เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ธรรมะของท่าน ว.วชิรเมธี ทำให้รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากครับ....อย่างน้อยๆก็ภูมิใจที่ยังโชคดีได้เกิดมาเป็นมนุษย์....(^___^)

สบายดีนะครับคุณลิน ^_^

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณนอ ลินสบายดีค่ะ คุณนอ สบายดีขึ้นแล้วนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ

3. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    *** เพิ่มเติมยอดปัจจัยครับ ***

ณชพัฒน์ ปุนภพถาวร ร่วมทำบุญ 200 บาท

@หนุ่มสิงห์บางระจัน

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณสุขุม รับทราบการแจ้งร่วมบุญเพิ่มค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

5. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    หลวงปู่คำบุรุ่นเจริญพร สดุ้งกลับ (กลับร้ายกลายเป็นดี) ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

และรุ่นพระผงธรรมมงคลของหลวงปู๋คำบุด้วยครับ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรกันบ้างมีใครได้เช่า2รุ่นนี้ไปบ้างครับ แล้วมีประสบการณือย่างไรครับ ผมมีเรื่องประสบการณ์ของลุงที่แขวนหลวงปู่คำบุรุ่นพระผงธรรมมงคลครับเด๋ว สักครู๋มาเล่าให้ฟังกันครับ ^^

6. jj85

หลวงปู่คำบุรุ่นเจริญพร สดุ้งกลับ (กลับร้ายกลายเป็นดี) ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

และรุ่นพระผงธรรมมงคลของหลวงปู๋คำบุด้วยครับ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรกันบ้างมีใครได้เช่า2รุ่นนี้ไปบ้างครับ แล้วมีประสบการณือย่างไรครับ ผมมีเรื่องประสบการณ์ของลุงที่แขวนหลวงปู่คำบุรุ่นพระผงธรรมมงคลครับเด๋ว สักครู๋มาเล่าให้ฟังกันครับ ^^

7. jj85

ในเรื่องประสบกรณ์โชคลาภครับ ลุงผมได้นำพระผงธรรมมงคล ของหลวงปู๋คำบุไปเลี่ยมพลาสติกแล้วห้อยคอแล้วได้เบอร์ชัวจาก7-11และได้นำมาอ่านประวัติของหลวงปู่คำบุเกิดนึกศรัทธา จึงได้จุดธูปบอกหลวงปู่คำบุว่า หากถูกรางวัลจะเช่ารูปหล่อหลวงปู่รุ่นเจริญพรสดุ้งกลับ(กลับร้ายกลายเป็นดี)ขนาดหน้าตัก5นิ้ว แล้วเอาปีพ.ศ.เกิดของหลวงปู่ไปซื้อก้ปรากฏว่าถูกรางวัลเลขท้าย2ตัว ก้เรยได้เช่าหลวงปู่คำบุขนาดหน้าตัก5นิ้วไว้บูชาที่บ้านรุ่นเจริญพรสดุ้งกลับ(กลับร้ายกลายเป็นดี) นี้ในด้านโชคลาภของหลวงปู่น่ะครับในด้านคงกระพันก้ยังมีต่อครับติดตามกันต่อน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  8. jj85

ในส่วนของด้านความคงกระพันก็มีอยู่ว่า ที่ร้านผมทำงานเกี่ยวกันสแตเลสตู้แช่ตามมินิมาร์ทและงานสแตนเลสทุกอย่างครับ จึงมีความเสี่ยงอันตรายอยุเสมอเรยทีเดียว ทีนี้เรามาพูดถึงว่าเกิดอะไรขึ้น ครั้งแรกลุงผมใช้ค้อนตีไปที่สแตนเลนซึ่งขอบที่ตัดออกมามีความคมทุกชิ้นซึ่งแต่ล่ะชิ้นมีความคมหลายๆด้านครับแต่พลาดแทนที่ค้อนจะไปโดนคมแต่กลับกลายเป็นมือไปแทนครับกระแทกอย่างจังเพราะต้องใจแรงมากในการตอกให้สแตนเลสเข้าทรงที่ต้องการแต่ปรากฏว่าไม่เข้าครับแต่เจ็บนิดหน่อยแต่ไม่ปรากฏบาดแผลหรือมีเลือดออกแต่อย่างไร นี่คือประสบการณ์ด้านความคงกระพันครั้งที่1ครับ

