เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้มีพระคาถาดีๆมาฝากค่ะ พ่อ-แม่ คือพระในบ้าน การไหว้พระในบ้าน
    เมื่อเราไหว้พระรัตนตรัยแล้ว ก่อนนอนทุกวันพึงไห้วพ่อแม่ ผู้เป็นพระในบ้าน ซึ่งมีพระคุณอันยิ่งใหญ่แก่เรา โดยพนมมือขึ้น รำลึกถึงพระคุณท่าน และกล่าวคำว่า ดังนี้
    มัยหัง มาตาปิตูนังวะ ปาเทสุ วันทามิ สาทะรัง (กล่าวเสร็จกราบ 1 ครั้ง )
    นึกถึงพ่อแม่และนึกเห็นตัวเราหมอบกราบแทบเท้าท่านทั้งสอง
    บทนี้ลินจะสวดทุกวันหลังสวดมนต์เสร็จ จึงนำมาแบ่งปันอยากให้เพื่อนๆสมาชิกลองนำไปสวดกันค่ะ สิ่งดีๆและสิริมงคลจะเกิดแก่ตัวเราทุกท่านค่ะ
    [​IMG] [​IMG]

2. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

ขอบพระคุณครับพี่ลินและขออนุโมทนาด้วยครับ

3. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน (smile) (smile)

4. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมแจ้ง คุณลินครับ ผมได้รับผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณครับ

5. st18

st18 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณลิน ผมได้รับผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณคุณลิน และขออนุโมทนาบุญกับคุณลินด้วยครับ

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบนะคะ ขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

7. lynn@nice

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=_ZCZgTYAJNI"]เพลง ก้อนหินก้อนนั้น - โรส - YouTube[/ame]

8. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ผมจะเล่าประสบการณ์จริงของชาติเพื่อนข้างๆร้านผมเมื่อกี้สดๆร้อนๆครับ คือว่าชาติเค้าแล่หมูเพื่อที่จะขายตอนเย็น ระหว่างที่แล่อยู่มีดแล่หมูคมๆแฉลบเข้านิ้วอย่างจังครับ ปรากฏว่าเข้าแค่หนังแต่ไม่เข้าเนื้อครับ เลือดไม่ออกครับ มีดคมมากครับ ชาติเค้าเดินมาบอกผมแบบหน้าตาตื่น เค้าบอกว่า บารมีหลวงปู่คำบุช่วยเค้าไว้อีกแล้วครับ ทึ่คอชาติเค้าห้อยเหรียญดีโรจน์เนื้อทองแดงหลวงปู่คำบุเหรียญเดียวครับ คือว่าชาติเค้ามีพระเครื่องหลวงปู่คำบุหลายรายการ เค้าจะชอบห้อยวันละองค์สลับกันไปเรื่อยๆทุกวันครับ

ปล.โปรดใช้วิจารณญานด้วยนะครับ เล่าเพื่อเผยแผ่บารมีหลวงปู่คำบุครับ เป็นเรื่องจริงไม่ได้กุข่าวหรือหวังผลประโยชน์ใดๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      237.2 KB
      เปิดดู:
      40
  9. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณก้อง คุณชาติ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ที่บารมีหลวงปู่ท่านคุ้มครองค่ะ โชคดีที่ไม่เป็นไรมากนะคะ ไม่งั้นขายกับข้าวลำบากเลยเวลาเจอพริกหรือน้ำมะนาวคงจะปวดแสบมาก :cool:
    ปล. แบบนี้ต้องฉลองด้วยก้อยคอหมูย่าง (deejai)(deejai)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  10. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

อนุโมทนาด้วยครับ...กราบหลวงปู่คำบุ กราบ กราบ กราบ

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ผมได้รับผ้ายันต์แล้วครับ...ขอบพระคุณและขออนุโมทนากับกุศลนี้ครับ... ขอสิ่งดีๆจงบังเกิดกับคุณลินและครอบครัวตลอดไปครับ....

