เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ช่วงนี้ราคารุ่นที่เอให้หานี่ก็แรงอยู่แล้วด้วยหล่ะครับพี่ลิน เริ่มหายากไม่แปลกเลยครับที่คนต้องการเยอะ พอดีในเว็บยูเริ่มมีคนนำบทความวัตถุมงคลรุ่นต่างๆ ของหลวงปู่มาลงหน่ะครับพี่ช่วงนี้ เริ่มจากตลับสีผึ้ง มา ตะกรุด ยิ่งเป็นตะกรุดที่หลวงปู่จารให้ยุคต้น อย่างตะกรุดปืนแตก ตะกรุดหนังกลองเพลแตก ลูกศิษย์ท่านได้อ่านแล้วก็คงอยากได้เก็บไว้กันบ้างหล่ะครับ เดี๋ยวว่างๆ จะนำบทความมาไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับพี่ลิน :cool:

2. daroon

ตะกรุดปืนแตกครับ เห็นแล้วก็อยากได้บ้างจังเลยครับผม รุ่นนี้เห็นว่าไม่มีจำหน่าย ถ้าพี่ลินมีโอกาสได้ตะกรุดหลวงปู่แบบนี้เก็บไว้ให้น้องเอสัก 1 นะคร้าบ หรือถ้าพี่ลินนำแผ่นเงินไปให้หลวงปู่จารในโอกาสหน้าแจ้งด้วยนะคร้าบ

<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p> </O:p>

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ได้เลยค่ะ น้อง เอ ช่วยกันเผยแผ่บารมีของหลวงปู่ท่านค่ะ
    ห็นนำขุนแผนมาโชว์ พอดีนึกขึ้นได้ว่ามี รุ่นที่ ทหารสร้างด้วยค่ะ รุ่นเดียวกับเหรียญทหารรุ่น สองค่ะ น้อง เอ หาชมได้ยากค่ะ เพราะจะแจกทหารเป็นส่วนใหญ่ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      61
  4. daroon

[​IMG] [​IMG]

ตะกรุดหนังกลองเพลแตก ครับ อีกหนึ่งวัตถุมงคลที่สายตรงต้องมีเก็บกันไว้บ้างนะครับผม

5. daroon

ขุนแผนรุ่นที่ 2 หรือเป็นขุนแผนที่หลวงปู่สร้างเองครั้งแรก เหตุผลที่ผมชอบขุนแผนรุ่นนี้มากที่สุด เพราะเคยได้ยินมาว่าการทำพระผงในสมัยก่อน พระท่านจะนำผงพุทธคุณที่ได้มาจากการเขียนอักขระลงบนกระดานซึ่งมีความพิเศษ ท่านต้องเขียนลบ เขียนลบ อยู่อย่างนั้นจนได้ผงพุทธคุณมากพอมาทำพระ ซึ่งได้ฟังเพื่อนเล่าก็ทึ่งมาก แล้วรุ่นนี้หลวงปู่ก็ได้ทำเองตามแบบฉบับโบราณด้วยหล่ะครับ เห็นเขาว่าอย่างนั้นหน่ะครับ ยังไงผิดพลาดประการใด ชี้แนะเอด้วยนะคร้าบบ

ข้อมูล
    พระขุนแผนรุ่นนี้เป็นพระขุนแผนรุ่นสองของหลวงปู่ท่าน โดยทำการผสมมวรสารและกดพิมพ์กันเองที่วัดทุกองค์ อีกทั้งพระทุกองค์ยังได้รับการประจุพุทธานุภาพจากหลวงปู่คำบุ อย่างเต็มที่ อีกด้วย และเนื่องจากพระดังกล่าวเป็นมาตรฐานมากกว่าพระขุนแผนรุ่นแรกของ ท่าน จึงทำให้คนส่วนใหญ่ยอมรับพระขุนแผนรุ่นนี้ว่าเป็นพระขุนแผนรุ่นแรก ของหลวง ปู่และของวัดอย่างแท้จริง
    พระขุนแผนรุ่นนี้แม้ว่ารูปทรงและเนื้อหาจะไม่สวยเหมือนพระโรงงาน แต่ก็ เข้มขลังครับ เพราะทุกขั้นตอนทำกันในวัด

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ที่นำแผ่นเงินไปจาร ท่านก็ลงเอาไว้ให้ ประมาณ 6-8 แถวเลยค่ะ เยอะมากๆ ลินไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าจะเป็นยันต์ชุดเดียวกันไหม ของลิน เป็นตะกรุดแม่ทัพค่ะ ยาว 4-5 นิ้ว โดยประมาณค่ะ

ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      51
  7. lynn@nice

โดยเฉพาะ การทาสีทอง หลวงปู่ท่านทาเองเลยค่ะ :cool:

8. lynn@nice

แนะนำอีกสอง รุ่น ค่ะ มวลสารดี เนื้อหาเข้ม แต่พิมพ์ไม่สวย ราคาเบาๆค่ะ

ปล. นักข่าวลองหาข้อมลูดูนะคะ

ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      96.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      80.9 KB
      เปิดดู:
      89
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2010
  9. daroon

พี่ลินครับสาริกามหาทานรุ่นแรกเออยากได้อยู่พอดีเลยครับพี่

10. lynn@nice

นางกวักหลวงปู่คำบุเนื้อผงพุทธคุณฝังแผ่นทองแดง , เหลือง , เงิน พระทุกองค์กดพิมพ์กันในวัด สร้างและเสกไว้ตั้งต่ปึ 2551 เสกตลอดไตรมาสและเรื่อยมาจนถึงปี 2552 ถึงออกในงานกฐิน

สาริกามหาทานของหลวงปู่คำบุรุ่นนี้มีมวลสารเยี่ยมรูปแบบสวยโดยหลวงปู่ท่าน เป็นผู้พิจารณาแบบแล้วแก้เองอยู่หลายครั้งโดยหลวงปู่บอกว่าให้ใช้สาริกาแบบ นี้เพราะเป็นสาริกาวรรณะกษัตริย์ และมีภาพหลวงปู่ตอนออกบิณทบาตรซึ่งหลวงปู่บอกความหมายว่าพระตอนบิณทบาตรนั้น ยังไงก็ไม่อด ด้านหลังเป็นยันต์สารพัดนึกให้อธิฐานขอได้เด่นด้านเมตตาค้าขายไปไหนไม่อดไม่ อยาก มวลสารอย่างคร่าว ๆที่มี
    ๑. ผงวัดอินทรวรวิหาร
    ๒. ผงพรายกุมารลพ.เฮ็น วัดดอนทอง
    ๓. ผงกริ่งชินบัญชร วัดดวงแขและวัดระหารไร่
    ๔. ผงทวารวดี ลพ.เฮ็น วัดดอนทอง
    ๕. ผงเทพรัญจวน ลพ.เฮ็น วัดดอนทอง
    ๖. ผงพุทธคุณ ๑๐๘ วัด ของดวงแข
    ๗. ผงกะลาไม่มีตา
    ๘. งาช้างหักคาต้นไม้
    ๙. ผงชันนะโรงใต้ดินสีทองทำรังผ่านตัวหอย
    ๑๐. พลอยกินบ่อเสี่ย ( กินไม่หมด ) หลวงปู่ทิม
    ๑๑. ผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญและหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว
    ๑๒. ผงเกาะเพชร อาจารย์แผง
    ๑๓. ผงหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค
    ๑๔. ผงหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    ๑๕. ข้าวสารดำ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    ๑๖. ผงรังต่อจักรพรรดิ์ ( มีลูกแก้วอยู่ในรังต่อ )
    องค์นี้เนื้อผงว่านยาจินดามณีหอมแรงมาก

<!-- google_ad_section_end --> <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

11. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    :cool::cool::cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      162.8 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      139.5 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      153.6 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      141.7 KB
      เปิดดู:
      52
  12. Agri_07

:cool::cool::cool: ครับท่านเอ
    ผมก็จะมีตะกรุดของหลวงปู่ท่าน ดังต่อไปนี้
    สาริกา , แบ่งลาภ , รกแมว(น้องแมว) , ไม้ครูพิธีเสาร์๕ , ตะกรุดทองแดง เสาร์๕

ปล.ในรูปตะกรุดรกแมว(น้องแมว)ครับ(deejai)(deejai)(deejai)

ขนาดไฟล์:
      44.7 KB
      เปิดดู:
      58
  13. Agri_07

เพิ่มเติมครับ....

