ห้องอภิญญา-สมาธิ มี 272 คน กำลังดูอยู่ ไม่ทราบว่า พวกท่านทั้งหลาย เข้ามาทำอะไรกันในนี้?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yooyut, 23 มีนาคม 2014.

1. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    กราบขอโทษคุณยูยุดด้วย ที่กล่าวเกินเหตุ

2. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    น่ารักทุกภาพค่ะ โดยเฉพาะภาพสุดท้าย แต่ที่ชอบที่สุดคือภาพน้องแมวใส่หูกระต่ายค่ะ อิอิอิ *0*

3. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

จากเรื่องเล่าคุณแม่พระใช้แม็กโคตัดเขาทำวัด จากนั้นได้ไปพบพระตัวเป็นๆ สิ่งที่เห็นกับตาคือ คนไหนก็ตามถ้าตีตัวออกห่างจากแก แกจะต้องมีอันเป็นไป
    บางคนตาย เสียชื่อเสียง ติดคุก ผมเองก็ไม่เข้าใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

แต่ก็พบเห็นอยู่เสมอ เรื่องของการทะเลาะวิวาท จนผมไปพบตำรามนต์ดำ
    ที่อยู่ในห้อง เป็นคำภีร์โบราณ ว่าด้วยเรื่องไสยศาสตร์ โดยอาศัยกำลังของผี
    ที่ตนเลี้ยงเอาไว้ ในอดีตผู้นี้ก็ได้เคยเล่าเรียนศาสตร์มืดอยู่ในป่าเขตกระเหรี่ยงโม้งแม้ว ไปเรียนวิชามนต์ดำประเภทห้ามสึก กับบรรดานักบุญใจบาปก็มี
    แต่แกไม่เล่าอะไรมาก ถ้าคนที่เรียนวิชา ดอกไม้แดงสึกออกมา จะเป็นบ้าเป็นปอบถ้าวันพระ คนเรียนวิชาจำพวกนี้มาจะต้องปล่อยของออกจากตัว
    ไม่เช่นนั้นของที่ตนเรียนมาจะย้อนเข้าตัวผู้เรียน ของที่ปล่อยไปในอากาศ
    จะไปถูกใครเข้า ก็ถือเป็นเรื่องดวงตกไป

เคยมีคนหนึ่งมาฝึกสมาธิ กับเรา โดยผมเองก็ภาวนาเผื่อเขา
    เขาเกิดไปเห็น ภาพพระพุทธเจ้า จากนั้นเขาก็ลืมตาขึ้น
    บอกว่า ปฏิบัติมา ไม่เคยพบเห็นอะไรแบบนี้

แต่เดิม ยังท้าทายผมว่า ตัวบาปตัวบุญเป็นยังไง คุณเคยเห็นไหม
    ผมก็บอกว่า ถ้าอยากเห็นจะพาปฏิบัติ จัดท่าทางจับนั่งสมาธิ คุมจิตให้แกซะเลย

จากการเห็นพระพุทธเจ้า ทำให้เขากลับใจใหม่ เล่าบางสิ่งบางอย่างในสำนักให้ฟัง บอกว่าเจ้าสำนัก มีฤทธิ์เคยทำให้คนหูหนวก โดยเอาหูไป ก็หมายถึง

ใช้วิชากระทำย้ำยี อยู่ในศาสตร์มืด วิชาเหล่านี้ ต้องมีผีไว้เป็นสมุน

ผมก็เก็บ ข้อมูลไว้ จนวันที่ผมตีตัวออกห่าง โทรให้ไปหาก็ไม่ไป ให้คนมาตามผมก็ไม่ไป สั่งจิตให้ผมหาสาวกให้เขา ผมก็ไม่ทำ

เค้าปล่อยของใส่ผม มีทั้งบิดลำไส้ บังฟัน ทำหุ่นเผาไฟ ปล่อยผีปีศาจมาก่อกวนผม เท่าที่รู้ ๆมาถ้ายอมงอ ก็ไปไม่รอดต้องกลับไปเป็นมือเป็นเท้าให้เค้าใช้งาน แต่ผมยอมหักไม่ยอมงอผมก็เลยได้รับความรอด จนได้เปิดเผย
    บรรดานักบุญใจบาป ประเภทมือถือสาก ปากถือศีล