ส่วนครั้งที่2ใครเป็นช่างย่อมต้องรู้จักหินเจียเป็นอย่างแน่นอนครับ ในหลายวันต่อมาลุงผมเป็นหวัดแต่ได้ทายยาหวัดเข้าไปซึ่งแน่นอนว่ายาหวัดนี่มักมีผลข้างเคียงคือทำให้ง่วงและช่วงเวลานั้นเองลุงผมได้ใช้หินเจียในการเจียขอบสแตนเลสให้เข้าทรงอยู่พอดี ด้วยฤทธิ์ยาหรืแอย่างไรไม่ทราบไปเจียโดนมือ ซึ่งทราบการในวงการชั่งว่าเห็นเจียถ้าเวลาเปิดใช้ทำงานปกติตัดเหล็กยังขาดแต่นี่ไม่เข้าหรือไม่มีรอยกระทบให้เป็นแผลแม้แต่อย่างน้อยครับ

เอาเป็นว่าเรื่องทั้งหมดก้มีเท่านี้ครับ เชื่อได้เรยครับว่าพระของหลวงปู่คำบุดีทุกๆด้านครับ
    ที่เห็นกับตาก้โชคลาภและคงกระพันครับ

ที่ลุงผมแขวนและมีประสบการณ์คือรุ่นธรรมมงคลครับ เนื้อผงด้านหลังปิดจีวรหลวงปู่ครับ

9. jj85

ขอรับรองเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนทั้งหมดเกี่ยวกับหลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภูในวันนี้30/01/55เป็นเรื่องจริงทุกประการ jj85

10. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010

ขออนุโทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ...

@หนุ่มสิงห์บางระจัน

11. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: สวัสดีครับ คุณลิน

12. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่แวะเวียนมาเขียนเล่าประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ ให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

13. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณกันเอง สบายดีนะคะ :cool::cool::cool:

14. lynn@nice

ไปเจอบทความดีๆจึงก๊อปมาให้อ่านกันค่ะ

หลังจากผ่านพ้นเทศกาลปีใหม่ ต่อด้วยตรุษจีนปีใหม่ของคนไทยเชื่อสายจีน มาถึงช่วงที่หลายคนจะได้เข้าวัดทำบุญปิดทองฝังลูกนิมิตกันบ้างแล้วค่ะ Sanook! Horoscope จึงได้นำเรื่องราวที่เป็นประโยชน์เกี่ยวกับการปิดทองฝังลูกนิมิตมาบอกเล่าเพื่อเป็นความรู้แก่ทุกคนค่ะ
    ตามความหมายของพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน "ลูกนิมิต" หมายถึง ลูกที่ทำกลมๆ ประมาณเท่าบาตร มักทำด้วยหิน ใช้ฝังเป็นเครื่องหมายเขตอุโบสถ ส่วนพจนานุกรมฉบับมติชน ให้ความหมาย "ลูกนิมิต" ว่า ก้อนหินที่วางบอกเขตพัทธสีมาในการทำสังฆกรรม
    การฝังลูกนิมิต มีชื่อเรียกเป็นทางการอีกอย่างหนึ่งว่า การผูกพัทธสีมา (แปลว่า เขตทำสังฆกรรมที่กำหนดตามพุทธานุญาต) โดยปัจจุบันจะเริ่มจากพระสงฆ์ประชุมพร้อมกันในโบสถ์ เพื่อทำพิธีสวดถอน มิให้อาณาบริเวณที่จะกำหนดนี้ไปทับที่ที่เคยเป็นสีมา หรือเป็นที่ที่มีเจ้าของครอบครองอยู่ก่อน

