เชิญครับ ดูดวงฟรี

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย sun army, 3 มีนาคม 2011.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. PanchalidaWYTR

PanchalidaWYTR Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีวันพระ สหายนักเฝ้ากระทู้ทุกท่านค่า คุณ AMIIKO ได้ไปทำบุญด้วยดีจังเลยค่า ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค๊าคุณ AMIIKO :cool:
    <table class="tborder" id="smilietable" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr valign="top"><tr valign="top"><td class="alt1">
    </td></tr></tr></tbody></table>
    ที่เขียนเมื่อวานแอบเห็นด้วยหย๋อค๊าฮ่าๆๆ ตามนั้นเลยค่า เวลาเข้ามาดูกระทู้เห็นมีเพื่อนๆคุยกัน มีอะไรเคลื่อนไหว ดูไปก็เพลินดีจ้า ดีกว่าเข้ามาดูแล้วเงียบๆไม่มีอะไรอัพเดทเลย 555 แต่ที่เราลบ reply ตัวเองไป เพราะเพิ่งมาคิดภายหลังว่า กระทู้นี้ไม่ได้มีเราดูคนเดียวนิหว่า ถ้าทุกคนคิดเหมือนเราก็คงดี แต่ว่าเพื่อความปลอดภัยลบออกก่อนดีกว่า ฮ่าๆๆ เรายังคงเป็นกำลังใจให้คุณ คุณ AMIIKO อยู่น๊าตะเอง อิอิ catt24

2. sun army

sun army เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมทั้งหลายมีกายกับใจเท่านั้นแหละ ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า ใจที่มันรู้เท่าแล้วก็มีความหน่ายต่อสิ่งทั้งปวง ทางความชั่วมันก็รู้เท่า แล้วมันก็เอาอยู่นั่นแหละ ไปยึดภพน้อยภพใหญ่อยู่นั่นแหละ พวกเรายังนับว่าไม่เสียที แม้ยังไม่มีความเบื่อหน่ายก็ยังเป็นผู้ฉลาด เป็นผู้เอาทรัพย์สมบัติ คืออริยทรัพย์ให้ได้ให้เกิดให้มีอยู่ในหมู่ของตน อยู่ในสันดานของตนสะสมไว้

อัตภาพร่างกายเป็นของไม่มีสาระแก่นสาร ทรัพย์ภายนอกก็ไม่มีสาระแก่นสาร ชีวิตของพวกเรา ความเป็นอยู่ก็ไม่มีสารแก่นสาร เรามาพิจารณารู้อย่างนี้แล้ว เราเป็นผู้ไม่ประมาท รีบเร่งทำคุณงามความดีประกอบขึ้น รีบเร่งสะสมอริยทรัพย์ ศีลของเราก็บริบูรณ์ไม่มีด่างพร้อย ตามภาวะของตน ศีล ๕ ศีล ๘ เดี๋ยวนี้พวกท่านกำลังอบรมสมาธิ กำลังจะเอาทรัพย์อันนี้ เรียกว่าอริยทรัพย์ ศีลก็เป็นอริยทรัพย์อันหนึ่ง สมาธิก็เป็นอริยทรัพย์

หมั่น อบรมจิตใจ ปัญญาก็เป็นอริยทรัพย์ หมั่นอบรมจิตใจ เวลาเราเข้าสมาธิ จงให้สติประจำใจ กำหนดสติให้แม่นยำ รักษาจิตใจของเราให้อยู่กับที่ และให้จิตใจปล่อยวางทุกสิ่งทุกอย่าง กิจการงานของเราเคยทำมาอย่างไรก็ดี เวลาเข้าที่ให้ปล่อยวางให้หมด ความรัก ความชัง อดีต อนาคต วางปล่อยวาง ไม่ให้เอาใจใส่เรื่องนั้นๆ ให้มีสติประจำ ไม่ให้มันไปตามอารมณ์เหล่านั้น

--------------------------------------------

ที่มา เวบบอร์ดวัดป่าโนนวิเวก - แสดงกระทู้ - อริยทรัพย์

ธรรมะสวัสดีครับ วันนี้วันพระ นำธรรมะมาฝากเน่อ ^_________^

3. littlelotus

littlelotus สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ธรรมะสวัสดีค่ะ ^______________^

"ให้มีสติประจำ ไม่ให้มันไปตามอารมณ์เหล่านั้น"

