อยากทราบว่าอาการตึงตรงแน่นๆตรงหน้าผากเหนือหว่างคิ้วประมาณ1นิ้ว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย LightLine, 14 มิถุนายน 2014.

1. LightLine

LightLine Active Member

14 มิถุนายน 2014
    จะตั้งใจฝึกดูครับ ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ

2. sumomochi

sumomochi สมาชิก

4 มิถุนายน 2014
    ขอบคุณ คุณส่องตนที่เข้ามาแนะนำครับ

3. tharathan

tharathan เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2013
    เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เหมือนกันค่ะ

แล้วเมื่อเช้าตอนสวดมนต์ก็เป็นค่ะ
    ตั้งแต่ตอนเริ่มต้นอาราธนาบารมีพระรัตนตรัยมาช่วยในการสวดมนต์ ทำสมาธิ
    ก็รู้สึกเลยค่ะ รู้สึกหนักๆ เหมือนมีอะไรมากดทับอยู่บนศีรษะ และรู้สึกคล้ายๆ มีพลังหมุนวนหน่วงๆ
    อยู่ตรงบริเวณจุดกึ่งกลางหว่างคิ้วค่ะ และเป็นไปจนสวดมนต์จบเลยค่ะ

แล้วก็เวลาหลับตา ทำสมาธิหรือแม้แต่เวลาปกติที่แค่หลับตาเฉยๆ
    บางครั้งก็จะเห็นแสงสว่างสีขาวทอดลงมาจากทางด้านบน
    บางทีก็เป็นแสงสีส้มๆ ทางด้านซ้าย แล้วก็จะมีวงกลมเล็กๆ ที่สว่างๆ อยู่ด้วย
    วงกลมเล็กๆนี้ จะมาๆ หายๆ ค่ะ บางทีก็เห็นทางขวาบ้าง ซ้ายบ้าง ด้านบนบ้าง ค่ะ

และเมื่อวาน ช่วงบ่าย ได้เปิดฟังเสียงเทศน์ของท่านหลวงพ่อสมปอง ( ท่านจิตโต บ้านสบายใจ )
    แล้วหลับตาทำสมาธิไปด้วย แต่ไม่ได้คิดจะทำสมาธิจริงจังอะไร
    และไม่ได้จับนิมิตด้วย แค่อยากหลับตาแล้วตั้งใจฟังท่านเทศน์ แล้วก็นึกถึงท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำเฉยๆ
    ( แล้วแปลกมากค่ะ เพราะกำลังทุกข์ใจกับบางเรื่องอยู่
    ท่านก็เทศน์เหมือนกับท่านรู้ว่าเราทุกข์ใจเรื่องอะไร แล้วเทศน์ตรงกับการกระทำที่เราทำไปเมื่อเช้าวันนั้นด้วยค่ะ )
    ฟังท่านเทศน์สักพักนึงยังไม่ถึง 20 นาที ก็ปรากฏสมเด็จองค์ปฐมกายใส ลอยมาค่ะ แล้วภาพก็ชัดขึ้นเรื่อยๆๆ
    ลองลืมตาดูแว๊บนึงแล้วหลับตาใหม่ ภาพท่านก็ยังปรากฏอยู่สักครู่หนึ่งก็หายไปค่ะ ก็ยังงงๆอยู่ค่ะ ว่าเกิดอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2014
  4. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

อาการนี้สำหรับผู้ปฏิบัติถือว่าดีครับ ถ้ากำหนดรู้ไปที่จมูก นานๆ ที่จมูกก็ตึงครับ กำหนดไปที่ฝ่ากลางฝ่าเท้า ฝ่าเท้าจะร้อน กำหนดไปที่เหนือสะดือ ก็จะเหมือนมีอะไรหนามาเกาะ สรุปแล้วเป็นผมที่ได้จากการปฏิบัติธรรม
    เป้าหมายต่อไป จิตรวมเป็นหนึ่ง ครับ ฝึกเดินจงกลม ด้วยจะไปเร็วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014
  5. tle1950

tle1950 Active Member

21 พฤศจิกายน 2009
    ผมก็เคยเป็นครับแต่ไม่ทุกครั้ง รู้สึกตึงบริเวณศรีษะด้านบน จากนั้นจิตเหมือนจิตดิ่งแล้วรวมตัวเป็นสมาธิ ความรู้สึกเหมือนจิตมีความมั่นคงมากแต่ตั้งอยู่ได้สักพักก้อคลาย

6. bombybamby

bombybamby Active Member

แปลกดี ผมก็เป็นย้ายไปมาที่หน้าผาก กับกลางกระหม่อมได้ แต่ที่กลางกระหม่อมจะรู้สึกเส้นผมลุกอยู่ตลอดเวลา แต่นานๆจะมีอาการปวดหัวบ้างเป็นครั้งคราวครับ
    ลักษณะความหน่วงอยู่ที่ใต้ผิวหนังบริเวณแผ่นกระโหลกนั่นแหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014
  7. คีรีวัตร

คีรีวัตร เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ตอนนี้ไม่ค่อยได้เข้าสมาธิครับ แต่จะเป็นหน่วงที่บริเวณตาที่สามบ่อย ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

8. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ประโยชน์จริงๆอยู่ตรงดั้งจมูกหัก หรือ จุดกึ่งกลางระหว่างนัยย์ตาทั้งสองข้าง จุดที่ว่านี้ใช้ในการเพ่งเพื่อให้บรรลุธรรม ที่เรียกว่าดวงตาเห็นธรรมก็จุดนี้แหละ แสดงโดยหลวงปู่สาวกโลกอุดร ธรรมที่ท่านสอนมีมากมาย ประโยชน์ที่แท้จริงคือแบบนี้ เป็นโลกุตระ ไม่ใช่ประโยชน์แบบโลกียะ จุดอื่นเป็นเช่นไรกระผมมิทราบ แต่จุดนี้มีผู้ปฏิบัติถึงแล้วจึงได้นำมาออกเพื่อแผ่สั่งสอน บางที่นิมิตรที่เห็นที่ลวงหลอกให้หลงเป็นจุดอื่นๆ ที่อยู่ แถวๆ รอบใบหน้าของคนเรานั้น เป็นไปในทางอื่นมิใช่ทางให้พ้นทุกข์ ช่างน่ากลัวเหลือเกิน เกินที่จะห้ามใจมิให้หลงได้ ผู้มีบารมีธรรมทั้งหลายก็จงนำไปคิดพิจารณาดูเองเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2014
  9. arjhansiri

arjhansiri เป็นที่รู้จักกันดี

อาการตึงนั้นเกิดจากการเพ่งนั้นเองส่วนใหญ่แล้วจะเกิดจากที่เราเพ่งจิตอยู่จุดใดจุดเดียวไม่ต้อวกังวลใดๆ ผู้ที่ฝึกสมถะวิปัสนาจะเกิดกันทุกคน ทำไปนานๆท่านก็จะผ่านด่านไปได้ ควรประครองจิตในสมัยที่ควรประครอง ควรเพ่งในสมัยที่ควรเพ่ง ควรเพ่งอย่างยิ่งในสมัยที่ควรเพ่งอย่างยิง ควรทำจิตให้ร่าเริงในสมัยที่ควรร่าเริง ขอให้เจริญในธรรม