พระยันต์สวยมากครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      238.9 KB
      เปิดดู:
      321
  12. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณ นอ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้สมหัวงนะคะ

13. lynn@nice

หลวงปู่เก่ง ธนวโร หรือ อีกนามว่า หลวงปู่ไก่ชน ถือเป็นพระอริยะสงฆ์ที่สืบทอดจริยาวัตรปฏิบัติจากครูบาอาจารย์ได้ดีเยี่ยม ท่านเป็นศิษย์พระครูวิโรจน์รัตโนบล (ญาท่านดีโลด) อดีตเจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี สืบทอดวิชาตำรายันต์ฝังดาบ ทำหลักเขตบ้าน เรียนวิชาสายมหาปราบ แก้ที่แก้ทาง ที่มีเจ้าที่ดุร้าย จากญาท่านพรหมา วัดบ้านระเว และญาท่านรัตน์ วัดบ้านหัวดอน พระอุปัชฌาย์ เป็นผู้มีความเคารพในวิชาและศรัทธาในหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จังหวัดชัยนาท หลวงปู่ท่านสามารถขับไล่ผี ปราบผีดุร้าย และนั่งทางในหยั่งรู้ เรื่องราวต่างๆได้ล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ ในสมัยก่อนแถบพิบูลมังสาหารจะได้ยินชื่อพระที่โด่งดังสามองค์ด้วยกัน หลวงปู่แพง ญาท่านสวน หลวงตาเก่ง ท่านเป็นคนที่สมถะเรียบง่าย มีเมตตาสูง อ่อนน้อมถ่อมตน ปัจจุบัน(๒๕๕๕) หลวงปู่เก่งท่านมีอายุ ๘๙ ปี และมีอายุพรรษา ๖๘ ปี เป็นเจ้าอาวาสวัดกิตติราชเจริญศรี ( วัดบ้านนาแก ) หมู่ ๑ ตำบลระเว อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี
    ชีวประวัติและปฏิปทา
    หลวงปู่เก่ง ธนวโร เกิดเมื่อวันอาทิตย์ ที่ ๙ เดือนกันยายน ๒๔๖๖ แรม ๑๔ ค่ำเดือน ๙ ปีกุน เป็นวันธงชัย ในตระกูล “วงศ์สวัสดิ์” โดยมีพี่น้อง ๖ คน ในวัยเด็กหลวงปู่เก่งเป็นเด็กรูปร่างผอมบาง ตัวเล็กคล่องแคล่ว มีจิตใจกล้าหาญเด็ดเดี่ยว
    เมื่ออายุได้ ๑๘ ปี ได้บรรพชาเป็นสามเณรโดยมีญาท่านพรหมา เจ้าอาวาสบ้านระเว เป็นพระอุปัชฌาย์ หลังจากบรรพชาเป็นสามเณร ในขณะนั้นหลวงพ่อพระครูวิโรจน์รัตโนบล(ญาท่านดีโลด) เจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานีในอดีต ได้เป็นประธานในการสร้างอุโบสถบ้านโพธิ์ศรี และบุรณะอุโบสถเก่าแถบตำบลโพธิ์ศรีและตำบลระเว เมื่อมีพระเถระผู้ใหญ่มาในท้องที่พระสังฆาธิการในละแวกใกล้เคียงจึงได้ทำการต้อนรับ รวมทั้งญาท่านพรหมา และพระในปกครอง หลวงปู่เก่งในขณะนั้นเป็นสามเณรและทำหน้าที่อุปฐากพระอุปัชฌาย์ได้เห็นอาจริยาวัตรของพระเถระผู้ใหญ่ รวมทั้งพระครูวิโรจน์รัตโนบล ซึ่งท่านได้เห็นสามเณรเก่งก็เกิดความเมตตาเป็นอย่างยิ่ง และได้ทราบว่าเป็นคนที่มีต้นตระกูลมาจากบ้านกระโสบ- หมากมี่ อำเภอเมืองด้วยแล้ว จึงเอ็นดูเป็นพิเศษ
    เมื่ออายุครบ ๒๐ ปี จึงได้เข้าอุปสมบทที่วัดบ้านหัวดอน โดยมีญาท่านรัตน์ เจ้าอาวาสวัดบ้านหัวดอน เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้ฉายาว่า “ธนวโร” แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ เมื่ออุปสมบทแล้วได้มาจำพรรษาที่วัดกิตติราชเจริญศรี บ้านนาแก
    ศึกษาการปฏิบัติตามแนวทางของครูบาอาจารย์ได้ออกธุดงค์ไปในแถบแม่น้ำมูลตอนล่าง เลียบลำน้ำโขงตามรอยธรรมของหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น ข้ามไปในประเทศลาว ภูมะโรง เป็นระยะเวลา เกือบ ๑ ปี ในการเดินธุดงค์นั้นหลวงปู่ได้ติดเชื้อไข้มาลาเลีย แต่ยังฝืนเดินไปเรื่อยจนไข้ขึ้นหนักมากจึงได้กลับมาพักรักษาด้วยยาสมุนไพรจนหายขาด
    หลังจากหายเป็นปรกติแล้วหลวงปู่เก่งสงสัยว่ารากไม้ทำไมจึงรักษาโรคต่างๆได้ จึงเรียนตำรายารากไม้จากพ่อหมอทุม ซึ่งเป็นชาวบ้านหนองโพ ตำบลโพธิ์ศรี และศึกษาวิธีการใช้ยารักษาคนกับอาจารย์เป็นระยะเวลา ๙ ปี จนมีความเชี่ยวชาญ และได้เรียนวิชายาสมุนไพรเพิ่มเติมจากหมอยาชาวจีนอีกเป็นระยะเวลา ๕ ปี จนมีความแตกฉานในเรื่องยารากไม้และยาสมุนไพรเป็นอย่างยิ่ง มีผู้ป่วยมารับการรักษามากและมีชื่อเสียงในขณะนั้น
    ข่าวการรักษาคนป่วยของหลวงปู่เก่งได้ขยายไปในวงกว้างและมีผู้มารักษาเป็นจำนวนมาก ทราบข่าวถึงหูโจรใจบาปคิดว่าหลวงปู่คงจะมีเงินจากการรักษามาก จึงได้รวมตัวกันเข้าปล้นสะดมในเวลากลางคืนพวกโจรใจบาปทั้งหลาย ทั้งตี ทั้งฟัน ทั้งแทง และยิงกะเอาให้ตาย จนหลวงปู่สลบไปและรื้อค้นได้เงินไปจำนวนหนึ่ง และของมีค่าที่หลวงปู่เก็บรักษาไว้ไปอีกหลายชิ้น พอฟื้นขึ้นมาหลวงปู่มีอาการแค่หัวโน และถลอกตามแขนขานิดหน่อยเป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง
    คนป่วยบางจำพวกที่รักษาด้วยยาสมุนไพรไม่หายคือคนป่วยโรคจิต คือโรคจิตเกิดจากธาตุในกายกำเริบ อีกอย่างคือโรคจิตจากการเข้าแทรกด้วยผู้มีอำนาจกว่า (ผีเข้า) และโรคจิตที่เกิดจากการกระทำหรือที่เรียกว่าคุณไสย์ ด้วยความ เมตตาหลวงปู่เก่งจึงรักษาด้วยการขับไล่ผีร้ายออกไป ตามวิชาครูธรรมที่ได้เรียนธรรมสายมหาปราบ จนมีผู้ที่ป่วยเป็นโรคจิตและถูกคุณไสยที่ญาติพามารักษาและมอบให้หลวงปู่รักษาเป็นจำนวนมาก บางคนดุร้ายมากถึงกับต้องล่ามโซ่ติดกับต้นไม้ใหญ่ไว้(เป็นที่ชินตากับคนที่มาหาหลวงตาในอดีต) หลวงปู่เก่งท่านก็เมตตารักษาด้วยพลังจิตควบคู่ไปกับยาสมุนไพรด้วย เมื่อหายขาดแล้วจึงได้ตามญาติมารับกลับไป หลวงปู่เก่งยังสามารถสื่อสารกับ เจ้าที่เจ้าทางได้ ปราบผีปอบ ผีเข้าเจ้าสูญ และทำหลักเขตหมู่บ้านตามตำราของอาจารย์พระครูวิโรจน์รัตโนบล (หลวงปู่ดีโลด) และ ญาท่านรัตน์พระอุปัชฌาย์
    หลวงปู่เป็นผู้มีความเชี่ยวชาญในการรักษาด้วยยาสมุนไพร จึงมีผู้มาตามไปรักษาและตรวจเยี่ยมคนป่วยที่อยู่ต่างถิ่นระยะทางไกลและกันดาร “เจ้าสีหมอก” ม้าคู่บารมีหลวงปู่ได้เมตตาเล่าให้ฟังว่าเป็นม้าที่พยศและดุร้ายมากถ้าไม่ใช่เจ้าของมันจะกัดและไม่ยอมให้ขึ้นขี่ได้ง่ายๆ แต่วิ่งเร็วมากและมีความอดทนเป็นเยี่ยม หลวงปู่ขี่เจ้าสีหมอกไปรักษาคนป่วยในแถบ อำเภอเมืองอุบลราชธานี อำเภอนาจะหลวย อำเภอตระการพืชผล อำเภอเขื่องใน อำเภอพิบูลมังสาหาร อำเภอเดชอุดม โดยเฉพาะบ้านบักมาย บ้านเม็กกุดเลา บ้านเม็กน้อย บ้านเม็กใหญ่ อำเภอเดชอุดม และบ้านท่าช้าง อำเภอสว่างวีระวงศ์ จะนิมนต์หลวงปู่ไปเยี่ยมเป็นประจำทุกปี เวลาเทศกาลเข้าพรรษาจะมีคณะลูกศิษย์ที่ครอบขันครูรักษาจะมาส่งขันดอกไม้ประจำปีนับพันขัน
    หลวงปู่เก่งยังเก่งเรื่องปลุกเสกวัตถุมงคล ด้วยความสมถะเรียบง่ายไม่โอ้อวด จึงมองเป็นเพียงแค่หลวงตาแก่ๆคนหนึ่ง แต่การปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงปู่มีพลังเข้มแข็งมาก และตั้งใจประคองจิตในเวลาปลุกเสก จนได้รับการนิมนต์ไปปลุกเสกวัตถุมงคลวัดอื่นอยู่เป็นประจำ

14. มหากาพย์

อนุโมทนาเช่นกันครับพี่ทั้งสอง ส่วนตัวผมบารมีหลวงปู่คำบุท่านช่วยไว้หลายครั้งแล้วครับ

15. lynn@nice

ส่วนตัวลิน ถึงไม่ได้แขวนพระท่านที่ตัว แต่เชื่อว่าทุกวันนี้สิ่งดีๆที่เกิดขึ้น ไม่ว่าชีวิตประจำวันหรือเรื่องงานอาชีพ ก็ได้บารมีหลวงปู่ทุกๆท่านเมตตาคุ้มครองช่วยเหลืออยู่ค่ะ

16. มหากาพย์

เดี๋ยวหาโอกาส จัดทริป กราบหลวงปู่เก่งกันครับพี่ลิน (smile)

17. น้ำชี

น้ำชี สมาชิก

รับสมัครผู้ร่วมทริปมั้ยครับพี่ท่านก้อง

18. lynn@nice

รอด้วยคนค๊าบบบบบบบบบ [​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  19. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สำหรับพี่ลิน กับท่านเต้ ยังไงผมก็ไม่ให้พลาดอยู่แล้วครับ แต่จะพยายามหาเวลาช่วงเดือนหน้าครับ เดือนนี้ไม่ว่างเลยครับ

ปล.รอพี่สุขุม มานั่งกระโปรงหลังอยู่นะครับ ^^

20. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่าน ขอบคุณคุณก้องมากๆนะคะ รอรวมตัวเรา สี่คนเน๊าะ คุณสุขุม สงสัยถ้ามีแรงจูงใจคงจะมาในเร็ววันค่ะ หุๆๆ :cool: