เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    หนูขอขอบคุณและอนุโมทนาสาธุบุญกับพี่ปุณฑ์ด้วยอีกครั้งนะคะที่ได้ร่วมบุญกับคุณ Jumbo A (วันงานปริวาสกรรม วัดซับลำใย) ตามคำเชื้อเชิญในครั้งนี้ ^^

2. Noo Norway

หนูขอน้อมรับฟังและเคารพในความคิดเห็นรวมทั้งการตัดสินใจของพี่เอกทุกประการค่ะ หนูต่างหากที่ต้องขอโทษพี่เอกที่ไม่สามารถทำตามความตั้งใจของพี่เอกได้ จะให้พี่โก๋ดำเนินการให้ตามความประสงค์นะคะ

ขอตอบคำถามที่พี่เอกถามมาค่ะ... "หลวงพ่อฤาษีลิงดำ" ท่านเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ ส่วนครั้งหลังสุดนั้น "หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน" ท่านมาบอกในมโนจิตในขณะที่กำลังคุยอยู่กับหนูทางโทรศัพท์ค่ะ

หวังเป็นอย่างยิ่งค่ะว่าคราหน้ากับโครงการใหม่ๆคงจะมีโอกาสได้ร่วมบุญช่วยเหลือกันอีก

ท้ายสุดนี้หนูต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่เอกอีกครั้งที่ได้หยิบยื่นไมตรีจิตโดยการทุ่มเทเสียสละเป็นอย่างมากสำหรับโครงการนี้ ขอให้อานิสงส์ทั้งหมดจงส่งผลให้พี่เอกมีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ... สาธุ...

3. Noo Norway

รับทราบตามเจตนารมณ์ของน้อง kang_som ค่ะ ^^

ขอยืนยันอีกครั้งว่าทางคณะเราจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์เหมือนเดิมค่ะ...

4. Noo Norway

ก่อนอื่นขอกราบขอบพระคุณ "หลวงปู่ครูบาอ่อน" ที่เมตตาสงเคราะห์ทำให้อย่างเต็มที่เพื่องานบุญนี้ ก็มีหลายองค์แล้วนะที่ท่านเมตตาสงเคราะห์ทำให้มากกว่าที่ท่านทำแบบปกติ ถือเป็นนิมิตหมายที่ดีเยี่ยมค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้อง kang_som อีกครั้งด้วยค่ะ... สาธุ...

5. Noo Norway

ขอขอบคุณสำหรับข่าวสาร ไม่แปลกใจเลยที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระราชินีทรงรับหลวงปู่เป็นคนไข้ เพราะขนาดคุณแซม (ลูกศิษย์ก้นกุฏิ) ป่วยเข้ารับการผ่าตัด ทางพระราชวังในนามของสมเด็จพระราชินียังนำกระเช้าดอกไม้มาเยี่ยมถึงที่เลย

ขอให้หลวงปู่หายจากการอาพาธโดยไวและมีพลานามัยที่แข็งแรงค่ะ

6. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณเอก yogilek

เรื่องมวลสาร ผมจะรวมส่งให้ แต่ขอเป็นราวๆเสาร์ 25 มิ.ย. ที่ผมหยุด
    ก่อนส่งช่วง 23-24 คงต้องทวนสอบรายการมวลสารก่อนนะ กลัวตกหล่น
    พานดินกากยายักษ์ ผมเก็บไว้ดี ยังอยู่กับโต๊ะพระศรีอาริยเมตไตรย

ตอนพีเอ็มมา ขอเบอร์โทรศัพท์ของคุณเอกด้วยนะครับ
    มีงานบุญดีๆ จะได้ส่งข่าวให้กัน

หรือ เผื่ออนาคต ผมปลีกวิเวกได้ จะไปเยี่ยมเยือนที่แม่ฮ่องสอน

...

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องบางเรื่องก็พูดยากถึงยากที่สุด...............

มีหลายเรื่องที่ไม่เข้าใจ................

บุญนำพาให้มาพบกัน.............ร่วมนำพาบุญกัน.............