ถ้าไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองผม ผมก็ต้องตกเป็นเหยื่อ ของคุณไสย์อย่างคนอื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2014
  4. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    @yooyut @yooyut

ขอบคุณมากครับ >_<

5. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรียนวิชาจำพวกนี้มาจะต้องปล่อยของออกจากตัว
    ไม่เช่นนั้นของที่ตนเรียนมาจะย้อนเข้าตัวผู้เรียน ของที่ปล่อยไปในอากาศ
    "ปล่อยของไปในอากาศ"

อันนี้หมายความว่าไงครับ อยากฟังมากๆ
    แล้วคนที่โดนมักจะเป็นแบบใหนอ่ะครับ

อยากฟังรายละเอียดมากๆ ถ้ารู้อะไรช่วยเล่าด้วยนะครับ
    รู้สึกจะค่อนข้างโชคร้ายนะ โดนลอยมาตามอากาศ ประมาณ3ครั้งละ

T^T
    ขอบคุณล้วงหน้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2014
  6. lovepyou

ขอถามต่อเพื่อเป็นการเรียนรู้นะคับ ถ้าไม่ลำบากก็โปรดเล่าเถิด
    ระยะเวลาที่คุณศรี ทรมานกับการโดนปล่อยของนานไหมคับ?
    เวลาเจ็บ เจ็บตอนไหนคับ? ทั้งวัน หรือเฉพาะตอนกลางคืน หรือจะเจ็บก็เจ็บขึ้นมา
    แล้วรอดมาได้ไงคับ? มีคนช่วยเหรอคับ หรือมันหายไปเอง?
    ที่ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง นี้หมายถึงอะไรคับ? เทวดา เจ้าที่ หรืออะไรคับ?
    ปัจจุบันคนๆ นั้นที่ทำเรื่องไม่ดี ยังพอทราบข่าวคร่าว ความเป็นอยู่ของเขาไหมคับ?
    ระยะเวลาที่คุณศรีไปนั่งสมาธิกับเขา นานกี่ปีคับ?
    ขอโทษนะคับ ถามเยอะเพราะอยากรู้จริงๆ ไม่ใช่จะลองภูมิอะไร

7. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ผมถูกกระทำมา จนรู้วิธีกันและแก้และส่งของคนทำกลับไปหาเจ้าของ
    ของที่หมอผี ปล่อยมา มาได้หลายทาง มาทางโทรศัพท์ก็ได้นะคับ

เวลาคุณคุยโทรศัพท์ จากใครก็ตามที่เป็นสื่อเล่นงานคุณ ไม่ค่อยจะมีเรื่องที่โสภา มีแต่เรื่องผิดหวัง ฟังไปก็ปวดหัวตรึบ มึนประสาท
    สื่อ ที่เป็นรูปพลังงาน พลังแฝงแบบนี้เข้าควบคุมได้หมด ผีก็ปรากฏเป็นรูป

ของพลังงานชนิดหนึ่ง แต่เป็นของหยาบ นอกจากนี้มากับอาหาร
    ทำให้ปวดท้องอย่างรุนแรง คล้ายหนังควายมันไปพองอยู่ในท้อง แค่เส้นผมตกไปในอาหารทุกครั้งที่

คุณไปสั่งอาหารตามร้านอาหารตามสั่ง ก็ให้ตั้งข้อผิดสังเกตได้ว่า
    มีวิญญานผีตายโหง ตามคุณอยู่ หมอผีกำกับมาด้วยอาคม

คนที่ตกเป็นเหยื่อ คุณไสย์มนต์ดำ เมื่อถูกอาคมหมอผีเล่นงานแล้ว
    ถ้ากำลังใจไม่เข้มแข็ง ก็จะเป็นโรคประสาท เห็นคนตาย เห็นผี เห็นแต่สิ่งที่น่ากลัว เพราะหมอผี ส่งผีเข้ามายึดร่างของคุณ ทำให้คุณควบคุมอวัยวะของร่าง

