เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. คนเบื่อโลก

คนเบื่อโลก เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาทักทายครับ เข้า web ไม่ได้ 2 อาทิตย์ เหมือนขาดอะไรไปในชีวิตจริงๆ

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ ขนาดคนแอบอ่านยังขนาดนี้ แล้วคนช่างเม้าท์อย่างลิน หรือจะทนไหว พอดีไปเฟสฯ มาช่วยทันไม่งั้น.......... หุๆ

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 5 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปร่วมงาน ปลุกเสกพระกริ่งเจริญพร (อวโลกิเตเศวร ) มาค่ะ งานนี้มีชาวบ้านมาร่วมงานเยอะพอสมควรเลยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      175.4 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      190.1 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      189.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      89.3 KB
      เปิดดู:
      29
  4. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010

ขอบคุณครับพี่ลิน สำหรับภาพบรรยากาศในพิธีครับ :cool:

5. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    มีเรื่องมาเล่าให้ฟังสองเหตุการณ์สำหรับวันนี้ โปรดใช้วิจารณญาณครับ

วันนี้ผมได้อาราธนา พระกริ่งโปร่งฟ้า ลอยองค์ เนื้อชนวนนำฤกษ์ บูชาขึ้นคอ
    ได้อธิฐานขอให้ลูกเดินทางปลอดภัย ไม่มีอุปสรรคทุกประการด้วยเทอญ

-เนื่องจากผมได้ไปส่งของให้ลูกค้า ปกติจะส่งสินค้าขนาดถังบรรจุ 200 กิโลกรัม จำนวน 4ถัง ทุกครั้งใ่ส่รถกระบะ แต่วันนี้ลูกค้าสั่งทั้งหมด 8 ถัง ซึ่งทำให้การขับขี่ ต้องระมัดระวังมากขึ้นไปอีก ระยะทางก็ไกลพอสมควร ผมได้ตั้งจิตอธิฐาน ขอให้ลูกจัดส่งของให้ลูกค้า
    ปลอดโปร่ง ปลอดภัย และก็เป็นดั่งคำอธิฐานทุกประการครับ

- หลังจากนั้นก็ไปจัดส่งของให้กับลูกค้าอีกรายในช่วงบ่าย รายนี้ต้องจัดส่งของทั้งหมด 2 เที่ยว เนื่องจากรถกระบะของบริษัท ใ่ส่ของไม่หมดเลยต้องวิ่งส่งทั้งหมด 2 เที่ยว
    ซึ่งเวลาจัดส่งก็จำกัด เริ่มส่งของจากโกดัง ประมาณบ่ายโมง 45นาที ระยะทางก็ไกลพอสมควรใช้เวลาประมาณ 45 นาที ช่วงนี้บวกกับโรงเรียนเปิดเทอม วิ่งส่งแถวบางพลี
    ในใจก็นึกขอให้ลูกจัดส่งของ ได้ทันเวลาก่อนเวลาที่ลูกค้าหยุดรับของ คือเวลาบ่าย4โมงครึ่ง คนขับรถผมก็ขับทำความเร็วมากไม่ได้ เนื่องจากบรรจุสินค้าหนักประมาณ 1 ตัน
    สรุปว่า เส้นทางที่รถวิ่งไปปลอดโปร่ง ทำให้สามารถทำเวลาได้ดีสามารถกลับมารับสินค้า
    เที่ยวที่2 ไปส่งให้ลูกค้าทันเวลาก่อนที่จะหยุดรับสินค้า ได้ก่อนครึ่งชั่วโมง สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  6. lynn@nice

อนุโมทนาสาธุ ด้วยค่ะ คุณ สุขุม จิตศัทธาที่มีต่อหลวงปู่ท่าน ท่านทราบและ ช่วยศิษย์เสมอค่ะ
    วันนี้ลินนำภาพ เหรียญจอบ เนื้อเงิน หลวงปู่ ญาท่านสวน มาฝากค่ะ เหรียญจอบสร้างปี 40 พร้อมพระกริ่ง ฉนฺทฺโร ค่ะ จำนวนสร้างเพียง 287 เหรียญค่ะ มีเนื้อทองฝาบาตรด้วยนะคะ

ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      120.6 KB
      เปิดดู:
      33
  7. สองหัดส่อง

สองหัดส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

สวยดีจริงๆครับพี่ลิน เนื้อเงินดูยังไงก็สวยครับผม

ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      75.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      82.4 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      77.3 KB
      เปิดดู:
      32
  8. lynn@nice

ขอบคุณค่ะ น้อง สอง สบายดีนะคะ เหรียญนี้ก็งามทุกมุมมองเลยค่ะ

9. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สสัวดีค่ะคุณลิน และทุกท่าน
    ย้ายมาที่ตากค่ะ บ้านไม่มีเลขที่ เพราะเป็นบ้านสวนที่ไม่ได้จะเป็นบ้านอยู่
    แต่อาจจะไปหาบ้านในเมืองอยู่อีกทีค่ะ แต่ที่นี่ก็พออยู่ได้
    รักษาสุขภาพเช่นกัน ขอบคุณมากค่ะ

:z1

10. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่ ปุณฑ์ สบายดีนะคะ คิดถึงค่ะ หายไปนานเลย ขอให้เรื่องบ้านลงตัวไวๆนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ฟ้าฝนหน้ากลัวค่ะปีนี้

11. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

สาธุ .... ครับพี่สุขุม

แรงศรัทธาต่อหลวงปู่ครับ

12. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    เหรียญมหาทาน ที่ผมปัดทองเองไว้บูชาติดตัวครับ ตอนนี้กำลังฝึกถ่ายรูปพระเครื่อง
    ติชมกันได้นะครับคุณลิน

ขนาดไฟล์:
      672.9 KB
      เปิดดู:
      36
  13. lynn@nice

สวัสดีค่ะ เหรียญหลวงปู่ ปัดทองได้งดงามมากๆค่ะ ฝีมือการถ่ายภาพก็โอเลยค่ะ :cool:

14. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับคุณลิน ผมกำลังเห่อถ่ายรูป เดี๋ยวจะถ่ายมาให้เพื่อนๆชมจนเบื่อเลย...555 ช่วงผมตกงานผมรับจ้างปัดทองครับ ช่วงนั้นองค์พ่อจตุคามบูมๆผมมีรายได้วันละ 1,500 บาท ทุกวันนี้ผมยังเคารพและศรัทธาองค์พ่อไม่เสื่อมคลายครับ แล้วจะถ่ายรูปมาโชว์ฝีมือการปัดทองนะครับ ปััจจุบันสายตาไม่ค่อยดีเริ่มแก่แล้ว ปัดรายละเอียดองค์พระเริ่มมองไม่ค่อยชัดแล้ว

15. lynn@nice

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ องค์พ่อ ฯ ท่านช่วยให้มีรายได้ดีจริงๆเลยค่ะ งานปัดทองลินก็ หัดทำตามเวลาว่าง แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะ 5555

16. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

ใครพอทราบ ประสบการณ์ หลวงปู่หนูจันทร์ ในพื้นที่อุดรเป็นอย่างไรครับ

17. lynn@nice

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน วันนี้ลินขอนำภาพองค์พระ ที่ลินไม่คิดฝันว่าจะได้มาบูชามาให้ชมกันค่ะ หลังจากที่ลินเคยเปรยๆกับเพื่อนๆพี่ๆที่อุบล ไปว่า อยากจะได้ พระธาตุ หรือวัตถุมงคล ของหลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง มาบูชาบ้างจัง เวลาก็ผ่านไปหลายเดือน จนองค์แรกที่ได้มาคือ พระผงพิมพ์ ห้าเลี่ยม และองค์ต่อมาคือ เหรียญพระแก้ว ปี 17 ของท่าน ซึงได้มาแบบ วัดใจ แต่วันนี้ลินจะเล่าถึงองค์ใหม่ที่ลินได้บูชามา เมื่อไม่กี่วันที่แล้ว พระองค์นี้ก่อนที่ลุงที่รู้จัก จะนำมาให้ลินเช่าบูชา ก็มีเซียนขอแบ่งเช่าบูชา ในราคา หนึ่งพันบาท ซึงถ้าเป็นคนพื้นที่ในอุบล จะทราบดีค่ะว่า วัตถุมงคง ของหลวงปู่ ชา ทุกรุ่นที่ทันท่าน ราคาบูชาก็จะสูง และ หาบูชาได้ยากมาก อย่างเช่นพระองค์นี้ คนที่มาขอเช่าบูชา บอกว่า พระพิมพ์ทรงไม่สวยเนื้อระเบิด จึงขอแบ่งบูชาในราคา หนี่งพันบาท แต่ถ้าพิมพ์ทรงสวยสมบูรณ์ราคาบูชา ก็จะปรับขึ้นให้หลายพันบาท ลุงท่านนี้จึงบอกไปว่าองค์นี้มี น้องสาวขอเช่าบูชาแล้วจึงแบ่งให้ไม่ได้ เซียนท่านนั้นก็ได้แต่พูดว่า จะออกให้ใครก็ไม่ได้ราคาสูงไปกว่านี้หรอกเพราะพระไม่สวย (หุๆๆๆๆ)
    พระผงสี่เหลี่ยม พิมพ์หน้าใหญ่ ปี 13 องค์นี้ ครั้งแรกที่ได้เห็น ลินไม่ได้มองที่ราคาบูชา แต่ลินกลับดีใจมากที่ได้มีโอกาส ได้บูชาวัตถุมงคล ล้ำค่าของหลวงปู่ชา ท่านค่ะ สัมผัสแรกที่ได้จับองค์พระท่าน รู้สึกดีใจจนบอกไม่ถูกค่ะ หลังจากที่ได้พระท่านมา กลับถึงบ้านก็รู้สึกสงสัย ว่าทำไมเนื้อพระถึงระเบิดได้ และ ระเบิดมาจากสาเหตุอะไรเพราะเนื้อพระองค์นี้ที่ทราบมา จะสร้างจากดอกคะยอมค่ะ ลินจึงนำพระท่านมาส่องดู .......... โอ้.....ด้านในมีพระธาตุสเด็จค่ะ ทั้งด้านหน้าและด้านหลังจึงทำให้เนื้อองค์พระท่าน ระเบิดแยกออกจากกันค่ะ .... สาธุ หลวงปู่ท่านมาโปรดจริงๆเลยค่ะ
    พระเครื่องที่ทรงคุณค่า และมีพระธาตุสเด็จมาโปรดแบบนี้จะล้ำค่าเพียงไร เมื่ออยู่กับผู้ที่มีจิตศัทธา คงหาค่าประเมิณไม่ได้เลยจริงไหมค่ะ ? สาธุ.
    ต่างกับผู้ที่มองพระเครื่องเป็นเพียงเครื่อง ทำมาหากิน เมื่อพิมพ์ทรง ไม่ใช่ หรือมีจุด สึกเสีย ก็ตีค่า ลดราคา องค์ท่านลง โดยไม่สนใจที่จะมีจิตศัทธาบูชาแต่อย่าใด ลินเพียงยกเรื่องนี้มาบอกเล่าให้ได้อ่านกันเล่นๆค่ะ ต่างคนต่างจิตใจต่างมุมมองค่ะ การเคารพบูชา ครูบาอาจารย์ เป็นสิ่งที่ลืมไม่ได้นะคะ ถึงเราจะประกอบ สัมมาอาชีพใดก็ตาม
    การบูชาพระเครื่องขอให้มีจิตศัทธาเป็นที่ตั้ง ครูบาอาจารย์ท่านจะคุ้มครอง ท่านเองค่ะ สิ่งใดที่เราขอแบบไม่เกินกรรม เราคงได้สมหวังสักวันค่ะ

ขนาดไฟล์:
      127.4 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      99.6 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      105.1 KB
      เปิดดู:
      83
  18. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ผมชอบองค์นี้จังครับ ^^

19. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณ ก้อง ลินก็ชอบองค์นี้มากๆค่ะ ดีใจที่ท่านมาโปรดค่ะ :cool:

20. มหากาพย์

(smile)(smile)(smile) (smile)(smile)(smile)