เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

เมื่อวานนี้หนูได้รับแจ้งจาก "น้องทุเรียนทอด" ว่าขณะนี้ได้แผ่นยันต์จารที่จะนำมาร่วมบริจาคเป็นชนวนในการสร้างพระในครั้งนี้จากพระอริยสงฆ์หลายองค์แล้ว หากสะดวกเมื่อไหร่จะเข้ามาชี้แจงรายละเอียดในกระทู้อีกทีค่ะ

ไม่แน่ใจว่าได้มาจากพระอริยสงฆ์องค์ที่มีรายนามตามนี้หรือเปล่า... ถ้าใช่ก็ยอดเยี่ยมไปเลย... เพราะทุกท่านต่างได้รับการยืนยันจากพระอรหันต์เพชรน้ำเอกแห่งภาคตะวันออก "หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง จันทบุรี" ว่าเป็นพระที่มีคุณธรรมขั้นสูง กราบไหว้ได้สนิทใจ เป็นพระที่หลวงปู่พิศดูแนะนำให้ไปหา

1. หลวงปู่วิชัย วัดไผ่ล้อม พระอารามหลวง อ.เมือง จันทบุรี อายุ 102 ปี (ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณโชดก)
    2. หลวงปู่บุญรอด วัดทุ่งรี ต.แสลง อ.เมือง จันทบุรี อายุ 70 กว่าๆ (เกี่ยวข้องกับพระเจ้าตากสิน)
    3. หลวงพ่อประเวทย์ วัดป่าคลองมะลิ อ.มะขาม จันทบุรี อายุ 70 กว่าๆ (ลูกศิษย์หลวงปู่ศรี มหาวีโร)
    4. หลวงพ่อสมเดช วัดเขาถ้ำโบสถ์ อ.ท่าใหม่ จันทบุรี อายุ 50 กว่าๆ (ลูกศิษย์หลวงตามหาบัว)
    5. หลวงพ่อบุญส่ง วัดเขาน้ำตก อ.แก่งหางแมว จันทบุรี อายุ 70 กว่าๆ (ลูกศิษย์หลวงปู่แหวน)
    6. หลวงพ่ออ่อง สำนักสงฆ์เขาวงกต อ.แก่งหางแมว จันทบุรี อายุ 60 กว่าๆ (ศิษย์ร่วมสำนักกับหลวงปู่ทา ถ้ำซับมืด)

หากญาติธรรมท่านใดมีโอกาสก็ขอเชิญแวะกราบไหว้และร่วมทำบุญกับท่านเหล่านั้นนะคะ ทำบุญกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบย่อมได้อานิสงส์สูงมากค่ะ

2. Noo Norway

วันนี้ได้ข้อมูลลายแทงจากน้องทุเรียนทอดมาเพิ่มเติมอีก 1 รายการค่ะ... หากญาติธรรมท่านใดมีโอกาสก็ขอเชิญแวะกราบไหว้และร่วมทำบุญกับท่านนะคะ ทำบุญกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบย่อมได้อานิสงส์สูงมากค่ะ

หลวงปู่มหาปลอด ติสฺสเทโว วัดโพธิ์นิมิตร (ตลาดพลู) อายุ 97 พรรษา
    (ท่านเป็นลูกศิษย์ของท่านเจ้าคุณทักษิณคณิตศร วัดใต้ องค์สุดท้ายที่ยังดำรงขันธ์อยู่)

3. Noo Norway

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับข้อมูล หากแหล่งที่มาของข้อมูลคือคุณเอรับรองไม่ผิดหวังค่ะพี่น้อง ไม่มีมั่วนิ่ม เพราะคุณเอไม่ใช่คนที่จะเชื่ออะไรง่ายๆ ชอบพิสูจน์ให้เห็นแก่ตาและรู้แก่ใจ ถ้าใช่ก็คือมอบตัวมอบใจให้เลย ถ้าเก่งแต่โฆษณาคุณเอแกก็ลาตั้งแต่ครั้งแรกเลย

แถบ "สระบุรี - ลพบุรี" ก็ยังมีอีกหลายองค์ที่ยังไม่ได้มา แต่ไม่ได้รีบร้อนอะไร เพราะเดี๋ยวคุณเอกะเจ้าน้องหนึ่งสะดวกเมื่อไหร่ก็คงจะจัดให้อีกตามคำขอ... ถึงจะช้าหน่อยแต่ก็ชัวร์แน่นอน :cool:

4. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุณฑ์ [​IMG]
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

เรียนคุณธรรมประทีป
    มีสามแผ่นจารค่ะ เงิน ทองแดง ทองเหลือง
    เห็นครูบาสายท่านนำมาประกบกันหมดก่อนจาร
    ปุณฑ์ ไม่มีน้องสาวค่ะ

:d
    </td> </tr> </tbody></table>

ขออภัย ผมเข้าใจผิดจากกระทู้ข้างบนที่อ้างอิงมา
    ปรับแก้ไขแล้วครับ

ส่วนแผ่นจาร 3 แผ่น ต้องขอขอบคุณอย่างสูงอีกครั้ง
    จ.ตาก ไม่ใช่เส้นทางไปง่ายเลย ขับรถต้องมีสติ
    แต่วัดศิลปพม่าที่แม่สอด สวยๆหลายวัด คุ้มค่าที่ไป

อนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

5. Noo Norway

พี่ปุณฑ์นี่เร็วทันใจน้องสาวจริงๆเลยค่ะ ^^

ประโยคนี้คำว่าน้องสาวก็คือหนูเองค่ะ คือพอหนูเอ่ยปากขอความช่วยเหลือจากพี่ปุณฑ์ (พี่สาว) พี่ปุณฑ์ก็กระตือรือร้นให้ความช่วยเหลือหนู (น้องสาว) อย่างไวทันใจน่ะค่ะ

หายงงแล้วนะคะพี่โก๋ ^^

6. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

มาช้าดีกว่าไม่มา๕๕๕๕

คงยังไม่ตกขบวนนะขอรับ

7. Noo Norway

ยังค่ะพี่หนาน... ยังรอรายการต่างๆที่พี่หนานสัญญารับปากไว้อยู่นะคะ งานนี้หากไม่มีพี่หนานร่วมขบวนด้วยคงเสียดายแย่เลย แต่ลึกๆรู้อยู่แล้วว่างานน้องทั้งทีพี่จะไม่มาร่วมด้วยนั้นคงเป็นไปได้ยาก... ใช่มั้ยเอ่ย... มัดมือชกอีกตามเคย อิอิอิ

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

จริงเหรอครับ.... ถ้าได้จริงๆ ขอจอง 1 องค์ ครับ ขอบคุณมากครับบบบบ

9. Noo Norway

จัดข้อมูลตามที่มีให้น้องชายและพี่ชายค่ะ (มีเพิ่มเติมให้ด้วยนิดหน่อย) ^^

กรุงเทพ

หลวงปู่มหาปลอด ติสฺสเทโว วัดโพธิ์นิมิตร (ตลาดพลู) (ลูกศิษย์ของท่านเจ้าคุณทักษิณคณิตศร วัดใต้ องค์สุดท้ายที่ยังดำรงขันธ์อยู่) <!-- google_ad_section_end -->
    หลวงปู่วิริยังค์ สิรินฺธโร วัดธรรมมงคล เขตพระโขนง
    หลวงพ่อหล่ำ สิริธัมโม วัดสามัคคีธรรม ลาดพร้าว 64 วังทองหลาง
    หลวงปู่เปรี่ยม อติพฺทโท วัดโพธิ์เรียง ซ.จรัญสนิทวงศ์ 12 (แต่ก่อนจำพรรษาอยู่ที่วัดกำแพงบางจาก เพชรเกษม 20 เขต ภาษีเจริญ)
    หลวงปู่จอม (พระครูญาณวิจักษณ์ จอมเทพปราณี) วัดนินสุขาราม

นนทบุรี

หลวงปู่สุทัศน์ โกสโล วัดกระโจมทอง บางกรวย (หลวงตามหาบัวได้บอกไว้ว่าเป็นเนื้อนาบุญของโลก)
    ท่านพระอาจารย์สาคร ธัมวุธโธ วัดป่ามณีกาญจ์ บางกรวย (หลวงตามหาบัวได้บอกไว้ว่าเป็นเนื้อนาบุญของโลก)
    หลวงตาวาส สีลเตโช วัดสะพานสูง ปากเกร็ด
    หลวงพ่ออ่าง วัดใหญ่สว่างอารมณ์
    ท่านพระอาจารย์ขาว (พระครูปลัดจำเริญ ญาณสมฺปนฺโน) วัดไทรม้าใต้

