เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปภาพบนกระดาน
    ‎"ทำ" ทุกอย่างเพื่อให้ชีวิตรอด
    "ทำ" เพื่อปลอดทุกข์ใจที่ใฝ่หา
    "ทำ" เพื่อให้ได้ซึ่งหลากวิชา
    "ทำ" เพื่อฝ่าอุปสรรคที่กักกัน
    "ทำ" เพื่อได้เงินทองสิ่งสวยหรู
    "ทำ" เพื่อดูงดงามตามใจฝัน
    "ทำ" ทุกสิ่งสรรพล้วนชวนกันพลัน
    "ธรรม" เท่านั้นที่ต้อง "ทำ" พร้อมกรรมดี.....
    Pallapat Muangtham

2. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมกราบหลวงปู่บัว ถามโก วัดศรีบูรพาราม จ.ตราดด้วยนะครับ

แถวที่ 2 องค์สุดท้ายครับ

เข้าให้ได้นะครับ ท่านใจดีมาก ๆ :cool:

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จะโกรธกันไปใย จงอภัยให้แก่กัน
    ลดมานะทิฐินั้น ปรับกันให้เข้าใจ
    จะโกรธกันไปไย รักกันไว้จะดีกว่า
    ทะเลาะกันเสียเวลา ควรเมตตาให้แก่กัน
    โดย: ฅน ปิดทองหลังพระ

4. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

:cool: :cool: :cool: :cool:

5. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณก้อง และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน วันนี้พี่ อบต. สม โทรมาถามว่า ตอนนี้กำลังจะติดพัดลมเพดาน ที่นำมาถวายหลวงปู่เร็ว ไม่ทราบว่าจะให้เขียนชื่อติดว่าอย่างไรดี ลินเลยบอกว่าเขียนว่า " คณะพลังจิต" เพราะงานนี้เกิดขึ้นและสำเร็จลงได้ ด้วยน้ำใจและเงินร่วมบุญบริจาคจากพี่น้องชาวพลังจิต ที่ได้ร่วมบุญด้วยกันค่ะ:cool::cool::cool:

6. lynn@nice

'' ขึ้นชื่อว่าชีวิต มีทั้งสุข ทุกข์
    ผิดหวังสมหวัง ล้มเหลว พ่ายแพ้
    แม้แต่ชนะ คละกันไป
    เพราะชีวิตคือการเปรียบเทียบ
    เทียบสูงย่อมเห็นว่าตำ
    เทียบเย็นย่อมเห็นว่าร้อน
    เทียบกับชนะก็เป็นแพ้
    ชีวิตจึงเป็นเรื่องธรรมดา
    บาง่รื่องแพ้ได้ บางเรื่องแพ้ไม่ได้
    บางเรื่องชนะได้ บางเรื่องชนะไม่ได้
    และที่สำคัญ บางเรื่องแพ้กลับจะดีกว่าชนะ
    ... เพราะชีวิตคือการเปรียบเทียบ
    ดังนั้นจงยอมแพ้ในบางเรื่อง
    ... เพื่อที่จะชนะในเรื่องที่ ยิ่งใหญ่กว่า ''

โดย: เธอผู้ไม่แพ้ ตลอดกาล

7. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สำหรับผมเอาตามพี่ลินเห็นงาม ครับผม ^^

8. lynn@nice

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

9. lynn@nice

รูปภาพของ Sangdao Jaicamleu

10. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับพี่ๆ ในที่สุดหลวงปู่ก็มาโปรดถึงเชียงใหม่ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้เข้าไปกราบหลวงปู่และตามไปส่งท่านถึงรถ แต่ด้วยเวลาที่จำกัดเลยยังไม่ได้มีโอกาสพูดคุยกับท่าน แต่ได้กราบหลวงปู่ หลวงปู่เมตตาจับที่หัวครับผมแค่นี้ก็ดีใจมากแล้วครับผม ตอนแรกเห็นว่าเกจิอาจารย์ไม่มาหลายรูป ก็คิดว่าหลวงปู่คงมาไม่ได้แน่ๆ เลย แต่พอรู้ว่ามาก็เฝ้าตามหลวงปู่เลยทีเดียวครับผม วันนี้มีบรรยากาศตอนหลวงปู่นักอธิฐานจิตวัตถุมงคลรุ่นบูรณะเสารอินทขิลที่ วัดเจดีย์หลวงเชียงใหม่ครับผม ^ ^

พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ ที่วัดยังมีให้บูชานะครับผม สวยงามมากเลยครับผม อีกหนึ่งวัตถุมงคลที่หลวงปู่เมตตาครับ ใช้สบายใจครับผม องค์ของผมเป็น พระกริ่งอินทขีลหล่อโบราณนำฤกษ์ดินไทย มวลสารทองคำเยอะมากครับรุ่นนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      116.4 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      111.1 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      60
  11. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่เอ

ขอบคุณมากครับที่นำภาพบรรยากาศ มาให้ชม :cool:

12. lynn@nice

สวัวดีค่ะ น้องเอ ท่านก้อง และเพื่อนๆทุกๆท่าน ขอบคุณมากๆเลยนะคะที่นำภาพบรรยากาศงานเสกมาให้ชมกันค่ะ หลวงปู่คำบุ ท่านเมตตามากๆค่ะ รับนิมต์โปรดญาติโยมตลอดเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

13. lynn@nice

14. lynn@nice

วันนี้ นำภาพพระกริ่งสายรกเนื้อนำฤกษ์มาให้ชมค่ะ พระกริ่งรุ่นนี้สร้าง 999 องค์ตอกโค๊ดนำฤกษ์ และตอกหมายเลข ผิวองค์พระจะมีสองโทนค่ะ ที่นำภาพและข้อมูลมาลงให้ทราบกันเพื่อเพื่อนๆสมาชิกจะได้ไม่งง เพราะภาพแรกที่ลินนำมาลงจะเป็นพระกริ่งสายรกนำฤกษ์ผสมเหล็กไหลสีออกโทน เหลืองทองหมายเลข หนึ่งถึงสี่ร้อยกว่าๆ ส่วนภาพที่สองสีจะออกน้ำตาลคล้ำคล้ายเนื้อนวะ แต่เมื่อมองที่ขอบล่างจะเห็นเนื้อออกทองเหลืองชัดเจน
    หมายเลขสี่ร้อยกว่าๆถึงเก้าร้อยเก้าสิบเก้า สาเหตุที่สีผิวองค์พระไม่เหมือนกันนั้น เนื่องจาก รง.ช่างที่มาเทนำฤกษ์ในงานนั้นนึกว่ามวลสารแท่งที่ให้หลอมผสมมีแต่แท่งชนวน เหล็กไหลจึงนำแต่แท่งชนวนผสมเห็ลกไหลหลอมและเทลงไป พอเทได้สักพักเจ้าพิธีมาเห็นจึงถามว่าทำไมไม่หลอมแท่งชนวนพระกริ่งสายรกของ หลวงปู่คำบุที่ท่านอาจารย์มีนา สร้างออกวัดโพธิ์ไทร นำมาให้หลอมไปด้วย ช่างบอกว่าไม่ทราบนึกว่ามีแต่ชนวนเหล็กไหล หม้อหลอมต่อไปจึงมีชนวนพระกริ่งสายรกผสมลงไปด้วยจึงทำให้พระกริ่งช่อหลังๆ จึงมีสีที่เข้มขึ้นค่ะ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

15. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ยินด้วยครับน้องเอ หลวงปู่คำบุท่านเมตตาอย่างมาก ช่วงนี้ท่านมีนิมนต์หลายที่หลายแห่ง สาธุ สาธุ สาธุ...

