อ.อนุตตรีย์ ดูดวงฟรี 1 คำถาม เพื่อบำเพ็ญบารมีและช่วยเหลือคน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ณัชนันทน์, 5 สิงหาคม 2012.

1. หายสงสัย

หายสงสัย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีครับ ขอเรียกว่าอาจารย์แล้วกันนะครับ
    ปีนี้ ผมจะได้เลื่อนตำแหน่งหรือปล่าวครับ รอมานานแล้ว ( วันศุกร์ที่ 29 มิ.ย.2505 )ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2013
  2. sasiraya

sasiraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์
    เกิดวันที่ 15 พ.ค.2523 วันพฤหัส ปีวอก เวลา 9.39 กรุงเทพ
    คำถาม คือ
    1.วางแผนเรียนต่อปริญญาโท จะทำเรื่องกู้เงินผ่านหรือไม่ แล้วจะเรียนจบตามหลักสูตรที่กำหนดไว้หรือไม่ วางแผนเรียนต่อเพื่อความก้าวหน้าเรื่องการงานจะประสบความสำเร็จหรือไม่คะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

3. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยค่ะ

พรรษสิรี
    เกิด 5 ธันวาคม 2520
    จะสมหวังในความรักไหมคะ เนื้อคู่ลักษณะอย่างไรคะ?

ขอบพระคุณค่ะ

4. ณัชนันทน์

ณัชนันทน์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    มีโอกาสเลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่งในปีนี้นะคะ
    ส่วนเรื่องคู่ ส่วนใหญ่จะเจอแต่คู่เวรคู่กรรมทั้งนั้นค่ะ โอกาสที่จะได้แต่งงานนั้นน้อยมาก ๆ เลย

5. ณัชนันทน์

จ้า สู้ ๆ นะคะ
    ความเพียรสามารถเอาชนะทุกอย่างได้ค่ะ

6. ณัชนันทน์

ยังไม่ได้เลื่อนขั้นนะคะ
    เหมือนจะติดที่หัวหน้างานของคุณนะ

7. ณัชนันทน์

สามารถทำได้และประสบความสำเร็จนะคะ
    แต่อาจจะเหนื่อยหน่อยนะคะ ต้องใช้ความเพียรเยอะนิดนะคะ
    แต่สำเร็จแน่นอนค่ะ

8. ณัชนันทน์

พอดีดวงชะตานี้ อาภัพคู่นะคะ
    ควรทำบุญกับสิ่งของที่มีเป็นคู่ และแสงสว่างเยอะ ๆ นะคะ
    จะสามารถแก้ไขดวงความรักได้ แต่อาจจะต้องใช้เวลา 2-3 ปีในการเปลี่ยนดวงชะตานะคะ

9. ฑิตณัฐ

ฑิตณัฐ Active Member

25 มิถุนายน 2013
    รบกวนด้วยนะครับ

วันอาทิตย์ แรม 14 ค่ำเดือน 10 ปีจอ เวลา 23.35 น.

เงินก้อนที่แม่จะแบ่งให้ แกรับปากแล้วจะสำเร็จหรือไม่ครับ อุปสรรคเยอะมาก คิดว่าจะลงทุนทำงานด้านเกษตรเช่น เพาะเห็ด อาจารย์ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ ถ้าเป็นอาชีพด้านอื่นช่วยแนะนำที่ถูกโฉลกด้วยครับ ขอบคุณครับ

10. natt_bow

natt_bow เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    อาจารย์ครับ ผมจะขายที่ดินที่ตั้งใจจะขายสำเร็จไหมครับ (เกิดวันพุธ 18 กันยายน 2528 เวลา13.58 ปีฉลูครับ) ขอบคุณครับ

11. ณัชนันทน์

เกรงว่าจะยังไม่สำเร็จนะคะ
    ถึงแม้จะสำเร็จ ก็จงพึงระมัดระวังการถูกโกง
    หรือ อาจจะผิดในคำพูด หรือ ผิดสัจจะนะคะ
    ควรทำเกี่ยวกับการค้าขาย และทำเพาะเห็ดได้ด้วยนะคะ

12. ณัชนันทน์

ขายได้นะคะ ช่วงเดือนตุลาคมนี้นะคะ

13. natt_bow

natt_bow เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    ขอบคุณนะครับ

14. พาขวัญ15

พาขวัญ15 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่คนในบ้านจะเลิกขโมยเงินซักที
    จะแก้ปัญหาอย่างไรดีคะ ขอบคุณคะ

15. tudsanai047

tudsanai047 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    สอบถามเรื่องงานครับ จะได้ย้ายงานไหมครับ และมีโอกาสจะได้ย้ายงานกลับไปที่บ้านเกิดไหมครับ ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ

16. Long Live The King

Long Live The King สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2013
    ขอบคุณอาจารย์ครับ

มีบริษัทรับผมเข้าทำงาน เป็นเซลล์ต่างจังหวัด
    แต่ติดที่ผมไม่มีรถ เลยไม่ได้ตอบตกลงครับ

17. ณัชนันทน์

เพื่อน ๆ เคยเป็นกันไม้คะ
    ยิ่งพยายามเก็บเงินมากเท่าไหร่ กลายเป็นเงินยิ่งรั่วมากขึ้นเท่านั้น
    หรือ พอมีเกณฑ์การเงินเข้ามา ก็มีเหตุให้ต้องจ่ายออกไป ทั้งที่จำเป็นและจำใจ
    หรือ พอเก็บเงินได้ในระดับนึงแล้ว เงินเหล่านั้นก็ไม่งอกเงย แถมถ้าบริหารการเงินไม่ดี มีโอกาสที่จะหมดสูงมาก ๆ
    หรือ กว่าจะเก็บกว่าจะสะสมได้ กลับมีคนมายืม มาขอ และไม่ได้คืนอีกต่างหาก
    แต่แปลกนะคะ เวลาที่ไม่มีเงินขึ้นมา ก็ไม่มีอะไรที่ต้องจ่าย ไม่มีเหตุจำเป็น หรือเหตุจำใจแต่อย่างใด

สำหรับตรี จะเรียกเหตุการณ์เหล่านี้ว่า เป็นการกระทำของเจ้ากรรมนายเวรทางด้านการเงินค่ะ
    และเจ้ากรรมนายเวรรูปแบบนี้นั้น จะมีทั้งตัวตน และไม่มีตัวตนนะคะ
    โดยปกติแล้ว ตรีเป็นคนที่มีรายได้เข้ามาทุกวันค่ะ แต่ตรีไม่สามารถเก็บรายได้เหล่านั้น ให้กลายเป็นเงินก้อนได้นะคะ
    ตรีก็เลยพยายามหาวิธีแก้ไข และก็มาเจอกับวิธีนี้ค่ะ

คือ ถ้าตรีได้เงินก้อนเข้ามา จะด้วยโชคลาภลอย (อานิสงค์มาจากการสวดคาถาเงินล้าน)
    ตรีจะหักเงินส่วนนี้ 10-15% นำไปทำบุญที่วัดค่ะ จะเอาไปร่วมสร้างอะไรก็ได้นะคะ
    และตรีจะอุทิศบุญแบบนี้ค่ะ "ขอผลบุญที่ลูกได้รับแล้วจากการบริจาคเงินในครั้งนี้
    ลูกขออทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรทางด้านการเงินที่ส่งผลต่อชีวิตของลูกในปัจจุบันนี้
    และขอให้ผลแห่งบุญกุศลในครั้งนี้ จงคอยช่วยเป็นแสงสว่างในการดำรงชีวิตของลูกด้วยเทอญ สาธุ"

หรือถ้าไม่มีเงินก้อนเข้ามา เช่นในวันปกติธรรมดาทั่วไปนั้น
    ตรีก็จะแบ่งเงินที่ได้เข้ามาทุกวัน หยอดใส่บาตรหน้าพระค่ะ
    วันละ 50-100 บาทขึ้นอยู่กับรายได้ของแต่ละวันนะคะ
    พอถึงเวลามีงานบุญที่ไหน เมื่อไหร่ และอย่างไร
    ตรีก็จะนำเงินในบาตรนี้แหล่ะค่ะ เอาไปร่วมบุญในแต่ละเดือน

ตรีรู้สึกว่า การทำบุญแบบนี้ เหมือนเราออมเงินในอนาคตอ่ะค่ะ
    เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ที่เราจำเป็นต้องใช้เงิน หรือ เราจะมีเหตุอะไรเกิดขึ้นในอนาคต
    ในเมื่อวันนี้เราไม่สามารถเก็บเงินได้ ตรีก็จะแบ่งเงินออกไปทำบุญ ออกไปทำทาน
    แต่การทำบุญส่วนนี้นั้น เราจะต้องวางแผนการออมเงินไว้ก่อนด้วยนะคะ
    ไม่ว่าจะซื้อเป็นประกันชีวิต กองทุน พันธบัตรรัฐบาล สลากออมสิน และอื่น ๅ อีกมากมาย

ตรีจะแบ่งแยกเงินออกเป็นหลาย ๆ ส่วนค่ะ
    เมื่อส่วนนึงเป็นเงินออม ส่วนนึงนำไปทำบุญทำทาน
    ตรีมองว่า ยิ่งเราทำบุญทำทานมาก ถึงเราจะไม่ได้รวยนะคะ
    แต่ผลแห่งบุญกุศลเหล่านี้ ก็ไม่ทำให้เราจน อดอยาก หรือลำบากเลยนะคะ

ตรีลองทำแบบนี้มาสัก 2-3 เดือนแล้วค่ะ
    ปกติมักจะเจอเหตุการณ์ที่ต้องนำเงินในส่วนที่ออมเอาไว้ ออกมาเสมอค่ะ
    แต่พอเริ่มทำแบบนี้ติดต่อกันมาสักระยะนึง กลายเป็นตรีไม่ต้องไปยุ่งกับเงินในส่วนที่ออมไว้เลยนะคะ
    แถมยังสามารถกระจายการลงทุนออกไปได้อีกนะคะ เพราะมีโชคลาภลอยเกิดขึ้นทุกเดือนค่ะ

ลองทำกันดูนะคะ
    เพราะเราทุกคนยังเป็นมนุษย์ ยังต้องใช้เงินตราในการดำรงชีวิต
    ในการเลี้ยงดูบุพการี และบริวาร
    แถมยังต้องใช้ในการสืบอายุพระพุทธศาสนาอีกต่างหากนะคะ
    เงินตรา อาจจะไม่สำคัญมากเท่าไหร่ แต่ถ้ามีเงินไม่ขาดเลย
    ตรีว่า มันอาจจะทำให้เราไม่ต้องกังวล คิดมาก หรือระแวง
    หรือ จะต้องกลัวว่าเงินจะหมด หรือ จะมีเงินเข้ามาเมื่อไหร่
    จริงไม้คะ​

18. ณัชนันทน์

อันนี้ต้องเพิ่มความระมัดระวัง เกี่ยวกับทรัพย์สินและของมีค่าเยอะ ๆ นะคะ
    ส่วนวิธีแก้ไขนั้น ควรสวดมนต์บทพาหุง มหากา และพระคาถาชินบัญชรบ่อย ๆ ค่ะ
    ทางที่ดีควรขออโหสิกรรมเยอะ ๆ นะคะ
    จะเห็นผลภายในระยะเวลา 6 เดือนนะคะ ควรทำติดต่อกันนะ

พี่จำไว้นะคะ
    ถ้าเราไม่เคยไปเอาของ ๆ ใครมาก่อน
    ไม่มีใครสามารถมาเอาของไปจากเราได้นะคะ
    อยากให้พี่คิดแบบนี้ ตรีเข้าใจนะคะว่าพี่เสียดาย
    และกว่าจะหามาได้ เลือดตาแทบกระเด็น อย่าไปอาฆาตพยาบาทผูกเวร ผูกรรมกันเลยนะคะ
    ทำอย่างที่ตรีบอกนะคะ แล้วพี่จะสามารถผ่านพ้นปัญหานี้ไปได้ค่ะ

19. ณัชนันทน์

จะได้ย้ายงานช่วงเดือนมีนาคม หรือ เมษายน ปีหน้านะคะ
    ส่วนเรื่องย้ายกลับบ้านเกิด น่าจะไม่เกิดอีก 3 ปีนี้แล้วค่ะ

20. ณัชนันทน์

แป่ว
    งั้นควรเลือกสมัครงานที่เราพร้อมดีกว่านะคะ
    ลองใหม่นะ เดี๋ยวก็ได้งานแล้วค่ะ