ฮือฮา-คลิปนร.เมืองคอนของขึ้นทั่วโรงเรียน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย จุลจิต, 15 มิถุนายน 2011.

1. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบอกว่าคลิบนี้ของแท้แน่นอนค่ะ...

2. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ที่ ว.เทคนิคนคร นี้จะมีการไหว้ครูช่างทุกปี ก็คือพระวิษณุกรรม แต่ต้องพระพุทธก่อนเสมอตามด้วยเทพทั้งหลายครับ แล้วไหว้ครูคนต่อ จะมีพิธีบวงสรวงทุกครั้ง ทำเป็นประรำพิธี แล้วให้เด็กช่างเข้าไปไหว้ ช่วงที่ผมเรียนอยู่ 5 ปีนั้น ทุกปีที่มีการไหว้ครู เมื่ออยู่ในพิธีจะรู้สึกอึดอัดมึนหัวเกือบทุกครั้ง เมื่อห่างออกมาก็เป็นปกติ เหมือนมีความหนาแน่นอะไรบางอย่างอยู่ในบริเวณนั้น ซึ่งไม่ใช่จากคนแน่ล่ะ เพราะจะรู้สึกได้

3. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เสนอแนะนะครับ

๑. ก่อนจะทำพิธีไหว้ครูที่เป็นเทพ ช่วงเช้าควรทำพิธีสงฆ์ก่อน คือ นิมนต์พระมาทำบุญ เป็นการบูชาพระรัตนตรัยเสียก่อน จากนั้นก็อุทิศบุญและกุศลให้สรรพสตว์โดยทั่วอย่างไม่มีประมาณ พวกเทพเทวดาต่าง ๆ เขาจะได้มาร่วมอนุโมทนาด้วย พวกเทพและเทวดาทั้งหลายเขาเคารพพระรัตนตรัยมาก ถ้าทำให้ถูกต้องแล้ว เขาจะไม่ก่อเหตุนะ

พระรัตนตรัย นี่เป็นที่พึ่งอย่างเดียวที่จะพาให้คนพ้นทุกข์ไปได้

แต่ธรรมเนียมประเพณีของไทยเรามาแต่โบราณก็มีพิธีกรรมอื่น ๆ มาโดยตลอด นับเป็นสิ่งดี ที่สืบทอดความเป็นชาติไทย

๒. พิธีไว้ครูเป็นพิธีกรรมที่มีมาแต่โบราณเพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อเทวา ครูบาอาจารย์ทั้งที่ล่วงลับไปแล้วและที่ยังมีชีวิตอยู่ ควรเตรียมการให้พร้อม่พวกข้าวของเครื่องบูชาต่าง ๆ เช่น บายศรี เครื่องไหว้ เครื่องบูชา และ ทำตามขั้นตอนให้ถูกพิธี เช่น ต้องมีการสวดชุมนุมเทวดา (สักเค...) และขั้นตอนอื่น ๆ

การบูชาเทวดาไม่ได้เสียหายอะไรนะ เพราะ เทวตานุสสติก็เป็นหนึ่งในหมวดอนุสสติ ๑๐ ของกรรมฐาน ๔๐ ที่พระพุทธองค์ตรัสสอนไว้ ในพระไตรปิฎกท่านยังแนะนำให้มนุษย์เมื่อทำบุญแล้วก็ให้เทวดาได้อนุโมทนาหรือบูชาเทวดาด้วย แล้วเทวดาก็จะทำคุณตอบแทน

เรา ๆ เองก็ต้องดูความพอเหมาะพอดีโดยไม่ให้หลงเลยเถิดไปจนลืมที่พึ่งที่ระลึกหลักไปได้ คือ พระรัตนตรัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2011
  4. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามที่น้องเค้าบอกถูกต้องแล้วค่ะ ที่กล้ายืนยันเพราะดิฉันเคยร่วมในพิธีใหญ่สมัยที่ท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานยังอยู่และได้ร่วมในพิธีใหญ่อย่างเช่น(พิธีพระธาตุจอมกิติ-ท่านปู่ท่านย่าใหญ่มาลง)สมัยที่หลวงพ่อยังอยู่ ดิฉันดูออกค่ะ ของแบบนี้โกหกกันยากค่ะ

5. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เล่นซะ ครูเหงื่อตก ตามๆกันไป ดีจะได้รู้ว่ามี พูดไม่ออกเลย

6. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

พิธีไหว้ครูที่ไหนถ้าไม่สวดสักเค (หรือชุมนุมเทวดาก็แปลกมากค่ะ) ขนาดดิฉันสวดมนต์ยังขึ้นสักเคทุกครั้งเลย เชิญเทพ พรหม มาฟังบทสวดค่ะ ถ้าสวดสักเคก่อนอาจจะมีคนของขึ้นเยอะกว่านี้ด้วยนะค่ะ เพราะว่าคนแต่ละคนก็จะมีครูบาอาจารย์เทวดารักษาตัว อาจจะมากันหมดเลยก็ได้ถ้าเชิญ

7. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆ เจ้าเข้าจริงๆ คนเดินไปลูบหัวเจ้าเล่นได้ด้วย ดีนะ มันเดินไปลูบหัว ดีมันไม่ตบหัวนะ

ฮ่าๆๆ