ่มมิจฉาชีพ กลุ่มนักปลอมพระ หรือ ของท่านเซียนท่านใด ท่านหนึ่งที่ทำพระปลอมขายเอง แต่กลัวว่า พระเก๊จะย้อนกลับมาหาตัวเอง จึงได้ทำการสะกิดพระ และ ทำตำหนิเพื่อให้ตนเองรู้ว่าเป็นฝีมือตน หุหุหุหุหุ เอิ๊กกก ( เล่าให้แฟนฟัง ชี้ให้แฟนดู เออ นั่นสิ คล้ายกันจริงด้วย โชคดีคะ ที่แฟนเขาเปิดใจรับฟัง )
    แหม จะคู่แฝด แค่ของยากับแฟนก็ใช่ที ยาคนนี้ก็เริ่มหาข้อมูลท่านพี่กลูเกิลต่อ เจอปั๊บ ไอ้หย๋า เหมือนกันอีกนี่ แบบนี้ น่าจะฟันธงได้นะคะ ว่า เก๊ หรือ เทียม เจอคุ่แฝดเสียแล้ว เป็นไปได้หรือ คนเราจะสะกิดในตำแหน่งที่ใกล้เคียงกัน บล๊อกพิมพ์ก็คล้ายใกล้เคียงกัน
    เชื่อหรือไม่ ลองคิดไตร่ตรองดู วิเคราะห์และหาข้อมูลดูนะคะ ยาก็นำมาฝากเท่านี้ ถือว่าเป็นภูมิคุ้มกัน อย่าเสียกระตังค์โดยใช่เหตุ แบบยานะคะ เสียดายเงินจริงๆ

หมายเหตุ ภาพตรงกลางขอปิดเป็นสีดำ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดความเสียหายแก่เจ้าของพระคะ เพราะ ยานำมาจากกลูเกิลคะ

17. yamie

มาชมกันต่อ สององค์นี้ เก๊ หรือ เทียม ยาก็ไม่ทราบ แต่ดูแล้วขลังจึงนำมาให้ชม วิจารณ์ได้เต็มที่คะ เพราะ เป็นพระของคนรู้ใจ ที่นอนอยู่ใกล้ๆนี่เอง อิอิอิอิอิอิ ( อีกองค์สีค่อนข้างเพี้ยนเพราะแสงไฟ )

ปล. ชอบองค์แรก จะเอาอะไรไปชนพระนางพญา ของแฟนดีน้าาาาา อิอิอิอิอิ ขอไม่ให้ ต้องใช้เหลี่ยมแบบข้างๆคู ชนพระเสียเลย

ขนาดไฟล์:
      971.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      948 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      958.1 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1,010.9 KB
      เปิดดู:
      30
  18. yamie

ราตรีสวัสดิ์คะ เพื่อนๆและ พี่ๆสมาชิกบอร์ด และ คุณ ธรรมพล ด้วยคะ ที่อุตส่าห์ให้คำแนะนำ เพื่อนๆสมาชิกที่ศึกษาค้นคว้า พระเครื่องต่างๆ อืม วันนี้กลับดึก มัวคุยงานเรื่องแบบแปลนสร้างอพาทเม้นท์ กลับมาหมดแรง แต่ไม่วายหันมาคว้าโน๊ตบุ๊คออนเข้าพลังจิตสักนิด เพราะ คืนนี้ จะนอนไม่หลับ หุหุหุหุ หลับฝันดี พระคุ้มครองนะคร้าาา ทุกๆท่าน

19. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับคุณmagun"

20. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับคุณยาสำหรับความรู้ที่นำมาฝากสมาชิกครับ"