ปล. พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ นำฤกษ์ดินไทย แจ่มมากครับ

@หนุ่มสิงห์บางระจัน

16. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010

ขอบคุณมากครับพี่ลิน สำหรับข้อมูลที่นำมาเผยแผ่ครับ

@หนุ่มสิงห์บางระจัน

17. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่คำบุเหนือเศียรเกล้า

ขนาดไฟล์:
      201.3 KB
      เปิดดู:
      35
  18. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

เอาพระกริ่งสายรกฯเสาร์๕เนื้อนำฤกษ์หลวงปู่เร็วไปให้ลุงหนวดใส่กรอบพึ่งเสร็จ แต่องค์พระเอียงๆยังไงไม่ทราบครับ ^^

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      718.7 KB
      เปิดดู:
      47
  19. lynn@nice

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน วันนี้ลินได้มีโอกาสเดินทางไปกราบ หลงปู่คล้าย วัดบ้านกระเดียน เพื่อไปขอบารมีให้ท่านเมตตาเสก มีดอาคมมาค่ะ
    หลังจากไม่ได้ไปกราบท่านหลายเดือน เมื่อมาพบท่านครั้งนี้ ดูหลวงปู่ท่านซูบผอมไปมาก กราบเรียนถามท่านจึงทราบว่า ท่านเริ่มอาพาธ มาตั้งแต่เดือนเมษายน ด้วยโรค ความดันและเบาหวาน ก่อนที่อาการท่านจะกำเริบ ในช่วงเย็นของทุกวัน ท่านจะฉัน (ดื่ม) โอวัลติน หรือนม ต่อเมื่อท่านมีอาการกำเริบแล้วไปพบหมอ หมอจึงบอกให้ท่านงดฉันของหวาน และเครื่องดื่มที่มีรสหวานทุกชนิดก่อน หลวงปู่ท่านก็เลยงด ฉัน(ดื่ม) ในช่วงเย็น หลังจากนั้นท่านก็บอกว่า ท่านก็ฉันได้น้อยลง เหนื่อยง่าย นั่งไม่ได้นาน และร่างกายก็ซูบผอมลงค่ะ ท่านยังนำถุงยาที่หมอให้มา มาให้ดู แถมท่านยังมีอารมณ์ขันพูดแบบสบายๆว่า " ให้ยามากินหลายปานกินเข่า ยามเซ้าแกะกินคือในบักขาม " ( ให้ยามากินเยอะหลายเวลาเหมือนกินข้าว ตอนเช้าแกะออกมากินเหมือนแกะเม็ดมะขามออกจากฝักกิน) :cool:
    สอบถามถึงคนที่มาดูแลอุปฐากท่าน หลวงปู่บอกว่าไม่มีใคร ไม่มีพระไม่มีโยม ญาติพี่น้องที่จะคอยดูแลก็ไม่มีที่บ้านกระเดียน เพราะท่านเป็นคนศรีเมืองใหม่ ที่วัดไม่มีรถ เวลามีกิจนิมนต์ก็จะไปกับรถของหลวงพ่อญาท่านเกษม หรือ ผู้สร้างเข้ามารับท่านไปงานเอง ท่านไปไหนก็ไม่ถูก เวลาไปหาหมอก็จะมีหลานที่อยู่ศรีเมืองใหม่เป็นคนขับรถมารับมาส่ง เพราะหลานจะมีใบนัดจากหมอที่อำเภอตระการเก็บเอาไว้ อนามัยใกล้ๆท่านก็ไม่ไปรักษาเพราะท่านบอกว่า ยังไม่เชื่อใจ มีเซลมาเดินขายยาหลากหลายที่วัดท่านก็บอกว่า ท่านไม่เชื่อใจไม่ซื้ออะไรมาฉันเองนอกจากหมอที่ รพ. อำเภอตระการพืชผลสั่งค่ะ หมอบอกให้ท่านงดฉันหวานๆท่านก็งด ถ้าจะทำให้ร่างกายดีขึ้น แต่ท่านบอกว่า กลับทำให้ท่าน
    ฉันได้น้อยลง เหนื่อยง่าย นั่งไม่ได้นาน และร่างกายก็ซูบผอมลงค่ะ เมื่อดูในถุงยาก็พบยาหลายชนิด ทั้งยาเบาหวาน ยาลดกรด ยาบำรุงกระดูก และยาลดความดัน ซึ่งยาลดความดันมีซองที่ตัวยาเหมือนกันอยู่สองซอง แต่การฉันต่อครั้งของมิลลิกรัมยาต่างกัน ถามท่านว่าปู่ฉันอย่างไร ท่านก็บอกว่า ก็ฉันซองละเม็ด พอได้รับคำตอบแบบนี้ก็อดห่วงหลวงปู่ท่านไม่ได้ (ยาที่ลดอาการเหมือนกันแต่ทานเบิ้ลในปริมาณต่างกันจะทำให้อาการที่เป็นอยู่ลดฮวบไป ) โทรศัพท์หลวงปู่ก็ไม่ใช้ รถของวัดก็ไม่มี โยมอุปฐากหรือพระลูกวัดก็ไม่มีจะมาดูแลท่านเลย ยิ่งได้ทราบว่าทางวัด รื้อศาลาหลังเก่าออกเพื่อจะสร้างใหม่ ผู้ออกแบบและช่าง ประเมิณราคาเอาไว้ประมาณ 7 ล้านบาท(ท่านคงฟังไม่ผิด) จึงกราบเรียนถามท่านว่า แล้วทางกรรมการวัดหรือองค์กร ผู้สนับสนุนต่าง เสนองบเข้ามาช่วยท่านแล้วหรือค่ะ ก็ได้รับคำตอบว่า ไม่มีใครเสนออะไร ยังไม่มีใครช่วย ก็จะทำไปเรื่อยแบบให้ญาติโยมมาร่วมบุญกัน ได้ฟังแบบนี้แล้วยิ่งทำให้ตกใจ งบก่อสร้างขนาดนั้นวัดเล็กๆจะเอามาจากไหน เรื่องวัตถุมงคลท่านก็ไม่อยากจัดสร้างเรียนถามท่านว่าจะสร้างวุตถุมงคลหรือค่ะ ท่านก็บอกว่า อาตมาไม่รู้จักเฮ็ด ยังไม่คิด แล้วถ้าจะสร้างมาถวายให้หลวงปู่ไว้แจกญาติโยมที่มาวัดจะได้มีเงินร่วมบุญเข้าวัด มาจะีดีไหมค่ะ ท่านก็ตอบเช่นเดิม อาตมาไม่รู้ ยังไม่คิด....... ช่วงนี้ท่านก็อาพาธ งานก่อสร้างก็ยังดำเนินอยู่ :':)':)'(
    ถ้าท่านใดได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่คล้าย ที่บ้านกระเดียน ก็ขอเชิญร่วมบุญสมทบทุนสร้างศาลากับหลวงปู่ท่านด้วยนะคะ เอาไว้คราวหน้าลินจะถ่ายภาพงานก่อสร้างที่วัดมาให้ชมกันค่ะ (ว่าจะไม่นำมาเล่าสู่ก็อดไม่ได้ขอบ่นนิดนะคะ อย่าพึ่งลำคาญ คิดว่าเป็นเรื่องเล่า โปรดใช้วิจารณาญาญในการอ่านค่ะ)
    ส่วนการเสกมีดในวันนี้ท่านบอกว่า ดีมาก สร้างดีพิธีดีเสกดี ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  20. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณก้อง องค์นี้มีก้านโผล่หรือเปล่าค่ะ บางครั้งองค์ที่มีก้านโผล่ลุงแกจะล๊อคไม่ได้ จึงทำให้องค์พระลื่นพอเลี่ยมออกมาก็เลยเอียงค่ะ แต่ถ้าไม่มีสงสัยลุงหนวด จะหวิ่ง หรือแนมบ่คัก หุๆๆ:'(