อยากซ้อมตายอ่ะครับ แต่ไม่รู้วิธีต้องทำไงบ้าง แนะนำทีนะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 17 สิงหาคม 2014.

1. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอะไรต้องค่อยเป้นค่อยไปครับ ท่านไผ่

เวลาที่ผมเคยคิดว่าต้องตายแน่ๆ จะมีความเศร้าหมองเกิดขึ้น แล้วก้จะค่อยคลายความยึดมั่น

แต่ถ้าผมคิดมากเกินระดับของผม จะเกิดความเศร้าและเฉย ไม่ค่อยสนใจโลก

ซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหากับชีวิตประจำวันที่ต้องทำงานเลี้ยงชีพ

แต่ถ้าจิตรื่นเริงเกินไป ผมก้จะคิดถึงความตาย และ พุทธานุสสติ

จิตก็จะสงบลง

ค่อยๆคิดครับ คิดบ่อยๆ แต่ต้องรู้จิตตัวเองด้วย ต้องมีสติครับ

และไม่ว่าจะเกิดอะไร จิตอย่าห่างจาก พระรัตนตรัย ควรระลึกให้ได้มากเท่าที่จะทำได้