อ.วรรณนรี พยากรณ์ทางในบำบัดทุกข์ ดูให้ฟรี สำหรับสองคำถามแรก

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย วรรณนรี05, 12 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lopycam

lopycam เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

สาธุครับ ยินดีในธรรมะครับ

2. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

พรหมวิหาร4
    เมตตา คือความหวังดี ปราณีด้วยใจ**กรุณา เป็นไปในการช่วยเหลือเต็มที่

มุฑิตา พาใจยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี** อุเบกขา ควรมีที่จําเป็น เช่นวางเฉยไว้

พรหมวิหารธรรม นําใจให้สูง อยู่คู่ พระคุณ จะเกื้อจะหนุนพูนสุขสดใส *เปรียบ

เหมือนพ่อ แม่ที่มีพรหม วิหารสี่กับ ลูก *และถ้ามองดีๆ ท่านทั้งสองนั้น คือ

พระพรหม แท้แน่ นอนของลูก*การปฎิบัติ ถ้ามองข้ามจุด หลักทั้งหลายเหล่านี้

นับว่าคนเหล่านั้นยากนักที่จะมีศีล ห้าได้ ครบ เพราะพรหมวิหารสี่ ต้องมาก่อน

แล้ว ตามด้วยศีล ห้า*ตามมา ด้วย**อิทธิบาท4 **ฉันทะ คือความพอใจ

วิริยะ**ให้เพียรขยัน **จิตตะ **ตั้งใจไว้มั่น **วิมังสา**นั้นหมั่นนึกตรึก

ตรอง**ดังจะเห็นว่า อิทธิบาท4 ประการ อุปสรรคแผ้วพาลขจัดได้ทั้งผอง

ยังความสําเร็จเสร็จดังใจปอง **นี่คือฐาน เพียงบางส่วนของศีล *ไม่ใช่แค่รู้อยู่ตรง
    สมาทานศีล5 ว่า ข้อ 1-2-3-4-5 แต่ละเอียดขึ้นกว่านั้นไม่รู้เลย การปฎิบัติ

จะก้าวเข้าขั้น *สมาธิ หรือ ฌาน *ก็จะยากแบบไม่เห็นแววค่ะ

3. วรรณนรี05

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dets [​IMG]
    สาธุ.... ขอบคุณอาจารย์มากนะคับ
    ที่อาจารย์ว่า "ทำปกติให้รู้ฐาน" นี้ ผมยังไม่แจ้งคับ ขออาจารย์เมตตาด้วย
    ผมอนุโมทนาคำอธิบายของอาจารย์คับ

ขอบคุณคับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

และสัปปุริสธรรม- ธัมมัญ -อัตถัญ -อัตตัญ มัตตัญ -กาลัญ -ปริสัญ -ปุคคลปโร

ปรัญ -ศัพท์สําคัญ ท่อง กันเข้าไว้ -พร้อมเสร็จ7ข้อที่นํา พร้อมแล้วจะเข้าใจ ธรรมะ

สัตตะบุคล**

สัปปุริสธรรม คือ ธรรม สํา หรับคนดี -ช่วยชี้ให้เป็นหลัก ควรรู้จัก จดจําทุกหน

รู้เหตุ รู้ผล รู้ตน รู้ประมาณ รู้ กาล รู้ชุมชน รู้เลือกบุคล คบหาสมาคม

4. วรรณนรี05

***** การเงินจะเริ่มขยัยดีขึ้น ประมาณ เดือน ที่2 ของปีหน้า

ต่างประเทศ มีโอกาศ พอสมควร แต่เดินทางไรบรื่น ค่ะ

5. บุ๊กบิ๊ก

บุ๊กบิ๊ก สมาชิก

ขอบคุณอาจารย์มากๆๆค่ะ

6. kookkai_007

kookkai_007 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2009
    10 ตุลาคม 2519
    1เมื่อไหร่จะได้เจอเนื้อคู่ๆมีลักษณะอย่างไรและแต่งงานเมื่อไหร่คะ
    2.ชาติที่แล้วดิฉันเกิดเป็นอะไรคะและมีเวรกรรมอะไรติดมาบ้างคะ

7. วรรณนรี05

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kib-kae [​IMG]
    รบกวนอาจารย์ค่ะ

น้องสาวเกิดวันอังคาร ที่ 4 มีนาคม 2523 เวลา 21.00 น.

