อโหสิกรรม ทั้งน้ำตา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย bunzenji, 15 มิถุนายน 2014.

1. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ผมเคยโกรธเพื่อนคนหนึ่งหลายปีมา ตลอดมาโกรธ เกลียด ทำเหมือนเค้าเป็นอากาศธาตุสุดท้ายมีอยู่วันหนึ่ง หลายปีผ่านไป อยู่ๆผมก็เลือกให้อโหสิกรรมเค้าได้เองอาจจะเพราะเวลาผ่านไปนานแล้ว ความรู้สึกมันไม่เข้มข้นเหมือนตอนเกิดเรื่อง อาจจะเพราะเราผ่านอะไรเยอะขึ้น เห็นสิ่งต่างๆ มีประสบการณ์หลายแบบความคิด ความอ่าน สิ่งที่เรายึดถือก็เปลี่ยนไป ผมขอชมว่าจกขทเข้มแข็งพอที่จะยอมรับความจริงครับ เมื่อคุณผ่านกระบวนการทั้งหมดนี้ได้แล้วเมื่อนั้นแหละกระบวนการสุดท้ายที่งดงามจะเกิดขึ้น คือ คุณจะปล่อยวางได้อย่างแท้จริง แล้วก็จะรู้สึกปลอดโปร่งมากเหลือเกิน มันใช้เวลายาวนานนะครับ แต่มันคุ้มค่ามากเลยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2014