นครปฐม

หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร อ.นครชัยศรี
    หลวงพ่อสำอาง วัดบางพระ อ.นครชัยศรี
    หลวงพ่อเพี้ยน วัดตุ๊กตา อ.นครชัยศรี
    หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม อ.ดอนตูม
    หลวงปู่แผ้ว วัดรางหมัน อ.กำแพงแสน
    หลวงพ่อสมพงษ์ วัดใหม่ปิ่นเกลียว อ.กำแพงแสน
    หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม (ถ้าจำไม่ผิดคิดว่ารายการนี้พี่โก๋จะจัดให้)

สุพรรณบุรี

หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่ ต.บ้านกร่าง อ.ศรีประจันต์
    หลวงปู่หริ วัดละหาร อ.ศรีประจันต์
    หลวงพ่อน่วม วัดโพธิ์ศรี อ.ศรีประจันต์
    หลวงพ่อพล วัดวังยายหุ่น ต.ดอนกำยาน อ.เมือง
    หลวงพ่อปริ่ง วัดโพธิ์คอย อ.บางปลาม้า
    หลวงพ่อสุนทร วัดท่าเจริญ อ.บางปลาม้า
    หลวงพ่อทองเหมาะ วัดชีปะขาว อ.บางปลาม้า
    หลวงพ่อดุ่ย วัดหนองผักนาก อ.สามชุก
    หลวงพ่อช่วง วัดจันทราวาส (วัดบ้านกระจัน) อ.อู่ทอง

นครสวรรค์

หลวงพ่ออ้วน วัดหนองกระโดน อ.เมือง

สิงห์บุรี

หลวงพ่อฉาบ วัดศรีสาคร อ.เมือง

พิษณุโลก

หลวงพ่อแขก วัดสุนทรประดิษฐ์ ต.บางระกำ อ.บางระกำ

สมุทรสาคร

หลวงพ่อทอง วัดทองธรรมิการาม ต.ท่าทราย อ.เมือง

สุโขทัย

หลวงพ่อทุเรียน วัดท่าดินแดง (วัดศรีคีรีสุวรรณาราม) อ.คีรีมาศ
    หลวงพี่เอก วัดเขาแร่

พิจิตร

หลวงพ่อเงิน วัดเกาะแก้ว อ.ดงเจริญ

เพชรบุรี

หลวงปู่เลิศ วัดโพธาวาส

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้แผ่นโลหะจารยันต์มาเพิ่มอีก 1 รายการครับ ของหลวงพ่อพิเชษฐ์ วัดโคกหม้อ จ.ลพบุรี เป็นแผ่นเงิน ทองแดง ทองเหลือง เดี๋ยวได้กลับไปบ้านแล้วจะเอารูปมาลงให้ดูครับ ตอนนี้อยู่ลพบุรี

11. Noo Norway

ก็จริงอ่ะดิ... เรื่องแบบนี้พูดเล่นได้ซะเมื่อไหร่ล่ะ... เป็นอันว่าประวัติศาสตร์การสร้างครั้งยิ่งใหญ่ (ของพวกเรา) ในครั้งนี้มีชื่อน้อง kang_som ด้วยแล้วนะคะ :cool:

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้อง kang_som อีกครั้งค่ะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ... และแล้วน้อง kang_som ก็ทำสำเร็จไปอีก 1 วาระ มีความริริยะอุตสาหะดีเยี่ยม เรื่องกำลังใจได้ที่เลย

ปล.ถึงว่าวันนี้เงียบหายไปทั้งวัน... ตั้งแต่เช้ายังไม่เห็นเม้นที่คุ้นหน้าคุ้นตา... มาดึกดีกว่าไม่มาเลย :cool:

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้อง kang_som อีกครั้งค่ะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. ธรรมประทีป

มีญาติธรรมแจ้งทางโทรศัพท์ ขอร่วมเป็นกรรมการสร้างพระ 1 คน

เด็กหญิงกมลลักษณ์ ตันและคุณแม่คุณพ่อ

สาธุ อนุโมทนาบุญครับ

.....

14. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    จะส่งพระไปร่วมบรรจุกรุด้วยครับ พร้อมด้วยแผ่นยันต์ของท่านเจ้าคุณธงชัย วัดไตรมิตร เพื่อร่วมหล่อพระด้วยครับ ไม่ทราบจะจัดส่งได้ที่ไหนครับ

15. Noo Norway

รับทราบค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับ "เด็กหญิงกมลลักษณ์ ตันและคุณแม่คุณพ่อ" ที่มีส่วนร่วมในงานบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->

16. Noo Norway

นึกว่าลืมแล้วซะอีก... ที่อยู่ในการจัดส่งชนวนมวลสารเพื่อร่วมสร้างพระ... ขอความกรุณาวงเล็บไว้ด้วยว่า "สร้างพระถวายหลวงปู่ญาท่านสวน"

คุณคันธ์ชิต บุญลาภวงศ์สกุล

9/165 หมู่บ้านลลิลกรีนวิลล์
    ถ.สุขาภิบาล 5
    แขวงออเงิน เขตสายไหม
    กรุงเทพฯ 10220

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับน้องรับโชคที่มีส่วนร่วมในงานบุญครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

17. ธรรมประทีป

วันนี้ เดินผ่านกองที่เก็บของ ที่กำลังรอจัดใหม่ให้เข้าที่เข้าทาง
    เหมือนมีบางอย่างให้สะดุดกล่องนึง เขียนว่า ระวังแก้วแตก
    เปิดกล่องดู ข้างในมีแผ่นจาร 2 ชุด

ชุดแรกมี 7 แผ่น บางแผ่นยันต์สวยและไม่ค่อยเจอบ่อย
    ผมดีใจ เพราะได้มาแบบไม่คาดคิด
    ได้แต่คิดว่า จะนำมาหล่อสร้างเหรียญพระให้หมด

ค้นอีกชุดที่เหลือ
    ชุดที่ 2 มีแค่แผ่นจารเงิน 2 แผ่น
    และตะกรุดม้วน 2 ดอกเล็ก 1 ดอกขนาดกลาง

แผ่นจาร ลายมือบางเบา แต่ดูแล้วละเอียด
    จำไม่ได้เหมือนเดิมว่าวัดไหน
    แต่มีซองพัสดุที่ส่งมาแนบอยู่ข้างๆด้วย ส่งมาตั้งแต่ปี 2546

สิ่งที่ทำให้ผมใจเต้นแรง เพราะแหล่งที่ส่งมาจากวัดนาอุดม

ตอนนั้น ผมขนลุกชันมาก ดีใจน้ำตาไหลเลยครับ

คงเป็นช่วงที่ผมเช่าพระกริ่งอุปคุตชนะมาร
    แล้วกราบเรียนหลวงพี่ประชิด ขอแผ่นจารด้วย

แต่ก็ยังไม่แน่ใจ 100%
    อยากโทรหาคุณหนู แต่ดูจากเวลา
    ตอนนั้นราวๆ 6 โมงเช้าที่นอรเวย์ ก็เลยเฉยไว้
    แล้วทำงานบ้านจนถึง 4 ทุ่มนี่แหละ

เมื่อสักครู่ เทียบยันต์จารกับรูปแล้ว ใช่จริงๆครับ
    ยันต์เป็นแบบไหล่ขวาของหลวงปู่ครับ

เหมือนกับหลวงปู่ท่านจะรู้ล่วงหน้า
    ว่าผมจะได้สร้างพระถวายท่าน

ลูกขอกราบหลวงปู่ญาท่านสวนครับ

ผมจะนำภาพแผ่นจารลงให้วันพรุ่งนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2011
  18. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับพี่ ธรรมประทีป พี่หนู และสมาชิกทุกๆท่าน ขออนุโมทนาด้วยครับสำหรับงานบุญทั้งหลาย

ที่ผมตั้งใจและรับปากไว้ว่าจะหาแผ่นจาร และชนวนมวลสารต่างๆมาให้ ยังไม่ลืมนะครับ เพียงแต่ให้ใกล้เวลาที่จะปิดรับก่อนจึงจะส่งไปให้ครับ เผื่อว่าได้มาเพิ่มเติม สำหรับแผ่นจารที่ครูบาอาจารย์สายเมืองจันทบุรี และจังหวัดใกล้เคียงที่เมตตาจารให้แล้วนั้นตอนนี้ก็มี