โดย ทั่วไป ลูกนิมิตที่ใช้ผูกสีมาจะมีจำนวน 9 ลูก โดยฝังตามทิศต่างๆ โดยรอบอุโบสถทั้ง 8 ทิศ ทิศละ 1 ลูก และฝังไว้กลางอุโบสถอีก 1 ลูกเป็นลูกเอก เมื่อจะผูกสีมาพระสงฆ์จำนวน 4 รูป จะเดินตรวจลูกนิมิตที่วางไว้ตามทิศต่างๆ โดยเริ่มตั้งแต่ทิศตะวันออกเป็นต้นไป เรียกว่า สวดทักสีมา จนครบทุกทิศและมาจบที่ทิศตะวันออกอีกครั้งเพื่อให้แนวนิมิตบรรจบกัน เมื่อสวดทักนิมิตจบแล้ว ก็จะกลับเข้าไปประชุมสงฆ์ในอุโบสถ และสวดประกาศสีมาอีกครั้ง หลังจากนั้นก็จะทำการตัดลูกนิมิตลงหลุมเพื่อกลบ แล้วสร้างเป็นซุ้มหรือก่อเป็นฐานตั้งใบสีมาต่อไป
    "เป็นที่น่าสังเกตว่าปัจจุบันใบสีมานี้ ได้กลายเป็นเครื่องหมายบอกเขตของโบสถ์แทนลูกนิมิตที่เป็นเครื่องหมายเดิมที่ ถูกฝังอยู่ข้างใต้ไปแล้ว อาจจะเป็นเรื่องของความสวยงามหรือการออกแบบในภายหลังก็ได้"
    อนึ่ง ลูกนิมิตที่ใช้ฝังตามทิศต่างๆ นี้ มีผู้เปรียบว่าเป็นเสมือนองค์พระพุทธเจ้า และพระอรหันต์สาวกสำคัญๆ กล่าวคือ ลูกนิมิตที่ฝังทางทิศตะวันออก หมายถึง พระอัญญาโกณฑัญญะ ซึ่งได้ชื่อว่าผู้รู้ราตรีกาลนาน คือ มีความรู้มาก ผ่านโลกมามาก
    โดยแต่ละทิศที่ฝังมีความหมายดังนี้
    ทิศตะวันออกเฉียงใต้ หมายถึง พระมหากัสสปะ ผู้ได้รับการยกย่องว่าเป็นผู้ทรงธุดงค์คุณ
    ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ หมายถึง พระราหุล ผู้เป็นเลิศทางการศึกษา
    ทิศใต้ หมายถึง พระสารีบุตร ผู้เลิศในทางปัญญา
    ทิศเหนือ หมายถึง พระโมคัลลานะ ผู้เลิศทางฤทธิ์
    ทิศตะวันตก หมายถึง พระอานนท์ ผู้เลิศในทางพหูสูต
    ทิศตะวันตกเฉียงใต้ หมายถึง พระอุบาลี ผู้เลิศในทางวินัย
    แลทิศตะวันตกเฉียงเหนือ หมายถึง พระควัมปติ ผู้เลิศในทางลาภและรูปงาม ส่วนลูกนิมิตกลางโบสถ์ก็คือ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ด้วย เหตุที่ในสมัยก่อน การที่จะสร้างโบสถ์ได้หลังหนึ่งๆ หรือแม้จะซ่อมแซมโบสถ์เก่าให้สวยงาม มิใช่เรื่องง่าย และต้องใช้ระยะเวลานานมาก
    ดังนั้น จึงเชื่อกันว่าหากใครได้มีโอกาสทำบุญฝังลูกนิมิต จะมีอานิสงส์ถึง 6 ประการด้วยกันคือ
    1. ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บทุกชาติ ปราศจากอุปัททวะ (อุ-ปัด-ทะ-วะ สิ่งอัปมงคล) ทั้งหลาย
    2. ไม่เกิดในตระกูลต่ำ
    3. หากเกิดในมนุษย์โลกก็จะเกิดเป็นท้าวพระยามหากษัตริย์
    4. หากเกิดในเทวโลกก็จะเกิดเป็นท้าวสักกเทวราช
    5. จะสมบูรณ์ด้วยทรัพย์สินเงินทอง มีผิวพรรณผ่องใส
    6. ข้อสุดท้ายคือมีอายุยืนนาน และมักจะใส่สมุด ดินสอ เข็ม และด้าย ลงไปในหลุมที่ฝังลูกนิมิตด้วย เพราะเชื่อว่าจะช่วยให้มีความจำดี มีปัญญาเฉียบแหลมเหมือนเข็ม และมีความเจริญก้าวหน้าอย่างต่อเนื่องเหมือนความยาวของด้าย
    อันที่จริงแล้ว การฝังลูกนิมิตเพื่อกำหนดเขตทำสังฆกรรม หรือปัจจุบันคือการกำหนดเขตที่เป็นโบสถ์นั้น เป็นกิจของสงฆ์โดยเฉพาะ คือฆราวาสหรือชาวบ้านไม่ได้มีส่วนยุ่งเกี่ยวแต่เนื่องจากปัจจุบันโบสถ์ มิเพียงแต่จะเป็นสถานที่ที่สงฆ์ใช้ทำสังฆกรรมเท่านั้น แต่ยังเป็นศาสนสถานที่พุทธศาสนิกชนใช้เป็นที่ประกอบพิธีกรรมอื่นๆ ด้วย
    สำหรับ ใครที่อยากทำบุญเสริมสิริมงคลให้แก้ตัวเองการปิดทองฝัง ลูกนิมิตก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคุณค่ะ แต่อย่างไรก็ตามไม่ว่าเราจะทำบุญด้วยวิธีใดๆ แค่เรามีจิตใจที่บริสุทธิ์และมีความตั้งใจจริงๆที่จะทำผลบุญที่ได้ก็จะ บังเกิดกับตัวของคุณอย่างแน่นอนค่ะ