ปีที่แล้วท้องได้ประมาณ 4 เดือนกว่าๆ แล้วแท้งค่ะ
    แต่หนูรู้สึกว่าเด็กคนนี้เป็นผู้หญิงและยังตามเค้าอยู่ตลอดเวลา
    และเคยมีหลายๆ คนเห็นว่ามีเด็กผู้หญิงเดินตามน้องสาวหนู
    รบกวนถามอาจารย์ว่า เด็กหญิงยังไม่ไปไหนใช่ไหมคะ
    และจะมีวิธีไหนนอกจากทำบุญ เพื่อให้เค้าไม่ห่วงและไปเกิดใหม่ คะ

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

อนุโมทนาบุญนะคะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

***** ตอบ 1.การที่แท้ง4เดือน แล้วนี่ต้องเห็นเพศเด็กแล้ว สรุปเป็นหญิง

อันที่จริงเขามี2เพศ *การตั้งดวงของหมอทั่วไปถ้าใครแท้ง30ปีผ่านไปก็ยังเห็น

ว่ามีเด็กแท้งอยู่ด้วย*อันนี้เพื่อให้สบายใจ หมั่นทําสังฆทานพร้อมพระพุทธรูป

แล้วอุทิศเจาะจง เขาจะได้รับ *บุญบวชพระ*บุญกรรมฐานแบบเข้าถึงจึงช่วย

เขาได้*ส่วนจะให้เขาไปเกิดนั้นคงยากตรงนี้สุดแต่วาสนาของเขา*แต่เปลี่ยนภู

มิ์ให้สดใสได้ระดับหนึ่ง*ถือว่าเราทําดีที่สุดแล้ว

*******kib-kae

เกิดวันอาทิตย์ ที่ 12 ก.พ. 2521 ค่ะ

ความรัก,การเงิน จะดีขึ้นไหมคะ

ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

8. วรรณนรี05

******ตอบ 1.ถ้าปัจจุบันยังไม่มีคู่จริงๆ ก็ต้องรอ อีกหลายปีเพราะมันผ่านช่วงที่พบเจอคู่มาระยะหนึ่งแล้ว *คู่เป็นคนลักษณะดี สูงโปร่ง เดิน หลัง ค้อมลง *หรือที่เรียกว่าเดินก้มหน้า ค่ะ

2. ชาติที่แล้ว คุณ ยากให้ตอบ แบบตรงๆ ไม่มีหลอก ลวง ตัวคุณเอง ต้องเข้าใจสัตจาธรรม ดัวยนะ

เกิดเป็น ทั้งคนและสัตว์ถ้วน *เรื่องแบบ นี้ พระพุทธองค์ ยังเกิด เป็น สัตว์ ทุก

ชนิด ยกเว้น หนอนใน อาจม**แต่อย่างเราๆไม่มีเว้น **กรรมนะมันมีมาอยู่

แล้ว ถ้าไม่มีคงไม่มาเกิดแบบนี้ค่ะ*** อยากรู้อดีต ไปทํามัย*เอาแค่เมื่อวาน

ที่ผ่านมานั้นก็อดีต *ควรทําวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะแนะได้เท่านี้***และที่กระทู้ของ

ดิฉันไม่เคย บอกว่าดูอดีต ชาติ แบบไร้สาระแบบนี้ ค่ะ เพราะของเราเน้นเรื่อง

ธรรม นําสุขมาให้ทราบเท่าชรา งัยถ้าสนใจลองแวะ กระทู้ ที่เขามาแนวเปิด

กรรมนะคะ * ขอบคุณที่แวะ มาเยี่ยมค่ะ

9. วรรณนรี05

******ตอบ 1.ถ้าปัจจุบันยังไม่มีคู่จริงๆ ก็ต้องรอ อีกหลายปีเพราะมันผ่านช่วงที่พบเจอคู่มาระยะหนึ่งแล้ว *คู่เป็นคนลักษณะดี สูงโปร่ง เดิน หลัง ค้อมลง *หรือที่เรียกว่าเดินก้มหน้า ค่ะ

2. ชาติที่แล้ว คุณ ยากให้ตอบ แบบตรงๆ ไม่มีหลอก ลวง ตัวคุณเอง ต้องเข้าใจสัตจาธรรม ดัวยนะ