กายไม่ได้ มันจะทำให้คุณกลายเป็นคนขี้เกรียจ นอนทั้งวันนอนจนหลังแบน
    หลังเปื้อยเน่า จากนั้นเดินไม่ได้ คิดอยากจะฆ่าตัวตาย ถ้าคุณตายผีก็หมด

หน้าที่ ที่เขาใช้มาเล่นงานเหยื่อ ส่วนใหญ่ถ้าไม่แก้ไข จบที่ความตายทุกรายไป

8. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้สมาธิ กลายเป็นเรื่องคุณไสย ไปแลัว????

เอาเป็นว่า เจ้าของกระทู้ ขออนุโลมใหัชั่วคราว ไปพลางก่อน !!!!!!

เรื่องคุณไสย อย่าเพิ่งไปกลัวให้เกินเหตุ ถ้าเล่นฌาน เล่นสมาธิบ้าง พยายามคุมกำลังใจให้อยู่สักแค่ปฐมฌาน ตลอดเวลา ก็พอจะปลอดภัยได้แล้ว จุดที่ต้องระวัง บางทีที่เผลอไป กำลังใจถอยลงมา จะถูกของที่เขาปล่อยมา เล็ดลอดเข้าหาตัวได้

ท่านที่ถูกของที่เขาปล่อยมาส่งๆ ถึง 3ครั้งข้างบน แสดงว่ามีอะไรบางอย่าง ที่สัมพัทธ์กับของ ของเขา ถึงไดัถูกของซ้ำซาก ควรระวังตัวให้มาก แต่ถ้าทำได้อย่างที่เสนอข้างต้น ก็จะสบายมากขึ้น

หรือไม่ พุทธานุสติกรรมฐาน หนึ่งในกรรมฐานที่มีทั้งหมดสี่สิบกอง ก็สามารถช่วยคุณได้เหมือนกัน

9. lovepyou

อยากถามว่า อะไรจะกันไม่ให้โดนของได้บ้างคับ

10. bosslnwskr10

โห เป็นนักนะครับเนี้ย

ผมเป็นแค่อ่อนเพลียนอนทั้งวัน
    โฟกัสออะไรไมได้ ตาลอยๆ
    ตัวดำ คล้ำ หน้าเหี้ยม
    โกรธง่าย บุคลิกเป็นอัทพาล
    ตอนนั้นเรียนอยู่ อ่านหนังสือไม่เข้าหัวเลย-*-
    ผมเป็นแค่นี้เองอ่ะครับ
    แต่เมื้อยล้า เป้นเหมือนกันเลยนะ

ครั้งแรกผมให้พระลดน้ำมนต์ให้
    ตอนไปวัด ก็กระทับกระส่ายในใจ
    ก็นั่งมองใจตนเองนะว่า จะกระวนกระวายทำ...อะไร -..-
    หัวใจเต้นแรงจนดังมาก-0-

ส่วนครั้งที่2 ไม่ไหวอ่ะ ขี้เกียดไปวัด
    เลยไปกลางลานดินฟ้องพระแม่ธรณี อธิฐานขอขังไว้ในมิติ...
    แล้วก้ไมู่้สึกอีกเลย

มีคนบอกมาว่าถ้า ไปที่มืดๆ หรือคนน้อยๆ อย่าไปพูดเรื่องทางธรรม
    เพราะมันจะมี่คนมาขอเกาะ อันนี้็ไม่รู้จริงเปล่านะครับ
    ยังไงก็ขอบคุณที่ มาเล่าให้ฟังนะครับ

11. bosslnwskr10

ผมไม่ได้ติดต่อวิญญานได้นะ ถึงจะเคยเห็นมาบางครั้งก็เถอะ -*-

มาบอกมา ว่าเห็นเงาดำๆอ่ะรับ +กับผมที่ผิดไป
    แล้วแม่ผมเป็นร่างทรงน่ะครับ เลยเชื่อถือได้มากด้วย :D

12. bosslnwskr10

ศีล สมาธิ ปัญญา
    มีทั้งของตน และ สวดมนขอจากพระรัตนไตร.