ขอบคุณข้อมูลและภาพประจาก www.dhammajak.net,wikipedia

15. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่าน วันนี้ลินและคณะคุณ ก้อง น้องก้อย และ น้องตาล ได้เิดินทางไปกราบหลวงปู่เร็วที่วัดมาค่ะ วันนี้เป็นวันเกิดน้องก้อย ได้ไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่เร็ว ขอให้น้องก้อยมีความสุขเยอะๆ ร่ำรวยความสวยและเงินทอง พร้อมด้วยสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์นะคะ
    ลินได้ถ่ายภาพเมรุ ที่วัดหนองโนน มาให้ชมกันค่ะตอนนี้ช่างก็ได้ดำเนินการไปบางส่วนแล้วค่ะ
    ส่วนภาพสุดท้ายก็เป็นภาพหอฉัน ที่หลวงปู่ท่านก็ได้ให้ช่างดำเนินการสร้างไปบางส่วนค่ะ หอฉัน ยังต้องใช้งบอีกมาก ท่านว่าสร้างไปเรื่อยๆมีงบเมื่อไรก็เสร็จค่ะ
    เรื่องงานฉลองผูกพัทสีมาฝังลูกนิมิตร คงจะเลื่อนไปต้นปีหน้าค่ะ ท่านว่าจะได้จัดพร้อมกับงานหลวงปู่ท่านได้รับพัดยศเลยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      103.8 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      143.7 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      151.8 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      135.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      165.4 KB
      เปิดดู:
      44
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  16. lynn@nice

ขอบอกพ่อลูกคู่นี้ความหล่อกินกันไม่ลงค่ะ วันนี้พากันไปเพิ่ม มหาอำนาจ มหาเสน่ห์ มหานิยม กันมา กลับมานำรูปเจ้าตาลให้เจ้าไนซ์ดู บอกตาลบอกว่าไม่เจ็บเลย เลยถามไนซ์ว่า ใจหรือเปล่าลูกผู้ชายจริงห้ามป๊อด เจ้าไนซ์บอก ไฟล์หน้าเจอกันครับน้าก้อง หุๆๆ
    ปล. น้องเต้ เข้ามาชมด่วน พี่ลงคืนให้แล้วเด้อ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      95.4 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      106.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      103.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      80.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      110.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      112 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      112.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      102.4 KB
      เปิดดู:
      48
  17. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

จ๊ากกกกก....พี่ลินครับพุงผมมมม 55555

18. lynn@nice

สามรูปนี้เนียสุดแล้วค่ะ คุณก้อง มีรูปที่จัดเต็มกว่านี้อีกหุๆๆๆ :':)':)'(

19. lynn@nice

20. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เว๊ปใช้ได้แล้วครับ