เกิดเป็น ทั้งคนและสัตว์นับไม่ถ้วน *เรื่องแบบ นี้ พระพุทธองค์ ยังเกิด เป็น สัตว์ ทุก

ชนิด ยกเว้น หนอนใน อาจม**แต่อย่างเราๆไม่มีเว้น **กรรมนะมันมีมาอยู่

แล้ว ถ้าไม่มีคงไม่มาเกิดแบบนี้ค่ะ*** อยากรู้อดีต ไปทํามัย*เอาแค่เมื่อวาน

ที่ผ่านมานั้นก็อดีต *ควรทําวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะแนะได้เท่านี้***และที่กระทู้ของ

ดิฉันไม่เคย บอกว่าดูอดีต ชาติ แบบไร้สาระแบบนี้ ค่ะ เพราะของเราเน้นเรื่อง

ธรรม นําสุขมาให้ทราบเท่าชรา งัยถ้าสนใจลองแวะ กระทู้ ที่เขามาแนวเปิด

กรรมนะคะ * ขอบคุณที่แวะ มาเยี่ยมค่ะ

10. dets

dets สมาชิก

สาธุ... ขอบคุณอาจารย์ที่คอยแนะนำนะคับ
    อาจารย์คับ การที่เราจะมีจิตทรงอุเบกขาได้นั้น ต้องมีพื้นฐานหรือหลักปฏิบัติอย่างไรบ้างคับ คือว่า ผมกำลังสนใจข้อธรรมตรงนี้อยู่อะคับ และก็รู้สึกว่า จะเข้าใจยาก - -
    อนุโมทนาคับ... ฯ

11. 8628

8628 สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ
    เรื่องความรำรวยนั้นจะสามารถหาเงินถึงหลักสิบล้านขึ้นไปไหมครับ

12. วรรณนรี05

***** ตอบ เรื่องอุเบกขา **พรหมวิหารสี่ นี่คุมศีล จะมีศีล ครบถ้วนแบบ

สบายๆได้ต้องมี ตรงนี้มาก่อน ค่ะ ถ้าไม่มีพรหมวิหารสี่ นะศีล จะคงตัวไม่ได้ *

บัดนี้จะจักบรรยาย พอสังเขป การที่อยู่ๆ มาบอกว่าจะฝึกอุเบกขา อย่างเดียว

จงทราบไว้ มันเป็นเช่น นั้นไม่ได้ ให้อ่าน ในกระทู้บนเรื่องพรหม วิหารสี่ให้เข้า

ใจ ตรงนั้นเราจะต้องมีครบถ้วน ก่อน แต่เราจะเน้นตัวไหน มาก ก็ ให้เป็น ไป

ตาม เหตุ และผล จึงได้เขียนเรื่อง ปุริสธรรม ไว้ให้อ่านด้วย ดังจะเห็นว่า ข้อ

ศีล นั้นจะแยกเอามาอย่างเดียว โดย ไม่มีต้นมีปลาย ไม่ได้ และ คําว่าอุเบกขา

ต้องเข้าใจ ลึกชึ้งนะ ไม่ พูดแต่ปาก *ยุคนี้ คนที่เห็น แก่ตัวชอบอ้าง ว่า

อุเบกขา *การที่จะใช้ คําว่า อุเบกขา *ได้ ต้องมี จิต คิดสงเคราะห์ อยู่

ตลอดเวลา ไม่เลือก ว่า พวกแก พวกฉัน รวมไปหมด ทั้งคนและสัตว์ ให้คิดว่า

ถ้าไม่เกิน กําลัง ที่จะสงเคราะห์ เราจะสงเคราะห์ ทันที แต่ ถ้าเกินกําลัง ต้อง

วางอุเบกขา *ในทางกับกันไม่ใช่ รู้ทั้งรู้ว่าช่วยได้ แต่แกล้ง เฉย แล้วมาอ้างว่า

อุเบกขา ตรงนั้นเป็นการ กระทําของคนเลว ที่จะพบเห็น มาก ที่รอบตัวเราใน

สังคม ทุกวันนี้ ดังจะเห็นได้ว่า ยังไงต้องอยู่ใน ข่ายของพรหมวิหารสี่ ค่ะ

13. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

วันพฤหัส 11 สิงหาคม 2503
    1.ในอดีตชาติเคยเป็นลูกศิษย์ของครูบาอาจารย์ท่านใดมากที่สุด
    2.ควรจะปฎิบัติธรรมแนวไหน และจะปฎิบัติสูงสุดได้ถึงระดับไหน
    ขอบคุณค่ะ