สาธุ สาธุ สาธุ

4. littlelotus

ธรรมะสวัสดีค่ะ ^______________^

"ให้มีสติประจำ ไม่ให้มันไปตามอารมณ์เหล่านั้น"

สาธุ สาธุ สาธุ

5. PanchalidaWYTR

^
    สวัสดีวันพระค่าคุณซัน อ่านบทความแล้วค่าขอบคุณค่า
    สาธุ :cool:

6. sun army

1.การเงิน เรื่องการเงิน ทั้งเศร้า ทั้งรู้สึกถึงภาระ นะครับ ท่านว่าให้เราต้องรู้จักควบคุมและ ล่ะและหยุดกระทำ ในสิ่งที่ส่งผลกระทบต่อความรู้สึกผิดด้านนี้นะครับ

2.การเปิดร้านใหม่ เข้าท่านะครับ ร่วมกันทำ ร่วมกันดูแล เห็นแล้วไปได้เชียวล่ะ
    สู้ๆครับ หนทางนี้ถ้าไม่ท้อซ่ะก่อนรับรองได้ยิ้มชื่นใจก่ะ ผลของความทุ่มเทแน่ๆครับ

อีกคำแน่ะนำสำหรับคุณ ก็คือ ให้หยุดโทษตัวเอง เกี่ยวกับความรู้สึก หรือการกระทำที่ผิดพลาด ที่ผ่านไปแล้ว อดีต เป็นสิ่งที่เรากลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้
    ปัจจุบัน มีคุณค่ามากทีืสุด ที่จะให้เราแปลี่ยนแปลงอนาคต ให้ได้ตามที่หวัง
    ที่ผ่านมา คุณทำดีที่สุดแล้วครับ อย่าท้อ สู้ต่อไป เด๋็วก็มีวันของเรา
    มีความสุขก่ะปัจจุบันให้ได้นะ หน้าจะได้ใสๆๆ ^________^

7. sun army

1.เรื่องการงานเห็นว่าไปได้เรื่อยๆนะครับ ถ้าพอใจจะอยู่ ก็อยู่ได้ แม้นจะรุ้สึก ว่าการเติบโต ช้าไปบ้างก็เถอะ สวดมนต์ไหว้พระ ไหว้เจ้าที่ ที่ทำงานบ้างก็ดีนะครับ

2.เรื่องความรัก ผ่านพ้นไปได้นะครับ แอบเห็นมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองเรื่องนี้อยู่
    แฮ่ ๆ ไปขอพรที่ไหนมามั้ยเอ่ย ^_____^

เอาไว้มีอะไรจะถามเพิ่มเติมค่อยมาถามเพิ่มก็ได้นะ

ขอให้โชคดีนะครับ

8. sun army

สวัสดีเด็กๆๆๆ ^_______________^

9. sun army

1.เรื่องความรัก ช่วงนี้ง่อนแง่น เหรอครับ
    ต้องเชื่อมั่น พยายามฝ่าฟันครับ มองเห็นความสว่างไสว อยู่นะครับสำหรับเรื่องนี้
    ไม่ได้ปลอบใจนะ สดใสอยู่ ฟ้าหลังฝน สดใสเสมอๆล่ะ
    สำหรับเรื่องนี้ก็อย่าเอาไปคิดจนฟุ้งซ่านเกินไปนะ ลองทำใจสบายๆ
    แล้วค่อยทบทวนดู ด้วยใจที่ผ่อนคลาย เด๋วก็เจอทางออกน่า

2.เรื่องเรียน สมหวังครับ พยายามเข้านะ ความพยายามอยู่ทีไ่หนความสมหวังอยู่ที่นั้น ^_____^

10. PanchalidaWYTR

55555555555555 catt7

11. บัวมรกต

บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีค่ะ รบกวนถามเรื่องการงานกับความรัก
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^_^

12. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

คุณซันค่ะ มันถึงหน้าไหนแล้วคะเนี่ยะ งงงง เข้ามางงง

13. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

คุณซันค่ะ คำถามคำตอบมันถึงหน้าไหนแล้วคะเนี่ยะ งงงง เข้ามางงง

14. kaoraopye

kaoraopye สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณค่ะ คุณซัน ขอถามเพิ่มนะคะ ถ้าไม่รบกวนเกินไป
    เรื่องงาน ถ้าไม่อยู่ที่นี่ โอกาสที่จะได้ที่อื่น มีมากน้อยยังไงคะ ต้องรอนานไหม หรือเป็นงานฉาบฉวย ฆ่าเวลาแค่นั้น ตอนนี้มีความรู้สึกเสียใจกับคนที่ทำงาน โดยเฉพาะเจ้านาย เขาตัดสินเราจากคำพูดคนอื่น และคนอื่นๆ ในนี้ก็ตัดสินเราจากคำพูดคนอื่นด้วย มันทำให้อึดอัดและเสียใจ ไม่อยากเจอใคร คุยกันเฉพาะงานอย่างเดียว เรื่องส่วนตัวแทบจะไม่ได้มีใครให้คุยได้เลย อยู่ที่นี่มาจะ 8 เดือนแล้วค่ะ เป็นทุกข์เพราะคำนินทาคนอื่นมาเกือบตลอดเวลา จนบางครั้งคิดว่าปีชงมั๊ง (เกิด 16 Aug 2425, 4.07 am) แต่ชงแร๊ง แรง

เรื่องความรัก เราไม่เคยไปไหว้พระด้วยกันหรอกค่ะ คนนี้ทำงานที่เดียวกัน (เกิด 22 มีนา 2426) เป็นสาเหตุของคำนินทา เพราะเขาแต่งงานมีลูกแล้ว แต่ยังหย่าไม่เสร็จ พอเขามาชอบเรา คนที่เห็นก็มองว่าเราเป็นผู้หญิงเลว ทั้งๆ เราพยายามขอร้องให้เขาคิดว่าเป็นพี่น้องกัน เพื่อนกัน แต่เขาทำไม่ได้ ตลอดเวลาที่สนิทกัน เขามีความดีหลายอย่างที่ทำให้เรายอมปิดหูกับคำนินทาไปบ้าง ที่แย่สุดคือเจ้านายเชื่ออย่างนั้น เจ้านายทำบางอย่างที่ทำให้รู้สึกว่าเขาไม่ชอบเรา ทั้งๆ ที่เรื่องงานเราพยายามไม่บกพร่อง ติดตามมาตลอด

ไม่รู้จะลงคำถามยังไงดีค่ะ คุณซันมีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

15. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ขอบพระคุณมากค่ะ ตามอ่านอยุ่เรื่อยๆค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

รบกวนถามเพิ่มเติมได้ไหมคะ
    เรื่องงาน มีความก้าวหน้าในงานที่ทำหรือไม่ หรือจะได้ย้ายงานหรือไม่
    เรื่องความรัก โสดค่ะ มีคนที่ทำงานที่ดุๆอยุ่พอจะไปกันรอดหรือไม่คะ คุ่แท้ คู่เวรคุ่กรรม หรืออย่างไร หรือจะได้แต่งงานหรือไม่
    (แล้วที่อาจารย์ว่าต้องทำความเข้าใจกันอีกพอสมควรเลย) นี่ขออีกนิดค่ะ หมายความว่า ตัวข้าพเจ้าแลดุเข้าใจยาก หรืออย่างไร งง ค่ะ

ต้องรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

16. triruangpisal

triruangpisal สมาชิกใหม่

ขอบคุณนะครับพี่ซัน

เรื่องความรัก ผมต้องอดทนใช่ป่ะครับ ถึงจะได้คบกับคนนี้ รึว่า ผมต้องทำยังไงครับ แต่เรื่องมัน ประมาณว่า รักสามเศร้าอ่ะครับ ผมต้องทำยังงัยครับ คำถามนี้ผมก็ม่ายรู้จะถามยังไงเหมือนกันครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

ขออีกคำถามได้ไหมครับ ช่วงนี้ผมจะเกิดอุบัติเหตุอะไรไหมครับ ช่วงนี้เดินทางบ่อยน่ะครับ แล้วจะโดนทำร้ายหรือจะเจอปัญหาอะไรรึปล่าวครับ

ต้องรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  17. littlelotus

อรุณสวัสดิ์ คุณซัน อาร์มี่ ^_____^

18. sun army

ฮ่ายยยยยย อรุณสวัสดิ์ครับคุณดอกบัว ตั้งใจเขียนงานนะครับ
    ขอให้หัวสมองปลอดโปร่ง เขียนงานลื่นไหล จะได้กลับบ้านไวๆ ^___^

(ว่าแต่ว่า คำว่า ฮ่ายย ภาษาใต้แปลว่าอะไรครับคุณดอกบัว)

19. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะ หน้า 23 หรือ 24 อะไรทำนองนี้นะคะ บวก/ลบ ซัก 1 หน้าแล้วกันค่ะ

20. sun army

ตอบถึงหน้า 35 ครับ ..................

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้