จันทบุรี
    ท่านเจ้าคุณพระธรรมวงศ์มุนี(หลวงปู่วิชัย) วัดไผ่ล้อม(พระอารามหลวง) อายุ 102 ปี
    หลวงปู่สวาท วัดอ่าวหมู
    หลวงพ่อบุญส่ง วัดเขาน้ำตก
    หลวงพ่ออ่อง สำนักสงฆ์เขาวงกต
    หลวงพ่อประเวทย์ วัดป่าคลองมะลิ
    หลวงพ่อสมเดช วัดเขาถ้ำโบสถ์
    พระอาจารย์หนึ่ง สำนักสงค์เขาน้ำซับ

ตราด
    หลวงพ่อพจน์ วัดห้วงพัฒนา

(ยังมีอีกหลายองค์ที่ยังไม่ได้ไปกราบขอความเมตตา..)

ชนวนศักดิ์สิทธิ์

ชนวนพระกริ่งธัมมะจารี หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ชนวนรูปหล่อบูชา หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ชนวนพระขรรค์แก้ววัชระจักร
    ........... ฯลฯ

ผงมวลสารศักดิ์สิทธิ์ ต่างๆ

ผงพุทธะมงคลของ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี ทำไว้ปี พ.ศ.2520
    ผงตะไบไม้เท้า และผงไม้เทพธาโรของ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผงไม้โพธิ์นิพพานในวัดเทพธารทอง หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผงข้าวก้นบาตร หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผงบายศรีบูชาพระมหาอุปคุต หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผงบายศรี+ขันธ์๕ บูชาองค์ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผงยาวิเศษของ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    ผ้าสังฆาฏิของ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    มวลสารวัตถุมงคลทุกรุ่นของ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    และมวลสารต่างๆ ............ ฯลฯ

ซึ่งได้จัดเตรียมเอาไว้ให้ และจะส่งไปให้เมื่อถึงเวลาครับ สาธุ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2011
  19. Noo Norway

แย่แล้วค่ะ... งานเข้าหนูแน่ๆเลยค่ะ...

เมื่อคืนนี้หนูได้เข้าไปแก้ไขเม้นแรกของกระทู้เพื่อ update รายชื่อเจ้าภาพคณะกรรมการ แต่ปรากฏว่าพอกดปุ่มแก้ไขไปแล้วเกิด error ขึ้นมาเฉยๆ หนูจึงปิด window นั้นแล้วมาเปิดใหม่อีกรอบ พอเปิดดูอีกทีแทบจะร้องไห้เลย เพราะข้อมูลสำคัญในตอนท้ายของเม้นได้หายไปประมาณ 70-80% หนูงงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมากเลยว่ามันเกิดอะไรขึ้น รออยู่นานหลายชั่วโมงเพื่อเปิดดูใหม่ เพราะหวังว่าเผื่อข้อมูลจะกลับมาเหมือนเดิม แต่ก็ผิดคาดถนัด

เดี๋ยวหนูจะแจ้งไปให้ทางทีมงานเว็บรับทราบ เผื่อทางทีมงานเว็บจะสามารถกู้ข้อมูลกลับมาดังเดิม หรือพี่ๆน้องๆท่านอื่นพอจะทราบวิธีแก้ไขก็ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ

ปล.ไม่รู้ว่าเหตุการณ์ในครั้งนี้เป็นอีก 1 บททดสอบที่หนูต้องเจอหรือป่าว เพราะถ้ากู้ข้อมูลกลับคืนมาไม่ได้ หนูก็ต้องกลับไปเริ่มหารายละเอียดข้อมูลใหม่ตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายเพื่อ update รายชื่อผู้ร่วมบุญและยอดปัจจัยทั้งหมดค่ะ

20. Noo Norway

สาธุ... ขอกราบขอบพระคุณในความเมตตาของหลวงปู่ค่ะ...

หนูว่าหลวงปู่ท่านรับรู้ตั้งแต่ตัวพี่โก๋เองยังไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าจะได้มีโอกาสสร้างพระถวายแด่หลวงปู่ท่าน โครงการของพวกเราดีมีเจตนาบริสุทธิ์ ครูบาอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านย่อมเปิดทางให้อยู่แล้วค่ะ