14. วรรณนรี05

***** ตอบ 1.งานมีโอกาศย้ายช่วงกลางปี 53

2. การปฎิบัติ คุณ ควรยึดหลัก แนวของพระพุทธเจ้า อย่าง

แน่วแน่ ใครก็ตามถ้าผิดแนวของพระพทุธองค์ มันจะถึงที่หมาย คงไม่มี

ตามดวงชะตา คุณ ปีนี้และปี 53 มีโอกาศ ได้ ธรรม แบบฌาน ต้นๆค่ะ ที่

พยากรณ์ พื้นดวง และปี 53 นี้จะมีเรื่อง เส๊ยใจ แต่ได้ทรัพย์

ครู อาจารย์ นะพบเจอมาต้องแต่เกิดแล้ว มองข้ามไปเอง

15. suta

suta Active Member

15 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ ทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้นค่ะ อนุโมทนาค่ะ

16. วรรณนรี05

***** ตอบ 1. ใน อดีตชาติ ที่ถามมานั้น ต้องขอโทษค่ะ ที่จะตอบว่าไม่

ทราบ และขอบอกฝากไปถึงท่านทั้งหลาย ที่ชอบ ถามแบบนี้ *ขอแนะนํา

เรื่องแบบนี้มันรู้ได้เฉพาะตน สําหรับคนธรรมดา *แต่พระ อริยะ เจ้าขั้นปฎิสัมพิ

ธาญาน ท่านรู้ไม่มีจํากัด *แต่ตรงนี้ เป็นเพียงหมอดู ประกอบแนวธรรม เพื่อให้

สติ *คนที่หาที่ทางออกไม่ได้เท่านั้น และไม่เคยบอกว่าดูอดีต ชาติ*คนที่เที่ยว

บอกอดีตชาติ เป็น อะไร ต่อมิอะไรนะ คุณลองถามเขาดูนะว่าเมื่อวาน คุณ กิน

ข้าวกลับอะไร ถ้าเขาตอบไม่ได้ ตรงอดีตชาติก็ คงแห้ว

2. การปฎิบัติของคุณจะไม่ก้าวหน้าไป กว่าที่เป็นอยู่ เพราะดาวพฤหัส ไม่แจ่ม

เท่าที่ควร *การปฎิบัติ ให้ ยึด อานาปานุสสติ ควบ พุทธรานุสสติ สองอย่างนี่

จะทิ้งกันไม่ได้ และไม่ว่าจริต ไหนๆ ก็ ฝึกได้หมด แม่แต่พระอรหันทุกพระองค์

ยังต้องผ่านขั้นนี้ ไม่มียกเว้น**

17. วิหคเคหะ

วิหคเคหะ สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2009
    รบกวนอาจารย์ด้วยครับ เกิดวันที่ 7 พ.ค. 2501 เวลา0620 วันพุธ ปีจอ การเงิน และหนี้สิน ขอบคุณครับเกิดที่สมุทรปราการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2009
  18. วรรณนรี05

กรุณา ขยายข้อความด้วยนะคะ การถามคําเดียวและถ้า ผู้ตอบตอบแบคํา

เดียวบ้าง มันจะไม่โดน ใจนะคะ

19. วรรณนรี05

***** ตอบ *เงินสิบล้าน นอนเย็นๆ ในธนาคาร ไม่มี แต่มี

20. pakawalan

pakawalan สมาชิก

สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนช่วยตอบคำถามของหนูด้วยนะค่ะ
    หนุเกิดวันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2531 แฟนหนูเกิด 5 เมษายน2526
    คำถามเเรก หนูเเละแฟนของหนูเราจะคบกันได้นานเท่าไหร่ ตอนนี้เค้ากำลังมีคนอื่นอยุ่รึ ป่าวค่ะ คำถามที่สอง หนูมีกรรมอะไรหนักๆบ้างค่ะเเล้วต้องเเก้ยังไง ขอบพระคุณมากค่ะ
    ถ้าอาจารย์มาตอบเเล้ว หนุจะขอรบกวนดูดวงกับอาจารน์อย่างเป้นทางการอีกทีนะค่ะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้