คนที่มีใจเป็นบุญเป็นกุศลยังไหงมันก็เกิดกุศลในใจอยู่เนืองๆ แม้จะมีอกุศลเข้ามาบ้างหลง...

ไหล......ไปบ้าง............แต่กุศลดีๆก็มีส่วนดึงกลับมา...............

เรื่องบางเรื่องต้องตอบแบบมีเหตุมีผล...........และเหตุผลต้องเป็นที่เข้าใจได้ดีและทำให้ยอม

รับได้...........แบบให้เกิดปัญญา

ทุกวันนี้ก็ไม่เข้าใจเรื่องหลอมหล่อ พระเหมือนกัน......

ก็พอๆกับการขายพระวัตถุมงคลนั้นแหละ.................

บาปทุกหวี่วันแล้วในสายตาคนที่มองว่าพวกขายพระไม่ดี..........555

.................อยากเข้าใจและได้รับคำตอบที่เคลียตรงนี้ได้จัง............จริง..จริงจัง

จ๊ามาจ๊ะติงจามาจะ๊ติงจา...............

....สายอีสาน...................จัดทัวร์หาแผ่นจารยันต์สักครั้ง...........

รับรองแน่นปึ๊กไหนๆทำแล้ว..............ไม่ต้องรีบ................

ช้าๆเนียนๆ..............

ศรีสะเกษไปของหลวงพ่อเส็ง วัดปราสาทเย่อ

ทางบุรีรัมย์.................

โคราชนี้........................เยอะหนะครับค่อยๆแสกนดูครับ...............

เสียดายถ้าเป็นเมื่อก่อน......มีเพียบแน่นอน.............

ตอนนี้ไม่มีเวลาเดินทางถึงมีเวลาแต่ไม่มีปัจจัย......พี่น้ำมันแพง..............

8. Noo Norway

เอ... พักนี้ "พี่โก๋และพี่สุข" ห่างหายจากการเดินสายออกทัวร์ต่างจังหวัดได้พักใหญ่แล้วนะเนี่ย... ใกล้ถึงเวลาสตาร์ทเครื่องใหม่หรือยังเอ่ย... พกพาน้อง kang_som ไปด้วยก็ดีนะคะ

3 หนุ่ม 3 มุม แต่จุดประสงค์เดียวกัน ^^

9. Noo Norway

จากก่อนหน้านี้ที่หนูได้เคยเม้นแจ้งเจตนารมณ์ไว้ว่าหนูยังมีพระเครื่องอีกประมาณ 30 รายการที่จะร่วมบริจาคเพื่อเป็นชนวนในการสร้างพระในครั้งนี้ แต่ในเมื่อตอนนี้ได้เปลี่ยนรูปแบบโดยจะนำพระเครื่องทั้งหมดไปบรรจุใน "พระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล" แทน หนูก็ขอยืนยันที่จะร่วมบุญในส่วนนี้ตามสถานการณ์ความเปลี่ยนแปลงค่ะ

หลวงพ่อโต (พระศรีอาริยเมตไตรย) หลังสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ปี 42 วัดอินทรวิหาร กรุงเทพ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      384
  10. Noo Norway

เรื่องบางเรื่องก็ไม่มีใครถูกใครผิด... เพราะขึ้นอยู่กับมุมมองและความคิดความเชื่อของแต่ละคน...

มีหลายเรื่องที่ไม่เข้าใจ... และก็มีอีกหลายเรื่องเช่นกันที่ความเข้าใจของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอันเกิดจากการสัมผัสรับรู้ที่แตกต่างกันออกไป...

เรื่องบางเรื่องก็ตอบแบบมีเหตุมีผลเท่าที่จะตอบได้... ส่วนเหตุผลที่อธิบายไปแล้วจะเป็นที่เข้าใจและเป็นที่ยอมรับของผู้อื่นได้มากน้อยเท่าไหร่นั้นก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละคน เพราะของบางอย่างไม่สามารถเห็นและชี้แจงเป็นรูปธรรมได้ อย่างคำว่า "มโนจิตความเป็นทิพย์" และ "บาป" หน้าตาเป็นยังงัยก็หมดปัญญาตอบ ตอบได้แค่ว่าเมื่อรู้ว่าอัตราเสี่ยงที่จะบาปมีอยู่ก็ขอป้องกันเลี่ยงไม่ให้เกิดไว้ก่อนดีกว่า...

บุญนำพาให้มาพบกัน... ได้ร่วมบุญกัน... ถึงแม้อาจจะมีความคิดเห็นไม่ตรงกันบ้างแต่ก็ถือเป็นญาติธรรมกัลยาณมิตรกันอยู่ดี... เพราะได้โคจรมาเจอกันเพราะคำว่า "บุญ" และได้หยิบยื่นสิ่งดีๆให้กันและกันตลอดมา

ถ้าช่วงนี้หนูอยู่เมืองไทยก็คงช่วยหาได้หลายครูบาอาจารย์ แต่เมื่อทำไม่ได้ด้วยตัวเองก็ต้องขอความช่วยเหลือความร่วมมือร่วมใจจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆญาติธรรมทั้งหลายแหละค่ะ เป็นการแสดงความสามัคคีและความกตัญญูกตเวทีต่อครูบาอาจารย์ที่ดีเยี่ยมเลยค่ะ ^^

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โก๋ & เจ๊ใหญ่ ผมขอนำเสนอหนึ่งเรื่องครับ คือตอนนี้ก็เบนเข็มมาเรื่องจะไม่มีการหลอมหรือบดพระเหรียญทั้งหมดแล้ว โดยจะเอาไปบรรจุในพระมหาเจดีย์นั้น ผมก็เคยได้อ่านติดตามการสร้างพระหรืออธิฐานจิตของครูบาอาจารย์ต่างๆ มาหลายท่าน มีอีกวิธีที่ไม่ทำให้พระต้องมีการเปลี่ยนรูปหรือต้องทำลายครับ คือ การ Copy พลัง (ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกกันจริงๆว่าอะไรเหมือนกัน) โดยนำเอาพระหรือวัตถุมงคลที่ญาติธรรม นำมาร่วมงานบุญครั้งนี้ก็มีมากมาย เป็นหัวเชื้อแล้วให้ครูบาอาจารย์ที่ท่านสามารถ Copy พลังของวัตถุมงคลนั้นเสริมไปในเหรียญพระศรีอริยเมตไตร อีกทีครับ ครูบาอาจารย์ที่ผมเคยได้รับวัตถุมงคลโดยการ Copy พลังมาก็คือ เหรียญแจกงานวันเกิด หลวงปู่บุญฤทธิ์ แล้วก็ เหรียญทำน้ำมนต์ หลวงปู่ศรี วัดป่ากุง ครับ (ส่วนท่านอื่นๆ น่าจะทำได้แต่ผมไม่รู้อ่ะครับ)

ผมอยากเสนอเท่านี้อ่ะครับ ผิด-ถูกประการใด ช่วยชี้แนะด้วยครับ เห็นว่าเป็นการดีที่เราก็มีวัตถุมงคลมากมายหลายครูบาอาจารย์ หลายยุค หลายสมัย หลายประเภท ต่างวัสดุ ซึ่งมีดีแตกต่างกันไป นำไปรวมไว้ในเหรียญที่จะจัดสร้างซึ่งผมว่าก็เป็นเหรียญที่ดีอยู่แล้ว (แต่อยากให้ครอบคลุมทุกสิ่ง ทุกด้านครับ)

12. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องใหม่ที่ผมเพิ่งทราบ

เดี๋ยวขอถามพรรคพวกที่เขาเก่งทางด้านนี้ดู

13. Noo Norway

ขอขอบคุณน้อง kang_som มากสำหรับคำแนะนำ ^^

หนูก็เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกันค่ะพี่โก๋...

14. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ผมเห็นด้วยกับคุณKang_somครับผม ผมเคยได้ยินมาก่อนครับ เกี่ยวกับการถ่ายพลังงานครับ ซึ่งพลังงานที่ว่านี้เราปกติจะมองไม่เห็น แต่ถ้าเป็นผู้มีญาณหรือฌาณนั้นสามารถมองเห็นพลังงานนั้นได้ ซึ่งเราสามารถพิสูจน์ได้ทางวิทยาศาตร์หรือที่เรียกว่าพลังงานออร่านั่นเอง ซึ่งวัตถุมงคลจะมีสีไหนขึ้นกับวตถุมงคลที่นำมาเป็นเชื้อพลังครับ ซึ่งจริงแล้วถ้าเราทำการวิธีนี้แล้วและต้องการพิสูจน์ให้ญาติโยมที่ต้องการร่วมบุญทราบว่ามีการถ่ายทอดพลังได้จริงนั้นก็ทำได้ครับ

15. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแผ่นทองเหลือง ทองแดงยังรับไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      864.9 KB
      เปิดดู:
      128
  16. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ

มันเป็นช่วงที่มีปัญหา..... เข้ามาในชีวิต (ว่างงานมากเกินไป) ประจวบกับเว๊บล่มนาน ไฟมันมอด(ในทรวงหรือป่าว)+ปัญหาชีวิต ต้องไปเก็บตัวอยู่คนเดียว (คุ้น ๆ นะสำนวนนี้)

ก็เลยไม่ได้ไปไหน ถ้าว่าง ๆ ก็จะไปตจว. (ใจมันเรียกร้อง)

แต่ก็ยังติดตามข่าวสารอยู่ตลอดครับ

ว่าง ๆ ก็นำวัตถุมงคล มวลสาร ออกจากกรุออกมาทำบุญบ้างครับ

ขอตัวไปปลีกวิเวกก่อนครับ สาธุ :cool:

17. Lee_bangkok

ขอให้คุณสุข ปล่อยวางได้โดยเร็วไวครับผม

18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ที่สนใจในข้อเสนอของผม คือผมไม่รู้จะเป็นทางออกสำหรับพี่เอกได้มั้ยอ่ะครับ เพราะพลังของพระที่พี่เอกร่วมทำบุญมา ก็จะได้ไปอยู่ที่เหรียญที่สร้าง โดยบรรลุวัตถุประสงค์ของพี่เอกคือบูชาครูและหลวงปู่ทวด (แต่อาจจะไม่ตรงวัตถุประสงค์ของพี่เอกเรื่องการนำมาหลอมรวมให้เป็นเหรียญพระศรีอริยเมตไตยครับ) โดยพลังของพระหรือวัตถุมงคลทั้งหมดมารวมกันในหนึ่งเดียวครับ ถ้าทุกคนโอเคตามนี้ก็คงต้องหาครูบาอาจารย์ที่ท่านทำได้ครับ อย่างที่ผมบอกอ่ะครับผมรู้แค่ ๒ รูป คือหลวงปู่บุญฤทธิ์ และหลวงปู่ศรี ครับ

พี่เจ๊ใหญ่....เหรียญหลวงปู่บุญฤทธิ์ที่พี่เจ๊ร่วมทำบุญอ่ะครับ ก็เป็นการ Copy พลังเหมือนกันครับ โดยวัตถุมงคลต้นพลังหรือหัวเชื้อเช่น สมเด็จวัดระฆัง เหรียญของหลวงพ่อฤาษีหลายรุ่นเลย

19. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสลึง ห้าสิบตางค์ รับเป็นมวลสารมั้ยครับ

20. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    ยินดีครับ...

การร่วมบุญชนวนมวลสาร ในส่วนที่ไม่ใช่เหรียญพระ แต่เป็นธาตุกายสิทธิ์ อาทิ ดินกากยายักษ์ เหล็กไหลประเภทต่างๆ แร่บางไผ่ มวลสารเหล็กน้ำพี้ ข้าวสารหิน เป็นต้น ผมยังยินดีร่วมบุญเช่นเดิมนะครับ และจะดำเนินการจัดส่งให้ในอนาคตครับ ตอนนี้ผมก็ได้ดินกากยายักษ์มาเพิ่มอีกจำนวนหนึ่งครับ

ขออนุโมทนา
    สาธุการครับ