ตะกรุดที่ผมอาราธนา ติดตัวออกจากบ้านทุกครั้ง แขวนติดกับ
    สร้อยคอด้านหลัง ตะกรุดสาริกาขอรับท่าน

ขนาดไฟล์:
      148.5 KB
      เปิดดู:
      79
  14. daroon

วันนี้นำวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่พึ่งตามเก็บมาได้ครับ มีเหรียญรุ่น 2 หย่อนสวย แต่พุทธคุณไม่ต้องพูดถึงเลยครับเหรียญนี้ได้รับคำแนะนำจากพี่ agri บอกว่ารุ่นนี้ยังไม่มีปลอมเลยเก็บได้หายห่วง แล้วก็เหรียญกันภัย51 กับขุนแผนรุ่นสองทาทองเก็บไว้สององค์เลย ชอบเยอะหน่อย สวยขลังครับรุ่นนี้

ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      55.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      54.7 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      52.7 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      45 KB
      เปิดดู:
      46
  15. lynn@nice

อนุโมทนาบุญ กับ สอง หนุ่ม บ้านนี้ค่ะ มีอาวุธลับ งามๆทั้งนั้นเลยค่ะ

16. Agri_07

(smile)(smile)(smile)

ตะกรุดไม้ครู พิธีเสาร์๕
    จัดสร้างปีพ.ศ.๒๕๕๓ จำนวน ๕๕๕ ดอก
    สร้างจากหนังขึงกลองเพล ตามตำราโบราณ
    ตอกโค๊ต รันเลขหมาย บนแผ่นทองแดง ทุกดอก ขอรับท่าน
    (deejai)(deejai)(deejai)

ขนาดไฟล์:
      116.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      120.8 KB
      เปิดดู:
      52
  17. lynn@nice

ทราบข่าวมาว่า เสาร์- อาทิตย์ นี้หลวงปู่ท่านจะลงกรุงเทพ ไปวัดศรีสุดาค่ะ
    หลังกลับจากวัดศรี ช่วงกลางๆเดือน ก็มีกิจนิมนต์ ไปแม่สาย และ พิษณุโลก
    ปีนี้หลวงปู่ อายุ 89 ปี แต่ยังรับกิจนิมต์โปรดญาติโยมไม่ได้ขาด เมตตาของท่านล้นเหลือคณา จริงๆค่ะ หลายครั้งที่ไปกราบท่านที่วัดกุดชมพู แล้วเห็นท่านนั่งหลับ พอถามก็ได้ความว่า วันนี้นั่งสงเคราะห์ญาติโยมตั่งแต่เช้า จน เย็น ไม่ได้พักเลย จะพักเพียง 2-3 นาทีเท่านั้น ใครขอท่านก็ไม่ยอมพักนอกจากท่านจะพักเอง หลายครั้งที่นำวัตถุมงคลไปให้ท่านเมตตาจารเพิ่มให้ หลายครั้งที่เห็นภาพท่านนั่งหลับ หลายครั้งที่ไปแล้วต้องถอย กลับเพราะ รู้สึกผิด ที่ รบกวนท่านมากเหลือเกิน บางครั้งให้ญาติธรรมบางกลุ่มแซงคิว ได้กราบหลวงปู่ท่านก่อน เนื่องจาก ตัวลินเองอยู่ใกล้ท่าน มีโอกาสได้ไปกราบท่านบ่อยๆ พอถึงคิวตัวเองจริงๆ เห็นหลวงปู่ท่านเหนื่อยใจออกเลยค่ะ ช่วงหลังๆลินจึงไปวัดน้อยลง ต้องขออภัย ท่านสมาชิกบางท่านด้วยนะคะ ที่ฝากให้ไปทำธุระ อาจจะมีทั้งสมหวังและ ...... ขอบคุณค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

18. Agri_07

ขอบคุณครับคุณลิน
    หลวงปู่ท่านมาโปรดลูกศิษย์อีกแล้ว สาธุ สาธุ สาธุ

19. Agri_07

วันนี้ผมนำชานหมาก ที่ได้เมตตาจากหลวงปู่ท่าน วันที่ผมได้พบเจอได้กราบท่านครั้งแรกในชีวิต

ไปใส่กรอบสแตนเลส ที่สั่งไว้ก่อนหน้านี้ หลังจากวัดขนาดของลูก ผมได้นำแผ่นทองคำเปลว

แปะเพื่อเป็นสิริมงคล ก่อนนำไปใส่กรอบแขวนบูชาครับ

ขนาดไฟล์:
      81.2 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      104.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      139.4 KB
      เปิดดู:
      54
  20. ประสงค์ 1994

ประสงค์ 1994 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับคุณลิน บ้านผมอยู่ที่พิบูลฯแต่ไม่อยากบอกเลยว่าผมยังไม่มีของหลวงปู่เลยซักอย่าง ขอยืนยันครับว่าในพื้นที่แรงจริงๆทั้งประสบการณ์และราคากลับบ้านครั้งต่อไปต้องรีบหาไม่งั้นเดี๋ยวหมดก่อนครับ คนแถวบ้านบอกหลวงปู่เสกมหาเสน่ห์เมตตานำอยู่ยงคงกระพันตามครับ