ความกตัญญู (ผู้มีความกตัญญู)
    ความเมตตา(ผู้มีเมตตา)
    ศีล(ผู้มีศีล)
    อรหันต์(ผู้หมดกิเลส)
    บุญ(ผู้มีบุญ)
    วาจา(สำหรับผู้มีวาจาสิทธ)
    ความบริสุทธิ์ (ผู้บริสุทธิ์)

และบาร10 สำหรับพระโพธิสัตว์
    ถ้าไม่ใช้เจ้ากรรมนายเวรกันมาก่อน เพียงแค่อย่างเดียวก็น่าจะพอนะครับ ^^

ยากไปใหมครับ - -"

13. yooyut

พยายามฝึกกำลังใจเอาไว้ให้ได้ในระดับฌาน ผู้ทรงฌานได้ตลอดเวลา นับแต่ปฐมฌานเป็นเบื้องต้น ย่อมปลอดภัยจากของเร้นลับทั้งปวง

นอกจากนี้ ทรงพรหมวิหาร 4 เอาไว้ให้เป็นวิสัย อันนี้เป็นธรรม ทึ่ทำใหัเป็นที่รักของมนุษย์และอมนุษย์ กำกับไว้อีกชั้น ย่อมจะเป็นที่ปลอดภัยยิ่งขึ้น

ผมใชัวิธีการทั้งสองอย่างข้างต้นนี้ เรียกว่าอาศัยบารมีพระพุทธคุณเป็นที่ตั้ง ก็ปลอดภัยทุกครั้ง จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง แต่กับท่านอื่นๆ คงจะต้องพยายามหาวิธีที่เหมาะสมกับตัวเองต่อไป

14. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตย้อนกลับเข้าทางก่อนนะครับอาจารย์ทั้งหลายทุกท่าน

เห็นพวกท่านพูดถึงพระอรหันต์ ก็พอดิบพอดีว่า เมื่อประมาณ 2 วันที่แล้วหลับฝันไป
    เห็นหลวงพ่อมีชื่อเสียงสายอาจารย์ใหญ่องค์หนึ่งซึ่งละสังขารไปนานแล้วท่านบอกว่า พระหนุ่มที่อยู่ตรงหน้านี้ท่านบรรลุอรหันต์ตั้งแต่อายุ 25 ปีเลยนะ แล้วก็เสียงพระอีกหลายๆองค์ยืนยัน เราก็อยู่ตรงหน้าท่านพอดี บอกได้เลยว่าบรรยากาศขนลุกมาก เพราะแสงสว่างรอบตัวท่านเป็นสีเหมือนไฟ warm light เหลืองสีทองๆสีเดียว จะไม่มีฉัพพัณรังสีเหมือนพุทธองค์ แสงสว่างนี้ สว่างจ้าไปรอบบริเวณไม่ต่างจากแสงอาทิตย์กลางวันเลย หน้าตาท่านดูแจ่มใส อารมณ์ดี ไม่มีรอยเหี่ยวย่น ท่านพูดว่า "พ่อขอ 2 อย่างได้มั้ยลูก เราก็ตอบไปอย่างอารมณ์ดีว่า อย่าบอกนะครับพ่อว่า อย่างแรกคือ "สติ" ท่านก็บอกว่าใช่ ท่านบอกต่ออีกว่าอย่างที่ 2 คือ ทุกวันนี้เราตื่นตี 4 ใช่มั้ย ให้เราตื่นตี 1 ไวขึ้นอีกนิดนะ(คงเป็นการเพิ่มความเพียร)" ไม่ว่าจิตจะย้อนกลับไปทบทวนถึงเรื่องนี้ทีไร จะเกิดอาการปีติขนลุกไปทั่วสรรพางค์กายทุกครั้งเลย แปลกดีเหมือนกัน ยังหาอยู่เลยว่า หลวงพี่องค์นี้เป็นใคร จำหน้าได้แม่นเลย แต่ถึงจะเป็นฝัน...ก็เป็นเหตุให้ต้องเพิ่มความเพียรขึ้นอีก ดีไปอีกอย่างเหมือนมีคนคอยตามสอน :cool:

เพิ่มเติมข้อมูล: หลังจากได้กลับไปพินิจพิจารณาเพิ่มเติม ทำให้ได้ข้อสังเกตุว่า อดีต ในสำนักพระอริยสงฆ์ที่ปฏิบัติด้วยกันนั้นท่านจะรู้ด้วยกันเองว่าใครบรรลุแล้ว และต้องเป็นผู้ที่บรรลุแล้วด้วยกันเท่านั้นยืนยัน ซึ่งในนิมิต ไม่เห็นว่าหลวงพี่องค์นี้ท่านบอกเลยว่าท่านเป็นอรหันต์(คงเป็นการเลี่ยงการอวดอุตริ) เพียงแต่ท่านเฉยๆ ดวงตาเป็นประกาย ผิวพรรณของท่านละเอียด และอีกอย่างจากคำกล่าวของหลวงพี่ทำให้พอทราบได้ว่า ท่านที่จะบรรลุอรหันต์ได้นั้น "สติ" ต้องบังเกิดขึ้นตลอดเวลาทั้งวัน ทุกลมหายใจ(มั้ง) หรือเรียกได้ว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน อะไรประมาณนี้ แค่เพียงแชร์ให้ฟัง ยังปฏิบัติไม่ถึงอรหันต์ ตอนนี้ยังเป็น อรหอย อยู่ พรุ่งนี้ มะรืน วันต่อๆ ไปก็ไม่แน่เหมือนกันถ้าไม่หยุดความเพียร 5555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2014
  15. yooyut

ปล่อยอาจารย์ทั้งหลายไปพลางก่อน ส่วนผมเป็นพวกความรู้น้อย ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ราว ยังมีความชั่ว ยังมีความเลวอยู่มาก ก็ฟังเสียเพลินไปเลย

ที่คุณ ZIGOVILLE โพสต์มาเป็นการเล่าสู่กันฟัง ไม่แน่ใจว่าต้องการจะสื่ออะไร เข้าใจว่าอย่างนี้ จะถูกต้องหรือไม่?

1.เวลาปฏิบัติเพื่อความเพียรของคุณ ในแต่ละวัน เมื่อก่อน จะเริ่มที่ 4 นาฬิกา แต่ปัจจุบัน จะเริ่มเร็วขึ้น เป็นตั้งแต่ 1 นาฬิกา เป็นต้นไป

2.คุณจะพยายาม ทำความเพียร เพื่อบรรลุอรหันตผล ให้ได้ อันนี้คือเป้าหมายอย่างที่สุดของคุณ

ปล. บรรยากาศในความฝันของคุณ (ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องจริงหรือว่าเกิดจากเหตุปรุงแต่ง) คล้ายกับการเรียนการสอนกรรมฐานในสมัยโบราณ สมัยก่อนเทคโนโลยียังไม่เจริญ ผู้เรียนก็ต้องไปอยู่อาศัยอย่างใกล้ชิดกับครูผู้สอน ดังนั้นศิษย์จะได้หรือไม่ได้อะไร ครูผู้สอนย่อมต้องรู้ดี

ในสมัยปัจจุบัน บรรยากาศการเรียนการสอน ก็คล้ายสมัยโบราณ คือมีครูคอยชี้แนะหลักการแก่ศิษย์ แต่ปัจจุบัน เทคโนโลยีเจริญมากขึ้น ก็เกิดการเรียนการสอนกันในเว็บบอร์ด ซึ่งครูก็ต้องรู้เหมือนกันว่าศิษย์ได้หรือไม่ได้อะไร เหมือนกับการเรียนการสอนในสมัยโบราณ

ในเว็บพลังจิต การเรียนการสอน ในลักษณะจับกลุ่มกัน เป็นกลุ่มๆ ในบอร์ด ครูผู้สอน แม้ยังไม่บรรลุเป็นอริยชน หากแต่เป็นผู้ปฏิบัติมาในแต่ละสาย เช่นสายมหาสติ สายฌานสมาบัติ ด้วยเหตุที่ตัวเองเคยผ่านมาในทางสายนี้แล้ว ก็ย่อมจะแนะนำและรู้ว่าผู้เรียนได้หรือไม่ได้อะไร เช่นเดียวกัน

หรือแม้กระทั่งผู้สอนในเว็บบอร์ด ที่ระบุว่าเป็นอริยชนแล้ว ก็ต้องรู้ว่าศิษย์ของตน ได้อะไรหรือไม่ได้อะไรเช่นเดียวกัน ซึ่งเขาก็ต้องมีวิธีการตรวจสอบของเขา เป็นการเฉพาะนั่นเอง

เท่าที่เห็นในบอร์ด ก็เป็นเช่นนั้น ส่วนใครเป็นของจริงหรือของปลอม ทุกๆท่าน ก็คงจะต้องมีสติในการสดับฟัง และพิจารณา พินิจ พิเคราะห์ กันเอาเอง

ถ้าไปถูกทางก็ดีไป แต่หากเผลอเรอ เห็นกงจักรเป็นดอกบัว ก็จะเสียเวลาไปเปล่าๆ หรือถึงขั้นลงนรก เสียเวลาไปอีกยาวนาน ก็เป็นได้

16. ZIGOVILLE

สวัสดีครับท่าน yooyut ผู้เจริญ
    แหมคุณนี่...ถ่อมมากมายตัวเสียเหลือเกิน...น่าอนุโมทนาจริงๆ...ขออนุญาตตอบคำถามนะครับ

โพสต์มาเป็นการเล่าสู่กันฟัง ไม่แน่ใจว่าต้องการจะสื่ออะไร เข้าใจว่าอย่างนี้ จะถูกต้องหรือไม่?

1.เวลาปฏิบัติเพื่อความเพียรของคุณ ในแต่ละวัน เมื่อก่อน จะเริ่มที่ 4 นาฬิกา แต่ปัจจุบัน จะเริ่มเร็วขึ้น เป็นตั้งแต่ 1 นาฬิกา เป็นต้นไป

ตอบ: อันนี้เข้าใจถูกต้องครับแต่...ไม่ได้เจตนาโอ้อวดว่าผมตื่นไว ตื่นตี 4 หรอกนะครับ เพราะตื่นไวก็ไม่ได้สมาธิอะไรครับแค่มีเวลาเพิ่มขึ้นมาทำธุระ กินกาแฟ ดูข่าว ดูMV กว่าจะได้นั่งสมาธิก็ 6 โมงโน่นแหละครับ :p แต่แค่เล่าเหตุการณ์ในฝันตามความเป็นจริงเท่านั้นเอง เพื่อไม่เป็นการมุสา...ส่วนเรื่องเพิ่มเวลาก็คงต้องพยายามขยับขึ้นไปทีละนิดครับ คงเป็น long-term มากกว่า แต่อย่าไปคิดมาก ฝันเลอะเลือนมากกว่าครับท่าน

2.คุณจะพยายาม ทำความเพียร เพื่อบรรลุอรหันตผล ให้ได้ อันนี้คือเป้าหมายอย่างที่สุดของคุณ

ตอบ: คำถามนี้เข้าใจถูกต้องครับ แต่ถ้าคุณถามต่ออีกนิดว่า "เพราะอะไร" ก็คงตอบว่า เพราะส่วนตัวไม่อยากไปเสียเวลาเรียนรู้ และเป็นครูสอนใครอีกแล้ว มองย้อนกลับไปและมองไปข้างหน้าเส้นทางมันยาวนานเหลือเกิน บ่องตงว่าเหนื่อยมาก...ไม่อยากเป็นคนเก่งของใครๆอีกต่อไปแล้ว...ขอเป็นคนเก่งในจิตก่อนนี่แหละ...ขอลาพักล่ะ...แต่ก็เอาใจช่วยท่านที่มุ่งมั่นที่จะเป็นที่พึ่งต่อไปหลายๆท่านทั้งในและนอกเว็บนี้...ส่วนผมขอตามใช้หนี้เจ้าหนี้ไปเรื่อยๆ...ถ้ามีโอกาสก็จะทำงานให้พ่อบ้างไรบ้าง...ไม่ได้จะบอกว่า กลัวว่ารอบหน้าผมจะเกิดเป็นอะไรนะ... 55555 :'(

ป.ล. ผมขออนุญาตสิ้นสุดการสนทนาธรรมนะครับท่าน yooyut ผู้เจริญ ผมอายบารมีผมยังน้อยอยู่ไม่สามารถเทียบชั้นสนทนากับท่าน หรืออาจารย์หลายๆท่านได้ ถ้ามีโอกาสเราคงได้มีโอกาสสนทนาธรรมกัน ผมขอเป็นผู้อ่านที่ดี ตามอนุโมทนา ตามอ่านธรรมะจากประสบการณ์ท่านอาจารย์ทั้งหลาย และแชร์ประสบการณ์ของตัวเองบ้างเล็กๆน้อยๆก็แล้วกันครับ พอดีช่วงสงกรานต์นี้จะเข้าป่าคนเดียวสัก 3 วันถ้ามีประสบการณ์อะไรเพิ่มเติมและมีโอกาสก็จะเล่าสู่กันฟังครับ(ไม่แน่นัก ในฝันลมๆ แล้งๆ อาจจะต้องการบอกให้เพิ่มความเพียรช่วงนี้ก็เป็นไปได้ (มั้ง ;P)

ขอบคุณท่าน yooyut และทุกท่านที่ทนอ่านครับผม ขออนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2014
  17. lovepyou

ตื่นตี 1 ผมไม่แนะนำนะคับ
    เพราะมันเช้าเกินไป ร่างกายไม่ได้พักผ่อนดีมันจะเพลีย
    อีกอย่างเป็นช่วงที่ Growth Hormone กำลังหลั่ง
    เพราะฉะนั้นควรเป็นเวลานอนมากกว่า

ถ้าจะตื่นเช้า สัก ตี4 ตี5 กำลังดี
    แล้วมันจะลากยาวทั้งวันได้
    แต่ตื่นตี 1 นี้ ผมเกรงว่า เด่วช่วงกลางวัน มันจะง่วงนะสิ
    เท่าที่ทราบมา บรรพบุรุษเราที่ขยันๆ ทั้งหลาย เขาก็จะตื่นกันเวลานี้นะคับ
    ตี4 ตี5 กันนะ ลองไปถามคุณปู่ คุณย่า ดูสิ
    ถ้าคุณตื่นตี4 อยู่แล้วก็สุดยอดแล้ว สมัยนี้จะหาคนตื่นแบบนี้ คงยาก

ไม่ทราบว่าคุณเป็น บรรพชิต หรือฆราวาส

18. lovepyou

หมายความว่าตื่นแล้วให้กลับมานอนเหรอคับ

ใช้ที่นอนที่แข็งจริงๆ ถ้างั้นนอนพื้นไปเลยไม่ดีกว่าเหรอคับ

อาหารก็เน้นที่ไม่บำรุงร่างกาย นี้หมายถึง เฉพาะตอนดึกเหรอคับ

19. lovepyou

บ้านผม 4 ทุ่มก็เงียบแล้วอะ

ทำไมถึงไม่ให้หลังโดนพื้น แต่นอนคว่ำหน้าได้ละคับ มันต่างกันยังไงเหรอ

เท่าที่ผมทราบมา ตามหลักการนอน นอนคว่ำหน้านี้มันไม่ดี ไม่ใข่เหรอคับ

แต่นอนตะแคงข้างนี้ถูกหลัก เห็นด้วยคับ เหมือนเป็นท่านอนที่ดีที่สุด หรือที่เรียกว่า ไสยาส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2014
  20. ZIGOVILLE

จากการศึกษาข้อมูลเรื่องเวลาเพิ่มเติม มีตัวอย่างของอัจฉริยะของโลกว่าหนึ่งวัน พวกเขาทำอะไรบ้างในแต่ละช่วงเวลา...และช่วงเวลาไหนควรทำอะไร

source: Daily Activity Geniuses Charts - This Geniuses Chart Explains How They Spent Their Days (GALLERY)

ไฟล์ที่แนบมา: